" ด่วน!!! "..รีบๆเข้ามาดูก่อนตัดสินใจเลือก ส.ว./2 มี.ค.51

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย T-1970, 11 กุมภาพันธ์ 2008.

1. เด็กเมื่อวานซืน

เด็กเมื่อวานซืน เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2006
    ผมคิดโดยส่วนตัวว่า (ผิดได้นะครับ) ทุกท่านไม่ได้แค้นเคืองอะไรหรอกครับ แต่ก็มีสิทธิจะเลือกคนที่มีความเห็นไปในทางเดียวกันได้

การนำชื่อมาเสนอ ก็เหมือนการประกาศหาเสียงกลาย ๆ ว่า บุคคลท่านนั้น ๆ ท่านมีแนวคิดของท่านอย่างไร มีแนวทางที่เหมือนหรือต่างกับ กลุ่มที่ต้องการจะเลือกท่านเหล่านั้นหรือไม่ครับ

ซึ่งมันก็เป็นเรื่องปกติ สำหรับการเลือกตั้งในระบอบประชาธิปไตยครับ

2. ผไท

ผไท เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    ผมมีความคิดว่าท่านที่ไม่เห็นด้วย เขาใช่ว่าจะไม่นับถือศาสนาพุทธนะครับ เขาอาจจะรักและนับถือมากว่าเราๆก็ได้นะครับ แต่ท่านทั้งหลายเหล่านั้น เห็นความสำคัญของความสงบสุขในบ้านเมืองประเทศชาติมาเป็นหลักก่อนความรักและศรัทธาเทิดทูนของท่านนะครับ ท่านๆทั้งหลายเหล่านั้นเห็นว่า ถ้าได้บัญญัติศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติแล้วนั้น มันได้ไม่คุ้มเสียอะครับ กลับจะยิ่งทำให้สังคมประเทศชาติเกิดความวุ่นวายกันมากขึ้นกว่าเดิมครับ ได้ไม่คุ้มเสียจริงๆ เพราะตอนนี้ต้องยอมรับอย่างหนึ่งนะครับว่า ประเทศไทยของเราตอนนี้ ไม่ได้มีแต่คนนับถือศาสนาพุทธแต่เพียงเท่านั้น แต่ยังมีคนที่นับถือศาสนาอื่นๆอยู่อีกก็มีมาก(แถบภาคใต้) และพวกนอกรีตนอกศาสนาก็มีมาก(พวกคอยปลุกปั่นยุยงทำให้คนรบราฆ่าฟันกัน) ดังนั้นเขาจึงไม่อยากที่จะสร้างเงื่อนไขแห่งความแตกแยกเอาไว้อะครับ ซึ่งจะเป็นบ่อเกิดให้เกิดความวุ่นวายหนักขึ้นเข้าไปอีก มันก็จะเข้าทางพวกนอกรีตง่ายได้ขึ้น เพื่อเป็นเหตุผลให้พวกมันปลุกปั่นยุยงได้ง่ายขึ้นไปอีกอะครับ พวกนี้มันเก่งครับเรื่องจิตวิทยา คนเลวๆแบบนี้มีอยู่มากครับในสังคมบ้านเมืองเรา มันกำลังหาช่องทางในการยุยงทำให้คนในสังคมประเทศแตกกันอยู่ตลอดเวลาครับ ซึ่งมันจะได้โจมตีประเทศของเราได้ง่ายขึ้น เหมือนๆกับในบางประเทศที่เราเห็นๆกันมาอะครับ(สงครามศาสนา) เขาจึงเห็นว่าถ้าทำแบบนี้แล้วมันเป็นเรื่องใหญ่ครับ มันสำคัญมาก ละเอียดมาก มันได้ไม่คุ้มเสียจริงๆ

จริงๆแล้วในเรื่องศาสนานั้นผมมองว่า เป็นเรื่องของความรักและศรัทธาในจิตใจของเราทุกๆคนอยู่แล้วครับ จึงไม่จำเป็นจะต้องไปเขียนเพื่อสร้างเงื่อนไขให้ประชาชนคนในชาติต้องมาทะเลาะรบราฆ่าฟันกันเองในอนาคตกันเปล่าๆ

เชื่อผมเถอะครับ ถ้าไปบัญญัติไว้ คนที่อยู่ในศาสนาอื่นจะต้องคิดล้มล้างลงให้ได้แน่นอนครับ มันจะยิ่งเข้าแผนการของนอกรีตได้ง่ายขึ้น เป็นอยู่แบบนี้น่ะดีแล้วครับ เรารักและเคารพศรัทธาด้วยจิตใจของเราเองสงบสุขด้วยจิตใจของเราเองเท่านี้ก็เท่ากับเราได้เห็นธรรมของพระพุทธองค์ท่านแล้วครับ ส่วนคนที่เขาไม่ได้มานับถือในศาสนาพุทธนั้น ก็ล้วนเป็นกรรมเก่าของเขาในชาติปางก่อนๆ ตัวของเราเองได้เกิดมาแล้วและได้พบและนับถือศาสนาพุทธ เท่านี้ก็ถือว่าสุดประเสริฐหาอื่นใดมาเปรียบมิได้แล้วครับในโลกนี้

คนเราส่วนใหญ่ทะเลาะกันทำสงครามรบราฆ่าฟันกันตาย เหตุผลใหญ่ๆก็มีอยู่ 2 เรื่องอะครับ คือเรื่องศาสนา และ เรื่องการเมือง มันยอมกันยากจริงๆครับ เป็นมาตั้งแต่ในอดีตจนถึงในกาลสมัยนี้ เหมือนกับที่เราๆได้เห็นๆกันอยู่ในบ้านในเมืองของเราตอนนี้แหล่ะครับ

3. T-1970

T-1970 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2007
    ... "ผลประโยชน์" ครับ...
    ...ชาวพุทธ(ในทะเบียนบ้าน) ที่มีอำนาจบารมี แต่ไม่ต้องการให้บรรจุพระพุทธศาสนาโดยอ้างนั่นอ้างนี่ เพราะไปรับผลประโยชน์เค้ามาครับ...จากนั้นใช้คำอ้างของตัวเองไปล้างสมองลูกน้องใน control ซึ่งเป็นชาวพุทธด้วยกันครับ...หลาย ๆ ท่านในนี้ที่ติดตามความเคลื่อนไหว(หลังฉาก)ของชาวพุทธจำพวกนี้ย่อมทราบดีครับ...อย่าให้ผมเขียนเลย...

...ไหน ๆ ผมก็แวะเข้ามาเขียนแล้ว อยากจะขอฝากบอกตรงนี้ไว้เลยว่า..."ผลประโยชน์อาจจะซื้อชาวพุทธที่ไม่ดีบางคนได้แต่อย่าคิดนะ...ว่าจะซื้อชาวพุทธได้หมดทุกคน"...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2008
  4. yutkanlaya

yutkanlaya เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    ศาสนาพุทธ...คือ ศาสนา แห่งการใช้ ปัญญา
    คือ ศาสนา ที่ไม่ยึดมั่น ในอัตตา ในตัวตน
    เป็น ศาสนาแห่งความสามัคคี กลมเกลียว
    ไม่สร้างความแตกแยก จากความเห็นต่าง

ปรัชญาสูงสุด คือ ทุกสรรพสิ่ง ล้วนเป็นสิ่งเดียวกัน
    ดังนั้น
    พุทธศาสนิกชน ต้องรักทุกคน ทุกชีวิต ทุกสรรพสิ่ง ธรรมชาติ
    หลอมรวมใจให้เป็นหนึ่งเดียว ด้วยความดี มิใช่ รูปแบบ และพิธี
    (kiss) (kiss) (kiss) (kiss) (kiss) (kiss) (kiss)
    ใยไม่ไปเรียกร้อง นายกสมัคร ประธานยงยุทธ ให้บรรจุ เร่งด่วน
    เพียงเปิดประเด็นมา ก็รู้เจตนา ผู้ตั้งกระทู้แล้ว ว่ามิจฉาทิฐิ

5. T-1970

...ในบรรดาของสัตว์ใหญ่น้อยที่มาพำนักอาศัยร่มเงาของต้นโพธิ์ใหญ่...ย่อมตั้องมี หนอน-แมลง ปะปนเข้ามากัดกินราก-ใบ เป็นธรรมดา...ไม่คิดจะทำประโยชน์อันใดให้กับศาสนา..ก็นั่งหลับตาหาประโยชน์ใส่ตัวเองไปเถอะ..อย่าเนรคุณกัดกินต้นโพธิ์อีกเลย..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2008
  6. yutkanlaya

การบรรจุพุทธศาสนา ใช้หลักประชาธิปไตย
    ซึ่งผู้ไม่เห็นด้วยมากกว่า และรธน.ก็ผ่านประชามติ

ประชาธิปไตย ใช้หลัก ยอมรับ เสียงส่วนใหญ่ มากกว่า เสียงส่วนน้อย

เช่นเดียวกับ
    รัฐบาลนอมินี เล่ห์ เหลี่ยม ลวง ได้เป็นรัฐบาล ก็เพราะเสียงส่วนใหญ่
    และเคยใช้ประเด็นนี้ เพื่อล้มร่าง รธน.มาแล้ว จนพระราชินีต้องเสด็จออกมายุติ จึงหยุด

เช่นเดียวกับ
    เสียงส่วนใหญ่ เปรียบเหมือน ต้นไม้ใหญ่
    เสียงส่วนน้อย เปรียบเหมือน..หนอน แมลง..ในต้นไม้ใหญ่

จะต่างอะไรกับคนตั้งกระทู้นี้ ที่หวังเจาะชอนไช ให้บ้านเมืองแตกแยก
    โดยใช้ศาสนา เป็นข้ออ้าง หวังผล ทางการเมือง นี่คือบ่อนทำลายศาสนา อย่างแท้จริง

สงสารประเทศไทยและคนไทย
    เรียกตัวเองว่าพุทธศาสนิกชน แต่ไม่เข้าใจในหลักธรรม คำสอน อย่างแท้จริง
    (kiss) (kiss) (kiss) (kiss) (kiss)
    จงใช้ ศีล สมาธิ ปัญญา และ ปัญญา
    กิเลส..เวทนา..ตัณหา..อารมณ์..ชอบ ไม่ชอบ..รัก เกลียด..หลงผิดๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2008
  7. คนตาบอด

คนตาบอด Active Member

ศาสนาเสื่อมเพราะใคร ..

มีแต่ไม่เห็นด้วย แต่ไม่มีเหตุผล มาแสดงต่อประชาชนที่อยากรู้

ชาวไทย นับถือศาสนาพุทธกว่า 95 % แต่ว่าไม่สามารถที่จะแสดงหรือออกเสียงให้บรรจุศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติได้..เพราะเหตุใด....ผมว่าประชาธิปไตยเสียงข้างมาก ไร้ประโยชน์เสียแล้ว....

ศาสนาจะเสื่อมเพราะผู้ที่นับถือศาสนา..น่าจะเป็นเรื่องจริง.

8. T-1970

...เอาละครับทุกท่าน...อย่าเสียเวลาไปนั่งค้าความ กับคนที่ไม่เคยคิดทำประโยชน์อันใดให้กับศาสนา...ดีแต่เอาธรรมะของศาสดามาพูดสร้างภาพให้กับตัวเองไปวันวันจำพวกนี้เลย...
    ...เวลาเหลือน้อยลงทุกที อีกไม่นานก็จะถึงวันลงคะแนนแล้วครับ...อนาคตด้านความมั่นคงของพระพุทธศาสนา ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจและการตัดสินใจเลือกของทุกๆท่าน...ภาระกิจที่พึงกระทำในขณะนี้ คือการร่วมแรงร่วมใจกันตรวจสอบคัดสรรจากประวัติ (ผลงาน+การมีส่วนร่วม+การให้อนุเคราะห์สนับสนุนด้านพระพุทธศาสนา) ของผู้ที่ลงสมัคร ส.ว.แต่ละคนในจังหวัดของท่านเอง...พิจารณาไตร่ตรองให้รอบคอบ ว่านอกจากท่านเหล่านั้นจะเป็นพุทธศาสนิกชนที่ดีแล้ว..ที่สำคัญจะต้องมี "ความกล้าหาญ" มากพอที่จะประกาศจุดยืนสนับสนุนพระพุทธศาสนาในวันข้างหน้า เช่นเดียวกับปูชนียบุคคล 19 ท่าน ซึ่งแสดงตนเป็นแบบอย่างให้ประจักษ์แล้ว เมื่อวันที่ 29 มิ.ย. 50...
    ... ( อนาคตจะได้หมดปัญหาเรื่อง จัดฉากประชาพิจารณ์ (พิการ) / Poll ปลอม / Lobby พรรคพวก..ขายศาสนาแลกผลประโยชน์.. )..."เหตุ" ที่ดี คือปัจจัยนำร่องไปสู่ "ผล" ที่ดีในบั้นปลายครับ....

9. ผ้าแพรสีน้ำเงิน

ผ้าแพรสีน้ำเงิน Active Member

9 พฤศจิกายน 2007
    thank you

10. yutkanlaya

<TABLE class=tborder id=post984936 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>เอกวัฒน์<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_984936", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 12:45 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 1,812 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 2,384 ครั้ง ใน 375 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 293 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_984936 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->เจ้าของกระทู้มีอคติ
    กรุณาอย่าเอาการเมืองเข้ามาในนี้เลยครับ
    มันจะสร้างความแตกแยก ขอร้อง ไม่เกิดประโยชน์อะไรทั้งสิ้น
    ให้เค้าไปด่ากันในพันทิพก็พอแล้ว
    <!-- / message --><!-- sig -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    (good) (good) (good) (good) (good) (good) (good)

11. เด็กเมื่อวานซืน

เด็กเมื่อวานซืน เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่มเติมอีกคนครับ พอดีไปเชียงใหม่มา

เบอร์อะไรจำไม่ได้ แต่ชื่อ สวิง ตันอุด ไม่สนับสนุนบัญญัติพระพุทธศาสนา คราวก่อนครับ จำได้ ออกรายการของ แจมสาก ปิ่นสังกะสี ครับ

12. เด็กเมื่อวานซืน

เมื่ออาทิตย์ก่อน อ่านข่าวแล้วก็ขำดี

อดีต สส.ทาง 3 จังหวัดนั้นบอกว่า เมื่อสมัย นายอุทัย พิมพ์ใจชน ราว ๆ ปี 2526 (หรือ 2528 นี่แหละ ถ้าจำไม่ผิด)

เคยเสนอให้ 3 จังหวัดนั้นเป็นเมืองศาสนา (ศาสนาอะไรคงไม่ต้องบอก)
    มีแนวคิดว่า จะให้ปลอดอบายมุขทุกอย่าง ซึ่งมันก็เป็นสิ่งดีที่จะทำได้

.. แต่..

ก็ต้องดูด้วยว่า จะให้ครอบคลุมถึงระดับไหน เพราะก็เห็นว่า จะต้องแก้ปัญหาให้สอดคล้องกับ วัฒนธรรม วิถีชีวิต ของ คนส่วนใหญ่ในพื้นที่นั้น ๆ

น่าแปลกว่า ทำไมคนใน 3 จังหวัดนั้น สามารถทำอะไรที่สอดคล้องกับ วัฒนธรรมของคนหมู่มากได้อย่างเป็นปกติ

แต่ทำไม คนที่อยู่ในพื้นที่ ที่เหลือของประเทศ ไม่สามารถทำอะไรได้เลย ?

สงสัยคงต้องเรียกร้องให้ พี่น้องล้านนา ยกระดับ ภาษากำเมือง เป็นภาษาราชการมั่งเสียแล้วหละมั้ง ?

13. เด็กเมื่อวานซืน

จริง ๆ ท่านผู้ที่คัดค้านก็ไม่น่าจะต้องตกอกตกใจอะไร เพราะชาวพุทธในเมืองไทยก็เป็น ชาวพุทธตามทะเบียนบ้านอยู่แล้ว

ไม่ได้จริงจัง หรือ รักพระพุทธศาสนาอะไรมากมายเท่าไรนัก กลุ่มคนที่ศรัทธาจริง ๆ จะมีอย่างมากก็ไม่เกิน 2 ล้านคน (ที่เข้าชื่อกันคราวก่อน ๆ )

ก็ไม่เห็นน่าจะต้องตกใจอะไรมากนัก เพราะจำนวนี้ ก็ยังน้อยกว่า ศาสนิกชนในศาสนาอื่น ๆ ใน 3 จังหวัดใต้เสียอีก

แถม เวลาไปทำประชาพิจารณ์ครั้งก่อน ๆ ที่ออกทีวีมา ฝ่ายที่จะให้บัญญัติ ก็ยังได้คะแนนไม่ถึง ครึ่งของการโหวตเสียด้วยซ้ำ

สมาชิกเวปพลังจิตเอง ถึงแม้จะมีมากถึง 2 แสน แต่จะศรัทธา เข้าชื่อกันจริงๆ ก็ยังไม่รู้เท่าไรเลย

ก็ไม่รู้ท่านที่เห็นขัดแย้งจะต้องมาร้อนตัวร้อนใจอะไรกันมากมาย เพราะเสียงของชาวพุทธกลุ่มนี้ ก็แค่กลุ่มนิดเดียว น้อยมาก ๆ

แถมก็ยังจำกัดอยู่ในวงแคบ ๆ อีกต่างหาก น่าแปลกใจดีเหมือนกันครับ

14. T-1970

...ขอบคุณครับคุณเด็กเมื่อวานซืน...สรุปภาพรวมสามารถจำแนกชาวพุทธได้ 2 แบบใหญ่ๆ คือ....

1.) พุทธ แบบ เอาพุทธ

2.) พุทธ แบบ ไม่เอาพุทธ

...พุทธแบบเอาพุทธ เป็นที่ทราบกันดีอยู่แล้ว ซึ่งสมาชิกในเว๊ปพลังจิตแห่งนี้มีอยู่หลายท่าน..ขออนุโมทนาครับ...

...ส่วนพุทธแบบไม่เอาพุทธ...ตัวอย่างเห็นๆ ก็นาย จ.สากๆ อะไรนั่นน่ะ (ตามที่คุณเด็กเมื่อวานซืนกล่าวไว้) และนายอะไรอีกคนน๊า ที่มีพฤติกรรมประหลาดๆไม่ชอบแปรงฟัน พร้อมด้วยสาวกของนายสองคนนี้อีกจำนวนนึง....
    ...เฮ้อ!!...จะว่าไปแล้วก็น่าเสียดาย...อุตส่าห์สะสมบุญบารมีกันมาตั้งแต่อดีตชาติ จนชาตินี้มีวาสนาได้เป็นใหญ่เป็นโต...ไม่น่าคิดสั้นหักหลัง - เนรคุณต่อพระพุทธศาสนาแบบเถรเทวทัตเลย....บาปหนักจริงๆครับ...ท่านใดที่ติดตามข่าวสารของคนจำพวกนี้ย่อมทราบดี ว่าระยะนี้โทรทัศน์-หนังสือพิมพ์ เริ่มทยอยออกข่าว"ความพินาศ"ของบุคคลจำพวก"พุทธไม่เอาพุทธ"กันบ้างแล้ว.....สาธุ.....ใครทำกรรมไม่ดีอะไรกับพระพุทธศาสนาไว้ ขอให้ได้รับผลกรรมกันไปให้ถ้วนหน้าเลยละกัน....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2008
  15. T-1970

...ผมขอขอบคุณ คุณเด็กเมื่อวานซืนอีกครั้งครับ ที่กรุณาอนุเคราะห์ข้อมูลอันเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนสมาชิก...ผมขออนุญาตสรุปข้อมูลของคุณเด็กเมื่อวานซืน ดังนี้ครับ...

1.) นายเดโช สวนานนท์ ( แบบแต่งตั้งให้ ส.ส. เลือก ) : ครั้งก่อนมีความจำเป็นบางประการ / แต่สมัครใจให้การสนับสนุนการบรรจุพระพุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ

2.) นายสวิง ตันอุด ( เชียงใหม่ ) : " ไม่ให้การสนับสนุน" การบรรจุพระพุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติในครั้งก่อน

...ข้อมูลที่ได้รับจากคุณเด็กเมื่อวานซืน เป็นประโยชน์สำหรับใช้ประกอบการพิจารณาของเพื่อนๆสมาชิกเป็นอย่างมาก... (หากคุณเด็กเมื่อวานซืนพอจะมีเวลา รบกวนอีกครั้งสำหรับข้อมูลอันเป็นประโยชน์อื่นๆ มาโพสเพิ่มเติมให้กับเพื่อนๆสมาชิกได้ทราบด้วยครับ เนื่องจากมีเพื่อนสมาชิกบางคนติดภารกิจ อาจจะไม่ค่อยมีเวลาสืบค้นข้อมูลครับ...ขอบคุณครับ..) เวลาค่อนข้างจะจำกัดเหลือสิบกว่าวัน..หากท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติม (จังหวัดใดก็ได้) หรือต้องการเสนอชื่อผู้ลงสมัคร ส.ว.ท่านใด เชิญได้เลยครับ (พร้อมทั้งแสดงเหตุผลประกอบการนำเสนอด้วย)...ขอบคุณล่วงหน้า และขออนุโมทนาครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2008
  16. undeath13

undeath13 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2005
    yutkanlaya<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_985093", true); </SCRIPT> งี่เง่าว่ะ ไม่ใช่เพราะ คมช.ไอ่กร๊วกที่เอ็งเลียท๊อปบูต น่ะที่มันเอา ศาสนาพุทธออก รัฐบาลชุดนี้จะเอาเข้าบรรจุใหม่ก้อไปว่าเขา มารศาสนาจิงๆว่ะผับผ่า เข้ากระทุ้ไหนโดนด่าที่นั้น มีแต่คนให้ไม่เห้นด้วย ขอให้เป้นสมาชิดถูกแบนไวๆ

17. เด็กเมื่อวานซืน

ก่อนอื่นขอแนะนำทุกท่านว่า เราก็ไม่ควรไปต่อว่า ท่านที่เขาไม่เห็นด้วยหรอกครับ เพราะเป็นธรรมดา ที่จะให้คนทุกคนเห็นดีเห็นงามด้วยก็คงไม่ได้เหมือนกันหมด

คนในสมัยพุทธกาลเอง ที่ไม่ได้บรรลุธรรม ก็ยังมีอยู่ฉันใด สมัยนี้ก็เหมือนกันครับ เราควรจะแผ่เมตตาให้อภัยเขาดีกว่าครับ ใจเราก็ไม่ขุ่นมัวด้วยครับ
    --------------------------------------------------------------------

ครับ คุณ T-190 เท่าที่ผมพอจะทำได้ เพื่อพระพุทธศาสนา ก็มีเท่านี้หละครับ
    สำหรับข้อมูลนอกเหนือจากนี้แล้ว ถ้ามีเพิ่มเท่าที่ผมพอจะหาได้ ก็จะลองหามาให้ครับ

แต่คิดโดยส่วนตัวว่า คงจะยากครับ ที่จะหาผู้ศรัทธาแท้ ๆ ที่จะกล้าเผยตัวครับ

18. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

กิ๊ว ๆ หน้าไม่อาย อ่านแล้วดูดีไม่หยอก แต่สงสัยว่า

"ประชาธิปไตรย ใช้หลักเสียงส่วนใหญ่ ถูกกว่า เสียงส่วนน้อย" แล้วประชาชนส่วนใหญ่ก็ระบุกันว่านับถือศาสนาพุทธ เป็นหลักใหญ่ ทำไมต้องอายที่จะบัญญัติ ศาสนาพุทธ เป็นศาสนาประจำชาติ ไม่ได้

ประเทศไทยใช้เงิน บาท เป็นเงินตราประจำชาติ อีกหน่อยก็คงต้องอับอาย ไปใช้เงินเยน เงินเปโซ เงินลิง เงินดอลฯ ด้วยรึป่าว..อีกหน่อยคงต้องเอาปี๊ปคลุมหัวเดิน

19. T-1970

..ขอเปิดใจนิดนึงครับ..คือก่อนหน้าที่ผมจะมาเปิดกระทู้นี้ ผมได้ทำการสืบเชิงลึก เกี่ยวกับผู้ซึ่งใกล้ชิดผู้ลงสมัคร ส.ว.ทั้ง 7 คนในจังหวัดของผมเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ...แต่ผลลัพธ์ไม่ค่อยจะสู้ดีเท่าไหร่..อย่างอดีต ส.ว.คนเดิมครั้งที่แล้ว มีความใกล้ชิดสนิทสนมกับพี่น้องในศาสนาอื่นแถวท่าอิฐ (เรียกได้ว่าเป็นขวัญใจฐานเสียงกันเลยครับ)...ซึ่งผมคาดการณ์ว่า ผู้ลงสมัคร ส.ว.คนนี้น่าจะชนะการเลือกตั้งกลับเข้ามาอีกครั้งครับ...ส่วนผู้ลงสมัครท่านอื่นๆก็ไม่เอาอะไรทั้งนั้น ขอให้ฉันเป็น ส.ว.ได้เข้าไปนั่งในสภาอันทรงเกียรติก็พอ(ละไว้ในฐานที่เข้าใจ)

...เมื่อสถานการณ์ในจังหวัดของผมเป็นแบบนี้...ก็คงได้แต่ปลงครับ (เป็นที่พึ่งอะไรให้กับศาสนาไม่ได้เลย)...ผมจึงมุ่งเป้ามาที่เว๊ปพลังจิต เพราะเห็นว่ามีเพื่อนๆสมาชิกหลากหลายจังหวัดจากทั่วประเทศ และที่สำคัญคือเรามีแนวคิดในทิศทางเดียวกัน...ผมเชื่อว่าคงถึงเวลาแล้วที่เราจะร่วมกันทำประโยชน์ให้กับพระพุทธศาสนา (แม้จะเป็นทางอ้อมก็ตาม)...ในเมื่อคาดหวังอะไรจากจังหวัดผมไม่ได้...ผมจึงได้แต่คาดหวังเอากับผู้ลงสมัคร ส.ว.ในจังหวัดอื่นๆแทนครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2008
  20. samadhidee

samadhidee สมาชิกใหม่

คนทุกคน มีสิทธิ์ "ไม่เห็นด้วย" ขอเถิด
    อย่านำการเมือง มาปนเปกับศาสนา หลักคำสอนของพระพุทธเจ้า
    เวรกรรม บาปกรรม มีจริง