ดินแดนข้างในหรือโลกแห่งจิต

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย ธวัชชัยย์, 2 กรกฎาคม 2011.

แท็ก: แก้ไข
  1. ธวัชชัยย์

ธวัชชัยย์ สมาชิกใหม่

ขอถามเรื่องกำหนดจิตแบบใดลักษณะอารมณ์ใด ถึงจะโผล่ที่เทวสภาทุกวันพระได้อารมณ์จิตสุดท้ายมีผลต่อจิตที่กำลังหลุดออกจากกายเนื้อหรือเปล่าครับ ผมไม่ส่งสัยเรื่อง นรก สวรรค์เลย แต่สนใจเรื่องนี้มาก มโนมยิทธิผมก็พอรู้จักบ้างแต่มโนมยิทธิจิตยังไม่หลุดออกจากกายเนื้อ การพูดคุยก็อาศัยอารมณ์คิดแรกของจิตหรือเสียงพากย์นั้นเอง ขอถามแบบที่จิตหลุดออกจากกายเนื้อ แบบฝันแต่สติตื่นเต็มแบบนี้ภาพชัดเสียงแจ๋ว อีกอยากถามเรื่องการปฏิบัติด้วยครับ ตอนนี้ปฏิบัติถึงเรื่องกำลังครับ สงสัยว่ากำลังตัวที่หมุนแนวตั้งตรงอกนี่มันเป็นฌาน๔หรืออรูปฌานครับ แล้วกำลังที่สูงกว่ากำลังที่หมุนตั้งขึ้นไปมันเป็นกำลังอะไรครับผมไม่ค่อยรู้ชื่อเพราะปฏิบัติตามอารมณ์จิตของตนแบบว่าเล่นถามและตอบกับอารมณ์จิตแรกเรื่อยมาใครจะว่าบ้าก็ชังผมไม่สนใจผมรู้ว่าผมเห็นอะไร รู้ว่าดินแดนเหล่านั้นมีอยู่จริงสรุปคำถามนะครับ ๑ กำหนดจิตแบบไหนจึงจะไปเทวสภาได้ครับไปแบบฝัน ๒ กำลังที่หมุนตั้งตรงอกเป็นฌาน๔หรือว่าอรูปฌานครับ ๓ ขอถามเรื่องการถอดจิตให้หลุดจากกายเนื้อครับควรเน้นกำลังของกำลังที่อยู่ตรงอก { กำลังตัวเคลื่อน } หรือว่ากำลังที่อยู่ตรงหัวตัวเพ่ง { กำลังตัวนิ่ง }มีเทคนิคที่ช่วยให้หลุดได้ง่าย ๆ หรือเปล่าครับ

2. ธวัชชัยย์

ธวัชชัยย์ สมาชิกใหม่

ผมเชื่อว่าจิตนั้นมีอำนาจเท่าเทียมกันขึ้นอยู่ที่ว่าใครจะดึงเอากำลังหรืออำนาจนั้นออกมาใช้ได้เท่านั้นจะเห็นได้ว่าพระอรหันต์ ท่านเข้าสู้สภาพจิตที่บริสุทธิ์อันเป็นสภาพแต่ดั้งเดิมของจิตโดยแท้ ซึ่งเราทุกคนคือจิตต่างก็มีคุณสมบัตินี้ หากแต่มันมีมากเกินเท่านั้นและยังดิ้นรนหามาเพิ่มอีกต่างหากและผมเชื่อว่าท่านทั้งหลายที่สนใจเรื่องจิตหรือธรรมะนี้เป็นว่าที่เทวดาบ้างว่าที่พรหมบ้างจึงอยากถามครับว่าลักษณะการรวมกำลังเข้าอกให้อกเต็มแล้วรวมกำลังขึ้นหัวให้หัวเต็มนี่เป็นการฝึกของสายไหนครับและในการปฏิบัติสายนี้มีจุดไหนที่ควรเน้นแนะนำด้วยครับ