ช่วยเป็นเจ้าภาพบวชพระให้ผมหน่อย

ในห้อง 'งานบวช' ตั้งกระทู้โดย narakmak0011, 11 กุมภาพันธ์ 2012.

1. misu

misu เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับทั้งเจ้าภาพและผู้้ที่จะบวชนะครับ....

2. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมทนากับทุกท่านครับ
    สาธุ

แต่ผมว่า ตามพี่ๆเขาก็ดีนะครับ ลดภาระไปได้เยอะมาก
    และบุญเยอะกว่าด้วยครับ ตัวเองไม่เดือดร้อน

หากข้าพเจ้าล่วงเกินผู้ใดไปโดยไม่ตั้งใจก็ขออโหสิกรรมด้วยครับ

3. ชุติรัตน์

ชุติรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    ขออนุโมทนาบุญในการบวช และอนุโมทนาบุญกับคุณแม่วันเพ็ญ ค่ะ สาธุ สาธุbe happy1;38(good)(good)(good)

4. Rasri

Rasri Active Member

... ขอร่วมโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้ ในการบวช และ คุณแม่วันเพ็ญ รับเป็นเจ้าภาพบวชในครั้งนี้ ด้วยนะคะ สาธุ... :cool:

5. korakod03

korakod03 Active Member

9 พฤศจิกายน 2011
    ขอร่วมโมทนาบุญกับคุณ manassanan1111ในการบวช และ คุณแม่วันเพ็ญ ที่รับเป็นเจ้าภาพบวชในครั้งนี้ ด้วยครับ สาธุ

6. มีรอยยิ้ม

มีรอยยิ้ม Active Member

สาธุ.. อนุโมทนาครับ.. ยินดีที่สมประสงค์ดังเจตจำนงค์ อนุโมทนากับ คุณแม่วันเพ็ญ ด้วยครับ.. ^/\^

7. ผ่านมาจริงๆ

ผ่านมาจริงๆ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    โมทนาท่านและคุณแม่วันเพ็ญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

8. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    กราบอนุโมทนา สาธุ ๆ
    กับท่านที่บวชพระและท่านเจ้าภาพ
    และทุกท่านที่ได้ร่วมกันทำบุญสร้างกุศล
    ทุกอย่างในกาลนี้เพื่อดำรงพระพุทธศาสนาสืบต่อไปด้วยครับ
    นิพพานัง ปรมัง สุขขัง
    นิพพานัง ปัจจโย โหตุ

9. ภูทยานฌาน

ภูทยานฌาน เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2011
    มหาโมทนากับท่าน และคุณแม่วันเพ็ญด้วยนะครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ...

10. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุกับท่านเจ้าของกระทู้และคุณแม่วันเพ็ญค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

11. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

บวชวัดมหาธาตุ2หมื่น รายละเอียดของค่าใช้จ่ายมีอะไรบ้างครับ แล้วทำไมต้องเป็นวัดมหาธาตุด้วย อย่าไปยึดติดกับสถานที่ ตั้งใจปฏิบัติอย่างเคร่งคัดก็หลุดพ้นได้เหมือนกันครับ
    อนุโมทนาครับ

12. overmage

overmage เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ โมทนาทั้งท่านที่จะบวช และท่านที่ต้องการสงเคราะห์ครับ

13. pim45

pim45 Active Member

มาบวชแถวอิสานซิคะสายหลวงตา มีวัดที่เป็นลูกศิษย์ท่านหลายที่ ไม่ต้องใช้ปัจจัย ท่านมีให้เสร็จสรรพ แต่ต้องเข้านาคนานหน่อย และปฏิบัติอย่างเดียว ไม่ใช่บวชแก้เคล็ดนะคะ

14. nanasaratamma

nanasaratamma เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณหนึ่ง และคุณแม่วันเพ็ญที่รับเป็นเจ้าภาพในการบวชครั้งนี้ด้วยค่ะ สาธุ

15. bhodhithas

bhodhithas เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับผู้ขอบวชและผู้เสนอตัวรับอุปฐากทุกๆท่านด้วยครับ

เพียงแต่ไม่เข้าใจว่า ในยุคสมัยนี้การบวชพระรูปหนึ่งทำไมต้องใช้เงินทองมากมาย แต่ละวัดมีกำหนดกฏเกณฑ์เรียกร้องตั้งราคาค่าใช้จ่ายกันอย่างไร จะคล้ายกับการเสนอราคาสินค้าบริการเหมือนฝ่ายฆราวาสที่ประกอบการค้าพาณิชย์เข้าทุกที ในสมัยพุทธกาลที่พระองค์ท่านดำรงขันธ์อยู่มีปรากฏการเช่นนี้หรือไม่ พระพุทธเจ้าทรงให้กำเนิดศาสนาพุทธนี้ขึ้นมาทุกอย่างให้ฟรี ไม่มีค่าลิขสิทธิ์ ไม่มีค่าบวช ไม่มีค่าคู่สวด ไม่มีการรับปัจจัย ซ้ำยังมีศีลข้อ 10 ที่ห้ามภิกษุรับซึ่งเงินทอง แต่วัดหรือที่ประชุมสงฆ์ในพิธีอุปสมบทกลับเรียกหาปัจจัยในลักษณะนี้ คนยากจนขาดทุนทรัพย์แต่เปี่ยมด้วยศรัทธาไม่มีสิทธิขอบวชหรืออย่างไร

คำตอบคงไม่ใช่ให้ไปหาวัดที่จัดบวชฟรี หรือที่มีค่าใช้จ่ายแต่เพียงน้อยนิด เพราะนั่นมีน้อยมากๆ ความตั้งใจคือจะชี้ให้เห็นว่า วัดส่วนใหญ่ในตัวเมืองมักเป็นเช่นดังที่ จขกท.กล่าวไว้ จะหาที่ลดหย่อนผ่อนเบาได้ยากแสนยาก

ท่านทั้งหลายมีความคิดเห็นในเรื่องนี้อย่างไร รวมถึงหัวข้อคำถามข้างล่างต่อไปนี้ด้วย

1.มีความเห็นอย่างไรกับพระที่ทานอาหารหลังเพล ด้วยการอ้าง "ฉันเป็นยา"

2.มีความเห็นอย่างไรกับพระที่ดูหนังดูทีวีฟังเพลง และแม้กระทั่ง "ซีดีหนังลามก"

3.มีความเห็นอย่างไรกับพระที่พูดคำไม่เป็นจริง หรือ "มุสา"

4.มีความเห็นอย่างไรกับพระที่บวชเข้ามาแอบแฝงด้วยประโยชน์อื่น ไม่ใช่จุดประสงค์ "เพื่อการหลุดพ้น"

5.มีความเห็นอย่างไรกับพระที่รับเงินเพื่อตน หรือ "ใช้วานให้ผู้อื่นรับเงินเพื่อตน

6.มีความเห็นอย่างไรกับพระที่สะสมความสะดวกสบายไว้รอบด้าน เช่น นอนห้องแอร์ มีทีวีหรู มีเครื่องมือสื่อสารทันสมัย มีรถยนต์ใข้ มีที่ดินหรือบัญชีเงินฝากส่วนตัวภายหลังการบวช

7.มีความเห็นอย่างไรกับพระที่เน้นการสร้างวัตถุเพื่อจูงใจคนเข้าวัดหวังในลาภสักการะ แต่มิได้เน้นการสร้างจิตใจคน ให้ละวางกิเลสตัณหาเครื่องร้อยรัด พันธนาการทางโลก

8.มีความเห็นอย่างไรกับพระที่นำพระสูตร หรือคำสอนผิดๆที่ไม่ใช้ปัญญาคัดกรองมาเผยแพร่ เช่น การหลุดพ้นนรก และบาปกรรมลบล้างได้ด้วยการสวดมนต์ อ้อนวอน และบริจาคทรัพย์สร้างวัตถุทางศาสนา

9.มีความเห็นอย่างไรกับพระที่บวชโดยไม่ปฏิบัติตามพระธรรมวินัย คือบกพร่องด้วย "ศีล-สมาธิ-วิปัสสนาปัญญา" ตามหลัก "ไตรสิกขา"

10.มีความเห็นอย่างไรกับพระที่ประกอบด้วยทิฐิ และมานะ ไม่บริสุทธิ์ในศีลแม้เพียงแต่ใน 10 ข้อแรก ส่วนที่เหลือจาก 227 ข้อไม่ต้องพูดถึง จะสอนคนให้ตื่นจากกิเลสอย่างไร

สมควรแก่เวลาแล้วหรือไม่ที่พุทธบริษัทฯ จะลุกขึ้นปกป้องศาสนา มิให้ถึงกาลเสื่อมถอยโดยเร็ว ยับยั้งความวิบัติให้น้อยลง ช่วยกันตั้งข้อระวังสังเกต ตั้งข้อคำถาม เปรียบเทียบ พิจารณา พระใดดีมีค่ายิ่งกว่าทองคำแท้หาได้ยาก มีค่าสูง พึงหลีกเลี่ยงทองชุบทองปลอมปราศจากราคาเสียเวลาร่ำหา เริ่มเอาที่ใกล้ตัวก่อนได้ไหม

16. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

บางท่านมัวสงสัย( ทำไมต้องที่นี่ ทำไมไม่ไปอยู่ในป่า จะสำเร็จง่ายกว่าประมาณนี้)
    บางท่านว่าแพงไป( เสียดายเงินแทนมัวแต่คิดเชิงกำไร/ขาดทุน)
    บางท่านว่าวัดในเมืองไม่ใช่สัปปายะ(สิ่งยั่วยวนมากเกินที่จะบำเพ็ญ)
    บางท่านว่าเหมาะมากวัดมหาธาตุ จะได้ทุกอย่าง ปริยัติ ปฏิบัติ ปฏิเวธ (เห็นดีด้วยว่าฉลาดมากๆประมาณนั้น)

ความลังเล สงสัย ตระหนี่ เสียดาย มาทีหลัง มาช้า มาเจอก่อนแต่ลังเล
    ล้วนแต่มารมาขวางกั้นทั้งสิ้น คุณแม่วันเพ็ญอยู่ถึงเมืองนอกแต่"มาร"มีกำลังไม่ถึง
    สู้บารมีท่านไม่ได้ ท่านจึงได้สร้างบุญใหญ่ ด้วยการพิจารณาแล้วตัดสินใจทันทีเรียกว่า"เหมา"ก็ใช่
    ไม่ใช่ความบังเอิญแต่เป็นการจัดเต็มของเบื้องบน ขอโมทนากับคุณแม่วันเพ็ญด้วยครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กุมภาพันธ์ 2012
  17. narakmak0011

narakmak0011 สมาชิกใหม่

11 กุมภาพันธ์ 2012
    ต้องขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนะครับที่ มีทั้งแนะนำและก็อนุโมทนามา และที่โทรมาหาก็มีอีกและจะช่วยสมทบ ผมต้องขอกราบขอบคุณมากครับ ถ้าคุณแม่วันเพ็ญกลับมาจากประเทศสวีเดนแล้ว เราไปคุยกับท่านเจ้าคุณกำหนดวันอุปสมบทแล้ว ผมจะแจ้งให้ทุกคนทราบนะครับ และใครที่สะดวกกระผมจะได้ใครขอเรียนเชิญมาร่วมทำบุญด้วยกันนะครับ ผมมีอีกเรื่องหนึ่งที่อยาจะชี้แจงแถลงไข เพื่อการบวชครั้งนี้ของผมเป็นไปด้วยความบริสุทธิ์และ บรรเทากรรมเวรอันที่ผมได้กระทำ เพื่อประโยชน์ให้เพื่อนพุทธได้พอเข้าใจตามสมแก่ภูมิธรรมที่ได้มา ขออัญเชิญพระอภิธรรมช่วยชี้ทางและแถลงไขในธรรมด้วยเทิด
    ...........ครับการแรกนั้น ผมหาวัดบุญมาเป็นเวลา 2 เดือน การที่ได้รับความรู้มามากทำให้เกิดมิจฉาทิฏฐิ เห็นความเป็นไปของเวยไนยสัตว์ จนอาจจะทำให้คิดต่พระศาสนาในทางไม่ดี ก็เลยมีการภาวนาถามจิตเราดูว่าคืออะไร การเป็นผู้รู้มาก เหมือนน้ำเต็มแก้ว ไม่ใช่ผลดีต่อเราเลย สิ่งที่ดีคือการน้อมรับพระอภิธรรมที่เกิดขึ้น รับรู้ เข้าใจ ไม่ยึดติด ถ้าใครเคยอ่านพระอภิธรรมมาบ้างก็พอจะจับใจความได้ ว่า ความว่างมี ความว่างไม่มี ความว่างมีความว่างไม่มีก็มี ความว่างและความไม่ว่างก็อาจจะไม่มีเช่นกัน ทุกคนอาจจะงง ผมคนหนึ่งที่งง แต่ก็เป็นปริศนาธรรมที่ทำให้เราเกิดปัญญา ด้วยความคิดที่ว่า เราไม่จำเป็นต้องเข้าใจ แต่ใช้ ศีล สมาธิปัญญา ในการรับรู้เท่านั้นเอง ...........ดั้งนั้นในยุคสมัยนี้ผมอยากจะบอกให้ทุกท่านทราบว่า โลกภายนอกอันตราย โลภายในอันตรายยิ่งกว่า การดูแลและการปกป้องธรรมะของพระใหม่เป็นสิ่งสำคัญ คนที่จะทำได้ก็คือสิ่งแวดล้อมที่อยู่ในวัด เท่านั้นที่จะเป็นตัวเพิ่มหรือบั่นทอนธรรมะพระใหม่ ............ผมเคยปฏิบัติธรรมร่วมกับเพื่อนบุรุษคนหนึ่งที่จังหวัดน่าน....เขาตั้งใจมาก ทำได้ดี มีความพร้อม.....แต่พอได้บวชพระแล้วทำไมถึงร้อนใน...พระวินัย........ปฏิบัติไม่ได้ นั้นก็เพราะ ภาวะสิ่งแวดล้อมที่อยู่ข้างพระใหม่บั่นทอนธรรมะท่าน........ไม่ว่าจะเป็นโยม พระพี่เลี้ยง พระอาจารย์........ก็ไม่ได้ทำการเข้าใจในพระวินัยเท่าไร ฝืนทำผิดบ้างรู้เท่าไม่ถึงการบ้าง ทำให้พระผู้น้อยวางตัวลำบาก ซึ่งพระผู้น้อยทำได้ แต่ก็เหมือนทรายเม็ดเดียวในทะเล ทำให้เกิดความร้อนในพระวินัยของพระใหม่ผู้ไม่เข้าใจแต่รู้และเคารพในพระวินัยแต่ไม่สามารถที่จะปฏิบัติได้ตามคำสอน นั้นคือการหนึ่งที่ผมทำไมต้อง เลือกวัด ไม่ใช่เลือกหรอกครับ แต่มีเหตุปัจจัยอีกหลายอย่างจะอธิบายให้ทราบ.........การต่อมาผมก็เป็นเด็กต่างจังหวัดที่เข้ามาทำงานที่ กทมฯ ญาติพี่น้องไม่มี เมื่ออยากบวชก็ไปดูวัดที่สะดวกแะใกล้บ้านเราที่สุด แต่ปรากฏว่าทางวัดไม่พร้อม พระเต็มบ้าง พระอุปปัชชา ไม่มี ไม่รับพระต่างถิ่น ทั้งนี้เกิดขึ้นกับผมทั้งนั้นในเวลา 2เดือนที่หาวัดมา แต่ก็ว่าไม่ได้ เราต้องเข้าใจ เพราะเราคือผู้ปฏิบัติธรรม นั้นคือการเปลี่ยนแปลงของธรรมะ เพื่อการดำรงอยู่ของสิ่งมีชีวิตให้อยู่ได้ ณ บนโลกใบนนี้.....ครั้นเมื่อจะหาวัดใกล้บ้านก็ดูช่างยากเย็น การบวชก็ต้องใช้งบประมาณเหมือนกัน อีกทั้งไม่มีคนคอยช่วยจัดเตรียม
    ก็มองหาวัด ต่างจังหวัดซึ่งอาจจะรับและค่าใช้จ่ายไม่สูงนัก ..........แต่นั้นคือธรรมเกิด ด้วยว่าผมไม่มีญาติต่างจังหวัด การไปพักหรือเดินทางที่จะไปหาวัดนั้น ลำบากแน่ อีกทั้งเราเป็นคนต่างถิ่น การที่ไม่รู้จักกันไม่มีใครเขารับบวชแน่ มันยากที่จะบอกกล่าวให้ท่านได้เข้าใจ แต่นั้นคือธรรมท่ีเกิดกับโลกนี้จริง เราต้องมองด้วยความจริง มันไม่เหมือน เมื่อก่อนที่ บรุษผู้หนึ่งไปเดินหาวัดบวชแล้วบอกกับพระว่า // พระอาจารย์ครับช่วยบวชให้ผมหน่อย// ยุคสมัยมันเปลี่ยนไปแล้ว นี้คื่อสิ่งที่ผมเจอแต่ ก็มิได้ทำให้ความหวังผมหมด
    ...........การต่อมา เมื่อได้วัดแล้ว ก็มีปัญหาเรื่องปัจจัย อยากถามเหมือนกันว่านี้คืออะไร ทำไมจะบวชพระรูปหหนึ่งมีค่าใช้จ่าย เยอะขนาดนี้แล้วเหอร ความคิดนี้เคยเกิดขึ้นกับผมมาแล้ว ทีนี้มาถึงความรู้ที่ได้ศึกษามาก็บังเกิดการบวชนั้นคือการอุบายไม่ให้ทำความชั่ว เหมือนพระพุทธเจ้าเข้าป่าไปเอง ตอนนี้ผมก็พร้อมเลยว่า ไม่เป็นไร ให้พระบวชเณรให้เราออกธุดงค์ไปตามป่า แต่พอเอาเข้าจริง พระท่านบอกว่า อย่าเลย ป่าเดี๋ยวนี้ก็ไม่มีให้พระเดินหรืออาศัยอยู่โคนไม้อีกแล้ว แม้อุทยานก็ห้ามไม่ให้พระเข้าไป ธรรมก็เกิดอีกและเข้าใจ หลายๆสิ่งที่ผมอยากจะบอกทุกท่านว่า มันคืออะไร มันเป็นเรื่องที่เข้าใจยาก แต่ก็ไม่ยากเกินที่จะเข้าใจ อาศัยลงที่ความบริสุทธิ์ของจิตเท่านั้น หากสิ่งเหล่านี้กระทบหรือทำให้บางท่านไม่พอใจผมต้องขอโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วย แต่ทิฏฐิเกิดขึ้นกับทุกคน อยู่ที่ว่าเป็น มานะ หรือ มิจฉาทิฏฐิ ท่านผู้มีความรู้ทั้งหลาย เมื่อรู้แล้ว อย่าให้ความรู้นั้นมาเป็นกิเลสบดบังใจเลย อย่าให้ความรู้นั้นมันเป็นมิจฉาทิฏฐิเลย น้ำที่ท่านได้มาจะรักษามันไว้ยังไงไม่ให้เหือดแห้ง เหมือนพระท่านบอก ถ้าท่านเติมท่านก็เหนื่อยที่ต้องเติมทุกวัน ถ้าเก็บก็ละเหยไป เทลงทะเลสิ ถึงมันไม่ได้อยู่กับท่านแต่มันก็ยังคงมีให้เห็น มีพระเคยบอกว่างั้น ชีวิตเรามีน้อยนิดนัก สังขารก็ร่วงโรย จิตก็ขุ่นมั่วขึ้น สิ่งแวดล้อมก็พังลง หวัดว่าภูมิธรรมผมคงช่วยทุกท่านที่คิดอะไรบางอย่างอยู่ ได้ไม่มากก็น้อยนะครับ และขอขอบคุณทุกกำลังใจนะครับ ถ้าผมได้บวชแล้วผมจะแจ้งให้ทราบอีกที ขอบคุณมากครับ ขอบคุณมาก อนุโทนาด้วยครับ บุญเกิดด้วยการอนุโมทนา สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      344.7 KB
      เปิดดู:
      63
  18. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจว่าเพราะบวชในเมืองจึงมีค่าใช้จ่ายมาก
    พี่ติงเคยนำท่านที่จะบวชพระไปถวายพระพี่เลี้ยง
    (มีคนฝากมาอีกที)
    พี่ติงมีแต่ขัน ๕ พระท่านก็รับไว้ พาไปหาที่พัก ตอนเย็นก็ปลงผมให้ ให้บวชถือศีล ๘ เรียนข้อวัตรปฏิบัติก่อน
    เมื่อนาคมีความพร้อม ก็จะแจ้งวันบวชให้ญาติทราบ
    จริงๆแล้วไม่มีค่าใช้จ่ายแม้สักบาทเดียว
    ทางวัดท่านดูแลหมดเลยค่ะ เว้นไว้แต่ว่าญาตินาคท่านมีจิตศรัทธาอยากร่วมถวายปัจจัย
    งานนี้พี่ติงก็ร่วมถวายปัจจัยไป ๓,๐๐๐ บาท เพื่อมีส่วนร่วมในบุญ...

19. starcom1

starcom1 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2009
    อยากบวชมั่งครับ แต่มีลูกเมีย แม่ แม่ น้อง เขาอนุญาติตอนแก่แล้ว ถ้าบวชตั้งใจจะอยู่ป่า กินมือเดียว ไม่ใช้เงิน ถือผ้า3ผืน อยู่ในป่าไม่ออกมาอีกเลย คิดลังเลอยากเป็นผู้อุปถากมั้ง แต่คิดอีกที ถ้าเราบวช เราจะบวชต้องไม่ทำให้ไครเดือดร้อน ถ้าผมช่วย เมียผมว่าผมแน่เพราะศรัทธาเขาไม่มาก แต่อยู่บ้านใหว้พระก็บรรลุธรรมได้ เป็นพระในเมือง ต้องสู้กิเลสมาก ถ้าใจไม่แข็งต้องลงนรกนะครับ ผมเข้าวัดแล้วก็เห็นว่าปัจจุบันคนไม่ดีเยาะ เข้าไปเป็นพระก็เลยเปลี่ยนแต่ข้องนอกข้างในไม่เปลี่ยน ขอเป็นตัวเองนะครับ อย่าตามเขาไป อนุโมทนาด้วยครับ

20. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

.......ชีวิตเรามีน้อยนิดนัก สังขารก็ร่วงโรย จิตก็ขุ่นมั่วขึ้น สิ่งแวดล้อมก็พังลง หวังว่าภูมิธรรมผมคงช่วยทุกท่านที่คิดอะไรบางอย่างอยู่ ได้ไม่มากก็น้อยนะครับ และขอขอบคุณทุกกำลังใจนะครับ ถ้าผมได้บวชแล้วผมจะแจ้งให้ทราบอีกที ขอบคุณมากครับ ขอบคุณมาก อนุโทนาด้วยครับ บุญเกิดด้วยการอนุโมทนา สาธุ.......

ขออำนาจพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ
    ได้โปรดบันดาลให้ท่านเดินทางสู่เป้าหมายได้สำเร็จ
    สมดังปณิธานและความปรารถนา<!-- google_ad_section_end --> ด้วยเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กุมภาพันธ์ 2012