ช่วยแนะนำ การรับรู้ทางฝัน ประสบการณ์วันนี้

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย พระ กาญจน์, 26 มีนาคม 2015.

1. พระ กาญจน์

พระ กาญจน์ Active Member

เรื่องมีอยู่ว่า วันนี้ ผมนอนพักผ่อน ช่วงประมาณ ๑๑โมงของวันนี้ ผมก็หลับไป ด้วยอานาปานุสสติ ผมฝันว่า"หลวงตาพระธุดงค์ ได้กำลังจะออกจากวัดไป ผมก็เรียกท่าน ว่า เดียวรอเอาปัจจัยก่อน"ภาพในฝันนั้นเห็นเพียงถนน รอบๆจะดำๆ เหมือนกับนิมิต เนื่องจากในการเกิดฝันนี้ คือ วันนี้ได้ไปสวดมนต์เช้าได้ปัจจัยมา แต่วัดเราเก็บไว้ที่โยม ช่วงเวลาทำกิจวัตรผมก็ถามหลวงตาท่านนั้นว่า หลวงตาจะไปวันไหน หลวงตาตอบว่าทำไม ผมก็เลยบอกท่านว่าผมฝันว่าท่านกำลังจะออกจากวัด หลวงตาก็บอกว่าที่แรกว่าจะไปวันนี้ แต่เหนื่อย เปลื่ยนใจว่าจะไปพรุ่งนี้
    แนะนำผมด้วยนะครับ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

พวกนี้มันเป็นสัญญาเดิมในจิตเราครับ
    ถ้าท่านอยากทราบคำตอบได้เองโดยที่ไม่
    ต้องเสียเวลามานั่งหาคำตอบ
    และก่อนที่จะได้คำตอบมันจะกลาย
    เป็นกิเลสละเอียดตัวหนึ่งที่ทำให้การปฏิบัติ
    เราไปได้ช้าอย่างเราคาดไม่ถึงได้ครับ
    พวกนิมิตรพวกฝันอะไรพวกนี้
    ถ้าท่านไม่ทราบได้เลยตั้งแต่ในฝัน
    หรือลืมตาขึ้นมาครั้งแรกแล้วไม่ทราบคำตอบ
    ให้ท่านลืมไปเลยและไม่ต้องเก็บมาคิด เพื่อ
    ที่จะหาคำตอบใดๆทั้งสิ้นครับ
    เพราะจะยิ่งไม่ทราบ
    เนื่องจากมันเป็นสัญญาจากตัวจิตท่านจะไปใช้ความคิด
    ค้นหาคำตอบไม่ได้ครับเพราะมันจะมีความคิดตรงนี้มาขวางไว้
    ให้ท่านมาเจริญสติให้มันต่อเนื่องให้ได้ทั้งวัน
    จนท่านเกิดมีผู้รู้ตัวใหม่นั่นก็คือสติทางธรรมครับ
    สติทางธรรมตัวนี้นี่หละครับที่จะคอยควบคุมความคิด
    ควบคุมพฤติกรรมของจิตให้เค้าคลายใจออกจากความคิด
    ออกจากขันธ์๕ส่วนนามธรรม จิตท่านก็จะค่อยๆเข้าสู่การไม่มี
    ความคิดไม่มีขันธ์๕นามธรรมมาปรุงร่วม ตัวจิตท่านถึงจะโปร่งๆ
    โล่งๆแล้วตัวท่านก็จะทราบย้อนหลังได้เองอัตโนมัติ ไม่ว่าฝันหรือ
    นิมิตรใดๆที่ตัวจิตท่านเคยพบมา จะทราบได้ทั้งเหตุและผลและวัตถุประสงค์
    โดยที่ท่านไม่ต้องมาถามใครคับ
    ตัวฐานจิตเดิมมีอธิวาสนาบารมีมาพอตัวครับ
    อย่างท่านทำเรื่องแบบนี้ไม่ยากครับ
    เบื้องหลังท่านก็มีแต่ครูบาร์อาจารย์มีชื่อ
    เสียงในอดีตคอยหนุนมีแต่ท่านที่เก่งๆชำนาญสมาธิทั้งนั้นครับ
    ของท่านมันเหลือแค่กำลังสติทางธรรมและสมาธิสะสมเพื่อ
    ให้จิตเดิมเค้าถึงสภาวะก่อนแค่นั้น
    สำหรับท่านเรื่องพิเศษอื่นๆมันรอท่านอยู่แล้ว
    เพียงแค่ท่านอาจจะไม่รู้ตัวเฉยๆครับ
    ปล.ประมานนี้ครับ

3. พระ กาญจน์

พระ กาญจน์ Active Member

สาธุ ครับ
    ผมจะสร้างความเพียร ต่อไปครับ

4. Samarnl

Samarnl เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    ไม่ต้องมีคำอธิบาย มันชัดเจนดี

ไฟล์ที่แนบมา:

5. หนึ่งจิต

หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    พระธรรมคือคำสั่งสอนของพระผู้มีพระภาคเจ้า ตรัสไว้ดีแล้วไม่ต้องลดไม่ต้องเพิ่มไม่ต้องแก้ไข ไม่ต้องคาบเอายกยอปอปั้นเพื่อให้ตนเองดูดี เพื่อให้ตนเองดูเหมือนรู้มาก...รังแต่จะทำให้พระธรรมมาอยู่ในที่ ที่ไม่สมควรอยู่....เอ อิอิ

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕ ชัดเจนครับ..:cool::cool::cool:.