" ด่วน!!! "..รีบๆเข้ามาดูก่อนตัดสินใจเลือก ส.ว./2 มี.ค.51

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย T-1970, 11 กุมภาพันธ์ 2008.

1. เด็กเมื่อวานซืน

เด็กเมื่อวานซืน เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2006

ครับ ผมก็เข้าใจคุณ T-190 เหมือนกันครับ ผมเองก็เ้ข้าใจครับ แต่เราไม่มีอำนาจอะไรอยู่ในมือ
    แถม คนพุทธของเราเองส่วนมาก ก็ไม่ได้เข้าใจและ เคารพในพระพุทธศาสนาอย่างลึกซึ้งเหมือนในอดีตอีกแล้ว

อาจเพราะว่า คำสอนในพระพุทธศาสนา ไม่ได้เน้นที่การบังคับให้ต้องกระทำตาม แต่เปิดโอกาสให้เลือกที่จะกระทำหรือไม่ก็ได้ ซึ่งต่างจาก คำสอนของศาสนาอื่น ที่มักจะบังคับให้ต้องกระทำตาม ดังนั้น อุปนิสัยของคนไทยส่วนมากที่นับถือพุทธจึงเรื่อย ๆ สบาย ๆ ไม่จริงจัง ต่างกับ คนไทยศาสนิกอื่น ที่ เขาเข้มแข็ง เอาจริงจัง รักพวกพ้องมากกว่า

ดังนั้นเมื่อมีโอกาส เขาจึงเริ่มบ่อนทำลายกันมาอย่างเป็นระบบเป็นขั้นเป็นตอน และ เป็นขั้นตอนที่เปิดเผย แยบยล โดยอาศัยสิ่งที่เรียกว่า รัฐธรรมนูญ นี่หละครับ

พี่น้องชาวพุทธของเราส่วนใหญ่ เป็นคนดี แต่ตามพวกเขาไม่ทัน เพราะคนที่จ้อง กับ คนที่คอยหลบ ฝ่ายที่หลบมักจะเสียทีฝ่ายจ้องเป็นประจำอยู่แล้ว

ตอนนี้ ผมมองว่า คงจะต้องวางอุเบกขาไปก่อนครับ เพราะกำลังคนพุทธที่ศรัทธาจริง ๆ ยังขึ้นไม่เต็มที่
    พูดง่าย ๆ คนดี ยังไม่มากพอ อย่างที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ท่านเคยกล่าวไว้
    แต่ต่อจากนี้ไป เมื่อกำลังคนดีมากเข้า ๆ พระพุทธศาสนาก็คงจะค่อย ๆ ดีขึ้นครับ

ตอนนี้ เรามีสิทธิและ อำนาจอยู่ในมือแล้ว ก็ช่วยกัน เลือกคนดี ที่ ศรัทธาต่อพระพุทธศาสนา ตามสิทธิที่เรามีเข้าไปกันมาก ๆ เถอะครับ อย่างที่คุณ T-190 บอกไว้นั่นหละครับ
    --------------------------------------
    --------------------------------------

เมื่อคืน (อังคาร 19 ก.พ. 2551) ผมดู การแถลงนโยบายของรัฐบาลช่อง 11

ถ้าจำไม่ผิด จะเห็น สส. ที่มาจากศาสนาหนึ่งใน 3 จังหวัดใต้ เรียกร้องให้ รัฐบาลพิจารณา พรบ.ประกอบพิธีของศาสนาเขา(ที่ต้องไปต่างประเทศทุกปี) เพราะว่ามันล้าหลัง เขาว่าอย่างงั้น
    ก็ต้องรอดูกันไปครับ เพราะเขาบอกว่า ร่างเสร็จตั้งแต่ รัฐบาลรักษาการชุดที่แล้ว แต่เข้าสภาไม่ทัน

ก็ต้องดูให้ดีครับ ต้องศึกษารายละเอียดของการเรียกร้องต่าง ๆ และ นำมาเผยแพร่จึงจะดีที่สุดครับ

แต่ข้อมูลเหล่านี้ ก็ไม่ได้มาง่าย ๆ เหมอืนกัน เพราะติดว่า เป็นความลับทางราชการ และ คนที่ควบคุมส่วนใหญ่ ก็จะเป็นคนศาสนาของเขาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2008
  2. เด็กเมื่อวานซืน

เด็กเมื่อวานซืน เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2006
    อ้อลืมไป อาจารย์ เดโช สวนานนท์ ไม่ติด สว แบบ แต่งตั้งนะครับ น่าเสียดาย

อ.อาจอง ก็ไม่ติดอีกเหมือนกัน

แต่ กับ คนศาสนิกอื่น ๆ ติดถึง 3 คน ก็ว่ากันไปครับ

อดทนไว้นิดครับพี่ ๆ น้อง ๆ เราอาจต้องกล้ำกลืนกับสิ่งเลวร้ายเสียหน่อย เพื่อรอวันที่พายุจากไป ฟ้าคงจะใสขึ้นครับ ตอนนี้ ก็นั่งสมาธิ แผ่เมตตาให้กับ ท่าน พรหม และ เทวดาที่ปกป้องคุ้มครองพระพุทธศาสนา ให้มาก ๆ ไว้ครับ ให้ท่านเหล่านี้มีกำลังใจปกป้องพระพุทธศาสนาต่อไปครับ

3. T-1970

T-1970 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2007
    ...เห็นด้วยกับคุณเด็กเมื่อวานซืนครับ...ความเข้มแข็งของชาวพุทธเราในปัจจุบันไม่ค่อยจะเข้มข้นเหมือนกับบรรพบุรุษชาวพุทธ...และไม่ค่อยจะรู้เท่าทันความคิดของเขาด้วย..

...ตามความคิดเห็นของผม สาเหตุมาจากระบบเศรษฐกิจที่ฝืดเคือง..ทำให้คนหมกมุ่นอยู่กับตัวเองมากจนเกินไป..จนกลายเป็นคนเห็นแก่ตัวโดยไม่รู้ตัว วันๆเอาแต่คิดเรื่องรายได้หาเลี้ยงปากท้องของตัวเองและครอบครัว จนไม่มีเวลาไปมองศาสนา (พอค้าขายขาดทุน-ตกงาน..ก็วิ่งไปกราบพระสักทีหนึ่ง เพื่อขอให้พระช่วย)....ส่วนอีกประเภทหนึ่ง ก็คิดแต่เรื่องผลประโยชน์ (มีพร้อมอยู่แล้วก็ยังไม่รู้จักพอ) ซึ่งคนประเภทนี้จะไม่สนใจศาสนาเลย..เวลาทำบุญก็ทำแบบเงียบๆไม่ได้..ต้องประกาศสรรพคุณความดีให้ชาวบ้านรู้ เพื่อจะได้เป็นฐานเสียงให้แก่ตัวเองในอนาคต (คนประเภทนี้แหละที่ขายศาสนาแลกผลประโยชน์)

....อย่างไรก็ตาม..วันอาทิตย์ที่ 2 มีนาคม 2551 เป็นโอกาสอันดีที่เราชาวพุทธ (ซึ่งไม่มีอำนาจอะไร) แต่ได้รับสิทธิที่จะทำประโยชน์ให้กับพระพุทธศาสนา...ขอให้ทุกๆท่านจงทำในสิ่งที่ควรทำ...ถึงหนทางจะยาวไกล แต่ถ้าท่านไม่ออกก้าวเดิน...ก็จะไม่มีวันเข้าถึงจุดหมายครับ..

...ผมอยากจะฝากบางอย่างไว้ให้ทุกๆท่านได้ลองขบคิดดูครับ....

ก.) อาณาจักร ต้องดูแล ศาสนจักร

ข.) ศาสนจักร ต้องดูแล อาณาจักร

ค.) อาณาจักร และ ศาสนจักร "ต้องดูแลซึ่งกันและกัน"

ง.) อาณาจักร และ ศาสนจักร "ไม่เกี่ยวข้องกัน-ต่างคนต่างอยู่" (ตัวใครตัวมัน)

....คำตอบมีอยู่แล้ว..อยู่ในจิตใต้สำนึกแล้วของทุกๆท่านครับ..(ไม่ต้องเขียนตอบตรงนี้..เดี๋ยวจะกลายเป็นข้อถกเถียงไม่รู้จบ)

4. sorwor35

sorwor35 สมาชิกใหม่

22 กุมภาพันธ์ 2008
    สว กทม หมายเลข 35

สวัสดีเพื่อนๆ ขอแนะนำตัว ผู้สมัครสมาชิกวุฒิสภา สว. (ผมเอง)
    (เลือกตั้ง) กทม ปี 2551 หมายเลข 35 (เบอร์สุดท้ายครับ..จำง้ายง่าย) เลือกตั้งวันที่ 2 มีนาคม 2551 รายละเอียดอยู่ที่ http://geocities.com/ananphoo ครั้งนี้ กกต.ให้หาเสียงทางอินเตอร์เนตได้ครับ ถ้ารบกวนโปรดอภัยด้วยครับ โปรดพิจารณาเลือกผมด้วยครับ ผมปักป้ายหาเสียงน้อยไปหน่อยครับ ขออาศัยอินเตอร์เนตละกันครับ เวบไซต์ผมอยู่ที่ http://geocities.com/ananphoo

5. yutkanlaya

yutkanlaya เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006

สำเนียง ส่อภาษา กิริยา ส่อสกุลรุนชาติ???

เยี่ยงนี้หรือ คือ ผู้มีศีล มีธรรม ทั้ง กาย วาจา ใจ
    คือผู้เคารพรักในพระธรรม คำสอนขององค์พระศาสดา

จะมัวมาแอบแฝงอยู่ใย ในพระพุทธศาสนา ที่สูงเกินจิตใจท่าน
    จงหมั่นสำรวจจิต สำรวมใจ กาย และ วาจาเถิด จะเกิดมรรคผลได้

องคุลีมารกลับใจ ยังได้บรรลุ อรหันต์เลย ยังมิสายเกินไปหรอกน่ะ เอวัง
    (ping-love (ping-love (ping-love

6. sorwor35

sorwor35 สมาชิกใหม่

22 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอแนะนำตัว สว กทม หมายเลข 35

สวัสดีเพื่อนๆ ชาวบ้านตุลา ผมขอแนะนำตัว ผู้สมัครสมาชิกวุฒิสภา สว. (ผมเอง)
    (เลือกตั้ง) กทม ปี 2551 หมายเลข 35 (เบอร์สุดท้ายครับ.) เลือกตั้งวันที่ 2 มีนาคม 2551 ผลงานและประสบการณ์ "เลือดใหม่พันธ์เก่า อดีตแนวร่วม 14 ตุลา 16 ร่วมพัฒนาชนบท ผลงานบริหาราชการแผ่นดิน สำนักงบประมาณ ภาพรวม รักประชาธิปไตย เป็นกลาง อิสระ ไม่แอบอิงพรรคการเมือง "รายละเอียดอยู่ที่ http://geocities.com/ananphoo ครั้งนี้ กกต.ให้หาเสียงทางอินเตอร์เนตได้ครับ ถ้ารบกวนโปรดอภัยด้วยครับ โปรดพิจารณาเลือกผมด้วยครับ ผมปักป้ายหาเสียงน้อยไปหน่อยครับ ขออาศัยอินเตอร์เนตละกันครับ เวบไซต์ผมอยู่ที่ http://geocities.com/ananphoo