ช่วยตอบหน่อยค่ะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย melody, 30 ตุลาคม 2005.

1. melody

melody สมาชิก

คืออยากทราบว่าถ้าทำบุญร่วมกับคนคนหนึ่งแล้วเราจะเจอเค้าอีกชาติหน้ารึเปล่าค่ะ ช่วยตอบหน่อยนะคะ

2. UFO99

UFO99 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้เหมือนกันน๊ะ แต่ขอให้คุณพบเนื้อคู่แล้วกันครับ

3. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    เจอครับถ้าไม่นิพพานก่อน แต่ก็ไม่ทราบแน่นะครับ ว่าหน้าไหน อาจจะอีก 2 3 4 5 ชาติ.... แล้วแต่กรรมปรุงแต่งอีกหลายปัจจัยครับ

4. ถนนสีขาว

ถนนสีขาว Active Member

การทำบุญร่วมกันเป็นการสร้างมิตรภาพร่วมกัน บุญนั้นอาจก็ส่งผลให้ได้เกิดมาทำกิจกรรมร่วมกันอีก ทั้งนี้ถ้าหากอธิฐานด้วยคำอธิษฐานก็จะเป็นการกำหนดอนาคตของเรา แต่ถามใจตัวเองก่อนว่า หลังจากที่เราตายไปชาตินี้แล้วเราต้องท่องเที่ยวไปในหลายยุกต์หลายชาติแบบว่านับไม่ถ้วน เจอคนเก่าและคนใหม่ที่เราไม่รู้จักกันเลย บางครั้งกรรมไม่ดีทำให้ใครคนหนึ่งไม่ได้เป็นมนุษย์ด้วยกัน แล้วเรายังจะอยากเจอเขาอยู่เหรอ พุทธศาสนานั้นสอนให้เราอย่ามีความยึดติดแต่ทำความดีไปเรื่อย ๆ สิ่งที่เรารักเราหวงไม่ใช่เป็นของเราเสมอไป ดังนั้นจึงต้องรู้จักประมาณและทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุด