ณ วันนี้ (จากเรื่อง เรือนมยุรา) Mead+TangOAH

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย tangOAH, 17 มิถุนายน 2016.

1. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011

เพลง : ณ วันนี้ (จากเรื่อง เรือนมยุรา)
    ขับร้อง : กาญจน์ ศรีภักดี - วิสาขา ฝ้ายเทศ

(ญ) ดังมี สิ่งใดมาดลใจฉัน
    ดวงใจ โอ้เอยเฝ้าคอยเธอนั้น
    นานแสนนาน.จึงมาเจอกัน
    คล้ายบางสิ่งผูกพัน ร้อยใจเราร่วมกัน

(ช) ดังมี สิ่งใดมาดลใจฉัน
    ดวงใจ โอ้เอย มีเพียงเธอนั้น

ณ วันจากแรกเจอกัน
    ใจฉันเพียงต้องการ แต่เธอตลอดมา

(ช) ฝากคำสัญญา ฝากวาจา
    รักเธอไม่เสื่อมคลาย

(ญ) หมื่นพันสัญญา
    ร้อยวาจา หนึ่งเดียวที่เข้าใจ

(ช) รอคอย ผ่านวันเนิ่นนานเพียงไหน

(ญ) คืนวัน ผ่านไปไม่มีความหมาย

(ช+ญ) ณ วันนี้เธออยู่ภายในใจ
    และหวังเพียงได้ครอง
    รักจนตราบนานตลอดไป

(ช) ฝากคำสัญญา ฝากวาจา
    รักเธอไม่เสื่อมคลาย

(ญ) หมื่นพันสัญญา
    ร้อยวาจา หนึ่งเดียวที่เข้าใจ

(ช) รอคอย ผ่านวันเนิ่นนานเพียงไหน

(ญ) คืนวัน ผ่านไปไม่มีความหมาย

(ช+ญ) ณ วันนี้เธออยู่ภายในใจ

ณ วันนี้เธออยู่ภายในใจ

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3687324/[/MUSIC]​

ฮ่า ฮ่า ฮ่า กล่อมมาเป็นอาทิตย์ คุณชายเพิ่งยอมใจอ่อน อัดและร้องเป็นเพื่อน
    เพลงนี้ ชอบมว๊ากกกก อยากร้องมาแสนนาน อิอิอิ​

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กรกฎาคม 2016
  2. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เคยฟังเพลงนี้มาก่อนเลย แต่ก็ร้องจนจบ อิอิ
    ตั้งโอ๋รบเร้ามาอาทิตย์กว่าแล้ว
    เลยจำต้องเปลื่ยนคอมอีกเครื่องนึงมาทำเพลงนี้ให้เค้า

ต้นฉบับเพลงนี้เค้าทำตนตรีได้เพราะและร้องกันไว้น่าฟังมากๆ
    หาดนตรีที่จะเอามาร้องก็เป็นแค่มีดี้ เสียงดนตรีไม่ค่อยอิ่มน่ะครับ
    เลยใช้เทคนิคเอาท่อนอินโทรและโซโลของต้นมฉบับเค้ามาใส่ลงไป
    ช่วยได้เยอะเลย พอมีเสียงขิมก็รู้สึกถึงบรรยากาศแบบไทยๆย้อนยุคสมใจครับ
    โล่งใจขึ้นหน่อย เหมือยกภูเขาออกจากอกเลย ...:)

ขนาดไฟล์:
      287.1 KB
      เปิดดู:
      1,022
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2016
  3. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ดูละคร เรือนมยุรา ล่าสุด ก็คู่นี้หล่ะครับ น้องโอ๋ พี่มี๊ด
    เพลงเวอร์ชั่นนี้ ก็เลยไม่เคยฟังเหมือนกันครับ
    แอบงง อยู่เหมือนกันว่า ตอนต้นเพลงฟังดูอลังการมาก
    แต่ช่วงร้อง ดนตรีดูเหมือนมิดี้
    พี่มี๊ดมาเฉลย เลยถึงบางอ้อ 5555
    เนียนมากๆครับ ฝีมือไม่ธรรมดาจริงๆครับพี่มี๊ด
    ได้ยินเสียงน้องโอ๋ร้องขึ้นมาประโยคแรก
    หวานใสแจ๋วเลย ร้องได้ฟิล เข้ากับเพลงมั่กๆ
    เสียงพี่มี๊ดก็ฟังดูอบอุ่น ดูมั่นคง ตามเนื้อเพลงที่ร้องเลยอ่ะครับ

จะให้หายคิดถึง ต้องเข้ามาร้องกันบ่อยๆเลยนะครับ น้องโอ๋ พี่มี๊ด

4. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากเลยจ้า
    นั่งฟังเพลงไป กินกล้วยและเงาะที่จัดไว้ อิอิ
    ยังหวานไม่สู้เสียงนักร้องเลยนะ

"ณ วันนี้เธออยู่ภายในใจ
    รักจนตราบนานตลอดไป..."

5. mead

อ้าว เห็นสีชมพูๆวางอยู่นั่น นึกว่าแก้วมังกรซะอีก
    นั่นมันดอกไม่่นี่นา บอกช้าไปหน่อย สงสัยใบบุญทานหมดแล้ว !

ตั้งโอ๋ ไปเอาผลไม้มาเสริฟแขกหน่อยเร็วววว.... อิอิ

:cool::cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2016
  6. mead

ให้ร้องบ่อยๆเหรอครับคุณบี กว่าจะร้องได้แต่ละเพลงลมจะใส่ อิอิ
    ร้องพอให้หายคิดถึงแล้วกันครับ....จะแวะเวียนเข้ามาบ่อยๆครับ

ช่วงนี้หนูตาเจ้าแม่โปรเจคที่น่ารักของหายไปไหนหนอ ^^

7. ดอกใบบุญ

ในพานเห็นสีชมพู ใบบุญนึกว่าดอกกุหลาบจ้า
    นั่นคือแก้วมังกรดอกรึค่ะ อิอิ
    มะม่วงไม่เห็นนะคะ อิอิ

มีโทงเทงมาฝากจ้า อร่อยๆจ้า

8. tangOAH

ขอบคุณพี่บี และใบบุญมากเลยจ๊ะ ที่แวะมาให้กำลังใจ^^
    โหเพลงนี้นะคะ เมื่ออาทิตย์ก่อน พูดคุยกันเรื่องโบราณย้อนยุค และกลับไปดูละครเรื่องเดิมๆ(ข้าบดินทร์ อีกละ)
    นึกถึงเพลงคู่โบราณๆ ก้อนึกถึงเพลงเรือนมยุราขึ้นมา จำได้ชอบนักร้องชายมาก(หล่อนั่นเอง อิอิอิ )
    เลยชวนพี่มี๊ดแต่แกก้องอแง อ้างว่าขี้เกียจเปลี่ยนคอม ไม่มีอารมณ์ร้องเพลงโง้นงี้
    แต่คนอยากร้องก้อไม่ละความพยายาม บอกงั้นพี่ตัดเสียงให้โอ๋ร้องกับกาญจน์ ศรีภักดี ก้อได้ ถ้าได้จะไม่ลืมพระคุณเลย (ใฝ่ฝันอยากร้องคู่กับกาญจน์ อยู่แล้ว อิอิอิ)
    แต่พี่แกก้อทำให้ไม่ได้ แถมไม่ร้องเป็นเพื่อนอี๊ก (เซ็งอะ อิอิอิ)
    พอวันก่อนชวนอีก แกใจอ่อน บอกงั้นคืนนี้นะ จะเปลี่ยนคอมพ์มาทำให้
    งานนี้เลยได้ยิ้มกว้างเลย ได้ร้องเพลงที่ชอบมากมากมาก อีกเพลงนึง
    ฟังไปทำอาหารไปอร่อยเชียว
    วันนี้ทำผักน้ำพริกกะปิ(เจ) และผักดอกขจรลวก พร้อมไข่เจียวใส่หอมกับดอกขจร
    อาหารบ้านๆแต่อร่อยมากมากมาก (สรุป ชีวิตฟินค่ะ อิอิอิ)

9. ดอกใบบุญ

แวะมาตอนเย็นย่ำตะวันคล้อย
    มาฟังเพลงพร้อมชิมน้ำพริกผักลวกทอดไข่
    โห อร่อยๆสุดเลยจ้า อิอิ

10. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230

โอ๊ววว....
    วันนี้ตั้งใจเข้ามาฟังเพลงคู่โดยเฉพาะ เห็นพี่ปอพี่บีวางไว้แล้วในกระทู้
    ช่วงนี้อยู่ในระหว่างปฏิบัติธรรมค่ะ เลยหายหน้าหายตาไป ^_^
    ตอนนี้ไม่ได้ร้องเพลง มีแต่เสียงสวดมนต์อ่ะค่ะ อยู่ในช่วงหัดสวดให้คล่อง
    ต.ย. เลยค่ะ

นะโม เม สัพพะพุทธานัง
    อุปปันนานัง มะเหสินัง
    ตัณหังกะโร มะหาวีโร
    เมธังกะโร มะหายะโส
    สะระณังกะโร โลกะหิโต
    ทีปังกะโร ชุตินธะโร
    โกณฑัญโญ ชะนะปาโมกโข
    มังคะโล ปุริสาสะโภ
    สุมะโน สุมะโน ธีโร
    เรวะโต ระติวัฑฒะโน
    โสภีโต คุณะสัมปันโน
    อะโนมะทัสสี ชะนุตตะโม
    ปะทุโม โลกะปัชโชโต
    นาระโท วะระสาระถี

เห็นเพลงนี้เลยกดเข้ามาฟังก่อนเลย ชอบอยู่แล้วเพลงประกอบละครแนวๆสะไบๆ
    เพราะพริ้งมากๆ เคยได้ฟังพี่ดอกสร้อยร้องค่ะ และยังเคยขอดนตรีพี่แกไว้ด้วย
    แต่จนบัดนี้ก็คงร้องไม่ได้ซักที วันนี้ดีใจได้ฟังเวอร์ชั่นพี่โอ๋-พี่มี๊ด หวานมากมายเลยค่ะ
    ตามด้วย ความรักไม่มีวันละลาย เลยค่ะพี่มี๊ด พี่โอ๋ เสียงพี่โอ๋นี่เป๊ะเลยค่ะกับเพลงนั้น

ฟังดูจิ..อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 พฤษภาคม 2019
  11. tangOAH

กดปุ่มกะลังจะปิดคอมพ์ อ๊าวววว นึกขึ้นได้
    ตะกี้ตอบนู๋ตาค้างอยู่นี่นา (ปลาทองจริงๆ ลืมชั่วแว๊บบบบ อิอิอิ)
    พอดีแม่โทมาสั่งเข็มขัดรัดหน้าท้อง เดี๋ยวต้องไปหาซื้อไปส่งที่กทม.(แม่ไปผ่าตัดอยู่น่ะจ๊ะ)
    หลังผ่าตัดคุณหมอให้ใช้น่ะจ่ะเลยวุ่นวายหาที่ขายและแบบว่ามีแบบไหนบ้าง(ลืมไปเลยว่ากะลังตอบอยู่ อิอิอิ)
    เพลง ณ วันนี้ ตอนดูเรือนมยุรา พี่โอ๋ฟังไปเคลิ้มไปจ่ะ ทั้งเสียงนักร้อง ดนตรีที่เพราะซะเหลือเกิน รวมทั้งเนื้อเรื่องที่แสนประทับใจ^^
    ส่วนเพลงสายโลหิต จำได้แต่เวอร์ชมพูจ่ะ (ออกศึกข้า นึกแต่รบแต่รบ จบศึกข้า นึกรักเจ้าเท่านั้น.... อิอิอิ เพลงคู่ที่ส่งมาให้เลยจำไม่ค่อยได้เลยจ๊ะ อิอิอิ แต่ก้อเพราะดีจ้า)

สาธุ สาธุ สาธุ ในการมุ่งมั่งปฏิบัติธรรมของน้องนู๋ตานะจ๊ะ อนุโมทนาบุญด้วยเลยจ๊ะ
    พี่งานเข้าละ ต้องเตรียมตัวเข้า กทม. จ้า
    สู้เว๊ยยยย อิอิอิ chearr

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มิถุนายน 2016
  12. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    อ้าว..คุณแม่ไม่สบายเหรอคะพี่โอ๋
    คุณพระรักษา หายไวๆนะคะ เดี๋ยววันนี้ตาสวดมนต์ให้แม่พี่โอ๋นะคะ

ชอบเพลงนี้อ่ะ..
    เสียงพี่โอ๋กับพี่มี๊ด เข้ากั๊น เข้ากัน หวานเจี๊ยบ กับนุ่มละมุน
    แวะมาฟังอีกค่ะ เดี๋ยวอาจจะขอดนตรีมาลองฮัมเล่นนะคะ
    เผื่อจะมีเสียงตัวเองเก็บไว้ฟังบ้างอ่ะ

13. mead

หายหน้าหายตากันไปหลายเดือนเลยนิ โมทนาสาธุด้วยครับหนูตา
    สวตมนต์ทำให้จิตใจสงบร่มเย็น และยังเชื่อมต่อกับจิตเดิมแท้ของเราได้เป็นอย่างดีเลย สาธุ

เด๊่ยวพี่ส่งดนตรีให้ตรงนี้เลยนะครับ มันเป็นมีดี้ผสมกับคนตรีจริง
    ไปฮัมเล่นดูก่อน พร้อมวันไหนก็ร้องมาให้พี่ๆน้องๆได้ฟังกันบ้าง
    เสียงหนูตาร้องต้องน่ารักน่าฟังแน่เลย อย่าลืมชวนกอลฟ์มาร้องด้วยล่ะครับ

ดนครีอยู่ช้างล่างจ๊ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2016
  14. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    ไพเราะมากเสียงทั้งคู่เหมาะเจาะเหมือนคู่พระคู่นางจริงๆ...อิอิ

15. tangOAH

ขอบคุณพี่แซมนะคะเข้ามาให้กำลังใจตั้งโอ๋ด้วย น่ารักจุงเบย อิอิอิ
    ขอบคุณน้องนู๋ตา มากมากมาก ตั้งใจสวดมนต์ให้แม่พี่โอ๋ด้วยน่ะค่ะ
    วันจันทร์แม่กลับมาพักฟื้นที่บ้านได้แล้วน่ะค่ะ วันแรกแย่หน่อย
    หายใจไม่ออกพยาบาลคุณหมอวิ่งวุ่นกันเลยค่ะ
    ตอนนี้ฟื้นตัวเร็วแล้วค่ะ โล่งละ อิอิอิ
    (อย่าลืมร้องเพลง ณ วันนี้ เวอร์ กอล์ฟ + ตา มาฝากกันด้วยนา อิอิอิ)

16. ษิตา

1,230
    ขอบคุณพี่มี๊ดมากๆๆๆๆๆค่าาาา

ที่หายหน้าหายตานานๆไม่ใช่ปฏิบัติธรรมอย่างเดียวหรอกค่ะพี่มี๊ด
    แรกเริ่มเลยนั่น เป็นเรื่องของทางบ้านค่ะ
    น้องชายประสบอุบัติเหตุ เลยวุ่นๆไปช่วงนึง(ยาวๆ)
    ในระหว่างนั้น เลยถือโอกาสปฏิบัติแบบจริงๆจังๆซักทีด้วยอ่ะค่ะ
    ด้วยรู้สึก ชีวิตเป็นสิ่งไม่เที่ยง วันเวลาผ่านไปเรื่อยๆ ๆๆ..
    ตายังติดคำว่า เดี๋ยวๆ หาเวลาก่อนๆ มาโดยตลอด
    ตอนนี้ไม่รอละ เรื่องทางโลกตายเมื่อไหร่ ก็จบสิ้น ไม่เหลืออะไรให้ยึด
    หันหน้ามาสะสม สิ่งที่นำติดตัวไปด้วยได้ดีกว่า ^_^

เพลงนี้ พี่ๆร้องไว้ซะหยดย้อย ทำให้รุ้สึกเขินนิดหน่อยถ้าจะร้องมาโพส 555+
    ก็ดูซิ เสียงพี่โอ๋หวานสุดๆ เสียงพี่มี๊ดนุ่มสุดๆ
    มันลงตัวมากมายจนคิดว่า ไม่น่าจะร้องออกมาหวานกว่านี้ นุ่มกว่านี้ได้แล้ว
    แต่ไม่เป็นไรค่ะ ถ้าร้องได้ ซึ่งมันน่าจะเป็นในแบบของตา(ที่ไม่หวาน 55+) แล้วจะเอามาโพสต์ค่ะ
    ไม่ค่อยอยากร้องเพลงกับ กอล์ฟ หรอกค่ะ เพราะเวลาโพสต์ กอล์ฟไม่เคยมาช่วยตาตอบรึคุยกับเพื่อนๆเลยอ่ะ กินแรง! (นิสัยไม่ดี)

17. ษิตา

1,230
    ไม่่ลืมค่ะพี่โอ๋ แต่ยังไม่ได้ลองร้องเลยค่ะ
    ตอนนี้ก็มีไอกระหน่ำมาซะอีก เรื้อรังเอาเรื่องเลยค่ะ
    ขอให้คุณแม่พี่โอ๋แข็งแรงเร็วๆนะคะ

18. tangOAH

อ่านจากที่นู๋ตาตอบพี่มี๊ดก้อเดาได้ว่า ช่วงก่อนหน้าคงมีเรื่องวุ่นๆให้นู๋ตาจัดการแยะเชียว
    สู้ๆๆๆๆจ้า (เก่งอยู่แล้วมั่นใจว่าเอาอยู่น่ะ)
    แม่พี่ก้อดีขึ้นตามลำดับจ้า กลับมาคราวนี้คงระมัดระวังตัวมากขึ้นถนอมร่างกายมากขึ้น
    เพราะผ่าตัดทีมันเจ็บแผลนี่นา^^
    รอฟังนะจ๊ะ เพลงอ่ะ สงสัยคงชวนพี่บีร้องอีกกระมัง เคมีตรงกับนักร้องหญิงทู๊กกกกกกคนพี่ชายคนนี้ ^^
    เอาเป็นว่าหายหวัดก้อลองร้องดูนะจ๊ะ เพลงเพราะน่าร้องเก็บไว้ดีอ่ะจ้า จู้ๆๆๆค่าคุณน้อง chearr

19. ษิตา

1,230
    ครั้งนี้ยากอยู่ค่ะพี่โอ๋ หนักหนาเอาการค่ะ
    ตอนนี้ก็แค่แก้ปัญหาไปได้ระยะนึงค่ะ
    ยังมีอีกหลายๆปัญหามาให้แก้ไขเรื่อยๆ (เอาไม่อยู่ค่ะ ปล่อยไปตามชะตาชีวิตที่จะต้องเป็นไป)
    เดี๋ยวตาส่งข้อความไว้ที่เฟสพี่โอ๋ดีกว่า ว่างๆก็ค่อยเข้ามาอ่าน
    รึไม่เดี๋ยวส่งฝากไว้ที่เฟสพี่มี๊ดนะคะ ^_^

ส่วนเพลง ไม่ได้ชวนพี่บีร้องหรอกค่ะ
    มีแต่รอลุ้นเพื่อจะฟังเหมือนกันค่ะพี่โอ๋ เห็นๆมีอีกหลายเพลงของพี่บีเรียงลำดับรอโพสต์
    ร้องกับกอล์ฟนั่นแหละค่ะ แต่ไม่รู้เมื่อไหร่
    เจอฝนหลายวัน ป่วยแล้วค่ะ ไม่ใช่แค่ไออย่างเดียวอ่ะตา ตอนนี้
    เลยต้องพับไว้ก่อนนะคะ ตอบอยู่ก็กำลังปวดหัวมากเลยค่ะ แต่ไม่อยากนอนพัก
    นอนเยอะๆแล้วรู้สึกเหมือนยิ่งเบลอ ไม่แจ่มใสยังไงไม่รู้

20. tangOAH

รอฟังเพลงนะจ๊ะ รักษาสุขภาพด้วยจ้า
    สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ