ซุ้มกอพิมพ์ใหญ่

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย jameaome, 5 มิถุนายน 2011.

1. jameaome

jameaome Active Member

19 กุมภาพันธ์ 2011
    ซุ้มกอพิมพ์ใหญ่กนกข้าง กำแพงเพชร

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      425.1 KB
      เปิดดู:
      2,076
      ขนาดไฟล์:
      401.6 KB
      เปิดดู:
      272
  2. Bigzys

Bigzys Active Member

ส่วนตัวไม่ชอบครับ

ดูจากช่องขุดโค้งที่วงแขนมีลักษณะไม่ตรงตามของแท้

บริเวณหน้าท่าน ดูเหมือนตั้งใจแกะให้คมชัด

บริเวณแข้งตรงกลางปกติจะเรียบยาวเป็นท่ากระดาน(อาจมีส่วนโค้งเว้าบ้างแต่ไม่ใช่แบบนี้)

เส้นสังฆาฏิปลายด้านบนปกติจะแคบคมชัดไม่บานใหญ่ตามรูป

ผิดถูกขออภัยครับ

3. jameaome

ซุ้มกอ

พิมพ์ใหญ่///////////// พระซุ้มกอที่แนบทำเป็น Attach Files มาให้ชมเป็นการเปรียบเทียบพระแท้ที่ Guarantee โดยเซียนท่านหนึ่งซึ่งจะไม่ขอเอ่ยนาม กับพระของผมที่นำมา Post ใน พลังจิตรให้ทุกๆท่านชมกัน องค์ด้านซ้ายผิวพระออกคล้ำเป็นของเซียนท่านนั้นครับ // ส่วนองค์ขวามือผิวออกแดงเป็นของผม เชิญชมได้ใน Attach Files Wซุ้มกอ.doc ที่แนบมาด้านล่างนี้ครับ....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤษภาคม 2012
  4. kamoochi

kamoochi เป็นที่รู้จักกันดี

องค์ของคุณเจ้าของกระทู้ไม่ถึงกรุครับ เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ส่วนองค์ที่คุณเจ้าของกระทู้เอามาเทียบนั้นผมแนะนำให้หาจุดต่างครับอย่าไปหาจุดเหมือน

5. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

หลักการดูพระ นะครับพี่

1 พิมพ์ถูกต้อง

2 เนื้อใช่

3 ความเก่าได้

ต้องดูให้ครบทั้ง 3 อย่างครับ ส่วนรายละเอียด ปลีกย่อย ต้องไปศึกษาต่อกันครับ

เช่น ตำหนิตรงไหนควรมี เนื้อควรเป็นแบบไหน ความเก่า แบบไหนคือ เก่าจริง หรือ คราบกรุ จริง หรือปลอม

ที่พี่เทียบกันนั้น พิมพ์แค่เหมือนครับ แต่ยังไม่ใช่

เนื้อก็ไม่ใช่ ความเก่าก็ไม่ได้

พี่ต้องดูพระแท้บ่อยๆครับ ไม่ว่าจะเช่าของแท้ๆ หรือ ดูจากรูปครับ

ผมไม่มีซุ้มกอ ครับ แต่ก็ถ้าศึกษาไปสักพักก่อนแล้วก็จะพอแยกออกได้เองครับ

ศึกษาใหม่ๆ ผมก็แยกไม่ออกครับ ต้องใช้เวลาดูพระแท้บ่อยๆ นานๆ ครับ ให้มันซึม เหมือน ใช้เหรียญบาท หรือ เงินแบงค์ ดูให้ชิน จนจำได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2012
  6. kamoochi

ตอบคุณเจ้าของกระทู้นะครับ

ดูลักษณะซอกแขนทั้งซ้ายขวา ลักษณะการวางเท้าขวาองค์พระ บัวเล็บช้างอันกลางสุด ลายกนกด้านซ้ายมือตรงด้านหูขวาองค์พระ ลักษณะปลีพระเศียร การพาดของเส้นสังฆาฏิ รายละเอียดอื่นๆที่ต้องตั้งใจมองผมไม่พูดถึงนะครับ เพราะถ้าหากคุณเจ้าของกระทู้คิดว่าทั้งสององค์เป็นพิมพ์เดียวกันและพระองค์ที่นำมาเทียบเป็นองค์ครู เทียบกันเพียงแค่นี้ก็นับได้ว่าผิดพิมพ์แล้วครับ

7. kamoochi

ขอตอบตรงจุดของการเทียบนะครับ

เรื่องให้เทียบจุดต่างนี้ผมเคยเห็นโพสต์แนะนำของพี่ท่านหนึ่งในเวปนี้แต่จำไม่ได้ว่าใครนะครับซึ่งเป็นความเห็นที่ดีมาก เพราะการเทียบตำหนิพิมพ์ทรงนั้นการที่เราหาจุดเหมือนเราจะพยามยามมองให้พระเหมือนกัน ตรงไหนแตกต่างเรามักจะมองข้ามเพราะการที่เราอยากให้พระของเราเหมือนของเขา ซึ่งมันมักจะเป็นอย่างนั้นจริงๆครับ

8. jameaome

ผมนำพระแท้ทั้ง 4 องค์มาให้คุณ kamoochi วิจารณ์ดูครับเป็นองค์ครู... ระดับที่ถ้าเอ่ยชื่อเจ้าของพระ คนรู้จักรกันทั้งประเทศครับ ทั้งพิมพ์ทรง เนื้อหา ทุกด้าน วิจารณ์ให้ด้วยครับ????

9. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

พิมพ์ทรงดุดันดี และ เนื้อสวยดูใหม่ดีครับ

10. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

อันนั้นไว้ดูสมเด็จ เพราะพิมพ์เยอะเกินจะจำ :boo:

11. jameaome

!!!! บอกก่อนครับ !!!! พระทั้ง 4 องค์เป็นของเซียนในวงการพระเครื่องบ้านเราครับ... (ผมเห็นไปในแนวทางเดียวกับคุณ Kawinpun) พระเครื่องบ้านเรามีมากมายหลายหลากครับ เฉพาะพระซุ้มกอพิมพ์ใหญ่กำแพงเพชรมีประมาณ 5 กรุ แต่ละกรุก็มีจุดต่างกัน พระออกจากแม่พิมพ์เดียวกันตำหนิ และจุดต่างย้งไม่เหมือนกันเลยครับ 1.ด้วยน้ำหนักที่กดลงแม่พิมพ์ 2.การหดตัวของ องค์พระ ผ่านร้อน ผ่านฝน ผ่านหนาว ที่อยู่ในกรุเป็นเวลาประมาณ 500 ร้อยกว่าปี ย่อมทำให้เกิดความแตกต่าง ถ้าพระทั้ง 4 องค์ของเซียนที่ผมนำลงไม่แท้แล้วเราจะเอาอะไรมาเป็นมาตราฐานในการพิจารณาพระท้ พระไม่แท้กันละครับ ???

12. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

ซุ้มกอ ดูเนื้อ ดูคราบ ดูพิมพ์ดูธรรมชาติ ... ลองไปถามในกระทู้พี่ธณิตแล้วกันครับ

ผมมีภาพให้พิจารณาเล่นๆ

ขนาดไฟล์:
      36.4 KB
      เปิดดู:
      94
  13. kamoochi

ตอบคุณเจ้าของกระทู้นะครับ

งั้นก็ตามสบายครับ เนื้อไม่ได้กิน หนังไม่ได้รองนั่ง ผมก็ขอยกกระดูกออกจากคอผมละกันครับ และแนะนำให้คุณเจ้าของกระทู้ส่งประกวดไปเลยครับ สภาพนี้ถ้าแท้มีรางวัลทุกสนามครับ ไม่ต้องมาถามกันให้เสียอารมณ์ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2012