ช่วยด้วยเจ้าค่ะ..งง และ สงสัยอย่างยิ่ง...?

ในห้อง 'คอมพิวเตอร์ & อินเตอร์เน็ต' ตั้งกระทู้โดย Miss sandy, 9 กุมภาพันธ์ 2005.

1. Miss sandy

Miss sandy สมาชิก

คือตอนนี้ แซนดี้ ฟังเพลงไฟลืมีเดีย ไมได้อ่ะค่ะ
    หลังจากไปเปลี่ยนเมนบอรืดมาใหม่ แต่ก็ได้ลง
    โปแกรมมีเดย แล้วนะคะ ก็ยังคลิกฟังเพลงไมได้
    เมื่อก่อน..พอคลิกก็ฟังได้เลย แต่ตอนนี้นอกจาก
    จะฟังไมได้เลยทันทียังดดนบังคับให้ต้องมานั่ง
    โหลด Seve File ก่อนอีก...ยังงัยอ่าค๊า งง !!!

ครัยทราบ..ช่วยบอกหน่อยค่ะว่าต้องทำยังงัย :(

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กุมภาพันธ์ 2005
  2. alan

alan Active Member

21 ธันวาคม 2004
    สวัสดีครับ ปัญหาของคุณ SANDY ผมคิดว่าไปเปลี่ยนเมนบอร์ดมาใหม่ แล้ว ไม่ได้ โหลด ไดร์เวอร์ หรือถ้ามี ไดร์เวอร์เก่าอยู่แล้วอาจจะไม่ แม๊ทกับเมนบอร์ดใหม่ เลยทำไดร์เวอร์หา sound on borad ไม่พบ เลยเปิดไม่ได้ยินเสียงเพลง เพราะเมนบอร์ดแต่ละอัน จะมียี่ห้อของแต่ละรุ่นอยู่ ต้องไปสอบถามที่ร้านเปลี่ยนว่าใช้รุ่นไหน แล้วไปโหลด ไดร์เวอร์ให้ตรงกับรุ่นนั้นครับ การโหลดไดร์เวอร์ก็ต้องไปหาชื่อ ของ web ที่ผู้ผลิตของเมนบอร์ด แล้วไปโหลดไดร์เวอร์ให้ตรงกับรุ่นของเมนบอร์ด ลองดูนะครับ

3. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    คุณสามารถฟังเสียงอื่นๆในเครื่องได้ไหม ?
    ถ้าฟังอะไรไม่ได้เลยให้คุณทำการ ติดตั้ง (Install) sound card driver

หรือถ้าคุณซื้อ mainboard มาติดตั้งเอง เวลาจะ Install sound cariver ก็ให้เอา cd นั้นใส่

หรือตามที่ Alan แนะนำ

4. Miss sandy

(rose) ขอบคุณ...คุณ alan คุณ WebSnow เข้าใจว่าไม่ได้
    มาจาก driver อ่ะค่ะ เพราะว่าฟังเพลงได้ปกติค่ะ ทั้งที่
    winamp ทั้ง media player แต่ ปัญหาที่แซนดี้ งง
    เพราะว่า...เมื่อก่อน ตาม Link wma. ที่หลายๆคนลงไว้
    ที่บอร์ดนี้พอแซนดี้ เข้าไปคลิกปุ๊ปมันจะขึ้นไฟล์มีเดียมาให้
    ฟังได้เลยทันที แต่ตอนนี้นอกจากจะคลิกแล้วฟังไมได้...
    มันกลับขึ้นหน้า save file ไว้ที่เครื่องเพื่อรอโหลดเอาไป
    ฟังทีหลังอ่ะค่ะ ก็เลยไม่เข้าใจว่า...ทำไม? กำลังนั่งนึกเอาเองว่า
    อาจเป็นเพราะ Windows Media Player ที่แซนดี้เอามาลง
    ใหม่รึป่าว !!! ฝากข้อความไว้ให้ช่วย พิจารณาหน่อยอ่ะค่ะ :(

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2005
  5. ดวงตะวัน

ดวงตะวัน Active Member

21 พฤศจิกายน 2004
    หากว่าจะเป็นที่ Window Media Player, ลองเช็คดูที่ชนิดของ File ที่เราจะให้โปรแกรมเล่นน่ะครับ.. บางทีหากว่าไม่ได้เช็ค wma เอาไว้ มันก็จะไม่เล่นเองโดยอัตโนมัติน่ะครับ... ลองเปิด Window Media Player นะครับ แล้วคลิ้กที่ Tools ..........Options .............File Types แล้วก็เลือกตรง Select All แล้วลองดูใหม่..แต่ถ้าไม่ใช่เพราะเจ้าตัวนี้.. ก็ไม่รู้เหมือนกันครับ ...อิ ๆ ตัวใครตัวมันแระกัน...

6. Miss sandy

ขอบคุณ คุณ ดวงตะวัน ค่ะ..อย่าเพิ่งตัวครัยตัวมันเลยนะคะ
    ช่วยๆกันก่อนค่ะ ฮ่าๆๆๆ...แซนดี้ เองก็ มึนตึ๊บ แต่เด๊ยวจะลอง
    เข้าไปทำอย่างที่บอกดูอ่ะค่ะ แซนดี้ เซพภาพมาให้ดูด้วยค่ะ
    ว่าพอคลิกที่ลิงค์แล้ว เข้าไปมันบังคับให้โหลดค่ะ..แล้วพอ
    จากโหลดเสร็จเปิดดูมานก็เข้าไปที่ โปรแกรมรัยมะรู้ เซ็งเลย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      56.4 KB
      เปิดดู:
      101
      ขนาดไฟล์:
      27.2 KB
      เปิดดู:
      95
  7. Miss sandy

กรรม แซนดี้ ลองเข้าไปทำอย่างที่คุณ ดวงตะวัน บอกแล้วอ่ะค่ะ
    ผลคือ ไม่ได้อ่ะ แล้วช่องที่ให้คลิกต้องคลิกไฟล์ wma. มันก็คลิกไว้
    อยู่แล้วอ่ะค่ะ ทั้งแผงคลิกถูกหมดเลย..Select All แล้วด้วยอ่ะค่ะ
    พอลองเข้ามาคลิกดูที่ไฟล์ wma. ที่บอร์ดนี้ ผลคือ ดั่งภาพที่ปรากฎ
    มานก็เด้งเข้ามาที่...ให้โหลดไฟล์มาไว้ที่เครื่องเหมือนเดิม เฮ้อ..
    ตายๆๆ...มานอารายกันเนี่ย งง !!! ครัยจารู้มั่ไม่ค๊าเนี่ยช่วยบอกทีค่ะ
    Dont leave me, plz [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    WebSnow<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_44351", true); </SCRIPT>
    พลังจิต เว็ปมาสเตอร์ <--- คิดว่าน่าจะพอรู้ม๊างค๊า..ว่าเป็นเพราะอารัยอ่ะค่ะ

ขนาดไฟล์:
      40.8 KB
      เปิดดู:
      103
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2005
  8. Tom

Tom เป็นที่รู้จักกันดี

ลองดูนะ

ลองไปที่ Tools>Internet Options>Advanced เลื่อนลงมาที่ Multimedia ดูที่ช่อง Play sounds in web pages ว่ามีเครื่องหมายถูกหรือไม่ ถ้าไม่มีก็ติ๊กซะ ตามรูป

ขนาดไฟล์:
      49.1 KB
      เปิดดู:
      101
  9. ดวงตะวัน

ดวงตะวัน Active Member

21 พฤศจิกายน 2004
    อ้ะลองอีกอย่างนะครับ หากที่คุณ Tom แนะนำแล้วยังไม่ได้...ลองไปคลิ้กที่ไฟล์เพลงอะไรก็ได้สักเพลง นะครับ คลิ้กขวา แล้วปล่อยจะมีเมนูตกลงมา ก็เลือก Properties นะครับ แล้วพอเข้าไปอีกหน้าต่างหนึ่งมันจะมี General กับ Summary ให้ดูตรง General มันจะมี Open With แล้วทีนี้ก็เลือก Window Media Player นะครับให้เป็นโปรแกรมที่ต้องการ แล้วตรงข้างล่างจะมีช่องให้เช็คว่าต้องการให้เปิดไฟล์แบบนี้ด้วยโปรแกรมนี้เสมอ..ก็เช็คมันไว้ครับ...ทีนี้แหระ..หมดท่าแล้วจริง ๆ ถ้าไม่หายอ้ะครับ (ซื้อคอมใหม่ครับ...แผนสุดท้าย)