ช่วยแก้อาการนั่งสมาธิหลับทีค่ะ ใครมีวิธีอะไรช่วยกันแชร์นะคะ อยากได้หลายๆวิธี

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย jjustdream, 7 มีนาคม 2015.

1. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคำว่าฝึกเข้าฌานของคุณคือการฝึกเพื่อไต่ระดับระดับฌานก็คือใช่ครับ ตรงนี้เป็นทริคเพียงบางส่วนที่แก้อาการง่วง แก้การหลุดอารมย์
    และแก้อาการฌานค้างก่อนจะเข้าปฐมฌานครับ

2. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10

จขกท. ได้ฌานหรือยัง ถ้าได้แล้วเขาค้างฌานอะไรอยู่ครับ

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวคงมิก้าวล่วงคับ. แต่มีหลักสังเกตุดังนี้ครับ
    คำว่าได้ฌานไม่ได้ความว่าเราเคยนั่งสมาธิสูงสุดได้ถึงระดับฌานไหนมาก่อน
    แต่หมายความว่า ในสภาวะลืมตาปกติทั่วไปเราสามารถใช้กำลังจากฌาน
    ในระดับไหนมาใช้ในชีวิตประจำวันปกติได้. หรือสำหรับบุคคลที่ใช้ไปใน
    ทางด้านพิเศษต่างๆนั้น สามารถใช้กำลังณานระดับไหนในชีวิตปกติทั่วๆไป
    ภายในเวลาเสี้ยววินาที หรือจะใช้ทางด้านพิเศษเวลาไหนก็ได้เวลานั้น
    โดยไม่ต้องมีพิธีการหรือต้องตั้งท่าอะไรครับ. ปกติมนุษย์หรือฆารวาส
    จะไม่เกินปฐมฌานครับ. แต่ต้องมีเหตุมาก่อนว่าตัวจิตต้องผ่านการ
    เข้าฌานในระดับสูงมาก่อนจนกระทั่งจิตมีความเป็นทิพย์เพียงเสี้ยว
    วินาทีในเวลาใช้ชีวิตปกติประจำวันนะครับ.
    ยกว่าใช้ในกรณีพิเศษอาจต้องมีการเข้าแบบพิธีการ
    แต่ก็ใช้เวลาไม่มากครับเช่นทำพิธีมงคลต่างๆฯลฯ
    สรุปพูดง่ายๆว่าจิตเริ่มทำงานได้นั้นเองครับ.
    และจิตจะเริ่มทำงานได้. สายตาปกติจะมองเห็น. ๑.เส้นสายพลังงาน
    ๒.มองเห็นสี อย่างใดอย่างหนึ่งครับ หรือบางคนก็เห็นทั้งสองอย่างครับ

4. ubon2555

ubon2555 เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    เป็นเหมือนกันนะค่ะ
    นั่งสมาธิไปนานๆรู้สึกตัวเบาๆสั่นเหมือนจะลอย แต่ก็ง่วงด้วยเผลอสดุ้งหลุดจากสมาธิทุกที แล้วก็จะหลับไปเลย

ทั้งที่ปกติเป็นคนหลับยากค่ะ
    แต่เวลาทำสมาธิหลับง่ายๆคะ

5. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

10
    พูดเหมือนว่า คนทั่วๆไปก็มีฌานอยู่แล้ว อืม แล้วจะไปฝึกทำไมกันล่ะ งง ช่างมันเตอะ

6. บุรุษไร้เงา

กิริยามันอยู่ตรง ๒ บรรทัดสุดท้ายที่ผมเขียนล่าสุดอ่านต่ออีกนิดครับ

7. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    19
    ขาดคำภาวนา

8. Jsus Christ

Jsus Christ Active Member

อาการง่วงนอน เป็น 1 ใน นิวรณ์5 คือ ถีนะมิทธะ

<font style="background:Lime">ความง่วง นั้นเป็น อนัตตา ไม่มีอยุ่จริง </font>
    <font style="background:yellow">ต้องมีความรุ้นี้ จึงจะมี อิทธิบาท4 เป็นกำลัง ทะลุผ่านไปได้</font>

เมื่อผ่านไปแล้ว จะรู้เองว่า ความง่วงนั้นไม่มีอยู่จริง เป็น อนัตตา แท้ๆ

9. ฐสิษฐ์929

ฐสิษฐ์929 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2012
    ทำมากๆเข้าไว้ ง่วงก็หลับ ไม่ต้องหงุดหงิดตัวเองหรอก

10. มงคล พิมพา

มงคล พิมพา เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขออนุญาตครูบาอาจารย์และท่านผู้ทรงความรู้ ถ้าง่วงก็นอนสิครับจะรีบไปไหน ตื่นมาค่อยทำ ทำง่ายๆร่างกายสบายจิตสบายเป็น สมาธิไว เวลาที่ไม่ได้นอนก็ภาวนา ทำงาน กิน เดิน นั่ง คุย กำหนดลมไปด้วยเวลานอนก็นอน ปฏิบัติภาวนาทำเรื่อยๆของเราครับอย่าบังคับตัวเองให้ต้องได้อย่างคนอื่นยังไงก็เป็นบุญใหญ่ไม่เห็นน่าหงุดหงิดเลยครับ คนอื่นเหาะได้เราเหาะไม่ได้ก็เดินเอาถึงที่หมายเหมือนกันครับ

11. Jsus Christ

อินทรีย์ ยังไม่แข็งแกร่ง พอ
    ต้องฝึก อินทรีย์ไปเรื่อยๆ ก่อน หมั่นทำบ่อยๆ

มันเป็นเรื่อง ระหว่าง สติ กับ สัมปชัญญะ

ศรัทธา วิริยะ สติ สมาธิ และ ปัญญา ต้องเสมอกัน เหมือนนกนางนวลล่อนนิ่งกลางอากาศ ... และจะต้องเห็น มาร ที่ใช้ชื่อว่า ถีนะมิทธะ อย่างจังๆ จึงจะทะลุผ่านและก้าวข้ามได้

12. Jsus Christ

สภาวะตัวนี้ ของเขา เป็น ทุกขเวทนา ... รอการผ่านพ้น ก้าวข้าม
    แต่จะไม่สามารถผ่านพ้น ได้ด้วย เลี่ยงเวทนา

ถ้าเลี่ยงเวทนา จะเป็นแบบนี้ อยู่ร่ำไป

13. คุณตุ๊ก

คุณตุ๊ก เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2009
    อยู่กับคำภาวนา ลมหายใจ มันอยากหลับก็ปล่อยมันหลับไป เราตั้งใจทำซะอย่าง ทำได้ดีแล้วครับ ทำต่อไปนะครับ