**ณ ราตรีหนึ่ง**

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย nouk, 9 กุมภาพันธ์ 2013.

1. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ณ ราตรีหนึ่ง ช่างมีความหมายสำหรับใครบางคน เชื่อว่าหลายๆ คนคงจะต้องมีความประทับใจในหนึ่งราตรี เชิญแชร์ประสบการณ์ความฝัน ณ ราตรีนั้น

ความฝัน เป็นลำดับภาพ ความคิด อารมณ์และการรับรู้ที่เกิดขึ้นนอกเหนืออำนาจจิตใจในจิตระหว่างช่วงที่แน่นอนของการนอนหลับ

ความฝันเกิดขึ้นในการนอนหลับระยะ REM เป็นหลัก เมื่อกิจกรรมของสมองเพิ่มสูงขึ้นเสมือนว่ากำลังตื่นอยู่ การนอนหลับระยะ REM สามารถบอกได้จาก การกลอกไปมาของลูกตาขณะนอนหลับ ทั้งนี้ ความฝันสามารถเกิดได้ในการนอนหลับขั้นอื่น แต่ความฝันเหล่านั้นมีแนวโน้มสมจริงหรือผู้ฝันจำได้น้อยกว่ามาก

ความฝันกินระยะเวลาตั้งแต่ไม่กี่วินาทีไปจนถึงยี่สิบนาที บุคคลมักจำความฝันได้มากกว่าเมื่อตื่นขึ้นหากฝันในระยะ REM โดยเฉลี่ย บุคคลมีความฝัน 3 ถึง 5 ความฝันต่อคืน ความฝันมีแนวโน้มนานขึ้นเมื่อเวลาผ่านไป ระหว่างการนอนหลับ 8 ชั่วโมง บุคคลจะใช้เวลากับการฝันสองชั่วโมง

ความฝันถูกมองว่ามีความเชื่อมโยงกับจิตไร้สำนึก โดยมีตั้งแต่ปกติและสามัญไปจนถึงเหนือจริงหรือแปลกประหลาดเกิน ความฝันสามารถมีได้หลายอารมณ์ เช่น กลัว ตื่นเต้น สนุกสนาน เศร้าโศก ผจญภัยหรือเกี่ยวกับเพศ เหตุการณ์ในความฝันโดยทั่วไปอยู่นอกเหนือการควบคุมของผู้ฝัน ยกเว้น lucid dream ที่ผู้ฝันรู้สึกตัว ความฝันบางครั้งได้สร้างความคิดริเริ่มแก่บุคคลหรือให้ความรู้สึกถึงแรงบันดาลใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2014
  2. philosophi

philosophi เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2012
    ชอบกลางคืน มากกว่ากลางวันจ๊ะ..(ยิ้ม)

3. nouk

ผลวิจัยชี้ วิตามินบี 6 ช่วยให้จำความฝันได้แม่นยำขึ้น
    ที่มา : ผลวิจัยชี้ วิตามินบี 6 ช่วยให้จำความฝันได้แม่นยำขึ้น

ว่ากันว่าทุก ๆ คืนที่เรานอนหลับกันนั้น ทุกคนล้วนฝันเป็นเรื่องราวไปต่าง ๆ นานา การนอนหลับคืนหนึ่งสามารถฝันได้ 3-4 เรื่องเลยทีเดียว ติดแต่ว่ายามตื่นขึ้นมาจะจำได้หรือไม่ก็เท่านั้น ในความฝันนั้น การจินตนาการโลดแล่นได้อย่างอิสระ ไม่ถูกริดรอนความเป็นไปได้ด้วยคำว่าข้อจำกัดดังเช่นโลกแห่งความเป็นจริง หลาย ๆ คนจึงมักรู้สึกเสียดายที่ยามตื่นขึ้นมาแล้วกลับจดจำความฝันตัวเองไม่ได้ หรือจำได้เพียงเลือนลางไม่ปะติดปะต่อ (ไม่ว่าจะฝันดี ฝันร้าย ได้ออกเดทกับดาราดัง หรือว่าวิ่งหนีผีก็ตาม)

แต่ตอนนี้คนที่อยากจดจำความฝันของตัวเองให้ได้คงต้องตั้งใจฟังหน่อยแล้ว เพราะมีทฤษฎีหนึ่งกล่าวไว้ว่า วิตามินบีหก (B6) ซึ่งพบได้มากในปลา เครื่องในสัตว์ นม ไข่แดง ธัญพืช ข้าวที่ไม่ผ่านการขัดสี ถั่วต่าง ๆ ผักใบเขียว และผลไม้ทานง่ายอย่างกล้วย สามารถเสริมประสิทธิภาพให้คนเราสามารถจดจำความฝันของตัวเองได้ชัดเจนแจ่มแจ้งมากขึ้น แต่กระนั้นก็ยังไม่มีการทดลองเพื่อยืนยันคุณสมบัติในข้อนี้ของวิตามินบีหกอย่างเป็นทางการ

อย่างไรก็ตามรายงานจากเว็บไซต์เดลิเมล วันที่ 8 เมษายน ระบุว่ามีงานวิจัยเล็ก ๆ ชิ้นหนึ่งซึ่งทำขึ้นตั้งแต่ปี 2002 ที่พอเป็นหลักฐานให้ทฤษฎีนี้ได้ โดยการทดสอบดังกล่าวได้อาสาสมัครเป็นนักศึกษามหาวิทยาลัยจำนวน 12 คน แบ่งออกเป็นสามกลุ่ม กลุ่มแรกได้รับวิตามินบีหกปริมาณ 100 มิลลิกรัม กลุ่มถัดมาได้รับวันละ 50 มิลลิกรัม และกลุ่มสุดท้ายได้วิตามินหลอก ทุก ๆ กลุ่มได้รับวิตามินเช่นนี้เป็นเวลาติดต่อกัน 5 วัน

4. nouk

ผลการทดลองปรากฎว่า นักศึกษากลุ่มที่ได้รับวิตามินบีหกในปริมาณมากที่สุด เป็นกลุ่มที่สามารถจดจำความฝันในแต่ละคืนได้แจ่มชัด เป็นเรื่องเป็นราว และปะติดปะต่อที่สุด วัดจากการถ่ายทอดออกมาว่าสามารถจดจำถึงอารมณ์ ความแปลกประหลาดล้ำจินตนาการ และสีสันเห็นสีสันของความฝันได้อย่างเด่นชัดที่สุด

ที่เป็นเช่นนี้เพราะว่าวิตามินบีหกช่วยกระตุ้นกระบวนการเปลี่ยนกรดอะมิโนให้กลายเป็นฮอร์โมนเซโรโทนิน อันทำให้สมองยังคงตื่นตัวในช่วงที่เข้าสู่ช่วงหลับฝัน (rapid eye movement หรือ REM) จึงทำให้จดจำความฝันได้ดีขึ้นนั่นเอง แต่การได้วิตามินบีหกมากเกินความจำเป็นก็ไม่ดีต่อร่างกายเท่าใดนัก เนื่องจากอาจก่อให้เกิดอาการประสาทตื่นตัว นอนไม่หลับ เป็นตะคริว หัวใจเต้นแรง และมีอาการคล้ายคนเป็นโรคซึมเศร้าได้

ทั้งนี้ในการหลับของคนเรานั้น แบ่งหยาบ ๆ ออกเป็นสองช่วงคือ ช่วงหลับธรรมดา (non-rapid eye movement หรือ non-REM) และช่วงหลับฝัน (rapid eye movement หรือ REM) ซึ่งคนเราจะเกิดความฝันในช่วงหลังนี้เอง และตั้งแต่การหลับธรรมดาจนถึงเสร็จสิ้นกระบวนการหลับฝันกินเวลา 70-100 นาที แล้วจึงเริ่มต้นวงจรใหม่อีกครั้ง โดยระยะเวลาของวงจรการหลับจะยืดยาวออกไปอีก

ในคืนหนึ่ง ๆ คนเราจึงสามารถฝันได้ถึง 3-4 เรื่อง แต่ความฝันเรื่องที่ถูกจดจำได้มากที่สุด มักเป็นความฝันในช่วงหลับฝันของวงจรสุดท้ายก่อนตื่นนอน เพราะมีวงจรเวลาการหลับนานที่สุดทำให้ฝันได้เป็นเรื่องเป็นราวที่สุด ประกอบกับฝันเมื่อใกล้ตื่นจึงทำให้สามารถจดจำเรื่องราวได้ชัดเจนกว่าการหลับฝันช่วงอื่น ๆ นั่นเอง

5. รออยู่นะ

รออยู่นะ เป็นที่รู้จักกันดี

ณ ราตรีหนึง มันทำให้มีความสุขเมื่อได้ฝันถึงใครสักคน คนที่เราไม่เคยได้รู้จักมาก่อน มีความสุขทุกๆครั้งที่ได้ฝันถึง ..นอกเรื่องแล้วล่ะ (kiss)

6. nouk

สวัสดีค่ะ คุณยุ้ย
    รบกวนเล่าความประทับใจของราตรีนั้นให้อ่านบ้างได้หรือเปล่าคะ เราฝันทีไรก็ลืมทุกที สงสัยวาคงต้องไปเพิ่มวิตามินบีหกแล้วค่ะ

7. รออยู่นะ

มันเป็นฝันลมๆแล้งๆฝันถึงใครสักคนที่ไม่เคยรู้จักมาก่อน แต่ในฝันเหมือนกับว่าเราเคยคุ้นเคยหรือว่าผูกพันกันมาก่อน มันช่างมีความสุขมากที่ได้พูดคุยกันได้สบตากัน เห้อ เพ้อ ดีๆนี่เองค่ะ 5555 แต่แปลกมาก ทำไมฝันแบบนี้บ่อยจังเลย ค่ะ คนๆเดียว

8. nouk

คุณยุ้ย เคยประทับใจและผูกพันกับใครมาก่อนมั้งคะ ลองพิจารณาดีๆ ซิคะ อาจจะเห็นเค้าคนนั้นก็ได้ค่ะ

9. รออยู่นะ

ยุ้ยไปผูกพันกับเค้าเองค่ะ แต่ก็คงจะนานมามากพอแล้ว พอมาเจอกันอีก ในภพนี้ มันเหมือนบ้าไหมคะ แค่ได้เจอ ก็รู้สึกแปลกๆ รู้สึกคุ้นเคยมาก ยิ่งพอได้พูดคุยกัน ก็ยิ่งมั่นใจเลยว่า เค้าคนนั้น...คือคนที่เราเคยรักมากมาก่อน แต่ก็หยั่งว่านะคะแค่รับรู้เท่านั้น มิอาจนำเอกสารใดๆไปอ้างอิงได้ว่า เค้าเป็นใครมีความผูกพันอะไรกับเรามาก่อน ..ทำได้แค่แอบมองผ่านตัวหนังสือที่เห็นเขาคุยกับคนอื่นไปวันๆค่ะ

10. nouk

ได้อ่านข้อความแล้ว รู้สึกเหงาขึ้นมาจับใจเลยค่ะ

คุณยุ้ยระลึกชาติได้หรือคะ น่าสนใจมากทีเดียวค่ะ
    ถ้ามีโอกาส เราก็อยากรับฟังเรื่องราวต่างๆ เหล่านั้นบ้างนะคะ

ภพชาติล้วนหมุนเวียน จิตดวงเดิม จิตดวงเดียวท่องเที่ยวไป เปลี่ยนภพเปลี่ยนชาติ แต่จิตเดิมไม่เปลี่ยนแปลงค่ะ

ความผูกพันเหมือนห่วงร้อยรัดให้จิตนั้นขาดอิสระภาพ วนเวียนกลับมาที่เดิม...คนเดิม

11. nouk

นี่คือหนึ่งความประทับใจในฝันของชายคนหนึ่งค่ะ
    คัดลอกมาจากบล๊อกโอเคเนชั่น คนในฝัน

จากฝัน ก็กลายเป็นมากกว่าฝัน ฝันกลายเป็นจริงขึ้นมา...ผมเป็นอีกคนที่มีฝัน เป็นอีกหนึ่งคนที่มีคนในฝัน

ความฝันของคนเราอาจเปลี่ยนไปตามสิ่งต่างๆ เวลา... เวลาเปลี่ยนความฝันก็เปลี่ยนตามวัย... โตขึ้นก็เริ่มฝันสูงขึ้น ความคิด... คิดน้อยฝันน้อย คิดพอดีฝันแต่พอดี คิดมากฝันเยอะ คิดไกลฝันไกล กล้าคิดกล้าฝัน

"ฝันให้ไกล ไปให้ถึง" ประโยคยอดฮิตในทีวี
    จาก ฝัน แปรเปลี่ยนมาเป็น ใฝ่ฝัน สร้างแรงผลักดันให้กับเจ้าของความฝัน ไปต่างๆ นานา เพื่อทำให้ ความใฝ่ฝัน นั้นๆ เป็นจริงขึ้นมา

ฝันเปลี่ยนได้ครับ แต่สิ่งที่เปลี่ยนไม่ได้คือ คนในฝัน ผมเชื่ออย่างนั้น ไม่ว่าวันเวลาจะผ่านไปนานแค่ไหน อายุอานามจะมากน้อยเพียงใด คิดมาก-คิดน้อยเท่าไหร่ คนในความฝันของเราก็ไม่มีทางเปลี่ยนไปอย่างแน่นอน ฝันที่จะทำเพื่อแม่ คนในฝันก็ต้องเป็นแม่ ฝันที่จะทำเพื่อแฟน คนในฝันก็คือแฟน

นี่คือเรื่องราวของคนในฝันของผมครับ...ผมเจอเธอตอนอายุ 15 วินาทีที่ผมเห็นเธอ ผมพูดกับตัวเองว่า ผมต้องตั้งใจสอบเพื่อที่จะทำคะแนนให้ได้ดีดี เผื่อว่าจะได้อยู่ห้องเดียวกับเธอ เพราะดูแล้วเธอคงจะเก่งน่าดู(ผมเดาเอาจากท่าทีของเธอที่ไม่วอกแวกเลย เอาแต่จดจ้องข้อสอบ จนไม่รู้เลยว่ามีคนหนึ่งคนแอบมองเธออยู่)

บางทีเรื่องบังเอิญก็มาพร้อมเรื่องมหัศจรรย์
    ผมได้อยู่ห้องเดียวกับเธอครับ 4/4 เลขนี้จะจำตลอดไป เพราะเป็นตัวเลขของชั้นเรียนที่ผมได้เรียนกับเธอได้พบ ได้เจอ ได้พูดคุย ได้แอบส่งยิ้มให้อยู่เป็นประจำ ช่างเป็นขวบปีแรกในชีวิตการเรียนม.ปลายที่สุดแสนวิเศษ แม้จะเป็นโรงเรียนใหม่ มีเพื่อนใหม่ สิ่งแวดล้อมใหม่ แต่การที่ต้องตื่นไปเรียนแล้วรู้ว่าจะได้เธอกับเอในทุกวันนั้น ก็ทำให้ผมลืมสิ่งเหล่านั้นไปโดยปริยาย ชีวิตดูมีความหมาย ไม่แปลกหรอกเพราะคนในฝันของผม มารอให้เจออยู่ในทุกวัน เป็นสุขที่อธิบายไม่ถูก แม้ว่ามันจะเป็นแค่การสุขไปคนเดียว... สุขแค่ลำพังก็ตามที

เธอน่ารัก นิสัยดี เรียนก็เก่ง แถมยังเป็นศิษย์เก่าของโรงเรียนนี้อีกต่างหาก!! จึงไม่แปลกเลยที่เธอจะมีแฟนมาก่อนแล้ว แน่นอนว่าเรื่องดังกล่าวมันมาบั่นทอนการเพ้อถึงเธอของผมให้น้อยลงไปเยอะทีเดียว แอบมองเธอให้น้อยลง ยิ่งมารู้จักกันกับแฟนของเธอก็ยิ่งต้องทำใจให้มากขึ้นไปอีก

12. nouk

วัน เวลา ผันผ่าน... จากวันเป็นสัปดาห์ จากสัปดาห์เป็นเดือน จากเดือนเป็นปี ฯ จากคนแปลกหน้าที่แอบปลื้มเธอในวันแรก ได้พูดคุย หยอกล้อ ทำความรู้จัก เรียนรู้นิสัยใจคอ ถามไถ่ความเป็นมา ยิ้ม กวน ในกรอบของคำว่าเพื่อนร่วมชั้นเรียน มันยิ่งทำให้ผมอัดอั้นตันใจกับความรู้สึกดีดีในใจที่มีให้เธอ

รักแรกพบ ใช้คำนี้จะดูเกินไปรึเปล่า? ตกหลุมรัก ความประทับใจในครั้งแรกที่เจอ ความรู้สึกนี้มันอธิบายไม่ได้ ถ้าอยากรู้ความหมายต้องเจอด้วยตัวเอง

การที่เราได้แอบมองใครซักคน สิ่งยิ้ม เพ้อ พูดคุย ปรึกษาหารือ หรือแม้กระทั่งส่งของขวัญให้ในวันสำคัญต่างๆ มันเป็นความรู้สึกที่พิเศษจริงๆ นะ ยิ่งใครคนนั้นเป็นคนที่เราชอบ เป็นคนในฝันของเราแล้วล่ะก็ ยิ่งสุดแสนพิเศษเข้าไปใหญ่ 9-10 ปีแล้วครับตั้งแต่วันแรกที่เราเจอกัน(จริงๆ ต้องบอกว่าผมเจอเธอ) เป็นเวลาเท่ากันที่ผมแอบชอบเธอมา เป็นระยะเวลาเท่ากันกับที่ผมยกให้เธอเป็นคนในฝัน

ผมเองไม่แน่ใจว่าเธอจะรับรู้ได้บ้างหรืเปล่าว่ามีเพื่อนคนนึงที่ชอบเธอเอามากๆ มานาน แค่เขาคนนั้นไม่เคยได้บอกกับเธอเท่านั้นเอง แต่ที่รู้และมั่นใจก็ คือ เธอยังให้ความไว้ใจ มอบความรู้สึกดีดี ในฐานะเพื่อนเสมอมา

ทุกวันนี้เรายังเป็นเพื่อนที่ดีต่อกัน พูดคุย ปรึกษา ถามไถ่ความเป็นอยู่ของกันและกันอยู่เสมอ นี่เป็นเรื่องที่น่าประทับใจ เปลี่ยน ความฝัน เป็น ความใฝ่ฝัน เป็นเรื่องยากแต่ต้องทำเพื่อสร้างแรงผลักดันให้เจ้าของความฝัน

แต่...การเปลี่ยนคนในฝัน ให้มาเป็นคนที่อยู่ข้างๆ กันในสถานะที่มากกว่าเพื่อนนั้น มันเป็นเรื่องยากและผมเองยังไม่กล้าที่จะคิดเปลี่ยนเลย เพราะบางทีสิทธิ์การเปลี่ยนนั้นไม่ได้ขึ้นอยู่กับเจ้าของความฝันฝ่ายเดียว มันขึ้นอยู่กับคนในฝันของเราด้วย

คงต้องไปถามเธอก่อน !! แอบเก็บความสุขใจเอาไว้เพียงแค่คนเดียวในทุกๆ เศษ-เสี้ยวที่มีเธอข้องเกี่ยวใน ความฝันแอบปลื้มใจอยู่บ่อยๆ ที่อย่างน้อย ฉันก็ได้เป็นเพื่อนและอยู่เคียงข้างเธอในบางคืนวัน ช่วยเติมเต็มความฝันให้กัน ด้วยความเต็มใจ ฝันของฉันนั้นมีเธออยู่... แล้วฝันของเธอมีฉันอยู่ในนั้นบ้างรึเปล่า และแล้วผมก็ต้อง ตื่น จากฝัน คนในฝันของหลายๆ คนอาจอยู่แค่ในฝัน แต่คนในฝันของผมนั้นมีอยู่จริง แค่เรายังเป็นเพื่อนกัน เท่านั้นเอง

แด่... คนในฝันที่ยังคงเป็นเพื่อนที่ดีต่อกัน หนึ่งคนในฝันของฉันนั้นไม่ใช่ใคร แต่เป็นเธอ…

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2013
  13. mabucha

mabucha เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2013
    เข้ามาแอบอ่าน อ่านไปยิ้มไป (นึกว่าเป็นตัวเองล่ะคับ อิอิ)

14. mabucha

รออยู่นะ.(ชื่อนี้มีความหมายนะครับ อิอิ)

15. mabucha

วันหลังผมจะเข้ามาเขียนมั่ง รับประกันความหวานคับ(ยิ้ม)
    ปล.คุณนุ๊กนิกคับ ขอเพลง"อสงไขย"หน่อยสิครับ.ขอบคุณมากคับๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2013
  16. nouk

สวัสดีค่ะ คุณ mabucha ไม่มีหนึ่งราตรีที่ประทับใจมาเล่าให้อ่านกันบ้างหรือคะ รออ่านนะคะ

17. mabucha

มีครับ แต่อย่าดีกว่า กลัวน้องมดทำงานหนัก อิๆ
    ปล.ผมมีรักข้ามภพชาติเช่นกัน(มีคนบอกมา) แต่ปัญหามันอยู่ตรงที่ รักข้ามภพของผมดันมีหลายคนนี่สิครับ คือปัญหา55555 ส่วนตัว.ผมคิดว่าถ้ามีโอกาสได้เจอคนที่เหมือนเราจริงๆทั้งความคิด และจิตวิญญาณ ท่าจะเข้าท่านะครับ ฮ่าฮ่า.(ฝันไว้ก่อน)

18. nouk

รบกวนแล้วกันค่ะ น้องมดไม่น่ากลัวเท่าแม่มดนะคะ 555

19. nouk

จัดไปค่ะ [ame=http://www.youtube.com/watch?v=hooPIQ68GIc]อสงไขย : หญิง ธิติกานต์ อาร์สยาม [Official MV] - YouTube[/ame]

20. mabucha

ไว้วันหลังครับ..วันนี้เขียนมะออก.(เขิลล"รออยู่นะ"คับ อ่า อ่า)