+++++ช่วยรบกวนดูดวงให้หน่อยคะ ตอนนี้หมดกำลังใจมากๆ+++++++++++

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย smetwarun, 14 สิงหาคม 2012.

1. smetwarun

smetwarun เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2009
    สวัสดีคะ ฟังแล้วอาจจะดูเหมือนงมงาย แต่แค่อยากหาที่พึ่งทางใจซักเล็กน้อย
    ถ้ามีคนใจดีก็ช่วยดูดวงให้หน่อยนะคะ อนุโมทนา ณ ที่นี้ด้วย

คือหนูอยากเป็นแพทย์มากๆ เรียน เรียน เรียน เรียน ตั้งใจอ่านมากๆ
    หวังว่าจะทำข้อสอบ คำคะแนนให้ได้สูงๆ ตอนนี้เรียน ป.ตรีอยู่ต่างประเทศ ภาษาก็ไม่แข็งแรง แต่ก็สู้จนถึงปี 3 มาได้ เกรดก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ก็ไม่เคยลดละความพยายาล อยากจะเป็นแพทย์ ช่วยเหลือคน ถึงจะเรียนหนักขนาดไหน ก็ยอม

แต่ดูเหมือนคนพยายามที่ทำมานั้น มันสูญเปล่า.. ยิ่งพยายามเกรดยิ่งแย่
    เพื่อนเราคนนึงไม่อ่านแม้กระทั่งหนังสือ วันๆเอาแต่ดูหนัง นอน ไม่ไปเข้าห้องเรียน แต่กลับทำข้อสอบได้มากกว่าเรา :'(

หนูท้อมากๆ เหมือนว่าที่เราทำไปทุกอย่างมันไม่มีค่าอะไรเลย หนูไม่อยากให้พ่อแม่ผิดหวัง ไม่อยากให้คนรอบข้างผิดหวัง อยากช่วยเหลือคน อยากรักษาผู้ป่วยให้หาย

ขอรบกวนอีกครั้งนะคะ ช่วยดูดวงให้หน่อยว่า หนูจะเป็นแพทย์ได้สำเร็จดังใจหวังหรือเปล่า? ที่คิดๆแล้ว น่าจะสมัครเข้ามหาลัยหมอประมาณปี 2013-2014 คือ

เกิด 12 ตุลาคม 2533 กรุงเทพ ปีมะเมีย

ขอบคุณมากๆคะ

2. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

คาถาพระอินทร์ - ก่อนอ่านหนังสือให้ท่อง

นโม (๓ จบ)
    "สหัสสเนตโต เทวินโท ทิพจักขุง วิโสทายิ"

ท่านบอกว่าเวลาก่อนอ่านหนังสือให้นึกถึงพระพุทธเจ้า นึกถึงพระอินทร์ ท่องนโม 3 จบ แล้วท่อง "สหัสสเนตโต เทวินโท ทิพจักขุง วิโสทายิ" 7 ครั้ง
    จะทำให้จำได้ หรืออธิฐานให้ได้อ่านที่เค้าจะออกข้อสอบ ให้จำได้ให้หมด

อีกอย่างคือเวลาอยู่ในห้องสอบ ให้ลองทำดูก่อน ว่าทำได้ไหม ถ้าไม่ได้ ก็ให้คว่ำกระดาษข้อสอบลง แล้วนึกถึงพระพุทธเจ้า นึกถึงพระอินทร์ ท่องนโม 3 จบ
    แล้วท่อง "สหัสสเนตโต เทวินโท ทิพจักขุง วิโสทายิ" 3 ครั้ง แล้วหงายกระดาษขึ้นมาดูข้อสอบว่าทำได้หมดไหม

ถ้าไม่หมด คว่ำกระดาษไปใหม่ นึกถึงพระพุทธเจ้า นึกถึงพระอินทร์ ท่องนโม 3 จบ แล้วท่อง "สหัสสเนตโต เทวินโท ทิพจักขุง วิโสทายิ" อีก 7 จบ
    แล้วหงายกระดาษขึ้นมา คราวนี้ไม่ต้องดูแล้ว ให้ตอบตามความรู้สึก ผลก็เป็นไปตามนั้น

...ลองใช้คาถานี้ช่วยดูมั้ยคะ พี่ก็ไม่เคยลองใช้เหมือนกัน แต่เพิ่งได้ยินน้องคนนึงในพลังจิตนี่ล่ะเรียนสัตวแพทย์อยู่ เพิ่งเข้าห้องสอบไปหมาดๆ ใช้คาถานี้ในการอ่านหนังสือในการสอบ เห็นน้องเค้าว่าช่วยได้เยอะเลย เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆๆๆ

ปล.ที่มาของคาถานี้ก็จำๆ จดๆ มาจากเว็บพลังจิตนี้นะคะ โมทนาสาธุ

3. smetwarun

ขอบคุณนะคะ จะลองใช้ดูคะ ^^ ขอบคุณนะคะที่เป็นกำลังใจให้

4. ลั๋ว

ลั๋ว เป็นที่รู้จักกันดี

บอกเวลาเกิด กับสถานที่เกิดของคุณมาด้วย

5. smetwarun

15:06 น. กรุงเทพคะ

ขอบคุณมากๆคะ

6. ฮกหลงขงเบ้ง

ฮกหลงขงเบ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    จะจบหรือไม่นั้น จริงๆแล้วหมอดูหรือซินแสก็ไม่น่าชี้แนะนะครับ เพราะเหมือนไปกำหนดชะตาชีวิตให้เราไปซะงั้น เอาเป็นว่ารอฟังคำแนะนำดีๆแล้วกันครับ ชะตาฟ้าลิขิต มนุษย์ยากฝืน โชคทำท่าว่าจะเข้าข้างหน่อยก็อย่าหลงเพลินว่ามีชัยเหนือฟ้า

7. อนนธกาล

อนนธกาล เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ เด็กสัตว์แพทย์คนนั้นก็ผมเองแหละครับ พึ่งมีประสบการณ์การใช้คาถาของท่านปู่มาเมื่อสัปดาห์ที่แล้วเองครับ ก็ตอนก่อนท่องหนังสือทุกครั้งก็ให้ท่องจนจิตเป็นสมาธิ จากนั้นอธิษฐานขอให้ที่เราจะอ่านนั้นตรงกับที่จะออก อะไรที่ไม่ใช่ข้อสอบก็ขอให้เรามองผ่านๆไป จากก็ลงมืออ่าน อ่านเสร็จก็ทำอีกที ก่อนสอบและหลังสอบก็ทำอีกที

ผลปรากฏว่า มีวิชานึงคือ pathology ซึ่งยากและเยอะมาก โดยเนื้อหาแล้วต้องอ่านร่วม 2 อาทิตย์ แต่เชื่อไหมครับผมใช้เวลาอ่าน ประมาณวันนิดๆ คือตอนอ่านก็ปลงแล้วว่าทำข้อสอบไม่ได้แน่ๆเพราะอ่านไปลวกๆมาก
    แต่พอเริ่มทำข้อสอบ ข้อแรกทำได้ เอ๊ะ สงสัยฟลุค ข้อต่อไปคงทำไม่ได้แล้ว พอข้อต่อไปก็ทำได้อีก เป็นอย่างนี้จนจบฉบับ กลายเป็นว่าที่อ่านไปลวกๆนั้น ประโยคที่ผ่านตา คือข้อสอบทั้งหมด !! จะมีสะดุดอยู่บ้างก็ไม่กี่ข้อ น่าแปลกนะครับ ยังไงก็ลองเอาไปใช้ดูครับ ส่วนวิชาอื่นๆที่ประกาศผลออกมาแล้ว ผมอ่าน 1วัน แบบไม่ทันๆเหมือนเดิม คะแนนได้ค่อนข้างสูงครับ (เพื่อนมันหมั่นไส้ละ 55)

เป็นการใช้อธิษฐานบารมีด้วยครับ แต่ก็อย่าลืมพยายามด้วยตัวเองก่อน แล้วพระท่านก็จะเมตตาสงเคราะห์เองครับ สู้ๆครับ

8. smetwarun

ขอบคุณมากๆนะคะ ที่แชร์ประสบการณ์
    ไว้สอบคราวหน้าจะท่องให้ได้เลย ขอให้ได้ผลกับเรามั่ง ^^

9. ลั๋ว

ลั๋ว เป็นที่รู้จักกันดี

หามิได้ครับ ด้วยความเคารพ หากแพทย์มีหน้าที่รักษาโรคภัยให้หายความป่วยเจ็บตามวิชาความรู้และสติปัญญาและความชำนาญที่เล่าเรียนมาโดยไม่ควรปฏิเสธคนไข้แล้วไซร้ การเป็นผู้ศึกษาความรู้ทางโหราศาสตร์ก็ไม่ควรปฎิเสธผู้มีปัญหาชีวิตที่เข้ามาถามคำถามเพื่อ หาคำชี้แนะ ขอคำแนะนำ หรือหาความมั่นใจในการดำเนินชีวิตให้ดีขึ้น โดยสะดวก และสมปรารถนา

ส่วนการณ์ใดๆที่ได้ให้คำแนะนำลงไปอย่างเต็มกำลังความสามารถตามหลักวิชาและปัญญาของผู้ทายโดยปราศจากมิจฉาทิษฐิ แต่ปรารถนาให้ผู้นั้นพ้นทุกข์ด้วยความกรุณาเป็นใหญ่ แม้สิ่งที่เกิดขึ้นกับคำทำนายที่แนะนำจะแม่นยำตรงตาม หรือจะคลาดเคลื่อนผิดพลั้งไปตามความไม่รู้ด้วยเจตนาอันบริสุทธิ์แล้ว ผมคิดเห็นว่าก็คุ้มค่ากับการที่ผู้นั้นได้เป็นผู้สืบทอดและเล่าเรียนวิชามา หากแต่ว่าก็ไม่มีผู้ใดเกินกรรม และไม่มีปุถุชนผู้ใดจะล่วงรู้กรรมได้รอบ ได้หมด ได้สิ้นความ ฉะนั้น กฎแห่งกรรมย่อมเกินแก่วิชาโหรที่จะเข้าไปหาคำตอบได้จนรอบ กระนั้นแล้วความรู้และวิทยาการที่ครูบาอาจารย์สั่งสอนไว้ก็ไม่ควรไปปรามาสว่าจะไม่มีความแม่นยำเอาเสียเลยก็หาได้ไม่

จริงอยู่การกระทำอยู่ที่คน ความสำเร็จอยู่ที่ฟ้า(กรรม) แต่หากคำพูดคำทำนายของหมอดูจะเป็นประโยชน์ให้คนที่ได้รับฟังมีแรงบรรดาลใจ มีความมั่นใจมากขึ้นในการกระทำอันเป็นประโยชน์แก่ตัวเขาก็ดี แก่คนรอบข้างก็ดี ย่อมเป็นสิ่งที่นักโหราศาสตร์ผู้ได้ชื่อว่าสืบทอดวิชาเก่าแก่และทรงคุณค่าจะได้อุทิศตนทำนายให้อย่างเต็มกำลังความสามารถ คำทำนายเพื่อส่งเสริมให้คนได้ดี ย่อมหาประโยชน์ได้ คำทำนายที่หวังแก่ได้หรือขายผ้าเอาหน้ารอดนั้นต่างหากที่สมควรได้รับการปรามาส เพราะวิชาเป็นสิ่งที่ดี ส่วนคนใช้นั้นแล ที่ทำให้วิชาการแปดเปื้อน หากนักโหราศาสตร์ไม่เชื่อมั่นใจในวิชาของตนและสติปัญญาของตนแล้ว ก็มีอยู่สองข้อที่ต้องทบทวน หนึ่งคือท่านศึกษาวิชานั้นอย่้างสุจริตและทุ่มเทพอหรือไม่ สองคือท่านคู่ควรหรือไม่ที่จะสืบทอดวิชาที่ท่านเล่าเรียนต่อไปบนพื้นฐานแห่งความแคลงใจในวิชาตนเอง

หากผู้ประกอบการสิ่งใดจะสำเร็จได้โดยมีฉันทะเป็นเบื้องต้นแล้ว การให้คำแนะนำโดยหมอดูอันเป็นการหนุนเสริมความรักในการงาน ความมั่นใจในการกระทำและดำเนินชีวิต ก็สมควรเป็นเรื่องที่ควรกระทำ เพราะเราก็คือผู้หนึ่งที่ไ้ด้ช่วยเหลือให้เขาสำเร็จกิจการงานตามที่ประสงค์ได้อย่างลุล่วง ได้รับคือความภาคภูมิใจ

หวังว่าจะทำข้อสอบ คำคะแนนให้ได้สูงๆ ตอนนี้เรียน ป.ตรีอยู่ต่างประเทศ
    ภาษาก็ไม่แข็งแรง แต่ก็สู้จนถึงปี 3 มาได้ เกรดก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ก็ไม่เคยลดละความพยายาม อยากจะเป็นแพทย์ ช่วยเหลือคน ถึงจะเรียนหนักขนาดไหน ก็ยอม
    (ตอบ) เรื่องความละเอียดอ่อนคุณโดดเด่น แต่คุณเอาไปใส่ใจไม่ถูกที่ ตำแหน่งดังกล่าวในดวงเป็นตำแหน่งที่ทำให้คุณได้ดิบได้ดีทุกวันนี้เสียด้วย คือความมั่นอกมั่นใจในตนเองและคุณธรรมความขยัน+ความอยากช่วยคน ฉะนั้นที่เขาแนะนำคุณมาถูกต้องว่า การหมั่นปฏิบัติธรรมและสมาธิย่อมช่วยได้ และยิ่งตามชะตาคุณจะได้เห็นความมหัศจรรย์ของอานุภาพสมาธิและผลของการสวดมนต์เป็นประจำอย่างแรงกล้า **แต่เน้นการปฏิบัติภายใน ห้ามการบนบานศาลกล่าวและขอพรอย่างโลภ ทำดีเขาย่อมให้รางวัลเอง ร้องขอออกปากมักไม่ได้เต็มเม็ดเต็มหน่วย**

แต่ดูเหมือนคนพยายามที่ทำมานั้น มันสูญเปล่า.. ยิ่งพยายามเกรดยิ่งแย่
    เพื่อนเราคนนึงไม่อ่านแม้กระทั่งหนังสือ วันๆเอาแต่ดูหนัง นอน ไม่ไปเข้าห้องเรียน แต่กลับทำข้อสอบได้มากกว่าเรา [​IMG]
    (ตอบ) นี่คือตัวอย่างของการพุ่งเป้าความละเอียดอ่อนหรือความสนใจไม่ถูกที่ถูกทาง เป็นธรรมดาแ้ล้วที่คุณจะได้เพือ่นดี ขอเขาติหรือชี้แนะก็ไม่ปฏิเสธ แต่ีว่าความสุขคุณไม่อาจงอกขึ้นได้จากสังคมหมู่เพือ่นหรอก ยิ่งเปรียบเทียบยิ่งร้อนรนและตัดรอนความสำเร็จทางการเรียนตนเอง

หนูท้อมากๆ เหมือนว่าที่เราทำไปทุกอย่างมันไม่มีค่าอะไรเลย หนูไม่อยากให้พ่อแม่ผิดหวัง ไม่อยากให้คนรอบข้างผิดหวัง อยากช่วยเหลือคน อยากรักษาผู้ป่วยให้หาย

(ตอบ) เอาคำเหล่านี้เขียนลงในกระดาษ "หนูไม่อยากให้พ่อแม่ผิดหวัง ไม่อยากให้คนรอบข้างผิดหวัง อยากช่วยเหลือคน อยากรักษาผู้ป่วยให้หาย" จากนั้นก็เอาตีนเหยียบๆ ขยำๆๆ แล้วเผาทิ้ง และตั้งความหวังว่าต่อไปจะไม่สนใจสิ่งเหล่านี้ จะขอมุ่งมั่นตั้งหน้าตั้งตาเรียนอย่างเดียว จบไม่จบก็ชั่ง ได้ไม่ได้ก็ชั่ง ห้ามพ่อแม่เชียร์ ห้ามพ่อแม่ลุ้น วันไหนจะสอบ มีหน้าที่ไปสอบแต่ห้ามเล่าห้ามพูดใดๆั้ทั้งสิ้น และอย่าริกลับมาเมืองไทยจนกว่าจะสอบได้ ถ้าสุดวิสัยจริงๆ ในห้วงก่อนวันสอบ 3 เดือน หลังวันสอบ 3 เดือน ห้ามกลับเด็ดขาด
    ถ้าพ่อแม่พูดให้กำลังใจเอง หรือไต่ถามเอง(แต่คุณห้ามตอบห้ามเล่า) อันนี้ไม่เป็นไร เพราะขืนไม่ให้พ่อแม่ถามคงประสาทกันตาย
    ความสำเร็จ และเรื่องสมหวังคุณหากขึ้นอยู่กับขี้ปากและสายตาชาวบ้านรับรองเจ็งหมด

ได้ดีแล้วย่อมต้องทดแทนคุณ แต่ในช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อให้คิดและทำตามที่บอกไป จึงจะได้สมหวังและตอบแทนได้ หากยังไม่เปลี่ยนพฤติกรรมและแนวคิด เกรงว่านอกจากเรื่องเรียนจะได้รับผลน้อยหน่อยแล้ว สุขภาพจะสึกหรออย่างแรง

ขอรบกวนอีกครั้งนะคะ ช่วยดูดวงให้หน่อยว่า หนูจะเป็นแพทย์ได้สำเร็จดังใจหวังหรือเปล่า? ที่คิดๆแล้ว น่าจะสมัครเข้ามหาลัยหมอประมาณปี 2013-2014 คือ
    (ตอบ) ปี 2013 รับประกันว่าสมหวังดังใจ ยืนยัน นั่งยัน นอนยัน เกรงแต่เพียงว่า กว่าจะถึงตอนนั้นคุณก็เหนื่อยท้อจนถอดใจความอยากจะเป็นแพทย์เสียแล้ว

วันนี้อุตส่าห์เข้ามาเสือกตอบให้ทั้งๆที่ไม่ได้เจาะจงขอผม เพราะดูชะตาแล้วเห็นว่าเป็นคนมีใจสูงและกตัญญู เชื่อไม่เชื่อก็แล้วแ่ต่คุณ คุณจะดีีขึ้นเจริญขึ้นหรือแย่ลงก็ไม่ได้ส่งผลอะไรต่อผม
    คำแนะนำทั้งหมดทั้งสิ้น ไม่ได้บอกให้ทำอะไรผิดศีลธรรมและผิดกฎหมาย เพียงแต่มันขัดใจขัดจริตอย่างแรง ทำไม่ได้ก็ไม่ต้องทำ

ตำแหน่งที่สูง และความสำเร็จที่คาดหวังจะมีแก่ผู้ขยันและอดทนทั้งต่อใจตนและรอบด้าน หากเขาวางขวากหนามไว้แล้วไม่ทำใจแข็งสู้ให้มันผ่านก่อน จะมาร้องขอสวรรค์วิมานอะไรอีก

เอาใจช่วย บุญเก่าหนูมี บารมีหนูถึง เคยดูมาหมดแล้วทั้งหมอฝรั่ง หมอไทย หมอจีน หลายคนยังดวงเรื่องการเรียนแพ้หนูซะด้วยซ้ำ ปีนี้มะโรงเพียงแต่มันมาจับหัวหนูเขย่าๆเยอะไปหน่อย คืออกสั่นขวัญหาย สมาธิไม่ตั้งมั่นเท่าเดิมๆผ่านมา ขวากหนามของชะตารอคนบากบั่นเข้าตัดฟันหักร้างถางพก ออกกำลังกายให้กายพร้อมใจสบายเสียบ้าง คนแบบหนูมันชอบเครียด ชอบหาทางออกไม่ได้ ชอบอึดอัด ชอบคิดว่าเหมือนตัวเองอยู่ในกำแพงล้อมกรอบแล้วก็มาระบายกับคนไม่เห็นหน้าคือเล่นคอมอยากขอคำปรึกษา ถ้ายังขืนไม่ใจแข็งลุกขึ้นออกกำลังกายและเปลี่ยนแปลงตนเอง ชาตินี้ต่อให้หมอแม่นหน้าไหน เจอหนูก็ไม่แม่น ต่อให้คำแนะนำดีแค่ไหนก้ไม่เป็นผล เพราะทำตามไม่ได้ ฮ่าฮ่้าฮ่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2012
  10. smetwarun

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆคะ คุณลั้ว!!

ตรงอย่างที่คุณลั้วพูดทุกประเด็นคะ เป็นคนคิดมาก ใจโลเล ปิดกั้นตั้วเอง เปรียบเทียบตัวเองกับคนอื่น คือที่ๆคุณลั้วพูดมาถูกหมดเลย

หนูจะทำตามที่คุณลั้วพูดนะคะ หลังจากได้อ่านข้อความที่คุณลั้วพูดแล้วก็มานึกว่ามันจริง ตอนสวดมนต์นั่งสมาธิช่วงนั้น จิตใจแน่วแน่กว่าตอนนี้ เรียนรู้เรื่องมากกว่าตอนนี้

ขอบคุณอีกครั้งคะ สำหรับคำแนะนำปรึกษาดีๆ

11. Vezz

Vezz เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2012
    ทำจิตให้นิ่งสงบตั้งนโม3จบ ก่อนทำข้อสอบแล้วตามด้วยคาถานี้

นะตลอด โมทะลุ พุทธปรุ ธาโปร่ง ยะอย่าให้งวยงง
    ขอให้ข้านึกคิดเห็นตลอด
    ต่อด้วย มะหัทธังยะมะมะ 9 จบ เสร็จแล้วเป่าลงปลายปากกาหรือดินสอที่ใช้ทำข้อสอบ 3 ที
    โชคดีครับ

12. smetwarun

ขอบคุณคะ คุณ Vezz