ดิ่ง

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย mirinda, 29 พฤศจิกายน 2005.

1. mirinda

mirinda Active Member

20 พฤศจิกายน 2004
    เรียนถามผู้รู้ค่ะ จากการนั่งสมาธินาน ๆ จากปกติที่ไม่รู้สึกอะไรเลย แต่พอรู้ว่าลมหายใจเริ่มละเอียด
    ความรู้สึกตอนนั้นเหมือนกำลังดิ่งลง เหมือนกำลังจะตกเหว ลงไปเรื่อย ๆ ทำให้รู้สึกกลัวมาก จนต้องถอนออกจากสมาธิ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรคะ ถ้าเราตามดูตอนที่เราดิ่งลงเรื่อย ๆ จะเกิดอันตรายอะไรไหม ถ้านั่งไปแล้วเกิดสภาพแบบนี้อีก ควรจะทำอารมณ์อย่างไรคะ