ดวงขะตาของคนที่เกิดมาเพื่อสร้างบารมี !!

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 4 พฤศจิกายน 2009.

1. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ตรงกลุ่มไหนเลยเช่นเดียวกับคุณ saipote และเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งว่าบารมีเก่าไม่มี ชาตินี้สร้างเองก็ได้ ยังพอมีเวลา ยังพอมีเวลา โดนหนักเหมือนคุณ HuiMayflower ค่ะ แต่ใครหนักกว่ากันไม่รู้ โดนมาหมดทุกรูปแบบ ทั้งร่ำรวยล้นฟ้า จนหมดสิ้นประดาตัว ทั้งโดนหักหลัก ล้างแค้น แฟนทิ้ง โดนไม่มากเท่าไหร่ 2 ปี เต็มๆ แทบขาดใจ ร่ำๆ จะไปอยู่หลายรอบ (ลาโลก) แต่เอาหน่ะ ชีวิตนี้มันจะหนักหนาสักเท่าไหร่เชียว ยังบอกกับตัวเองตอนที่ช้ำๆ ว่า มีอีกไหม มีอีกไหม มาให้หมด มาให้หมด ตอนที่คุยกับพระสุปะฏิปัณโณที่เคารพมากรูปหนึ่งท่านบอกว่า จะโดนหนักนะลูก มีเท่าไหร่ให้เขาไป สมบัติภายนอกนั้น อยากได้เอาไป แต่ใจที่มั่นคงแน่วแน่ตอพระพุทธเจ้านั้น อย่าให้เขาไปได้ เพราะมันเป็นสิ่งเดียวที่เขาจะเอาไปจากลูกไม่ได้ และจำคำนี้ไว้ว่าลูกไม่ได้มีแค่ที่เคยมี แต่ลูกจะมีอีกร้อยเท่าพันทวี จำคำนี้ไว้ลูก สาธุ นั่นคือกำลังใจที่ทำให้ยืนหยัดอยู่ได้จนถึงทุกวันนี้ ตราบใดที่ยังมีลมหายใจอยู่ บารมีนี้ยังสร้างได้ด้วยสองมือกับหนึ่งใจนี่ละ ขออนุโมทนาค่ะ

2. ฉัตรดา

ฉัตรดา เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันว่าคนกลุ่มที่ 1 เกิดมาชีวิตและปัจจัยพื้นฐานค่อนข้างดีกว่าคนกลุ่มที่ 2ไหมค๊ะ สังเกตุจากคนที่รู้จักในทั้งสองกลุ่มนี้นะค่ะ

3. prerogative

prerogative Active Member

กลุ่มสองวันอังคารปีจอ สนใจธรรมะนะ แต่ไม่อยากเจออะไรหนักๆๆอะ...

4. พลอยไพริน

พลอยไพริน เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2010
    พลอยไพรินอยู่ในกลุ่มที่ 1 แต่คิดว่าทุกๆ ท่านที่เข้ามาอ่าน แสดงว่าจิตใจใฝ่ในทางธรรม บุญกุศลที่เกิดขึ้นจากการศึกษาและปฏิบัติ ส่งผลให้ทุกๆ ท่านมีความสุข ความเจริญ ตลอดกาลนานเทอญ

5. bumbimnick

bumbimnick เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2008
    จริงๆ ถ้าดูตามดวงเลข 7 ตัว 9 ฐาน จะรู้ว่ามีอีกเยอะนะคะ

ไม่ใช่มีแค่นี้

คนที่มีพระเกศคุ้มครองน่ะค่ะ (ดูในดวงเลข 7 ตัว 9 ฐาน ก็คือดวงของคนที่มีเลข 9 ในดวง)

แต่ก็ต้องดูด้วยว่าพระเกศนั้นอยู่ตรงไหน อันนี้เท่าที่รุ้มานะคะ

แต่ความรู้น้อยก็อาจจะผิดพลาดไปได้น่ะค่ะ

6. deejaimark

deejaimark เป็นที่รู้จักกันดี

ขอคั่นรายการหน่อยนะ.....

อยากชวนทำบุญถวายตู้พระไตรปิฎกชุดใหญ่และ CD เสียงอ่านพระไตรปิฎก ถวายหลวงปู่บุญญฤทธิ์...
    (10 เมษายน 2553..เวลา 11.30 น.) ด้วยกัน...

อันนี้ร่วมทำกับเพื่อนๆๆ สมาชิกเวปพลังจิตค่ะ...ตั้งใจจัดขึ้นมาเอง....บุญใหญ่ บารมีมาก ทำคนหรือสองคน ไม่ดีแน่..
    เลยอยากขอเชิญชวนทุกท่าน ที่ผ่านมาเห็นข้อความนี้ มาร่วมสร้าง และสะสมปัญญาบารมีร่วมกันค่ะ.......

ท่านสามารถเข้าไปดูรายละเอียดได้ที่ลิงค์นี้นะคะ....

บันทึกบาปและกรรมของข้าพเจ้า ห้องกฏแก่งกรรม เขียนโดย ปานโสม
    http://palungjit.org/threads/%E0%B8....89898/page-90

7. KK_SOFTKISS

KK_SOFTKISS สมาชิกใหม่

17 พฤษภาคม 2010
    วันศุกร์ ปีมะเมีย ค่ะ

กลุ่ม 2

-*-

8. คนบุญน้อย

คนบุญน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ทั้ง 2 กลุ่มเลยค่ะ วันอาทิตย์ เดือนมีนาคม ปีฉลู แต่ชีวิตรันทดมากตั้งแต่เด็กจนถึงปัจจุบันเลยค่ะ ไม่รู้ดีหรือไม่ดี

คุณรักคะสอบถามเรื่องเดือนที่เกิดค่ะ เพราะว่าเกิดเดือนมีนา จะเป็นแบบหางวัวหัวเสือค่ะ ถ้าดูดวงหมอบางคนบอกเข้าปีขาลแล้ว แต่บางคนบอกว่าฉลู แล้วที่ถูกต้องเป็นอย่างไรคะ
    รบกวนถ้าคุณรักยังไม่ได้เปิดดู ผู้รู้ท่านอื่นตอบแทนก็ได้ค่ะ

9. บัวบูชา

บัวบูชา เป็นที่รู้จักกันดี

กลุ่ม 1 ค่ะ ธันวา ปีจอ........เห็นอะไรๆมาตั้งแต่ 2 - 3 ขวบ ....คิดอะไร(ทางธรรม)ก็ไม่เหมือนชาวโลกเขา...ถูกหาว่าเพี้ยนตั้งแต่เด็ก...รวมถึงเข้าวัดปฏิบัติ (สายโพธิสัตว์ตอนอายุ 14 )

10. Bingo-up

Bingo-up เป็นที่รู้จักกันดี

เกิดศุกร์ปีมะเมีย งี้

11. พธบ

พธบ เป็นที่รู้จักกันดี

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=DJTTvTzIaJY]YouTube - Lord Ganesh[/ame]

12. saxford

saxford Active Member

24 พฤษภาคม 2010
    อ่า ผมอยากทราบว่าเราจะรู้ได้ไงว่าเราเกิดปี ฉลู หรือ ขาล

ถ้านับตามปีสากล ผมจะกลายเป็นปีขาล

ถ้านับตามปีไทย ผมจะกลายเป็นปีฉลู

ณ ที่นี้ต้องใช้แบบไหนครับ

13. talkjoss

talkjoss เป็นที่รู้จักกันดี

กลุ่ม 2 ครับ วันศุกร์ ปีมะเมีย ตรงมากครับ ผมสนใจธรรมะตั้งแต่เด็กๆ และมีเซ้นกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์

สงสัยจัง ทำไม คนเกิด ศุกร์ ปีมะเมีย เยอะจังเนาะครับ ว่าปะ ^ ^

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=9TH3zPMRHAk&feature=player_embedded"]YouTube-ธรรมะเป็นศูนย์รวมแห่งจิตใจ[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มิถุนายน 2010
  14. LMong

LMong เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ ครับผม ขอ เข้าค่าย กลุ่ม 1 กันยายน ปีมะแม ครับ สนใจในธรรมะจิงๆครับผม

15. fay10

fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    เฮ้อไม่เข้าข่ายอะไรเลยแต่ชอบธรรมมะค่ะ

16. budsayamasp

budsayamasp เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2007
    ไม่เข้าข่ายเหมือนกันค่ะ
    แต่เราก็สร้างของเราเองด้วยธรรมะนั่นแหละค่ะ(rose)

17. สุยโส

สุยโส เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเกิด 26 ธันวาคม ปีจอ ตรงกับกลุ่มที่ 1 ครับ เพราะเกิดมาเพื่อสร้างทานบารมีครับ
    ถ้าเปรียบเป็นเพลงน่าจะเป็นเพลงของเอกชัย คือ " พี่มีแต่ให้ " สาธุ

18. ปิยนาถ

ปิยนาถ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่อยู่ในพวกกับเขา แต่รู้ว่าเป็นคนพิเศษมาเกิด เพราะมีคนคอยดูแลคุ้มครองตลอดตั้งแต่ตอนเด็ก ๆ ทำไม่ดีอะไรเข้าฝันและเตือนสติเสมอว่าอย่าเผลอ และเมื่อเกิดภัยก็คอยช่วยเหลือ ประสบมาแล้วกับตัวตนเองหลากหลายครั้ง เกิดวันจันทร์ เดือนสิงหาคม ปีวอก และก็ชอบเรื่องธรรมะเป็นพิเศษ ปฎิบัติธรรมตลอดสวดมนต์ทุกเช้า-ค่ำ ไม่ค่อยจะขาดการสวดมนต์ รักษาศีลฝึกดูจิตปรับปรุงแก้ไขตนเองให้ดีขึ้นบ้างครั้งก็เผลอตัวเช่นกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มิถุนายน 2010
  19. paramitara

paramitara Active Member

13 สิงหาคม 2009
    ตรงมากค่ะ เป็นคนกลุ่ม1 สนใจธรรมะตั้งแต่เด็ก อาจจะไม่ได้ปฏิบัติวิปัสสนาแต่ชอบทำบุญ สวดมนต์แต่เด็ก ศีลห้าก็ค่อนข้างมั่นคงแต่เล็กมียกเว้นข้อสี่ เรื่องมุสาบ้าง
    แต่ข้อหนึ่งนี่เคร่งครัดมาแต่ไหนแต่ไร ที่บ้านกลุ้มใจกับความรักสัตว์จนเกินพอดีค่ะ - -"
    แถมอยู่ๆก็เบื่อการกินเนื้อสัตว์ขึ้นมาเองอีก เริ่มจากเนื้อว้วอันนี้แต่เด็ก ต่อมาก็เบื่อเนื้อสัตว์อย่างอื่นอีก

สนใจเรื่องเทพ เทวดา อิทธิฤทธิ์ปาฏิหารย์แต่เด็ก และเคยประสบกับตัวเองด้วยหลายครั้ง
    คิดว่าตัวเองมีซิกส์เซนส์พิเศษนะคะ

เพิ่งเริ่มนั่งสมาธิวิปัสสนาจริงจังเมื่อไม่นานมานี้ ก้าวหน้าได้ดีกว่าที่คิด
    เหตุการณ์หนักๆในชีวิตก็มีค่ะ ช่วงห้าปีที่ผ่านมามีหลายเรื่องทั้งแค่จุกจิกกวนใจ จนถึงหนักมาก แต่ตอนนี้เริ่มเข้าใจแล้วว่าเพราะเราเกิดมาเพื่อสร้างบารมี
    ก็จะอดทนและสู้ต่อไปค่ะ:cool:

20. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ผมกลุ่ม 1 ผ่านสนามรบชายแดน มา 5 ปี แคล้วคลาดจากกับระเบิด กระสุนปืน หลายครั้ง บางครั้งเดินผ่านกับระเบิด สายไฟต่อกับระเบิดยังโผล่ขึ้นมาให้เห็น พอย้ายที่พักแรมก็รอดจากการถูกผู้ก่อการร้ายดักซุ่มโจมตี เดินข้ามกับระเบิดที่วางดักไว้ถึง 3 ลูก เรียกว่ามากับดวง