ดวงอาทิตย์ยังมีขึ้นมีลงไฉนดวงคนจะลงแล้วไม่ขึ้น

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย terson, 1 มีนาคม 2011.

1. terson

terson เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2009
    ให้มองในปัจจุบันมากๆนะ ส่วนมากคนเราจะไปทุกข์กับอดีตทุกข์กับอนาคต ซึ่งเป็นส่นที่ยังมาไม่ถึง จงทำวันนี้ให้ดีที่สุดแล้วทุกอย่างก็จะดีตาม

2. ณัฐมณ

ณัฐมณ สมาชิก

อนุโมทนา.. สาธุ สาธุ ค่ะ

3. boonlon

boonlon Active Member

28 กันยายน 2010
    อนุโมทนาสาธุค่ะ...ขอบพระคุณนะคะท่าน ที่ช่วยชี้แนวทาง จะได้ลองไปเริ่มๆหาลู่ทางดูตามที่ท่านแนะนำมานะคะ...(^_^)
    อ้อ..เรื่องการเงินก้เคลียร์กับน้องพอได้แล้วนะคะ..ทำตามทำนองที่ท่านแนะนำมาเลยค่ะ...คือยอมรับผิดและใจเย็นๆกับน้องแต่ก็จะพยายามหาทยอยมาคืนให้อยู่ค่ะ...คงพยายามแก้ปัญหาไปทีละเรื่องอ่ะค่ะ(เพราะปัญหาหลายเรื่องเกินค่ะ)
    ขอบพระคุณท่านอีกครั้งนะคะ...(^_^)

4. love_song_music

love_song_music เป็นที่รู้จักกันดี

นมัสการท่านพระครู ผมได้สวดมนต์และนั่งสมาธิ ทุกวัน พร้อมทั้งอุทิศส่วนกุศล
    ให้ทั้งบ้านและดวงวิญญาญทั้งหลาย อย่างนี้เขาไม่ได้เลยหรือครับ และเขาไม่ไป
    เปลี่ยนภพภูมิ ไม่ไปเกิด จะมาทนทุกข์ทำไม เขามายืนบังทำไม ต้องการอะไร

ถ้าอย่างนี้ ผมคงต้องขายตึกนี้ซะละมั่ง ยิ่งอยู่ยิ่งเงินหมด
    เขาไม่ไป ผมคงต้องไปแทนละครับ
    good bye.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2011
  5. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    คุณLove ใจเย็นๆๆๆทุกอย่างแก้ไขได้ บางเรื่องอาจเป็นเส้นผม
    บังภูเขา อย่างเรื่องวิญญานนี่ก็เคยมีผู้รู้บอกมาอย่างของเรานี่
    หน้าร้านมีวิญญานมากบังหน้าร้าน ลูกค้าส่วนใหญ่จะขับเลยร้านเราบ่อยๆๆ
    และบอกว่าไม่เห็นร้านเรา ก็เลยมีทั้งคนและพระเคยบอกว่า ให้เรา
    เอาอาหารคาวหวานใส่กระทงและน้ำไปวางไว้หน้าบ้าน เรียกเขาให้มารับ
    เครื่องเซ่นไป แล้วช่วยเปิดทางให้เราขายของดีๆๆแล้วเราจะทำบุญกรวดน้ำไปให้
    เพราะวิญญานเหล่านี้บางครั้งก็หิวต้องการอาหาร ก็ได้ผลนะ ทำทุกอาทิตย์หรือ
    เดือนละครั้งก็ได้ แต่ยังไงรอท่านTerson มาชี้แนะจะดีกว่านะ เราก็แค่เล่า
    ประสพกราณ์ของตัวเองที่เราเคยใช้และได้ผลมาน่ะ

6. นิพ_พาน

ท่านคะรบกวนถามปัญหาข้ามปีนะเจ้าคะ
    ที่เคยถามท่านปัญหาเมื่อปีมะโว้นั้นแล้ว
    ท่านกรุณาแนะนำชี้แนะบอกว่า วิญญานของ
    ท่านแม่ทรงมีทุกข์เพราะพี่น้องไม่สามัคคี แล้วท่าน
    แนะนำให้พี่น้องร่วมกันสร้างพระประทานให้ท่านอ่ะค่ะ
    แต่ครั้งก่อนไปร่วมสร้างกับคนอื่น ไม่ทราบว่าท่านแม่
    ตอนนี้ยังทุกข์อยู่อีกไหมคะ และท่านยังต้องการให้ทำอะไร
    ให้ท่านหรือเปล่าคะ ที่ถามเพราะเมื่อคืนฝันถึงท่านค่ะ
    ท่านมาพูดใส่หน้าว่าท่านเสียใจ แต่ไม่ทราบว่าเสียใจเรื่อง
    อะไร หรือจะเสียใจที่ตอนนี้กำลังมีปัญหากับลูกรักของท่าน
    (พี่ชายน่ะค่ะ)... หรือท่านจะเสียใจที่เรากำลังจะเสียดินแดนอิ อิ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2011
  7. terson

ไม่ต้องไปไหนละนะก็อยู่ปกติของเราไป เขามาเขาก็ไปได้ สวนที่เขาทักเรามาเป็นเรื่องเป็นราวนั้นข้าพเจ้าไม่รู้ แต่ส่วนที่เห็นนะมันพวกสัมภเวสีผ่านมาผ่านไปเป็นวิญญาณที่ตายเพราะอุบัติเหตุไม่ได้เข้าไปในบ้านหรืออะไรหรอกเขาผ่านมาผ่านไปนี้ถึงบอกให้เอาน้ำมนต์ไปพร้อมเพื่อไม่ให้เขาผ่านทางนี้ส่วนอุทิศบุญนั้นก็เป็นเรื่องที่เราทำปกติ คนผ่านหน้าร้านเราเป็นสิบเป็นพันได้ แล้วทำไม่วิญญาณเร่ร่อนจำพวกนี้เขาก็ผ่านได้ ไม่ได้ร้ายแรงอะไรขนาดนั้นหรอก
    นะหากจะทำประชดย้ายบ้านหนีก็แย่กว่าเดิมเป็นแน่เพราะยิ่งไม่มีเงินอยู่แล้วยิ่งจะแย่ไปกันใหญ่
    ใจเย็นๆคำแนะนำเท่านั้นไม่ได้บอกว่าต้องเชื่อ ตอบตามสิ่งที่เห็นท่านไม่ทำก็ไม่เป็นไรหรอก แต่ก็เป็นกำลังใจให้ผ่านพ้นและค้าขายร่ำรวยนะ..สาธุ

8. terson

ก็อย่างที่เคยบอกว่าเราจะรวมญาติพี่น้องให้สามัคคีกันได้ไหมท่านก็ห่วงจุดนี้เป็นหลักเราทำดีที่สุดปัญหาที่เกิดความไม่เข้าใจกันนี่ก็ทำให้ท่านยังไม่คลายกังวล หากเป็นไปได้ก็อภัยกันและกันสิ่งสำคัญคือ มิตรภาพจากคนรอบข้างอะไรที่เราเข้าใจเขาก็อาจไม่เข้าใจอะไรที่เขาเข้าใจเราอาจไม่เขาใจนี้แหละประเด็นที่ต้องแก้ไขเพื่อให้เข้าใจตรงกัน
    ส่วนเสียดินแดนตรงนี้ก็มีส่วนอยู่แต่ไม่ได้ติดใจแล้วแต่เรา

9. terson

หมดสิ้นเดือนนี้คงปิดกระทู้ หมดวาระรอบนี้แล้วมีอะไรก็ถามเข้ามานะ
    ส่วนจะตอบได้ตรงอะไรใจใครนั้นก็แล้วแต่ ให้พิจารณาเอาไม่ถือว่าถูกผิดใดๆทั้งนั้น
    ตามแต่เห็นสมควร
    สาธุ

10. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านคำตอบของท่านที่ให้กับทุกๆคนแล้วรู้สึกสบายใจจังค่ะ ทั้งที่วันนี้ทั้งวันมีแต่เรื่องวุ่นๆ แถมมีปัญหาตามมาให้ต้องแก้อีกมาก แต่คำเดียวคือปล่อยวางเนี่ยใช่เลย ลืมคำเนี้ยเสียสนิทใจ กราบอนุโมทนาสาธุนะคะ

11. diya

ท่านค่ะ ดาไปเป็นผู้พิพากษาจะเหมาะมั้ยคะ ระหว่างทนายความกับผู้พิพากษาอันไหนจะเจริญก้าวหน้ามั่นคงได้ดีมากกว่ากัน (ขอไม่วัดจากค่านิยมสังคมนะคะ) แล้วถ้าจะทำธุรกิจเนี่ยทำได้บ้างมั้ยคะ เหมือนตัวเองมะได้มาทางสายธุรกิจเลยน่ะค่ะ

ขออีกข้อนะคะท่านให้ถามรอบนี้สิ้นเดือนท่านก็จะปิดทู้แล้ว ต้องช่วยตัวเองกันต่อไป ถามเรื่องเนื้อคู่ค่ะท่านอีกนานมั้ยคะกว่าจะได้เจอ ปีนี้มีโอกาสหวังมั้ย รบกวนท่านด้วยนะเจ้าคะ

กราบอนุโมทนาสาธุค่า

12. diya

ท่าน terson คะ แล้วที่ว่าหมดวาระเนี่ย วาระนี้คือเวลา แต่สงสัยว่าท่านใช้อะไรเป็นเกณฑ์วัดวาระหรือคะ
    กราบขออภัยที่ละลาบละล้วงถามนะคะ

13. Noradee

Noradee Active Member

18 สิงหาคม 2010
    ขอบพระคุณเจ้าค่ะ...(^_^)<!-- google_ad_section_end -->

14. terson

เป็นผู้พิพากษาเหมาะดีแล้วเพราะเราเป็นผู้รับฟังที่ดี ไม่เอาความเห็นตัวเองเป็นใหญ่ แต่ขาดอยู่นิดคือมองโลกในแง่เดี่ยว คือในแง่ดีจนตัวเองต้องมากทุกวุ่นวาย แต่ก็ดีที่ได้ธรรมะคือ
    ปล่อยวาง
    วาระเอาที่ใจเรานะวัดมีมาตรฐานที่ใจเราเองหมดวาระคือใจพอ ตรงนี้เข้าใจใหมละเคยพอกับอะไรแล้วหยุดได้ไหมละ...
    ส่วนมากมีแต่หยุดไม่ได้กันนะ

15. tonmaiae

tonmaiae สมาชิก

ท่าน Terson จะปิดกระทู้แล้ว หากมีเรื่องไม่สบายใจ หรือมีคำถามเกี่ยวกับธรรมมะ ก็สอบถามได้อยู่ใช่ไหมคะ ไม่อยากให้ท่านปิดกระทู้เลยนะค่ะ เพราะเข้ามาอ่านทุกวันเลยค่ะ

16. terson

ถ้าตอบไปแล้วจะเสียใจก็เลยไม่อยากตอบ
    แต่ถ้าถามย้ำขนาดนี้ก็ตอบว่าแค่ผ่านมาให้เสียใจปีนี้ยังไม่มีจริงจังหรอกนะ

17. terson

ใครมีปัญหาธรรมะก็ไปถามตอบได้
    ในกลุ่มดอกบัวขาวหากสนใจก็เข้าไปสมัครกลุ่มดอกบัวขาวได้
    ในเวปนี้ละนะ
    :cool:

18. สุปราณะ

สุปราณะ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ขอบคุณค่ะ

19. นิพ_พาน

น้อมรับคำสอนจะนำไปปฏิบัติเจ้าค่ะ
    จะวางอุเบกขาเจ้าค่ะ และจะพยายาม
    ระลึกถึงคำสอนของท่านเสมอเจ้าค่ะ
    ใครรักใครชังช่างเขา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
    กราบโมทนาสาธุ ในการมาสร้างบารมีของท่านในครั้งนี้
    นับว่าเป็นบุญอย่างยิ่งที่ได้พบท่าน เจ้าค่ะ.....

20. นิพ_พาน

จะเศร้าไปใยน้องเรา
    เปลี่ยนความคิดใหม่ซิ
    ชายไม่ยุ่ง มุ่งฉิ่งฉับทัวร์
    ไม่ปวดหัวจายนะ 555555
    ขำๆๆๆนะเห็นเศร้าอ่ะ ....