((((( ช่วยเหลือนักเรียนที่ถูกไฟไหม้บ้าน )))))

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย yaba150, 2 มีนาคม 2015.

1. yaba150

yaba150 เป็นที่รู้จักกันดี

โจรปล้น 10 ครั้ง ก็ไม่เท่าไฟไหม้บ้านครั้งเดียว วินาทีที่ไฟไหม้บ้าน นายนพรัตน์ หวีสาผม ม.4/2 รร.โนนสะอาดชุมแสงวิทยา บ.กล้วย ต.บ้านชัย อ.บ้านดุง จ.อุดรธานี วันเสาร์ที่ 28 ก.พ.58 ชึ่งเป็นนักเรียนผมเองครับและถานะทางบ้านค่อนข้างยากจน ทุกอย่างหายไปเพียงไม่ถึงครึ่งชั่วโมง เหลือไว้เพียงสังกะสีและเสาบ้าน พร้อมกับคราบน้ำตาของพ่อแม่ลูก เพื่อนบ้าน ครู และเพื่อนๆพี่ๆน้องๆนักเรียน สิ่งที่ยังพอยิ้มได้คือยุ้งฉางข้าวบางส่วนที่ยังเหลือพร้อมข้าวอีกเกือบสิบกระสอบ พร้อมกับธารน้ำใจของเพื่อนบ้าน และประมานอาทิตย์หน้าก็คงจะเป็นธารน้ำใจของคณะครูและนักเรียนครับ
    พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ท่านใดที่มีจิตเมตตาที่จะช่วยเหลือ เพื่อนมนุษย์ด้วยกัน ขอให้แจ้งได้ที่ผมนะครับ หรือใครต้องการที่จะร่วมบริจาค ผมในถานะครูของนายนพรัตน์ จะขอเป็นสพานบุญให้นะครับ
    ธนาคารกสิกรไทย ออมทรัพย์ 290 291 2420 เสกสรรค์ ใจดี
    0872362552

นี่เป็นความตั้งใจของผมที่จะช่วยนักเรียนอีกวิธีหนึ่ง ถูกผิดประการใด ผมขอน้อมรับแต่ผู้เดียว ไม่เกี่ยวกับทาง รร. เงินทุกบาททุกสตางค์ จะถึงมือของลูกศิษย์และผู้ปกครองอย่างแน่นอนครับ ถ้าผมแบ่งสรรปันส่วนมาเป็นสมบัติตัวเองเเม้บาทเดียว ขอให้ชีวิตผมอับจน จมลงสู่อบาย อย่าได้เกิดมาเห็นแสงพระธรรมตลอดอนันตกาลเลย แต่ถ้าผมมีจิตคิดทางกุศล ขอให้ผมและผู้ที่ยื่นมือเข้ามาช่วยเหลือ ขอให้ได้เกิดกี่ชาติก็ขอให้เห็นธรรมของพระพุทธเจ้า และตัดภพชาติให้ขาดสบั้น เพื่อฝั่งฝันแห่งพระนิพพานด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

เข้าดูได้ที่เฟสบุ๊ค https://www.facebook.com/profile.php?id=100000919202261

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2015
  2. yaba150

ขอขอบพระคุณและอนุโมทนาบุญกับผู้ใหญ่ใจดีทุกๆท่านนะครับ

3. yaba150

กราบขอบพระคุณท่านผู้ใหญ่ใจดีนะครับ ที่ได้ช่วยเหลือนักเรียน
    อนุโมทนาบุญครับผม

4. rotaris357

rotaris357 Active Member

โอนเงินช่วยเหลือเด็กไปให้ตอนเช้านี้แล้วนะครับอาจารย์ ทั้งหมด 117 บาทครับ

5. yaba150

ขอขอบพระคุณและอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุครับ

6. yaba150

คณะครูและนักเรียนโรงเรียนโนนสะอาดชุมแสงวิทยา รวบรวมปัจสิ่งและสิ่งของต่างๆเท่าที่มีและหาได้ เช่น ผ้าห่ม หมอน ม่าม่า ปลากระป๋อง ข้าวสารอาหารแห้ง และปัจจัยจำนวนหนึ่งซึ่งเป็นธารน้ำใจที่มอบให้แก่ นายนพรัตน์ หวีสาผม กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ