ซื้อบ้านแถมผี

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย พระจันทร์แดง, 23 พฤษภาคม 2020.

1. พระจันทร์แดง

พระจันทร์แดง สมาชิกใหม่

21 พฤษภาคม 2020
    สวัสดีค่ะ เพิ่งซื้อบ้านและย้ายเข้าอยู่ได้แค่5เดือน เจออะไรแปลกๆตั้งแต่วันที่มาดูบ้านเช่นเจ้าของบ้านเพิ่งเสียไป3เดือน วันมาดูพอกลับไปเขามาเข้าฝันถามชื่อเรา ทำงานที่ไหน มาคุย ก่อนเข้าอยู่เข้ามาปรับปรุงทำความสะอาด เห็นเงาดำแวปไปมา เสียงเดินขึ้นลงบันได จนวันย้ายเข้าอยู่ๆได้3วัน มี ผญ.2คนมาเข้าฝัน บอกพวกเราเคยอยู่ที่นี่ พอเราย้ายเข้ามาอยู่เขาไม่มีที่อยู่ บ้านเป็นบ้าน3ชั้น อยู่แค่ชั้น1กับชั้น2ชั้น3ทำห้องพระ ตั้งแต่เข้ามาอยู่ฝันทุกคืน ให้เราเห็นถึงอดีตของบ้านหรือที่ตรงนี้ มาบอกว่าเป็นเจ้าของที่นี่ เคยอยู่ที่นี่บ้าง โดยเปลี่ยนหน้ากันมา โดนอำ ได้ยินเสียง ประตูปิด เปิด เสียงเดิน ของตก มาเปิด-ปิด สวิตซ์ไฟทั้งกลางวันกลางคืน เวลาอยู่บ้าน รู้สึกมีคนจ้องมองตลอด เวลาใครมา จะพูดเหมือนกันว่ารู้สึกอึดอัด เวลาเข้ามา บ้านหลังนี้เลขที่13 รบกวนถามผู้รู้ ว่าควรต้องทำอย่างไร เพราะเจอหนักมาก จนไม่อยากจะอยู่แล้ว ทำหลายวิธีที่มีคนแนะนำมาแล้ว

2. nopphakan

nopphakan เป็นที่รู้จักกันดี

แนะนำว่า ให้ทำบุญด้วยการกรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลให้บ่อยๆครับ
    ใช้น้ำขวด ๑.๕ ลิตรนะครับ เทลงดินไปเลย
    หลักสังเกตุว่า จะพอตอนไหนคือ ให้เราทำจนกระทั่ง
    เรารู้สึกว่า บริเวณขา บริเวณแขน และศรีษะเรา รู้สึกเบาๆสบายๆ
    ก่อนเท
    ให้ระลึกคุณพระรัตนตรัยก่อนและให้ระลึกบุญที่เราเคยทำมาทั้งหมด
    อุทิศให้ทุกๆท่านที่เคยอยู่อาศัยที่นี้มาก่อน คือ ให้อุทิศให้ไปเลย
    แบบยกให้เค้าทั้งหมด เด่วพอเค้ารับ อาการถูกอำก็น่าจะหายไปครับ
    หรือถ้าจะทำบุญบ้านก็ได้นะครับ นิมินต์พระมาอย่างน้อย ๕ รูป
    เพื่ออุทิศส่วนกุศลให้ผู้ล่วงลับและดวงจิตที่เคยอยู่มาก่อน
    บางทีเค้าอาจจะอยู่แถวๆนั้นใกล้ๆกันก็มีครับ อย่างกรณี ๒ สาวที่มาแจม
    พอเห็นว่าเราพอรับรู้ได้ และสามารถอุทิศบุญได้
    เค้าก็มาร่วมแจมๆด้วยอะไรประมาณนี้
    พอเค้ามีกำลังบุญ เค้าก็จะอยู่ร่วมกับเราได้ และไม่มารบกวนอะไร
    เผลอๆยังคอยช่วยดูแลทรัพย์สิน เฝ้าบ้านให้เวลาเราไม่อยู่ด้วยครับ

ไม่แน่ใจว่า เป็นอาคารพานิชย์หรือเป็นกึงทาวน์โฮม
    บางทีเรื่องแบบนี้ ดวงจิตที่เคยอาศัยอยู่เดิมก็หวงที่เป็นเรื่องธรรมดาครับ
    แล้วแต่ว่า เราจะไปเจอแบบไหนครับ ที่สำคัญก็คือการปรับภพภูมิ
    เพื่อยกระดับจิตใจเค้าด้วยกำลังบุญครับ

เราจะไม่ใช้วิธีการรุนแรง เช่น สวดมนต์ไล่(แต่จะสวดบทปรับภพภูมิแทน)
    หรือให้หมอผีมาขับไล่ เพราะพวกนี้ถือว่า ขาดเมตตา และไม่ใช่แนวทางพุทธคับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าใครไม่เจอกับตัวก็คงไม่เข้าใจ
    ทั่วไปเราจึงใช้คำว่า เป็นความเชื่อส่วนบุคคล
    เพื่อความเป็นกลางๆในการอยู่ร่วมกับสังคม....

ปล. อย่างน้อยทำอย่างที่แนะนำก็ไม่มีอะไรเสียหาย
    แล้วจะค่อยๆสังเกตุการเปลี่ยนแปลงได้เอง
    หลังจากที่ทำไปแล้วซักพักครับ

3. พระจันทร์แดง

4. พระจันทร์แดง

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ บ้านนี้เป็นทาวน์เฮาส์ ปกติคือพบ เจอ สิ่งที่มองไม่เห็นมาตั้งแต่จำความได้ ไม่ว่าจะไปที่ไหน หรือเปลี่ยนที่นอน แต่ก็จะมาบอกกันดีๆ และไม่เยอะ ไม่มารุม ทำให้รู้สึกอึดอัด ไม่มาถึงตัว หรือเบียดเบียน จนไม่อยากจะอยู่ขนาดนี้ มีคนบอกฮวงจุ้ยบ้านดึงดูดพวกนี้เข้ามา เพราะบ้านนี้เป็นบ้านมือสองเป็นร้านค้าเก่า เจ้าของเดิมทำปิดหมด ไม่มีลมและแสงเข้าที่ชั้น1 ส่วนชั้น2ประตูห้องนอนกับประตูระเบียงชนกันและไปชนบานหน้าต่างตรงบันไดหลังบ้าน ชั้น3 ประตูตรงกัน4บาน เขาบอกพอเราเข้ามาอยู่มาสวดมนต์ แผ่เมตตาไปให้ ก็ยิ่งพากันมา เพราะบารมีไม่พอ เพราะเราไปแผ่ให้พวกนี้ทั่วครอบไปหมด ควรจะแผ่ให้ตัวเอง เทวดาประจำตัว ครอบครัวก่อน นี่เลยงงมากไม่รู้จริงเท็จอย่างไร เพราะปกติก็สวดมนต์ แผ่เมตตามานานแล้ว ก็ไม่เคยเจอหนักขนาดนี้ แต่ก็ทำตามทุกคำแนะนำที่ได้รับมาค่ะ

5. nopphakan

nopphakan เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ทำมาก่อนที่คนอื่นแนะมาก่อนหน้า
    ก็ถูกแล้วหละครับ เป็นส่วนหนึ่ง
    แต่สิ่งที่คาดไม่ถึงนะ ครับ
    ของคนที่เคยทำบุญ อุทิศส่วนกุศล
    แผ่เมตตา ให้ดวงจิตดวงวิญญาณ
    มาก่อนนั้นก็คือ

"การให้ที่ไม่จบ แบบคาดไม่ถึง"

มันคืออะไร มันไม่ใช่ว่าเราไม่มีกำลังจะให้
    แต่ด้วยกำลังหรือวิบากต่างๆของผู้รับนั้น
    ซึ่งปกติจะออกทางฝ่านร้อน
    ไม่สามารถที่จะรับได้ ด้วยการ
    ให้แบบปกติทั่วไปๆ

อาจจะส่งผลให้ผู้ให้บางคน อารมณ์ขึ้นๆลงๆ
    บางคนก็ป่วยเฉยๆไม่ทราบว่าเหตุ หาหมอตรวจไม่พบ บางทีหนักไหล่ หนักแขน หน่องหน่วงๆ
    ตัวร้อน มึนศรีษะ หรือหงุดหงิดง่าย

พวกนี้เพราะกำลังฝ่ายร้อน ที่มารับบุญนั้น
    เค้ายังรับไม่ได้ ก็เลยกลายเป็นกระแสร้อน
    ที่เกาะร่างกายเราไว้ ทำให้ระบบร่างกาย
    เรามันพร่องในรับบธาตุขึ้นมาได้
    ก็จะส่งผลให้เกิดอาการอย่างที่เล่า
    ให้ฟังก่อนหน้าขึ้นมาได้นั่นเองครับ

ดังนั้น วิธีแก้ ก็คือ เราจำเป็นที่จะต้องใช้น้ำ
    เป็นตัวช่วย เปรียบเสมือนให้ กำลังบุญ
    ที่ออกจากจิตเรา มีเส้นทางหรือมีตัวเชื่อม ไปยัง
    พลังงานฝ่ายร้อนต่างๆเหล่านั้น

พูดง่ายๆ น้ำเป็นสำหรับดวงจิตที่กำลังกำลังบุญน้อยหรือดวงจิตที่ยังเป็นฝ่ายร้อนเนื่องจากวิบาก

แนะทริคให้นะ
    เวลากรวดน้ำลงดิน ลิ้น ปาก ตา ห้ามขยับ
    เพื่อเป็นอุบายให้จิตมีความเป็นทิพย์ชั่วคราว

และตรงลิ้นปี่เรานั้น ให้กำหนดอุทิศบุญ
    ออกจากต่ำแหน่งนี้ออกไปแบบไม่ต้องสนใจทิศทาง อย่าลืม ขึ้นด้วยพระรัตนตรัยก่อนค่อยรวมบุญเราก่อนส่งนะครับ

ลองดู แล้วจะสังเกตการณ์เปลี่ยนแปลง
    ที่เกิดขึ้นต่างๆได้ด้วยตนเอง

อย่าลืมว่าแต่ละครั้ง ทำจนรู้สึก กายเบา
    ตัวเบาถึงค่อยพอ แรกจะเปลื้องน้ำเยอะหน่อย
    เรื่องธรรมดา

6. พระจันทร์แดง

7. พระจันทร์แดง

วันนี้ทำตามที่แนะนำแล้ว บางอย่างอาจเคยทำแต่หลงลืมไป ขอบคุณที่มาให้ข้อคิดและชี้ทางให้ผ่านสิ่งที่ต้องเจอเหล่านี้ไปได้ค่ะ