ญาท่านสวน(หลวงปู่สวน)พระอรหันต์ดีศรีเมืองอุบล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 8 ธันวาคม 2007.

1. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่สวนครับ สาธุ สาธุ สาธุ......................

2. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าหลวงปู่ท่านคงอยากเห็นลูกหลานของท่านค่อยๆช่วยค่อยๆเติมค่อยๆช่วยกันสร้างมากกว่าที่จะให้ใครหรือคณะใดมาวางตูมเดียวแล้วสร้างเสร็จเลย:cool:ค่อยสะสม ค่อยสร้างครับ เหมือนขึ้นบันไดครับเดียวก็ถึงชั้นบนเอง

3. คนกันเอง

สาธุ ...............................................

4. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพคุณพุท(หน้า ๓)

หลังจากได้ร่วมบุญกับหลวงปู่บูชาพระกริ่งสายรกพระพุทธเจ้าแล้ว จากนั้นผมแทบไม่ได้ติดตามข่าวคราวหลวงปู่เลย หนังสือปรกโพธิ์ที่ลงประวัติหลวงปู่ก็ออกบ้างไม่ออกบ้าง จนหยุดไป ผมก็ย้ายที่ทำงานค่อนข้างบ่อย 3 เดือนย้าย 6 เดือนย้าย 1 ปีย้าย(ทุกครั้งที่ย้ายไม่ได้เขียนเอง นายขอให้ไปอุดช่องโหว่) ช่วง 2541 - 2549 แทบไม่รู้ข่าวหลวงปู่เลย ทำให้พลาดโอกาสเก็บพระหลวงปู่ไปหลายรุ่น โดยเฉพาะพระกริ่งอุปคุตชนะมาร เบี้ยแก้ พอพบเห็นอยากได้ราคาก็เกินเอื้อมแล้ว

หนึ่งในพระหลวงปู่ที่อยากได้คือ สมเด็จแก้วสารพัดนึก พิธีพระกริ่งชนะมาร ติดตามหามาเรื่อยๆ อยากได้แบบร่วมบุญมีพระตอบแทน จนมาเจอหลังจากได้ไปกราบหลวงปู่ที่วัดมา เหมือนหลวงปู่มอบให้ นึกๆไปอยากได้เกษาหลวงปู่มาบูชาด้วย พอมาอ่านโพสของคุณพุท นี่ถึงบางอ้อ พระผงหลวงปู่จะผสมเกษาท่านแทบทุกรุ่น ที่เห็นเกษาค่อนข้างชัดเจนอีกรุ่น คือ รุ่นบารมีธรรม

กราบหลวงปู่สวน "นะ โม วิ มุต ตา นัง นะ โม วิ มุต ติ ยา"

กราบหนึ่ง กราบสอง กราบสาม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      175.1 KB
      เปิดดู:
      234
      ขนาดไฟล์:
      180.6 KB
      เปิดดู:
      2,387
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2012
  5. อาณัติ

[​IMG]ภาพคุพุท

พระสมเด็จปรกโพธิ์เนื้อผงพุทธคุณเปิดโลก เข้าพิธีเบิกฟ้ามหาพุทธาภิเษกพร้อมๆกับพระกริ่งโปร่งฟ้าไถ้รัสสี ผมไม่ทราบการสร้างและปลุกเสกเกี่ยวกับรุ่นนี้เลย ดูแล้วเหมือนพระโรงงานทั่วไป เป็นสมเด็จปรกโพธิ์หลังรูปหลวงปู่ ด้านหลังมียันต์แก้วสารพัดนึก ยันต์ดอกบัวและยันต์ "สุ จิ ปุ ริ" มียันต์มากว่าทุกรุ่น และน่าจะเป็นพระผงรุ่นสุดท้ายของหลวงปู่ด้วย

เรื่องผงเปิดโลกนี่ไม่มีความรู้เลย อ่านๆจากกระทู้หลวงปู่ดู่เห็นท่านกล่าวถึงการเสกพระรุ่นเปิดโลกไว้ แต่ราคาสุดเอื้อมเลย

ผมได้พระรุ่นนี้มาองค์หนึ่ง คิดๆกับหลวงปู่ว่าเปิดโลกนี่หลวงปู่ทำยังไง เสกยังไง ดีเหมือนเขาเล่าหรือเปล่า ช่วงนั้นติดขัดเรื่องเงินเลยลองอธิษฐานขอโชคจากหลวงปู่ และถูกหวยในงวดนั้นเลย ไม่มากนักแต่ก็พอแก้ขัดไปได้บ้าง เรื่องงานที่ติดขัดก็ผ่านไปได้ด้วยดี(เรื่องนี้เคยเล่าไปแล้วในกระทู้บุญของคุณหนู) เจ้าของกระทู้นี้ก็เคยมีประสบการณ์กับพระผงรุ่นนี้ ลองย้อนไปอ่่านหน้าแรกๆ

พระผงรุ่นนี้ยังพอมีให้ทำบุญสร้างเจดีย์บูรพาจารย์ ประมาณ ๕ร้อยบาท ถ้ามองหาของดีของหลวงปู่ที่ทันท่านและราคาไม่แพง แนะนำรุ่นนี้เลย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      185.6 KB
      เปิดดู:
      2,807
  6. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008

พระองค์นี้ผมได้มอบให้แก่พี่ที่ผมเคารพรักไปท่านนึงครับ แต่ก่อนผมแจกพระหลวงปู่สวนให้คนไปเยอะครับ เนื่องจากเก็บตอนราคาไม่แพง ตอนนี้ถ้าจะตามเก็บก็เหนื่อยหน่อยครับ เพราะแต่ละอย่างราคาไปลิ่วเหลือเกิน เบี้ยแก้นี่ไม่น่าต่ำกว่า25000-30000บาทก็มีคนสู้น่ะครับ

ตอนผมตามเก็บของหลวงปู่สวนก็มีรุ่นพี่ท่านนึงแนะนำให้เก็บของหลวงปู่หมุนด้วย เก็บไปเก็บมาของหลวงปู่สวนและหลวงปู่หมุนแพงขึ้นหลายเท่าตัวครับ ผมขอแอบกระซิบบอกพี่ๆน้องๆตรงนี้ว่าของหลวงปู่ทรง วัดศาลาดินนั้นมาแนวเดียวกันครับ ราคาหลักร้อยต้นๆยังพอมีให้เห็นบ้าง ถ้าเชื่อผมก็ลองหามาอาราธนาดูกันนะครับ

7. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008
    พระผงรุ่นนี้แต่ก่อนผมก็นึกว่าเป็นพระโรงงานครับ แต่ผมได้รับคำตอบจากทางคณะผู้สร้างว่าเป็นพระกดมือน่ะครับโดยพระที่กรุงเทพฯวัดอะไรผมจำไม่ได้แล้วครับ

พระผงรุ่นนี้พุทธคุณเกินราคาครับ ของดีไม่จำเป็นต้องแพงเสมอไปครับ ในพิธีนี้หลวงปู่ท่านเมตตาเสกให้อย่างสุดยอดแน่นอนครับ

8. คนกันเอง

ขอบคุณครับ พี่แนะนำ ............................

9. อาณัติ

สำหรับท่านที่สนใจทำบุญสร้างเจดีย์ถวายครูบาอาจารย์หลวงปู่ เข้ากระทู้บนได้เลยครับ คุณหนูเปิดให้ร่วมบุญแล้ว มีรายละเอียด

แนะนำ สีผึ้งนารายณ์กลืนจิต, รูปถ่าย, เหรียญรุ่นร่ำรวย และเหรียญ๑๐๐ ปีหลวงปู่สวน/หลวงปู่เร็ว ร่วมบุญหลักร้อยครับ

มีประสบการณ์เหรียญร่ำรวย พอดีตอนไปกราบหลวงปู่ ศิษย์ท่านมาทำบุญแล้วเขาเล่าประสบการณ์ให้ฟัง
    "รุ่นอื่นผมมีแล้ว รุ่นนี้มีหลายอย่าง แต่ผมชอบเหรียญนี้ ทั้งติดรถและติดตัว และไม่แพงด้วย"

10. คนกันเอง

ขอบคุณครับ พี่อาณัติ:cool:

11. อาณัติ

ศิษย์เรียนวิชาโดยตรงหลวงปู่สวน
    (หลายวันก่อนคิดๆไปว่าศิษย์ที่เรียนวิชากับหลวงปู่ ลองเปิดย้อนดูเลยเจอ)

1.พระอธิการสุวรรณคำ ฐิตญโณ เจ้าอาวาสวัดนาอุดมองค์บัจจุบัน

2.พระครูเกษมธรรมานุวัตร (หลวงพ่อบุญชู) เจ้าอาวาสวัดเกษมสำราญ น่าจะเป็นญาท่านเกษมในปัจจุบัน

3.พระประเทือง เจ้าอาวาสวัดหนองโน น่าจะเป็นหลวงปู่เร็ว ในปัจจุบัน

4.พระประชิด ปัญญาวโร เป็นพระลูกวัดนาอุดม ท่านอาจารย์มหาฯปัจจุบันท่านไปจำพรรษาที่สำนักสงฆ์ฯ(จำชื่อไม่ได้) และท่านยังมาดูแลการก่อสร้างเจดดีย์บูรพาจารย์ที่วัดนาอุดมอยู่ตลอดครับ

อีกองค์พระอาจารย์มีนา วัดโพธิ์ไทร ท่านทันหลลวงปู่น่าจะได้รับคำแนะนำจากหลวงปู่ไม่มากก็น้อย

ทั้ง ๔ - ๕ รูปนี้ เป็นพระดีที่น่ากราบไหว้บูชา เป็นเนื้อนาบุญครับ

12. คนกันเอง

ได้ไปร่วมทำบุญตามที่พี่อาณัติ แนะนำแล้วครับ

13. Tewin99

Tewin99 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนพี่ชายทุกๆท่านช่วยชี้แนะกะลาแกะราหู2หน้าหลวงปู่ญาท่านสวน ให้ผมด้วยครับพี่ชาย ว่าแท้ไหม เก๊/แท้อย่างไรพูดกันได้ตรงเลยครับผม แล้วดีด้านไหนครับกะลาแกะราหูของหลวงปู่ญาท่านสวนน่ะครับ
    [​IMG] [​IMG]

ขอบคุณครับ..

14. fox9rome7

fox9rome7 เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    กะลาแกะผมว่าดูไม่ดีนะครับลองดูหลายๆความคิดเห็นนะครับ

15. Tewin99

Tewin99 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากเลยครับพี่ชาย จะดูเอาตามเน็ตก็ไม่รู้ว่าของใครแท้/ของใครเก๊/ของใครเสริม/แล้วยังจะมีศิลป์นครสรรวค์-ร้อยเอ็ด-เวียงจันทร์อีก แล้วยังจะมียุคต้นอีก
    ผมไม่เคยเห็นของจริงของใครอีกเลยไม่เป้นเลยครับพี่ชาย รบกวนพี่ชายท่านอื่นๆช่วยชี้แนะด้วยนะครับผม

ขอบคุณครับ..

16. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009

17. คนกันเอง

ขอบคุณครับ พี่โต้ง :cool::cool::cool:

18. flowco

flowco เป็นที่รู้จักกันดี

ผมดูแล้วผมชอบครับ...

19. Tum_ChiangMai

Tum_ChiangMai Active Member

10 พฤศจิกายน 2012
    เชิญเข้าไปสนทนากันได้ที่ face book " ศิษย์ญาท่านสวน" เป็นอีกหนึ่งช่องทางสำหรับงานบุญต่างๆครับ

20. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    เมื่อก่อนมีกะลาแกะราหูอยู่คู่หนึ่งเคยเอามาห้อยเด่นทางเรื่องเงินทองมากๆ ตอนหลังเพื่อนมีเรื่องการค้าไม่ดี เลยให้ไป ทุกวันนี้ไม่เหลืออะไรเลยให้เขาหมดขี้สงสาร ใครเดือดร้อนก็อยากช่วย