ช่วยทำนายความฝันให้ทีค่ะ ฝันแปลกๆค่ะ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย samusunn, 27 ตุลาคม 2009.

1. samusunn

samusunn เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    ก่อนอื่นดิฉันขอถามท่านที่ได้เข้ามาอ่านนี้นะคะว่า
    ท่านเชื่อเรื่องความฝันมากน้อยแค่ไหน ดิฉันเองก็เชื่อบ้างนิดหน่อยค่ะ

แต่ดิฉันชอบฝันแปลกๆ ค่ะ ฝันเห็นนรกบ้าง เปรตบ้าง ดิฉันจึงอยากจะรู้ค่ะว่า
    ความฝันของดิฉันที่เกิดขึ้นแต่ละครั้งนั้น มันเกิดจากจิตใต้สำนึก หรือดิฉันคิดมาก หรือเป็นการบอกกล่าวอะไรที่ใครอยากให้ดิฉันได้รู้ (บางครั้งเหมือนมาชี้ทางให้)

ดิฉันขอเรียงลำดับที่เคยฝันมานะคะ
    1. ดิฉันฝันเห็นพราหมค่ะ พราหมมาช่วยชี้ทาง ช่วยแก้ปัญหาให้ ช่วยแม้กระทั่งในความฝันที่ดิฉันฝันว่าจะมีคนมาเอาชีวิต จะเห็นพราหมท่านนี้ตลอด เป็นผู้ชายแก่ๆ ค่ะผมขาว มีหนวดเครา

2.ดิฉันฝันเห็นนรกค่ะ ซึ่งเคยตั้งกระทู้เล่าให้ฟังไปแล้ว

3.ความฝันที่ไม่ค่อยชัดเจน หรือเป็นเรื่องเป็นราวเท่าไหร่ ก็จะฝันเห็นแต่ พระ วัด โลงศพ คนตาย และเปรต ค่ะ

เรื่องเปรตที่ดิฉันฝันเห็นนั้น มีอยู่ว่า ดิฉันกำลังนั่งเล่นในบ้าน แล้วมีคนมาเคาะประตู ดิฉันจึงเดินออกไปดู เห็นเปรตตัวสูงใหญ่ แต่ดิฉันไม่ได้นึกกลัว เปรตนั้นจึงย่อตัวลงมาเท่ากับคนเราทั่วไป แล้วจูงมือดิฉันไปที่แห่งหนึ่งบอกว่าจะพาไปดูอะไร ดิฉันก็ไม่ตอบก็ตามไปแต่โดยดี สักพักก็ไปปรากฎอยู่ที่แห่งหนึ่ง ซึ่งมีแต่ความร้อน เห็นผู้คนที่ผอม มีแต่กระดูก วิ่งไปวิ่งมา พร้อมกับกองไฟที่ลุกโชนเผาร่างกาย และยังมีไฟเผาบนหัวของคนที่วิ่งไปวิ่งมานั้น เปรตที่พาดิฉันไปดูนั้นจึงพูดกับดิฉันว่า เห็นหรือยัง ทุกคนที่นี่มีความทุกข์ทรมานมาก ช่วยพวกเราด้วยนะ เท่านี้ล่ะค่ะ ดิฉันก็ตื่นขึ้นมา

4. ความฝันล่าสุดค่ะ...

ดิฉันฝันว่า...มีคนๆ หนึ่งเป็นผู้หญิงมาทำให้ดิฉันเห็นอะไรบางอย่างค่ะ นั่นก็คือ เห็นชาย 3 คน ที่มีลักษณะไม่เหมือนกัน คือ

คนแรก ....เป็นคนไม่ดี เมื่อตายแล้วดวงวิญญาณจะเป็นสีดำมากๆ อยากจะไปสวรรค์หรือไปที่อื่นก็ไม่ได้

คนที่สอง ...เป็นคนดี ใส่ชุดสีขาว เหมือนคนปฏิบัติธรรมนะคะ คนๆ นี้มีแสงสีขาวส่องออกมาจากกาย สามารถไปไหนก็ได้ ไปสวรรค์ก็ได้

คนที่สาม ...เป็นทั้งคนดีบ้าง ไม่ดีบ้าง เมื่อตายแล้วเขาอยากจะไปสวรรค์ค่ะ แต่เขาก็ไปไม่ได้ แม้จะทำความดีเหมือนกัน ดวงวิญญาณของเขาจะมีลักษณะเป็นสีดำ แต่ไม่ดำสนิท มีสีใสๆ ปนอยู่ด้วย เขาไม่สามารถไปสวรรค์ได้ เขาจึงต้องย้อนกลับไปทำความดีให้มากกว่านี้ค่ะ

พอดิฉันได้ดูคนทั้งสามนี้จบแล้ว... ผู้หญิงคนนั้นจึงพูดกับดิฉันว่า เห็นหรือยัง ดังนั้น เธออยากเป็นแบบไหน ก็ให้เธอเลือกเอา แล้วก็อย่าศีล 5 นะ.. แล้วเขาก็ไป ดิฉันก็ตื่นพอดีค่ะ

..ความฝันล่าสุดนี้ ดิฉันเองก็กำลังมีปัญหาคือ ดิฉันกำลังโกรธให้กับคนๆหนึ่ง ซึ่งบางครั้งดิฉันอยากจะให้อภัย พอคิดแล้วทีไร มันก็ถอนความโกรธออกได้ยาก ดิฉันไม่อยากจะโกรธเขา แต่ก็ลดทิฐิตัวเองไม่ได้สักที เมื่อคิดถึงเรื่องที่เขาเคยทำกับเรา แม้จะรู้ว่ามันอาจเป็นกรรมที่เราเคยทำมา แต่ก็ทำใจไม่ได้สักทีค่ะ

รบกวนท่านที่รู้หรือพอจะทราบ แนะนำด้วยนะคะ
    ดิฉันเองฝันแต่แบบนี้ เวลากำลังมีปัญหาค่ะ
    ทั้งๆที่ดิฉันก็ไม่ได้ปฏิบัติอะไรมากมายนะคะ

ดิฉันจะภาวนา พุท-โธ เวลานอน
    แต่ก่อนนอน จะสมาทานศีล 5 เหมือนที่แม่ชีทศพรบอก
    แต่ดิฉันก็ไม่ได้ปฏิบัติทุกวัน แต่ที่ทำทุกวันก็จะเป็นภาวนาพุท-โธเท่านั้นค่ะ

2. กฐินหอม

กฐินหอม เป็นที่รู้จักกันดี

...ขออนุญาตแนะนำดังนี้ครับ
    ฝันเห็นพราหมณ์...เข้าใจว่าเป็นเทวดาที่คอยปกปักรักษาเรา เวลาทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้ท่านด้วย เวลาอุทิศบอกว่า ขออุทิส่วนกุศลนี้ให้กับเทวดาที่คอยปกปักษ์รักษาข้าพเจ้า ขอให้ท่านอนุโมทนา พึงได้รับประโยชน์และความสุขเช่นกับที่ข้าพเจ้าพึงได้รับ ณ กาลบัดนี้เทอญ
    ฝันเห็นนรกตามตำราพรหมชาติที่เคยอ่านเป็นฝันที่ดีครับ หมายถึงจะหมดเคราะห์หมดทุกข์โศก อะไรแบบนี้
    พระ วัด โลงศพ คนตาย และเปรต นี้ก็เหมือนกันครับ ฝันร้ายกลายเป้นดีทั้งนั้น
    ฝันเห็นเปรต ให้ทำบุญ อุทิศให้ บอกว่าอุทิศให้กับ ท่านทั้งหลายที่เป็นญาติก็ดี ไม่ใช่ญาติก็ดี คำที่เลือเหมือนคำอุทิศข้างต้นครับ
    ฝันสุดท้าย ให้ศึกษาธรรมะ พระพุทธศาสนาให้เข้าใจยิ่งๆขึ้นกว่านี้ครับ ไม่มีเรื่องร้ายอะไร
    ที่กำลังโกรธใครคนหนึ่งอยู่ ถ้าศึกษาธรรมะเข้าใจในระดับนึงแล้ว จะทำใจได้เอง ปล่อยวางได้เอง ครับ

3. wan60

wan60 เป็นที่รู้จักกันดี

เก่งจังครับ ภาวนาเป็นนิจจิตแจ่มใส่
    แต่ว่าฝันบ่อยจัง 55+

4. namitta

namitta เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    ดีครับ ตามนั้น ......ฝันดี ท่านมาเตือน

5. ๛อาภากร๛

๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    มีดีที่ตัวไม่ต้องกลัวอะไร เวลาทําบุญ ก็อุทิศส่วนกุศลให้เค้ามากๆครับ