ดอกกระเจียวลืมทุ่ง--ปอยฝ้าย มาลัยพร--โดย VeggieGuy

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย VeggieGuy, 9 กันยายน 2011.

1. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    คึกคักกันหน่อย...ไปเที่ยวทุ่งดอกกระเจียวกันคร้บ

เพลง: ดอกกระเจียวลืมทุ่ง
    ศิลปิน: ปอยฝ้าย มาลัยพร
    คำร้อง-ทำนอง: สลา คุณวุฒิ
    ค่ายเพลง: ท้อปไลน์ ไดมอนด์​

ละฝนตกฮ้อย เดือนสามค้อย ฝนตกลิ้นเป็นฝอย อยู่ย้อยๆ ค้อยเดือนสี่
    ดอกกระเจียวเริ่มจูมจี พ้นปีนี้คือเบิ่งฟ้ายามเดือนห้าตั้งท่าบาน
    ละคึดเห็นเด๋ คึดเห็นสาวผู้นั้น ที่เคยฮักดอกจริงเจียว
    เคยเดินฮ่วมข้างเทียว ป่ากระเจียว แต่คราวนั่น​

ฝนตก รงมาปรอยๆ เดือนสามคล้อย ย้อยฮำดอกม่วง
    คึดฮอด ผู้สาวเคยควง ไปอยู่เมืองหลวงตั้งแต่ปลายปีก่อน​

เคยเก็บดอกกระเจียวด้วยกัน ฝนโปรยปีนั้นอยู่ที่หัวนาดอน
    ดอกกระเจียวเขียวแดงออนซอน เอาดอกอ่อนๆ มาลวกกินกับป่น เอาดอกอ่อนๆ มาลวกกินกับป่น​

..หนีไปหม่น เป็นแมงจินูนอยู่ไสแหล่วน้ออุ่น หนีไปหมุ่น เป็นแมงจินูนอยู่ไสหล้าน้ออุ่น
    หรือแม่คุณมีบุญส่งฮู้มีสู่ผัวรวย ยามบุญซ้วยบ่ยอมอ่วยมาหา ลืมหัวนา บ้อที่เฮาเคยเที่ยว
    ดอกกระเจียวมันเหลียวหาเจ้า สีแดงสีขาว คือขอให้เจ้ามาเกี่ยว
    ยามฝนเทียวกระเจียวส่งยิ้มคือคอยเจ้าอยู่นา​

ลาถิ่นดินแดนข้าวเหนียว แม่ดอกกระเจียวบ่เหลียวคืนบ้านเฮา
    ลืมแล้วบ่ หัวนาป่าเคยพักเซา ดอกกระเจียวสีขาวเจ้าเคยฝากอ้ายยามแลง​

..ไปทาแป้งตกแต่งทรงผมเลยบ่ก้มมาส่อง ไปทาแป้งตกแต่งทรงผมเลยบ่ก้มมาส่อง
    เข้าทำนองได้ลองใหม่แล้วลืมสู้เก่าหลัง
    เอาใจตัังคึดต่อรอหาย ยามเดินกายไฮ่นาไม่เคยเว้า
    ซอมหาเจ้า บ่เหลือเงาจักหน่อย เห็นกะปอมก่าน้อย ตอดเงาเย้ยอยู่เลาะทาง​

.เด่นดัง แล้วลืมทางที่เคยเทียว โอ้แม่ดอกกระเจียว ลืมท้องนาเราแล้วหรือไร
    ฝนตกยืนย้อย อ้ายคอยน้ำตารินไหล อยากฮู้เจ้าอยู่จังได๋ จดหมายบ่มาหา แหน่.​

ไปแวอยู่ไสน้อน้อง ไปแวอยู่ไสน้อน้อง อ้ายมาค้อง ท่าน้องคือเก่า
    บ่าดอกกระเจียวบ่อนอ้ายเทียวลัดเจ้า ซึมเศร้าอยู่ผู้เดียว
    เด็ดดอกกระเจียว เหลียวหาคนเป็นคู่ ป่านนี้โฉมตรูอยู่ไสน้อง​

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1662704/[/MUSIC]​

ไฟล์ที่แนบมา:

• DOCKRAJIAW.mp3
      ขนาดไฟล์:
      3.9 MB
      เปิดดู:
      1,501
  2. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    หูยยย นักร้องกะลังเห่อ อัพเพลงถี่ยิ๊บ!
    เหนื่อยแม่ยกดิงี้ (หอบแล้วนะ)
    แง่ะเจอเพลงแนวนี้ ไม่ตัดริบบิ้นขอเปิดฟร์อก่อนละ อิอิอิ
    [​IMG][​IMG][​IMG]
    โหยยย ฟังแล้วคิดถึงใครบางคนที่ร้องโบว์รักสีดำ...

3. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    โอ๊ววว โหววว...
    ไม่ธรรมดาๆ ลูกคอ เด้งดึ๋งๆ เลยอ่ะ
    ฟังเพลินเลยอ่ะ สวดโยดดดด (สุดยอด)

หนู กลัว ตัวที่เต้นด้านบนอ่ะ
    ดูเผิน ๆ เหมือนสฟิงซ์ลุกออกมาเต้นไงไม่รู้ ก๊าก ๆ
    (ไม่ได้เจตนาลบหลู่นะคะ แต่มองเผินๆคล้ายๆ)<!-- google_ad_section_end -->

4. chaanont

chaanont เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2011
    ไปออกอัลบั้มขายได้แล้วน้อง VeggieGuy ปอยฝ้ายก็ปอยฝ้ายเถอะ กินน้องไม่ลงหรอก

5. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    สุดยอด ความสามารถแพรวพราวจริงๆ

6. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    นี่ขนาดว่าเหนื่อยแม่ยกนะ พอมอบหน้าที่ให้
    ตัดไม่หยุดเลย เดี๋ยวให้กลับเยอรมันก่อนจะ
    เอาคืนและ อิอิ
    โห....เอาทุกแนวเลยนะ ไพเราะมากจ้า
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2011
  7. VeggieGuy

ถึงหางเครื่องจะดูน่ากลัว แต่จังหวะเต้นก็เข้ากับเพลงดีแท้
    ขอบคุณครับ

8. VeggieGuy

ขนาดปอยฝ้ายยังกินผมไม่ลง แล้วจะได้หรือครับพี่ชานนท์
    (แค่เล่นคำน่ะครับ) ขอบคุณมากครับ
    เอาไว้มีที่แล้วจะออกอัลบั้มครับ (เผื่อได้ถม อิอิ)

9. VeggieGuy

ขอบคุณครับคุณเอ๋
    ชมกันไปชมกันมา กำลังใจไม่หล่นหายครับ 555

10. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

มาทีหลังคนอื่นเลยครับ คงไม่ว่ากันนะครับคุณ VeggieGuy ^^/
    เพลงนี้ยังไม่เคยฟังมาก่อนครับ ชอบสำเนียงการร้องมากเลยครับ
    เมื่อไหร่ผมจะร้องได้อย่างนี้สักทีน้อ... :'(

ทำนอง สำเนียง เนื้อเพลง เหมาะกับเสียงคนร้องมากเลยครับ ^^/

11. VeggieGuy

มาเมื่อไหร่ก็ไม่ว่ากันเพราะมั่นใจว่ายังไงก็มาครับ 555
    คุณสันก็มีแนวทางการร้องเป็นเอกลักษณ์อยู่แล้วครับ
    คงไม่จำเป็นต้องเหมือนใครหรอกครับ

ผมไม่ถนัดเพลงแนวหมอลำจิงจิ๊งงงงงงงงง ^__^

12. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    โห...ดูเทคนิค

ชอบมากครับคุณเวกกี้ ^^ ( จำก่อน อิอิ )

13. VeggieGuy

ขอบคุณครับคุณแมว
    จะรอฟังคุณแมวร้องหมอลำครับ

14. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    ^^ ร้องได้นะครับ แต่คงเป็นพยาบาลรำ

คือชอบพยาบาลเป็นทุนเดิมครับ แฮ่ม

15. VeggieGuy

รักหมอรอน้านนนนนนาน
    รักพยาบาลรอนานโคตร 555

16. raygan

raygan สมาชิกใหม่

พี่ขอตลกอกหักบ้างครับ55 เสียงดีครับ

17. VeggieGuy

จะลองจัดให้นะครับ ยังไงเข้ามาติดตามเรื่อยๆ นะครับ