ช่วยเหลือครอบครัวเขาคนละนิดละน้อยครับ

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย คนอาสา, 24 มกราคม 2013.

แท็ก: แก้ไข
  1. คนอาสา

คนอาสา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอความช่วยเหลือครอบครัวจน เขาด้วยครับ
    ตามข่าว
    (21 ม.ค.) หน่วยบรรเทาสาธารณภัยองค์การบริหารส่วนตำบล (อบต.) คลองใหญ่ อ.คลองใหญ่ จ.ตราด รับแจ้งจากชาวบ้านว่า เกิดเพลิงไหม้บ้านไม่มีเลขที่ บ้านตาหนึก ต.คลองใหญ่ จึงส่งรถดับเพลิงไปสมทบกับรถบรรทุกน้ำจากท่าเรือชลาลัย ใช้เวลา 30 นาที ก็สามารถดับเพลิงได้ แต่เพลิงบ้านไหม้หมดทั้งหลังแล้ว เนื่องจากบ้านเป็นบ้านไม้ จึงเป็นเชื้อเพลิงอย่างดี
    ร้อยเวร สภ.คลองใหญ่ เดินทางมาที่เกิดเหตุ ทราบว่าบ้านหลังดังกล่าวเป็นของนายทวีป สุขสวัสดิ์ อายุ 48 ปี และนางกัญญา พยัคฆ์ใหม่ อายุ 45 ปี ภรรยา ทั้งสองเดินทางไปทำงาน เพื่อนบ้านโทรศัพท์แจ้งให้ทราบว่าไฟไหม้บ้านจึงเดินทางกลับมา โดยก่อนออกจากบ้านได้เปิดไฟทิ้งไว้ในบ้าน 1 ดวง เบื้องต้น ความเสียหายกว่า 150,000 บาท

เนื่องจากครอบครัวนี้เป็นครอบครัวยากจนชีวิติเขาไม่มีอะไรจะเหลือเเล้ว มีแค่เสื้อผ้าคนละชุดที่ใส่อยู่ ทางศูนย์จิตอาสาจึงมาขอความช่วยเหลือจากผู้ใจบุญร่วมบริจาคซื้อไม้เพื่อสร้างบ้านให้เขามีที่อยู่ได้หลบฝน หลบหนาว ต่อไป

ท่านที่ต้องการจะช่วยเหลือครอบครัวนี้ สามารถร่วมบริจาคได้ที่

เทิดศักดิ์ แสงทอง(ประธานศูนย์)
    020075855641
    ธนาคาร ออมสิน
    สาขา คลองใหญ่

ร่วมช่วยเหลือแล้วอย่าลืมอุทิศบุญกุศลนะครับ
    “ ขอบุญกุศลที่เกิดจากการสวดมนต์ภาวนา (การใส่บาตรพระสงค์ หรืออื่นๆ) ในครั้งนี้ ส่งผลสำเร็จแด่ บิดา มารดา ครูอุปัชฌาย์อาจารย์ สามีภรรยา บุตร ญาติ พี่น้อง ทั้งในชาตินี้และในอดีตชาติ เหล่าเทวดา พระพรหมและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ผู้มีพระคุณ ผู้มีอุปการคุณ สรรรพชีวิตทั้งหลายที่ยังเวียนว่ายตายเกิดอยู่ในสังสารวัฏ ทั้ง๓๑ภพภูมิและในทุกๆจักรวาล ขอท่านทั้งหลายเหล่านี้ รับผลบุญมากน้อยตามแต่กำลังของตน ที่มีทุกข์ขอให้หมดทุกข์ ที่มีสุขขอให้มีสุขยิ่งๆขึ้นไป กรรมอันใดที่ข้าพเจ้าได้เคยก่อไว้ทั้งในชาตินี้และในอดีตชาติ ขอท่านเจ้ากรรมนายเวรรับผลบุญนี้แล้วโปรดอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า กรรมอันใดที่ผู้ใดกระทำแก่ข้าพเจ้าไว้ ทั้งในชาตินี้และในอดีตชาติ ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมถวายเป็นอภัยทาน ขอบุญกุศลทั้งหลายเหล่านี้ ส่งผลให้ข้าพเจ้ามีอุปนิสัย มีจิตใจที่มุ่งมั่น และมีความเจริญก้าวหน้าในพระธรรมยิ่งๆขึ้นในทุกๆชาติ ไปจนกว่าจะถึงนิพพาน อย่าไปพบพานอุปสรรค ความทุกข์ยากอดอยาก มีพละกำลังกายกำลังทรัพย์เพียงพอที่จะทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาให้ยั่งยืนสืบไป

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2013
  2. คนอาสา

มีภาพบ้านที่ถูกไฟไห้มอีกครับแต่เนื้องจากโหลดไม่ได้ เดียวจะเอามาให้ดูอีกทีนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2013
  3. คนอาสา

อนุโมทนากับทุกๆๆท่านนะครับที่ร่วม บริจาค และร่วมกดอนุโมทนาครับ

4. คนอาสา

ต้องขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับที่มาร่วมอ่านกระทู้และช่วยบริจาค ครับ