ดวงอาทิตย์ยังมีขึ้นมีลงไฉนดวงคนจะลงแล้วไม่ขึ้น

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย terson, 1 มีนาคม 2011.

1. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

อะโหยวววว อันนี้เค้าถามเรื่องบริจาคร่างกายน่ะก๊าบบบ
    แบบว่าเลือดเคยบริจาคแล้วหลายครั้ง หลังๆ เลือดจางข้นมะทันกับความต้องการบริจาคของตัวเองค่า

ปล.อ่านอีกทีเข้าใจล่ะว่าอ่านแล้วหมายถึงบริจาคเลือดแล้วมีผลเสียกะร่างกายมั้ย หุหุ ภาษาของเรา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2011
  2. orOOor

orOOor สมาชิก

แหะ ๆ คงเพราะข้าน้อยไม่มีสมาธิในการอ่าน แฮะๆๆ

3. littlelotus

littlelotus สมาชิกใหม่

8 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ใกล้วันเกิดแล้ว ควรปฏิบัติอะไร อย่างไร รบกวนคุณ terson ช่วยแนะนำเด็กกะโปโลคนนี้ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ _/l\_

4. sweetketchup

sweetketchup เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2009
    ยิ้ม ช่ายถูกต้องเเล้ว วนกี่รอบเค้าไปตรวจใหม่ ถ้าไม่เข้มพอก็ บริจาคไม่ได้
    ส่วนของเรา อะคะ จิงๆ เเล้วเค้าว่าเลือด จางเลยให้กลับบ้าน เลย เเต่ด้วยความดันทุรัง ไปหม่ำเที่ยงเเล้ว เอานะ ขอตรวจใหม่ ก็ลุ้นว่าจะได้ห้องตรวจอื่นมั้ย ได้ห้องอื่นคนตรวจบอกว่าผ่าน เเต่ลุงท่านเเรกที่ตรวจคงหวังดีอยากให้ไป ดูเเลตัวเองก่อน อะคะ ก็ขึ้นไปเจาะเเล้วก้บอกว่าการทานข้าวไม่มีผลนะ เพราะต้องใช้เวลา2อาทิตย์กว่าจะเข้มขึ้น เเปลว่าจิงๆ ผ่านเเต่เเรกเเต่ไม่ให้บริจาค

ส่วนการบริจาคร่างกาย ก็บริจาคนะคะ เพราะว่าเค้าเอาไปตอนเราไม่อยู่เเล้ว น่าจะไม่มีผลเสียอาไรเท่าไหร่นะ ส่วนถ้าตอนเราจากไปเเล้วเเล้วทางญาติไม่ยินยอมภายหลัง ทางรพก็ไม่สามารถนำไปใช้ได้อะคะ

ส่วนคำอธิฐานเเมว ขอลอกนะคะ เเต่เดิมนัยยะก็คล้ายๆๆ เเต่ไม่ได้เจาะจงยิ้ม
    สาธุ เด้อคะ

5. terson

terson เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2009
    ได้ทั้งนั้นละนะไม่มีผลเสียอะไรมีแต่จะเกิดบุญเกิดกุศลร่างกายเป็นของใช้เมื่อเราต้องทิ้งมันไปก็ไม่ได้มีประโยชน์อยู่แล้วสู้เราเอาไปทำประโยชน์ดีกว่าชีวิตที่ขาดเราเป็นผู้เติมนี่คือมหากุศลเลยนะ
    พระพุทธองค์ตอนบำเพ็ญเป็นพระโพธิสัตว์ นี่ท่านบริจาคมากกว่าเราและบริจาคตอนที่มีชีวิตเป็นๆอีกด้วยหลายครั้งหลายหนท่านบริจาคดวงตามากว่าดวงดาวในท้องฟ้าเสียอีก กว่าจะได้เป็นพระพุทธเจ้า ไอ้เรานี่เกิดมาทั้งที่เอาดีให้ได้ ของกลางทิ้งไปก็เสียประโยชน์เปล่า ตายไปเอาให้ใครเขาก็ไม่เอาไว้หรอกนะ ให้แฟนเก็บไว้ดูซิที่ว่า รักๆกันนะจะเก็บไว้เกิน 3 วันหรือเปล่านี้ก็พอแรงแล้ว มีแต่เขาจะรีบเอาไปทิ้งไปเผาเท่านั้น กลายเป็นที่รังเกียจไปเสียนี่ แถมตอนยกออกจากบ้านยังให้พระสาดน้ำมนต์ล้างบ้าน ทิ้งถวนยังกับเราเป็นตัวเสนียจอีก นี่คือความจริง...
    พุดมากไปแล้วพอแค่นี้นะ :boo:

6. we_zaa_7

we_zaa_7 สมาชิกใหม่

รบกวนหน่อยนะค่ะ พอดีหนูเพิ่งเรียนจบเมื่อกลางเดือนมีนาคมค่ะ แล้วก็ได้ไปสัมภาษณ์งานมาเมื่อวันที่ 7 เมษายน หนูอยากทราบว่าจะได้งานนี้มั้ยค่ะ

7. terson

ดีๆใกล้วันเกิดก็ไปหาที่ๆเราเกิดนะ ไปทำกับข้าวซักผ้า กวาดบ้าน ถูบ้าน ทำบุญกับผู้ที่ให้เราเกิดทั้งวันเลยยิ่งดีมากๆพอใกล้กลับก้เอาขันห้าไปกราบขอขมาลาโทษขอพรจากท่านนี่ดีมาก
    (คงนึกออกนะว่าใคร)
    คุณเป็นคนที่มีพื้นฐานบุญมาแล้วทั้งด้านปฏิบัติก็พอได้พอดี แต่จะให้ดีกว่านี่ต้องเพิ่มพลังบุญด้วยการถือศีล 8 ในวันพระ และ การรักษาสัจจะกับคนรอบข้างหากทำอะไรไม่ได้ก็อย่าไปรับปากรับคำเขาจะเสียใจ..

8. terson

ดีนี้นะเกณได้สูงกำลังเลือกว่า จะเอาคนมีประสบการณ์หรือจบใหม่ไฟแรง แต่จะมีผู้หญิงช่วยให้เราได้นะ เป็นกำลังใจให้ได้นะ :cool:

9. terson

ดีนะที่ไม่ใช่สมัครงานไม่งั้นตกแน่ๆ :'(

10. we_zaa_7

we_zaa_7 สมาชิกใหม่

ขอบคุณนะค่ะ ดีจัยจัง แอบยิ้ม อิอิ ขอให้เค้าเลือกคนที่จบใหม่ไฟแรงด้วยเถอะ สาธุ

11. orOOor

อยากถามเรื่องงาน แต่ไม่รู้จะถามยังไง มีคนจะมาชวนผมเข้าราชการ เขาจะช่วยผมได้ไหม และ ผมเข้าไปจะดี หรือมีปัญหาอะไรไหม ครับ แล้วถ้าได้ จะมีโอกาสเข้าไปใน 2-3 เดือนนี้ไหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2011
  12. boonlon

boonlon Active Member

28 กันยายน 2010
    หนูจะแก้ปัญหาเรื่องเงินจำนวนนี้ได้หรือเปล่าคะ
    จะมี่ทางออกที่ดีโดยไม่ต้องทะเลาะกับน้องมั๊ยคะ
    จะได้รับความช่วยเหลือจากเพื่อนหรือคนใกล้ชิดหรือจะหาเงินจำนวนนี้
    ได้จากทางไหนบ้างมั๊ยคะ..ช่วยแนะนำอีกครั้งนะคะ
    เครียดเรื่องนี้มากเลยคะ...รบกวนคุณtersonอีกครั้งนะคะ

13. littlelotus

littlelotus สมาชิกใหม่

8 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบคุณมากเลยค่ะ
    - ถ้าได้กลับบ้านเดือนกรกำาคมนี้ หนูจะไปก้มกราบขอขมาและขอพรจากพ่อและแม่ค่ะ กลับไปคราวนี้ตั้งใจว่าจะทำหลายอย่างเลยค่ะ ^__^
    - เรื่องศีล 8 หนูไม่แน่ใจว่าจะทำได้ไหม เพราะเวลาที่เรียนหนังสือ หนูหิวตอนดึกๆๆ พอสมองเดิน ท้องก็ว่างเร็วยิ่งนัก แต่หนูพยายามรักษาศีลห้าทุกวันนะค่ะ สวดมนต์ นั่งสมาธิและกรวดนำ้
    - เรื่องการรักษาสัจจะ หนูจะพยายามไม่รับปากรับคำค่ะ แต่บางครั้งด้วยความพลั้งเผลอและด้วยนิสัย ไม่ค่อยปฏิเสธ ><

14. fon8888

fon8888 สมาชิกใหม่

18 พฤษภาคม 2010
    เกิดพุธที่11 กรกฎาคม 2522 ปีมะแมกลางคืน เพศหญิง ประมาณตี1
    ช่วยตรวจกรรมให้หน่อยค่ะการงาน เงิน ครอบครัว บริวาร จะมีบุตรไหมค่ะ
    ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
    ขออนุโมธนาด้วยค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

15. terson

ไปได้นะข้ารการดีทำได้ดีด้วยมีเกณงานเข้ามาให้เลือกอันนี้แล้วแต่จะเลือกนะอีกไม่นานหรอก

16. terson

ใจเย็นๆนะหมุนไปหมุนมา ปัญหานี้ต้องบอกกับน้องตรงๆยอมรับผิดยอมแล้วเย็น มีคนยืนมือมาช่วยอยู่นะผู้ชายแต่จะไม่ได้เต็มทีเท่านั้นเองก็ค่อยๆเคลีบไปนะ

17. orOOor

สาธุ ขณาดมีงานให้เลือกเลยหรอ

ท่านนั่งสมาธิแล้วเหมือนมีแสงสว่างมาจากกลางหน้าผาก เกิดจากจิตเราคิดไปเองใช่ไหมครับ

18. terson

ปีนี้ดีนี้ ไม่มีอะไรต้องห่วงหรอกนะสบายๆ บุตรมีนะผู้ชายมาก่อนให้ถือศีล 8 วันพระกรวดน้ำลงดินแล้วอฐิฐานให้ลูกที่มีบุญมาเกิดกับเรา

19. terson

มีทั้งคิดเองและก็เกิดจากนิมิตรจิตดูความนิ่งของจิตความชัดเจนหากคิดก็จะเป็นภาพไม่นิ่งอันนี้นะคิดเอง

20. blue pooh

blue pooh เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    อนุโมทนาค่ะ พรุ่งนี้จะไปหาปล่อยนก ปล่อยปลาตามที่อาจารย์แนะนำ
    แต่ปลาตั้ง 31 ตัว อืมสามารถทยอยปล่อยได้หรือไม่ค่ะ เพราะว่าถ้าหาตามวัดแม่ค้าคิดตัวละ 10 บาท 31 ตัวก็มากอยู่ค่ะ

หนูวีกรรมอะไรติดตัวมา ต้องรีบแก้ไขหรือปล่าวคะ มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมได้เลยนะเจ้าคะ

อนุโมทนาค่ะ