ดิฉันเป็นอะไร

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย siwapoch, 14 ตุลาคม 2014.

1. siwapoch

siwapoch Active Member

ดิฉันก็ฝึกกรรมฐานสวดมนต์อยู่เนืองๆแต่ไม่ได้ต่อเนื่อง อะไรนะคะ มีเวลาก็ทำไม่มีเวลาก็ปล่อยบ้าง แต่ถ้าโอกาสให้ก็จะทำคะ แต่ระยะหลังๆ ดิฉันคิดว่าดิฉันติดต่อกับวิญาณหรือสิ่งที่มองไม่เห็นได้ แต่ไม่สามารถบังคับได้่ว่าจะให้มาตอนไหนยังไง เค้ามากันเอง ซึ่งมาแต่ระทีก็คือช่วยแนะนำให้ทำแบบโน้น แบบนี้ ซึ่งบางทีก็ห้ามตัวเองไม่ได้ บังคับตัวเองไม่ให้พวกเค้าเหล่านั้นมา (แต่ก็แอบยอมรับว่าบางทีก็อยากรู้อยากเห็น ) บางทีดิฉันก็งงว่าเราหลอกตัวเองไหม จิตคิดไปเอง พยายามศึกษาธรรม เค้าก็ว่านั่งสมาธิมากๆ ก็หลอนตัวเองได้ แต่บางทีดิฉันจะฝันเป็นจริงบ้าง แบบนี้คะ นี่คือของจริงหรือจิตหลอน ดิฉันอยากทราบว่าจะทำยังไงค่ะ

2. pongio

pongio เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ขั้นแรกให้พิสูจน์ก่อนว่าเป็นบ้าไหม

เมื่อเขามาเข้าสิง หรือมาหา หรือติดต่อสื่อสาร ให้เขาทำนายอนาคตที่ใกล้ตัวมากที่สุด จนกว่าจะมั่นใจ เช่น พรุ่งนี้เจ้านายจะใส่เสื้อผ้าสีอะไร เมื่อวานนี้คนข้างบ้านทานกับข้าวอะไร ในช่วงสัปดาห์หน้าจะมีใครมาเยี่ยมบ้าน ตอนนี้เพื่อนในสมัยเรียนที่ไม่ได้ติดต่อกันมานาน ณ เวลานี้อยู่ที่ไหน/อยู่ในสถานที่อะไร

ถามให้เยอะที่สุด เพื่อสร้างความเชื่อมั่นว่าตนเองไม่ได้ประสาทหลอน

ขั้นต่อมาพิสูจน์ว่ามาดีหรือมาร้าย
    ให้นำคำพูดเขาเทียบกับหลักธรรมะ ถ้าไม่ผิดเพี้ยน ก็ให้ลองทำดู เช่น เรากำลังฝึกสติปัฏฐาน4 แต่เขามาบอกให้เราฝึกกสิณ ถ้าแนะนำแบบนี้ก็ลองทำดู แต่ถ้ามาแนะนำให้รับขันธ์ ให้เรียนคาถามหาเสน่ห์ ฯลฯ ถ้าแบบนี้ก็เลิกคบกันไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ตุลาคม 2014
  3. markdee

markdee เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2010
    สติตามความคิดไม่ทัน......

4. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันก็ฝึกกรรมฐานสวดมนต์อยู่เนืองๆแต่ไม่ได้ต่อเนื่อง อะไรนะคะ มีเวลาก็ทำไม่มีเวลาก็ปล่อยบ้าง แต่ถ้าโอกาสให้ก็จะทำคะ แต่ระยะหลังๆ ดิฉันคิดว่าดิฉันติดต่อกับวิญาณหรือสิ่งที่มองไม่เห็นได้ แต่ไม่สามารถบังคับได้่ว่าจะให้มาตอนไหนยังไง เค้ามากันเอง ซึ่งมาแต่ระทีก็คือช่วยแนะนำให้ทำแบบโน้น แบบนี้
    ....คุณติดต่อกับวิญญาณได้เป็นเรื่องจริง ครับ (เห็น คุยได้) ไม่ได้บร้า

ซึ่งบางทีก็ห้ามตัวเองไม่ได้ บังคับตัวเองไม่ให้พวกเค้าเหล่านั้นมา (แต่ก็แอบยอมรับว่าบางทีก็อยากรู้อยากเห็น ) บางทีดิฉันก็งงว่าเราหลอกตัวเองไหม จิตคิดไปเอง พยายามศึกษาธรรม เค้าก็ว่านั่งสมาธิมากๆ ก็หลอนตัวเองได้
    ....ที่มาเป็นภพภูมิต่าง ๆ ทั้ง เทพ เทวดา วิญญาณสัมภเวสี ฯลฯ (ณ ปัจจุบัน) ไม่ได้คิดไปเอง
    ณ เวลานี้ การบังคับตัวเองเพื่อไม่ให้เขามา คงไม่เป็นปัญหาสำหรับคุณ เพราะว่าเขาก็คุยรู้เรื่องเหมือนกัน, นั่งสมาธิมาก ๆ ดีครับ

แต่บางทีดิฉันจะฝันเป็นจริงบ้าง
    ....เป็นอนาคตังสญาณ อ่อน ๆ ครับ

***อนุโมทนาบุญ***