ช่วยวิเคราะห์เสียงนกปริศนาหน่อยครับ

ในห้อง 'Music & Karaoke' ตั้งกระทู้โดย DARIS, 13 เมษายน 2011.

1. DARIS

DARIS เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2008
    ประมาณ1อาทิตย์มาแล้วครับที่นกชนิดนี้นี้ออกมาร้องตอนกลางคืน
    ช่วงประมาณ5ทุ่ม ถึงสว่างเป็นเวลาที่เงียบสงัดเหมาะแก่การบิ้วท์อารมณ์เพื่อการร้องเพลงของผม แต่เสียงนกชนิดนี้ทำให้การร้องเพลงหยุดชะงักลง
    เพราะเสียงอันแหลมๆกรีดร้องเข้าไปในไมค์โครโฟน
    (สงสัยนกคงรำคาญเลยอกมาร้องเองซ่ะเลย)มีการร้องโต้ตอบกันด้วยครับ บางครั้งได้ยิน2ตัว บางครั้งก็3ตัว(แต่ตอนนี้บรรเลงเดี่ยวๆ)
    ผมไม่ได้โกรธไม่ได้โมโหครับ แต่แปลกใจว่านกชนิดนี้เค้าไม่หลับไม่นอนกันเลยหรือ จะว่าเป็นนกกลางคืนผมว่าไม่น่าจะใช่ เพราะผมก็เคยได้ยินเค้าร้องตอนกลางวันเมื่อหลายๆปีก่อน
    เล่นเอาผมนั่งงงเลยครับเปิดหาเสียงนกเพื่อวิเคราะห์ก็ไม่เจอ
    ขอท่านผู้รู้ช่วยผมวิเคราะห์หน่อยครับจักขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่ง

อัดเสียงนก เวลา 03.35 น.

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1447792/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

2. da2496

da2496 เป็นที่รู้จักกันดี

มีอยู่พักหนึ่งมาร้องตรงเสาไฟฟ้าตัวเล็กๆ เสียงดัง เล่นร้องตั้งแต่ ตี 4 ถึง 2 โมงเช้า ทุกวัน หนวกหูมาก แล้วหายไปไม่ได้ยินอีก

3. แก๊ก

แก๊ก สมาชิกใหม่

นกพวกนี้แถวบ้านผมมันชอบร้องเวลาใกล้สว่าง ประมาณ ตี3-6โมงเช้าเหมือนกันครับผมเลยไม่เห็มันเป็นเรื่องแปลก เพราะแถวชนบทห่างใกลจากตัวเมืองมีเยอะครับ ตัวมันลักษณะสีดำ หางยาว ตัวประมาณนกขุนทองเล็กกว่านิดเดียว ผมก็จำชื่อมันไม่ได้เพราะไม่ได้ครับ ถ้าร้องตอนกลางวันจะเป็นประมาณตอนหัวค่ำครับ

4. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

เสียงเหมือนนกหวีดมากเลยนะครับคุณดารีส...(ขำๆ ครับ)
    ผมว่าคล้ายกับเสียงนกกางเขนแถวๆบ้านผมนะครับ แต่ส่วนมากจะมาร้องตอนกลางวันนะครับ
    ลักษณะตัวเล็กๆ สีดำ แถบขาว หางยาวกระดกไปมา ไม่รู้จะใช่หรือเปล่านะครับ

5. Meme ja

Meme ja สมาชิก

นกชนิดนี้มักจะได้ยินเสียงร้องตอนเช้าๆเลยค่ะ แต่เสียงที่ร้องนี่เหมือนกับยังไม่ตื่นเต็มที่ ฮ๋า.. เวลาเราร้องเพลงนก็ชอบมาร้องด้วยค่ะ

6. chuchat_s

chuchat_s สมาชิกใหม่

28 มิถุนายน 2011
    น่าจะเป็นนกอีวาบตั๊กแตน รายละเอียดลองหาจาก google อีกที หรือเข้าไปดุใน link นี้ครับ
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=5Ob9PJWonoQ]YouTube - ‪Plaintive Cuckoo‬‏[/ame]

ไฟล์ที่แนบมา:

7. ngamtham88

ngamtham88 เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2010
    เจ้านกหน้าตาอย่างนี้นี่เอง สวยดีทีเดียวเชียว

เคยคิดว่าจะไม่ใช่นกสวย เพราะร้องตอนกลางคืน เช้าบ้าง สายบ้าง

ยิ่งกลางคืน ไม่รู้จักคอแห้งซะบ้างเลย

ขอบคุณ ๆ ๆ ๆ