ดูดวงกับอาจารย์มณฑ์'หางดง

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย Chaianun, 29 ธันวาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. prizy

prizy สมาชิก

19 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอรับหนังสือคนละ 1 เล่มครับ ขอบคุณครับ

โชคชัย ไชยมงคล
    119/12 หมู่ 5 ต.สุเทพ
    อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50200

สรวง ไชยมงคล
    31/3 ถ.พัทลุง ซอย 2 สรรพากร
    ต.ทับเที่ยง อ.เมือง
    จ.ตรัง 92000

ฐิติญา สินธุศิริ
    2 สิทธิเดช ต.กาฬสินธุ์
    อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ 46000

2. เด็กแม่กลอง

เด็กแม่กลอง Active Member

30 สิงหาคม 2005
    อยากดูค่ะ แต่ว่าอยู่ไกลมากคงต้องโอนเงินไป

3. shanan

shanan Active Member

ตอนนี้ยังขอรับหนังสือทันมั๊ยค่ะ ถ้าทันขอรับด้วยคนค่ะ
    ชนัญชิดา นราศักดิ์
    16/11918 หมู่บ้านเอื้ออาทรถนนพหลโยธิน กม.44
    ถ.พหลโยธิน ต.คลองหนึ่ง อ.คลองหลวง
    จ.ปทุมธานี
    12120

4. ฝนดาวตก

ฝนดาวตก เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2009
    เดี๋ยววันศุกร์จัส่งให้อีกครั้งนะคะ

5. patriya

patriya เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับคุณฝนดาวตกด้วยนะค่ะ
    มีจิตเป็นกุศลจริงๆ น่ายกย่อง
    ชีวิตความเป็นอยู่ ของคุณฝนดาวตก ต้องดีขึ้นอย่างแน่นอน
    เนยมั่นใจ เอ๊ย พัดมั่นใจ

6. ฝนดาวตก

ฝนดาวตก เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2009
    อนุโมทนาบุญกับคุณพัดด้วยเช่นกันคะ

7. luckyyao

luckyyao สมาชิก

17 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอเบอร์ด้วยคนค่ะ

8. shanan

shanan Active Member

ขอบคุณค่ะ

9. Chaianun

Chaianun Active Member

29 ธันวาคม 2012
    สวัสดีครับ เพื่อนๆชาวบอร์ดพลังจิตทุกท่าน หลังจากห่างหายไปนาน วันนี้ฤกษ์งามยามดี ได้มาเล่าเรื่องราวเพิ่มเติมที่ผมได้ไปดูมากับคุณหมอนะครับ หลังจากผมออกจากโรงพยาบาล ผมก็เลยโทรไปถามคุณหมอนกว่าผมเข้าโรงพยาบาลอย่างนี้ ก็ถือว่าฟาดเคราะห์ไปแล้ว คงจะหมดเคราะห์แล้วใช่ไหมครับ ที่ทำงานผมจะพิจารณาตำแหน่งผู้ช่วยผู้จัดการ
    คุณหมอบอกว่าถ้าหมดเคราะแล้วจะมีสิทธิ์ได้ อย่างนี้ผมมีสิทธิ์ได้มั้ยครับ
    คุณหมอท่านบอกว่า ปล่าวค่ะ ที่คุณเจอมันเป็นแค่น้ำจิ้ม
    หากคุณยังไม่ไปทำสังฆทานในวัดที่ไม่มีงานศพ คุณก็ยังไม่พ้นเคราะห์ค่ะ
    การที่คุณได้ทำสังฆทานแล้วอธิษฐานผลบุญกุศลที่คุณได้ทำให้แก่เจ้ากรรมนายเวร ก็เหมือนกับการผ่อนจ่าย หรือส่งคืนเศษเคราะห์ที่ติดค้างอยู่ให้กับเขา ทำให้เขาไม่มาเอาเรื่องคุณ
    ยกตัวอย่างง่ายๆนะค่ะ เปรียบเหมือนคุณไปยืมเงินรายวันของแก๊งค์หมวกกันน๊อคมาร้อยละยี่สิบ แต่คุณไม่ส่งคืนเขาเลย ไม่ส่งคืนไม่พอ ย้ายบ้านหนีเขาอีกต่างหาก บางครั้งแก๊งค์เหล่านี้ก็ไปยืมเงินคนอื่นมาลงทุนปล่อยกู้อีกที เขาเองก็ต้องส่งยอดให้เจ้าของตังค์อีกทอดหนึ่งเหมือนกัน
    การที่คุณได้ทำสังฆทาน แล้วอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร ก็เหมือนกับคุณได้ผ่อนส่งหนี้ค้างชำระให้กับพวกเขาไปบ้าง หากแต่การผ่อนส่งของคุณเป็นการผ่อนส่งหนี้กรรม และที่หมอแนะนำให้ไปวัดที่ไม่มีงานศพในช่วงนั้น ก็เปรียบเสมือนกับ จะไม่มีตัวหารในบุญ ไม่ใช่ว่าหมอจะสอนให้คุณตระหนี่ในบุญกุศลที่คุณทำนะค่ะ แต่ในช่วงนั้นมันต้องใช้มหาบุญในการส่งคืนให้เจ้ากรรมนายเวรจริงๆ การที่คุณสร้างกุศลมากๆ แสงแห่งบุญรอบกายคุณจะเจิดจ้ามาก เหล่าวิญญาณที่อยู่ในงานศพก็จะมารายล้อมคุณ มาขอแบ่งส่วนบุญ ทำให้คุณเหนื่อยล้า และแทนที่คุณจะทำบุญแล้วสว่าง กลับมามืดหม่นเพราะสิ่งเหล่านี้ได้อีกนะค่ะ ศพนอนเฉยๆ ศพรอเผา ก็ไม่ได้ ขอเป็นวัดที่ปลอดศพจริงๆนะค่ะ
    ถวายเสร็จแล้วก็ตั้งจิตอธิษฐานให้กับพวกเขาซะนะค่ะ ยังไงหมอเอาใจช่วย
    แต่บอกตรงๆเลยนะค่ะ ดวงของคุณมืดมากๆ หมอไม่เเน่ใจว่า คุณจะแก้เคราะห์ทันหรือไม่
    แต่อย่างไรก็พยายามเข้านะค่ะ อย่ายอมแพ้ แต่กว่าจะสว่างต้องอดทนรอซักหน่อย
    ส่วนเรื่องตำแหน่งหากเค้าพิจารณาในเดือนสองเดือนนี้ ยังคงมืดค่ะ หากเลยช่วงสองเดือนนี้ไปแล้วก็มีโอกาสได้ค่ะ
    พอถึงวันอังคารภรรยาผมก็ลุกขึ้นแต่เช้าจัดแจงทำกับข้าวให้ผมเพื่อจะนำไปถวายพระ ผมก็สตาร์ทรถเอากับข้าววางไว้เบาะข้างคนขับ
    ขับรถออกไปรถ ร้องเพลงด้วยความเบิกบาน ก็ตั้งใจจะไปทำบุญนะครับ ออกไปจากบ้านยังไม่ถึงสองกิโลขณะขับตามรถคันหน้าจู่ๆเค้าก็หักหลบไปทางซ้ายอย่างไวมาก ผมตามหลังมา เบรกไม่ทันละ ชนเข้ากับฝูงวัวเต็มๆ จนวัวลอยขึ้นมานอนบนกระโปรงหน้า กระโปรงหน้ายุบ ขับต่อก็ไม่ได้
    เลยโทรหาภรรยาให้ขับมอเตอร์ไซค์มาให้ผม แล้วมารอเคลียร์กับเจ้าของวัว บอกว่าเดี๋ยวผมจะกลับมา ขอให้ผมไปวัดก่อน เพราะมันเป็นวันอังคารสุดท้ายของเดือนแล้ว เดี๋ยวมันจะไม่ทัน แต่เค้าไม่ยอม ฟึดฟัดจะคุย รั้งผมไว้ ขู่นู้นนี่ เลยต้องนั่งแช่รอประกันมา
    ปาเข้าไปสิบโมงกว่าแล้วถึงจะเคลียร์กันเสร็จกลัวไม่ทันเพลจังเลย เลยเอามอเตอร์ไซค์ที่ภรรยาขับมา
    ขับไปวัดภาวนาในใจอย่าให้มีอะไรอีกนะ ใกล้เที่ยงแล้วด้วย เลยตัดสินใจไปทางลัด หวังว่าท่านคงยังไม่เข้าโรงฉันนะ
    ทางลัดมันต้องเข้าทางหลังวัดครับ เป็นทางลุกรังขับเลียบๆเลาะๆข้างป่าช้า ก็ขับมาไม่ได้คิดอะไร เข้าเขตป่าช้าสักสามสี่ร้อยเมตรได้
    ก็รู้สึกว่าเหมือนมีคนมาเกาะตรงช่วงท้ายเบาะ รถส่ายไปมาไม่เป็นท่า ผมใจไม่ดีเลยครับ ยิ่งขับเร็วขึ้นมันก็ยิ่งหนักขึ้นๆ
    ผมแผ่เมตตาในใจ ขออุทิศผลบุญให้เขา แต่มันยิ่งส่ายหนักขึ้น เลยตัดสินใจชะลอรถแล้วจะหันกลับไปดู
    เอาให้มันจังๆซักทีเหอะว่ะ พอหันกลับไปดู ไม่มีอะไรเลย เฮ้ย! เป็นไปได้ไง ทีเมื่อกี๊ยังส่ายเอาๆ พอดูดีๆ
    ที่แท้ยางรถล้อหลังรั่วครับ ขอบเหล็กเริ่มบิดเบี้ยวล่ะ เพราะขับบดกับถนนมานาน เห้อ!! ฝืนขับต่อไปจนถึงวัดครับ
    พอไปถึงวัด ปรากฏว่า มีโยมมานิมนต์พระไปสวดขึ้นบ้านใหม่และถวายเพลที่ในหมู่บ้าน
    เหลือแค่หลวงน้องรงค์ซึ่งเพิ่งบวชใหม่ได้อาทิตย์เศษๆ ผมเลยคิด เอาว่ะ ถวายรูปนี้ก็ได้ว่ะ
    มันไม่มีทางเลือกแล้วนี่นา หลวงน้องรงค์ก็บอกว่า ถ้างั้นโยมพี่ก็ไปจัดสำรับในโรงทานนะ เดี๋ยวพระตามไป
    ผมก็เข้าไปจัดสำรับให้ท่าน รินน้ำใส่แก้ว เรียงจาน จัดช้อนใส่ถ้วยแบ่ง
    แล้วก็มีเสียง โอ้ย!!! ดังลั่นมาจากด้านหน้าโรงทาน ผมรีบวิ่งออกไปดู หลวงน้องรงค์ครับ นั่งเลือดอาบอยู่เต็มจีวรเลย
    ลูกมะพร้าวตกใส่ศีรษะท่าน โอ้ย เวรกรรมอะไรตูนักหนาละเนี่ย สรุป ท่านก็ไม่ได้ฉัน ผมยังต้องพาท่านขึ้นรถไปส่งอนามัยอีก
    ก็ไปกับไอรถมอเตอร์ไซค์ยางหลังรั่วคันนั้นแหละครับ อะไรมันจะดหดร้ายกับผมขนาดนี้ ดวงผมมันมืดจริงๆ เห้อออ แต่ผมก็ไม่ท้อหรอก
    ผมเลยโทรไปปรึกษาหมอนก หมอก็บอกว่า นั้นแหละค่ะ หมอบอกแล้ว ว่ากรรมคุณหนักมาก
    อย่าเพิ่งยอมแพ้ ยังไงซะ ก็เอากับเข้าเหล่านั้น ถวายให้กับพระพุทธก็ได้ค่ะ แล้วกรวดน้ำให้กับเขาซะ
    จะได้ผ่อนหนักเป็นเบา ผมก็ทำตามที่หมอนกบอก ..............เรื่องราวจะเป็นอย่างไรต่อไป ผมจะมาเล่าให้ฟังในตอนหน้านะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2013
  10. ยี่แปะกง

ยี่แปะกง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอเป็นกำลังใจให้คุณ นะ คุณ Chaianun ขอให้ผ่าน เคราะห์ พบความสุขความสำเหร็จในเร็ววันครับ

11. patriya

พัดอ่านของ คุณ Chaianun เห็นใจมากเลยค่ะ แต่ก้อยังดีกว่าไม่ได้แก้ไข นะค๊าาาา
    ทำวันนี้ให้ดีที่สุดนะค้า พัดเอาใจช่วยค่าาาาาาา

12. patriya

ธรรมะสวัสดี สุขฤดีวันเพ็ญมาฆะนะค่ะ
    มาฆะบูชานี้ อย่าลืมสร้างกุศล ออมบุญไว้ใช้กันนะค่ะ
    วันนี้พัดได้ทำบุญตักบาตร ถวายจังหันเช้า ทำบุญค่าน้ำค่าไฟ
    ล้างห้องน้ำวัด และให้ทานหมาจรจัดในวัด เลยถือโอกาส
    หอบหิ้วบุญมาฝากทุกท่านนะค่ะ ......พัด

13. patriya

มีข่าวสารงานบุญมาแบ่งปันค๊าาา
    หมอนก ตั้งโครงการนำบุญไปส่งต่อ นะค่ะ
    ใครมีจิตศรัทธาก็มาร่วมสร้างบุญ ให้ทาน เพื่อสืบต่อพระศาสนาให้ยาวนานด้วยกันเต๊อะเจ้า า
    เณรน้อยท่านอิ่มกาย เราท่านทั้งหลายก็อิ่มใจนะค่ะ บุญเกิดได้ทันทีที่เราศรัทธา มาร่วมช่วยเหลือ ให้สมณชีพของพระเณรเหล่านี้ ดีขึ้นมากันเถอะค๊าา า พัดเชื่อว่า การที่เราได้ช่วยชีวิตคนอื่น ในยามที่เราท้อแท้และหมดหวัง อานิสงส์เหล่านี้จะช่วยให้ชีวิตเรา ไม่อับจนหนทางค่ะ สิบบาท ยี่สิบบาทก็ร่วมกันได้นะค๊า า า อย่างน้อยก็ถือว่าเราได้มีจิตอนุโมทนา ช่วยเหลือพระท่านแล้ว ทรัพย์สินของท่าน แบ่งปันเพื่อเณรน้อยบ้างนะจ๊ะ
    ยังไงท่านไหนบริจาคแล้วก็ ไปบอกชื่อแซ่ ที่ในเฟสหมอนกก็ได้นะค่ะ ท่านจะได้ทำรายการว่าใครโอนมาเท่าไหร่ เวลานำปัจจัยไปถวายพระ จะได้เขียนชื่อ ให้พระท่านให้พร เพื่อจะได้เป็นสิริมงคลกับตัวท่านและครอบครัวสืบไปค่ะ....พัด

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      248.5 KB
      เปิดดู:
      90
  14. ยี่แปะกง

ยี่แปะกง เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ไหว้พระจันทร์ ขอพรหรือปล่าวครับ คุณ พัด

15. patriya

ตอนค่ำฝนโปรยปรายมาให้ฉ่ำใจ คิดว่าไม่ได้เห็นพระจันทร์แล้วนะเนี่ย แต่ก็อดใจรอ
    เป็นครั้งแรกในชีวิตค่ะ ที่ได้เห็นพระจันทร์ตอนเที่ยงคืน สวยงามจริงๆค่ะ ดูแล้วสบายใจค่ะ อิ่มใจอิ่มบุญ เป็นนิมิตหมายที่ดีค๊าาาาา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กุมภาพันธ์ 2013
  16. bestinme

bestinme Active Member

26 พฤศจิกายน 2006
    ดูดวงกับหมอนกทางโทรศัพท์ประทับใจมากครับ อดีตกับปัจจุบันนี่แม่น 100%
    อนาคตต้องรอลุ้น ไม่เสียดายเงินเลยครับ

17. patriya

ดีค๊าาาา มีข่าวดีมาบอก เมื่อวานพัดถูก 775 มาคู่หนึ่งค่ะ ท่านบอกว่าจะได้จากเลขบัตร ATM เลยซื้อเล่นๆไว้คู่หนึ่ง ท่านบอกว่าพัดดวงเริ่มดีขึ้นแล้วค๊าาา แต่พัดยังไปล้างห้องน้ำวัดอยู่นะค่ะ ทำแล้วรู้สึกโล่งค่ะ เย้.....ใครโชคดีบ้างเอ่ย........

18. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับหนังสือแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

19. patriya

ดีค๊าาา ฟังครุมณฑ์เล่าถึงพระอาจารย์ที่นับถือแล้วประทับใจมากคะ พัดเพิ่งได้ยินชื่อท่านวันนี้แหละค๊าา เป็นองค์แรกที่ท่านโทรจิตไปติดค่ะ อยู่ไกลถึงขอนแก่นเลยนะคะ ท่านตามหาไปจนเจอคะ ฟังแล้วประทับใจมากเลย เอาคำสอนหลวงปู่มาฝากนะคะ ตอนที่อาจารย์ไป ท่านมรณภาพแล้วคะ สุดยอดจริงๆ เลยอดใจไม่อยู่ อย่างนี้ต้องบอกต่อ เผือใครที่ตามหาอาจารย์ในนิมิต จะได้มีกำลังใจตามหาก่อนต่อไปคะ โชคดีนะคะ บายยยยย

โอวาทธรรมหลวงปู่ผาง จิตฺตคุตฺโต

วัดอุดมคงคาคีรีเขต
    ต.บ้านโคก อ.มัญจาคีรี จ.ขอนแก่น

_____

เป็นครูสอนคนอื่นก็ดีอยู่
    หากสอนตัวเองด้วยก็จะดีมากขึ้น
    เราตรวจคะแนนให้คนอื่น ข้อนี้ถูก ข้อนั้นผิด
    เราเคยตรวจดูตัวเองบ้างหรือเปล่า ?

วันเวลาผ่านไปตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน
    คะแนนฝ่ายดีกับคะแนนฝ่ายชั่วนั้น
    ข้างไหนมันมากน้อยกว่ากัน

กลับไปตรวจตัวเองเด้อ
    ศีลมีมากมายหลายข้อ
    ไม่ต้องรักษาหมดทุกข้อดอก
    รักษาแต่ใจของเจ้าให้ดีอย่างเดียว
    กาย วาจา ก็จะดีไปด้วยนั่นแหล่ะ

20. patriya

วันนี้พัดไปเยี่ยมอาจารย์มาค่ะ ทราบว่าท่านจะไปต่างประเทศ(สวิส)23-30 มีนาคะ
    ไปซะหลายวันเชียว พัดเลยอ้อนมาฝากเพื่อนๆได้มาอีกหนึ่งเรื่องคะ ลองอ่านดูนะคะ
    เผื่อใครมีญาติป่วยอยู่ห้อง ไอซียู จะได้ระวัง

ผีเสื้อในห้องไอซียู
    วันนั้นข้าพเจ้าเปิดดวงตั้งแต่เช้า จนถึงสี่ทุ่มเตรียมตัวสวดมนต์แผ่เมตตา กว่าจะได้ลุกก็รู้สึกอ่อนแรงเต็มที เหนื่อยมาทั้งวันแล้ว ได้ยินเสียงโทรศัพท์ ดังขึ้น ใครโทรมาอีก หมอหมดแรงแล้ว นึกในใจเอื้อมมือไปหยิบโทรศัพท์ สวัสดีค่ะ ข้าพเจ้าพูดออกไปอย่างอ่อนระโหยโรยแรง สวัสดีค่ะ เสียงตอบอย่างมีความหวัง คุณหมอค่ะ ดิฉันมีเรื่องด่วนจะปรึกษาคุณหมอ อยากขอความเมตตาคุณหมอสักครั้งคิดว่าเอาบุญนะค่ะ ถ้าไม่ร้อนใจมากจะไม่โทร มารบกวนยามนี้แน่นอนค่ะ ได้ฟังน้ำเสียงแล้วรู้สึกเห็นใจมากค่ะ ไหนลองเล่ารายละเอียดให้หมอฟังสิค่ะ ข้าพเจ้าตอบกลับไปด้วยน้ำเสียงที่อ่อนล้า โทรมาจากห้องไอซียูที่ รพ นะค่ะ ลูกสาวพยาบาลเรียนอยู่ ม 4 ไปเที่ยวกรุงเทพ ขากลับมาแวะเล่นน้ำที่ประจวบกับญาติๆแล้วเค้าสำลักน้ำค่ะ กลับถึงบ้านเป็นไข้ตัวรุมๆ แม่เป็นพยาบาลเช็ดตัวให้ลูกและให้ทานยาลดไข้ ตอนสามทุ่มกว่าๆเด็กมีอาการชักเกร็งเลยแอดมิทเข้าโรงพยาบาล ตอนนี้ไม่ได้สติอยู่ห้องไอซียู เลยอยากรบกวนให้คุณหมอช่วยเช็คดวงให้หน่อยได้ไหมค่ะ เผื่อมีทางอื่นที่ช่วยแก้ไขดวงชะตาให้เขาบ้าง เพราะหมอบอกว่าน้องติดเชื้อในสมอง พอตรวจดวงชะตาข้าพเจ้าก็ได้ยินท่านสื่อมาให้บอกเขาไปว่า “เด็กคนนี้หนีมาเกิด เค้าตามตัวมานานแล้ว เพิ่งจะมาพบเลยจะรับกลับไป ตอนนี้ก็เผ้าติดตามตัวอยู่”
    “ช่วยหน่อยนะค่ะ คุณหมอ ลูกสาวกำลังน่ารัก เรียนเก่ง นิสัยดี พ่อแม่เด็กก็เป็นคนดีมาก” เสียงปลายสายวิงวอนให้ข้าพเจ้าช่วยเหลือ ข้าพเจ้าเลยบอกให้พ่อแม่เด็กไปทำบุญค่าน้ำค่าไฟในวัดและซื้อธูปเทียนไปถวายเพื่อให้ดวงของลูกสว่างขึ้นมาก่อน เผื่อจะหาทางต่อรองได้ภายหลัง แต่น้องอย่าให้ผีเสื้อสีน้ำตาลไปเกาะหัวเตียงคนไข้นะค่ะ ถ้าผีเสื้อไปเกาะยากจะแก้ไข ได้ค่ะพี่ น้องจะให้พยาบาลเฝ้าดูแลเป็นพิเศษ ปกติจะไม่มีอะไรเข้าไปได้อยู่แล้วเพราะเป็นเขตปลอดเชื้อ พี่ก็ไม่ทราบเหมือนกัน เห็นท่านบอกพี่อย่างนี้ระวังหน่อยก็แล้วกันนะ พอพ่อแม่กลับถึง รพ ก็สะดุ้งใจหายวาบ มีผีเสื้อสีน้ำตาลเกาะที่หัวเตียงลูกอยู่ สองคนพ่อแม่พยายามไล่ให้ออกไป เข้ามาได้อย่างไร พยาบาลบอกว่าเมื้อกี้ตอนหนูมาเฝ้าไม่เห็นมีนี้ค่ะ แม่โทรศัพท์ร้องไห้มาให้หมอช่วย หมอก็ไม่รู้จะช่วยอย่างไร รุ่งขึ้น ก็โทรให้หมอไปที่ห้องไอซียู ช่วยต่อชีวิตให้เด็กหน่อย อยากให้พี่หมอมาช่วยน้องสักครั้ง แล้วน้องจะไม่ลืมบุญคุณพี่หมอเลย น้องจะย้ายลูกสาวไปรักษาต่อที่โรงพยาบาลสงขลานครินทร์ประมาณเก้าโมงค่ะ ปกติข้าพเจ้าไม่ค่อยเข้าไปยุ่งกับผู้มารับวิญญาณเท่าไร เพราะเค้าก็ทำหน้าที่เค้า เราก็แก้ไขเท่าที่ทำได้ แต่ทนอ้อนวอนไม่ไหวจึงรับปากว่าจะไปช่วยต่อรองให้ ข้าพเจ้าไปตั้งแต่เจ็ดโมงเช้าก่อนหมอเข้ามาตรวจ เจ้าหน้าที่ รพ ให้การต้อนรับเป็นอย่างดี เข้าไปถึงเค้าก็รูดม่านไม่อยากให้เตียงใกล้ๆเห็น ยังไม่ทันที่หมอจะได้สวดบทไหน ก็มีเสียงพูดแทรกขึ้นมาว่า “ไม่ใช่หน้าที่เจ้าอย่าเข้ามายุ่ง ใกล้จะได้เวลารับกลับแล้ว” ข้าพเจ้าเลยหันมากอดแม่เด็ก บอกว่าไม่ทันแล้วน้อง ทำใจนะถึงเวลาเค้าจะกลับแล้ว เด็กเค้าทำบุญมาแค่นี้ไม่ต้องส่งเด็กต่อไปไหนแล้ว ขอให้มีเวลาให้เขาให้มากที่สุด บอกรักเขาแต่น้องอย่าร้องไห้ให้เขาได้ยินนะ จิตเขาจะตกเดี๋ยววิญญาณของเด็กจะเป็นกังวลแล้วจะไปยังภพภูมิที่ไม่ดี พ่อกับแม่ได้แต่ยกมือไหว้ขอบคุณ ข้าพเจ้าไม่มีคำพูดใดๆนอกจากเอามือลูบหัวลูกอย่างทะนุถนอม เห็นภาพแล้วอดจะสลดใจไม่ได้ บางครั้งบุญกุศลแยกไม่ได้ ระหว่างอายุขัยกับอายุบุญ ทำบุญมากอายุขัยหมดก็ต้องไป อายุขัยมาก อายุบุญหมดก็ต้องไป อย่าตั้งมั่นด้วยความประมาท รักษาศีล 5ให้บริสุทธิ์ ทาน ศีลภาวนา จะพาให้เราพ้นทุกข์ได้ ทั้งชาตินี้และชาติหน้า
    ข้าพเจ้ากลับยังไม่ทันถึงบ้าน เพื่อนพยาบาลก็โทรมาบอกว่า น้องสิ้นใจแล้ว ข้าพเจ้าจึงสงบนิ่ง ภาวนาในใจ “จุติ จุตัง อรหัง จุติ ขอดวงวิญญาณของน้องจงไปสถิตย์อยู่ในภพภูมิที่ดีด้วยเถิด”
    อ่านแล้วช่วยส่งบุญไปให้น้องเค้าบ้างนะคะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้