ด่วน เอกสารลับเฉพาะแปลมาจากภาษายาวี นโยบายยึดครองประเทศไทย (ปูเนาะออกันซีแย ปูเนาะไทย

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย mahaasia, 20 มกราคม 2008.

1. เด็กเมื่อวานซืน

เด็กเมื่อวานซืน เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2006
    คนไทยหนะใจดีจะตายครับ ลืมอะไรก็ง่ายด้วย และคนไทยก็ไม่ใจแคบ เหมือน คนอิสลามที่กำลังสร้างปัญหาอยู่ตอนนี้ครับ

วัฒนธรรมพุทธ ไม่ได้แข็งเหมือนอิสลามนะครับ มันเลยทำให้คนไทยใจดี เมตตาเสมอ
    ถ้าพวกโจรนั่นทำตัวดี ๆ ต่างคนก็ต่างอยู่ครับ ไม่มีใครเขารังเกียจหรอกครับ

ผมเห็น นักวิชาเกินสมัยใหม่ชอบพูดกันจริง เรื่องชนกลุ่มน้อยเนี่ย ผมไม่เห็น คนมอญ คนจีน คนไต(ไทใหญ่), คนยอง(ลำพูน) คนชอง(จันทบุรี) เขาจะสร้างความเดือดร้อนให้กับ คนส่วนใหญ่ของประเทศตรงไหนเลยครับ

กับ คนอีกกลุ่มที่พยายามเรียกร้องความสนใจเสมอมา อะไรไม่ได้ต้องเอาให้ได้
    แล้วคนอื่นที่เขาก็ไม่ได้เหมือนกันหละ ?

ความอยุติธรรมของข้าราชการไทย ไม่เคยเลือกว่านี่พุทธ หรือ อิสลามหรอกครับ
    คนไทยทุกคนได้ถ้วนหน้าเหมือนกันหมด

ไม่งั้น ยายไฮ ขันจันทา จะโดนฟ้องเหรอครับ ?
    แล้วยายไฮ แกต่อสู้อย่างไรหละ ?

จากไม่รู้หนังสือ พยายามจนเรียนจบ ป.ตรี สาขานิติศาสตร์ จนว่าความให้ตัวเองสู้กับราชการได้

ในขณะที่โจรใต้ หนังสือไม่เรียน (เพราะบอกว่า เป็นภาษาไทย เป็นอักษรคนพุทธ ) แล้ววัน ๆ ก็เอาแต่ฆ่าชาวบ้าน จะสร้างประเทศของตัวเอง

คุณ Hubert ในฐานะที่ก็มีการศึกษาพอควร คุณคิดว่า ทำแบบไหนมันดีกว่ากันครับ

ระหว่างยายไฮ กับ โจรใต้ ทั้งหลาย ?

ระบอบประชาูธิปไตย เขาก็ให้เลือก สส. เข้ามาสู้กันทางนโยบายในรัฐสภา คุณก็ส่งตัวแทน คุณมาตั้งพรรคการเมืองหาเสียงสู้ักันสิครับ ไม่ใช่ ไปไล่ยิงคนที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่แบบนี้

-----------------------------------------------------------

เราไปทำอะไรกับพม่าไว้ครับ ? ช่วยบอกผมหน่อย กับ ลาว ด้วย

ผมก็ยินดี จะรับ เป็น คู่ถกกับคุณ Hubert ต่อไปเรื่อย ๆ เหมือนกันครับ ผมก็ไม่เหนื่อยหรอกครับ ยิ่งถกกันยิ่งดี

ผมก็จะได้ยิ่งเปิดหู เปิดตา จะได้ขยันหาข้อมูลดี ๆ มาให้เพื่อน ๆ ได้อ่านกัน ดีครับ ยกประเด็นมาเรื่อย ๆ นะครับ ผมจะรอ

2. เด็กเมื่อวานซืน

เด็กเมื่อวานซืน เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจะอ้างเรื่องอำนาจการจัดการโจรใต้ ไม่เห็นจำเป็นต้องยกฐานะขึ้นเป็นเขตปกครองตนเองเลยนี่ครับ ?

ทำไมจะต้องยกฐานะขึ้นมา ขอความชัดเจนหน่อยครับ ?

ในขณะนี้ หน่วยงานต่าง ๆ ของภาครัฐ เรียกได้ว่า เอาใจคน 3 จังหวัดนั้นพิเศษสุด ๆ แล้ว มากกว่าภาคอื่น ๆ ด้วยซ้ำไป

บอกว่าไม่เป็นธรรม กระทรวงยุติธรรม (Department of Justice) ก็ไปตั้ง ศูนย์ดำรงค์ธรรมให้เป็นพิเศษ จัด อัยการ ผู้พิพากษาไปช่วยเป็นกรณีพิเศษ

บอกว่าไม่ได้เรียนหนังสือ กระทรวงศึกษาธิการ (Department of Education) ก็จัดโครงการต่าง ๆ นำ ครูจากโรงเรียนชั้นนำ ใน กทม.ไปสอนถึงที่เลย
    จัดโครงการณ์ นำนักเรียนใน 3 จังหวัดมาเรียนเสริมในกทม.ให้ด้วย

รัฐบาลก่อน ก็จัดตั้งเขตเศรษฐกิจพิเศษ ยกเว้นภาษีอะไรต่าง ๆ ให้ เพื่อชวนคนไปลงทุน

แล้ว มันมีความจำเป็นอะไรครับ ที่จะต้องยกฐานะเป็นเขตพิเศษอีก ตอบผมหน่อย ?

---------------------------------------------------------

ถ้ายกเรื่องเป็นประเทศเก่าขึ้นมา

แบบนี้ มณฑลพายัพทั้งหมด ก็ต้อง มีเขตปกครองตัวเองพิเศษ เหมือนกันครับ

เชียงใหม่ ก็เคยเป็น ประเทศนพบุรีศรีนครพิงค์มาก่อน มีอาณาจักรโยนกโบราณ

แถบอิสาน ก็ต้อง มีเขตปกครองพิเศษเหมือนกันครับ เพราะเคยมีอาณาจักรรุ่งเรืองมาก่อน เช่น บ้านเชียง ,อู่หิน ,ศรีโคตรบูรณ์

ภาคกลางก็ต้องมีเขตปกครองพิเศษครับ เพราะ อาณาจักรทวาราวดี ก็รุ่งเรืองมาก่อน คนมอญอย่างผมไม่ยอมแน่ ๆ

สนุกดีครับ ประเทศแตกแน่ ๆ

3. เด็กเมื่อวานซืน

ทำไมต้องยาวีก่อนครับ ?

คนใน 3 จังหวัดนั่น มีไม่ถึง 10 ล้านคน

ขณะที่ คนเหนือเขาก็อู้คำเมือง คนเหนือมีทั้งหมด 17 จังหวัด ประชากรไม่น่าจะต่ำกว่า 15 ล้านคน แบบนี้ใครมากกว่ากันครับ ?

ทำไม ไม่เลือกคำเมืองมาก่อนหละครับ ?

หรือต้องรอให้ คนเหนือ ลุกขึ้นจับอาวุธ เข้าประหัตประหารคนภาคอื่นก่อน ประหารคนบริสุทธิ์่ก่อนถึงจะมีสิทธิเหรอครับ ?

4. เด็กเมื่อวานซืน

พ่อผมเป็นจีนอพยพ เชื้อจีนแต้จิ๋วเต็มตัว
    แม่ผมเป็นมอญอพยพ เชื้อมอญเต็มตัว
    แต่ผมไม่ได้รู้สึกว่า ผมเป็นคนไทยทีีรังเกียจสาแหรกพ่อและแม่แต่อย่างใด

ผมว่ามันขึ้นอยู่กับคนมากกว่าครับ คนมอญ คนจีน คนล้านนา คนลาว ฯลฯ ในเมืองไทย เขาก็ไม่เห็นจะดูถูกกำพืดเดิมเหมือนอย่างคุณ Hubert หวาดกลัวแต่อย่างใดครับ

5. เด็กเมื่อวานซืน

แล้วที่มันทำได้สำเร็จเพราะอะไรครับ ?

1.. คนใน 3 จังหวัดนั่น แต่ก่อน เรียนทางโลกเท่ากับ เรียนทาง ศาสนาอิสลามไหมหละครับ ?

2.. ก็คนใน 3 จังหวัดนั่น แต่แง่ใช่หรือไม่ ที่บอกว่า อักษรไทย(ที่เป็นภาษากลางติดต่อกันได้ ทุกชนเผ่าพันธุ์ในประเทศไทยนี้ )มันเป็นอักษรของคนศาสนาพุทธ
    เลยไม่อยากเรียนกัน พ่อแม่รุ่นก่อน ก็ไม่ให้เรียนหนังสือ แล้วคนไม่เรียนหนังสือ มันจะมีงานทำไหมหละครับ ?

แล้วทำไม คนอิสลามในภาคกลาง ที่เขาก็มีเชื้อสายปัตตานี ที่โดนเกณฑ์มาอยู่ ในภาคกลางเหมือนกัน เขาถึงยอมเรียนตัวอักษรไทยหละ ?

แล้วดูสภาพชีวิตเปรียบเทียบกันสิครับ คนอิสลามในภาคกลางเป็นไง ?
    มีงานมีการทำ อยู่ในสังคมได้เสมอภาคปกติ บางคนได้เป็น ผบ.ทบ. บางคนได้เป็นข้าราชการใหญ่โต เป็น สส. เป็น สว. มีเกียรติยศ ชื่อเสียง เป็นดารา

แล้ว พวกที่หลงผิดนั่นหละ ? ลองเปรียบเทียบกันดูครับ

3.. แล้วที่ซ่องสุมส่วนใหญ่ของ พวกโจรใต้คือที่ไหนครับ ?
    โรงเรียนปอเนาะ หรือก็คือ โรงเรียนที่สอนศาสนาอิสลามเอกชนไม่ใช่เหรอ ?

4.. ผู้ว่า ราชการใน 3 จังหวัดนั่น ตอนนี้ที่ผมรู้แน่ ๆ ก็มี อิสลามอยู่ 1 คนเป็นอย่างน้อย (ผู้ว่ายะลา มั้ง ที่ชื่ออะไรนะ จำไม่ได้แล้ว ) และ ผู้ว่าทั่วประเทศก็มีอิสลามถึง 30 กว่าคน (ครึ่งนึงของจำนวนจังหวัดทั้งประเทศแล้ว)

5.. พอรัฐจะใช้อำนาจ พรก.ฉุกเฉิน เข้าจับกุมตัว พ่อ NGO ทั้งหลาย ก็บอกว่า ทำเกินกฏหมาย ริดรอนสิทธิเสรีภาพ

เอ้า ไม่ว่ากัน

เดี๋ยวนี้ ถ้าไม่เร่งด่วน จะเข้าตรวจค้นบ้าน ยังต้องถอดรองเท้าเลยครับ (เพราะคนในพื้นถิ่นไม่ชอบผิดกฏอิสลาม) โอ้โห สุดยอด

6.. ตอนนี้ พอรัฐเอาจริงมากขึ้น (หลังจากที่กลัว NGO ด่ามานาน กลัว สิทธิมนุษยชนต่างประเทศจะหาเรื่องเข้ามาจัดการในประเทศอื่น , กลัว OIC องค์กรมุสลิมโลกจะต่อว่า ว่า ทารุณกับโจรศาสนาเดียวกัน )

พอทหารตายเยอะ ๆ เข้า ตายอนาถเข้า โดนตัดคอ โดนตัดอวัยวะเพศ

ถึงเริ่มลงมือใช้นโยบายเชิงรุก ตอบโต้ฝ่ายโจรบ้าง แล้วเป็นไงครับ ?

โจรกลัวตายไหม ?

เมื่อสองอาทิตย์ก่อน ที่ไปยิงครูตายรายที่ 92 นั่น โจรยังร้องเลยว่า "..ผมเจ็บ.." แล้วเจือกไปทำเรื่องเลว ๆ ทำไม ?

โจรมันก็คน ไม่ได้วิเศษวิโสมาจากไหน มีสองมือสองเท้าเหมือนกัน ถ้ารัฐไม่กลัวพวก NGO บ้าบอนั่น ผลก็จะเป็นอย่างที่เห็น เหตุการณ์สงบมากขึ้นเื่รื่อย ๆ ชาวบ้านช่วยเหลือรัฐขึ้นเรื่อย ๆ เพราะเขามั่นใจว่า ถ้าเขาให้ข่าวแล้ว ไม่ต้องกลัวจะโดนโจรล้างโคตรจนหมดบ้านอีก

ดูอย่า ผู้ใหญ่บ้าน kuเฮง สะอิ สิครับ นั่นก็เป็น ผญบ.ที่เป็นอิสลาม โจรมันจะมาฆ่าแกยกครอบครัว เจอแกสอยตายไป แล้วโจรเป็นไงครับ โจรก็หงอ

-------------------------------------------------------------------

ืัที่ยกตัวอย่างมา ผมยังไม่เห็นเลยว่า ราชการไปเบียดเบียนอะไร ให้เสียจนคนใน 3 จังหวัดนั้นทนไม่ได้ จนถึงกับต้องยกฐานะขึ้นเป็นเขตปกครองพิเศษแต่อย่างใด

หรือบางที ผมอาจจะความรู้น้อย อย่างไร รบกวนคุณ Hubert ช่วยยกเหตุผลประกอบด้วยครับ

------------------------------------------------------------------------

พูดไม่ยากหรอกครับ เรียบเรียงข้อเขียนมาใหม่ครับ ผมจะรอ

กำลังสนุกครับ

6. เด็กเมื่อวานซืน

้อ้าว ตกลง มันยอมรับกันตรงไหนครับ
    ผมเขียนไปว่า คนเหนือก็รู้สึกเกลียดคนภาคกลางนะครับ

ตอนนี้ ผมก็บอกไปแล้่วว่า มันก็เป็นพหุสังคมอยู่แล้ว

ไม่งั้น นักร้องเพลงดัง ๆ บ้านเรา ที่เป็นคนภาคตะวันออกเฉียงเหนือ เขาจะขายเทปได้หรือครับ

บ่าววี เป็นคนใต้ ร้องเพลงสำเนียงใต้ ก็เห็นขายได้กระฉูด คนภาคกลางก็ซื้อฟัง

ต่าย อรทัย นั่นคนอิสานของแท้ ไม่เห็น มีคนภาคกลางคนไหนรังเกียจ ต่อว่า ว่าเป็นลาวมาร้องเพลงภาคกลางทำไม

แล้วมันยังไม่เป็น พหุสังคม ตรงไหนครับ ?

7. เด็กเมื่อวานซืน

ผมเข้าใจนะ ว่าคุณอยู่แต่ไต้หวัน เลยไม่น่าจะรู้เรือ่งเมืองไทยเท่าไร

ผมจะเล่าให้ฟังครับ

ตอนนี้ ถ้าพูดถึง 3 จังหวัดใต้นั่น ไม่มีใครไม่รู้จักอาณาจักรปะตานี หรอกครับ

เจ้าแม่ลิ้มกอเหนี่ยว ที่ดัง ๆ ก็อยู่ในช่วง รายาของปะตานี คนก็รู้จักกัน

แต่ถามกลับว่า "..........รู้จัก ลังกาสุกะไหม ?................." จะมีคนไทยสักกี่คนที่รู้จักว่า

ก่อนจะมาปกครองแบบ สุลต่านปะตานีเนี่ย มันเคยเป็น พระราชานับถือพุทธ+พราหมณ์ ของลังกาสุกะมาก่อน แบบนี้จะมีสักกี่คนที่รู้จักครับ ?

แบบนี้ ลังกาสุกะ ไม่น่าน้อยใจกว่าหรือครับ ?

แบบนี้เรียกว่า Regnize พอหรือยังครับ ?

มันเป็นการเลือกปฏิบัติหรือเปล่า เลือกที่จะจำ ปะตานี แต่ไม่จำ ลังกาสุกะ ?

8. เด็กเมื่อวานซืน

ผมว่า คุณ Hubert ใจแคบไปนิดนะครับ

วัฒนธรรมล้านนา นี่ฝรั่งมังค่ารู้จัก ถ้ามาเมืองไทยต้องไปเชียงใหม่ การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทยโปรโมท เชียงใหม่มาตั้งแต่ีปี พ.ศ.2529 คนทั่วโลกไม่รู้จัก เชียงใหม่ และวัฒนธรรมล้านนาเลยนะครับ ?

ขันโตก ที่เป็นการรับประทานอาหารแบบล้านนาเอย

เวลาลงจากเครื่องบินสมัยก่อน ต้องมีการนำ สาววิทยาัลัยนาฏศิลป์บ้าง หรือ ชาวบ้านบ้าง ที่ฟ้อนสาวไหม เป็น ไปฟ้อนต้อนรับนักท่องเที่ยงทุกระดับ ตั้งแต่ พระราชาต่างประเทศ ยัน ประชาชนทั่วไป

แบบนี้ วัฒนธรรมล้านนา ไม่เป็นที่รู้จักเลยนะครับ ?

ไม่เป็นที่ยอมรับเพียงพอเลยนะครับ ?

ผมว่า พูดให้ถูกประเด็นดีกว่าครับ คนล้านนาใจดี โอนอ่อนผ่อนตาม ไม่เหมือน โจรใน 3 จังหวัดนั่น ที่สร้างแต่ปัญหา แบบนี้ตรงประเด็นกว่าไหมครับ ?

สหราชอาณาจักร ?

หมายถึง มี กษัตริย์หลายพระองค์ ผลัดกันขึ้นครองราชแบบ มาเลเซีย หรือเปล่าครับ ?
    ราช ใน ภาษาไทย หมายถึง พระมหากษัตริย์นะครับ

ผมให้ข้อมูลคุณ Hubert อีกนิด เพราะคิดว่า คุณคงไม่เคยอ่าน รัฐธรรมนูญของราชอาณาจักรไทย (Capital of Thailand)

มีอยู่มาตราหนึ่งว่า "..ประเทศไทยเป็นรัฐเดี่ยว (Single Teritory) จะแบ่งแยกมิได้...." ครับ

เขาก็พยายามแก้กันอยู่นี่ครับ หรือคุณไม่ได้ติดตามข่าวสารเมืองไทยเลย ?

แผลใหญ่ที่ว่าเน่าเฟะนั่น หมายถึงอะไรครับ ?

หมายถึงต้อง ตั้งเขตปกครองพิเศษก่อนหรือเปล่า?

9. เด็กเมื่อวานซืน

นั่นก็คงเป็นกรรมเก่าของคุณมั้งครับ ?...

สมัยผมเรียนตอนเด็ก ๆ ที่ประเทศไทย ไม่เห็นมีใครเขาจะล้อเลยครับ

เพื่อนผมนับถืออิสลาม ก็ไม่มีใครว่าอะไร ยกเว้นตอนโกรธกัน แน่นอนก็ต้องมีถากถางบ้าง แต่คุณครูก็เรียกมาตำหนิ แล้วก็จบกัน ไม่เห็นมีอะไรต่อ

ผมไม่รู้ว่า ที่ไต้หวันเขาสอนอย่างไรเหมือนกันครับ เพราะผมก็เติบโต และ เรียนมาแต่ที่ประเทศไทยเท่านั้นครับ

10. Pelagia

Pelagia เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วรู้สึกดีตรงที่ว่า ถึงแม้ว่าจะมีความคิดเห็นไม่ตรงกัน แต่ก็ยังพูดคุยกันไม่รุนแรงถึงขั้นด่ากัน

ก่อนอื่นมีเรื่องจะชี้แจงว่า ที่มีเขียนว่า "คนชอง(จันทบุรี)" ผมเคยเห็นที่เที่ยวในจังหวัดจันทบุรีก็มีหมู่บ้านชองอยู่ ตามความรู้สึก เหมือนว่าคนชองเป็นเหมือนคนพื้นที่ เหมือนพวกเงาะป่า แต่คนจันทบุรีในเมืองเหมือนเป็นคนสยามที่มาอยู่ ต้องขอเขียนว่าสยามเพื่อให้เห็นภาพชัด ที่จังหวัดจันทบุรีก็มีคนจีน คนญวนอยู่เหมือนกันครับ ประเด็นที่ว่าคนไทยกีดกันหรือไม่เคารพคนวัฒนธรรมอื่นที่อยู่ในประเทศ คงไม่ใช่หล่ะครับ ตราบใดที่เค้าไม่ทำความเดือดร้อนให้ ก็ไม่มีใครไปรังเกียจหรอกครับ ถ้าจำไม่ผิดที่จังหวัดสมุทรสาคร ก็มีคนพม่าไปอยู่เยอะเหมือนกัน จนน่าจะตั้งเป็นพม่า town ได้แล้ว ก็ยังไม่เห็นมีข่าวว่าจะมีเรื่องอะไร

ส่วนเรื่องนี้
    ตอนแรกอ่านข่าวก็รู้สึกหมั่นไส้เหมือนกันนะ แต่มาตอนหลังมาอ่านข่าวเจอว่า ถ้าเค้าไม่ทำ ก็มีโดนขู่ว่าคนในครอบครัวจะเป็นอันตราย ก็เลยเหมือนถูกบังคับให้ทำ ก็ใจอ่อนลงเหมือนกัน แต่แหม ไม่ต้องไปเข้าร่วมแต่แรกเลยจะดีที่สุด

ส่งลิงค์เรื่องประวัติศาสตร์รัฐปัตตานีไป คงพอรู้ว่าความขัดแย้งนั้นมีมาจากอะไร แต่ผมคิดว่าปัญหาเรื่องวัฒนธรรม, ชาติพันธุ์,ความเชื่อ นั้นก็เป็นแค่ปมๆ นึง

มาถึงตอนนี้จากที่ได้ตามข่าวมาเรื่อยๆ ก็รู้สึกว่ามันจะมีเรื่องอย่างอื่นเข้ามาผสมแล้ว เคยอ่านข่าวเจอที่ว่ามีใบปลิวที่ขู่ว่าให้ปิดร้านวันศุกร์ ที่เขียนอย่างนี้เพราะว่าวันศุกร์ กับวันเสาร์เป็นวันหยุดของอิสลาม รู้สึกแปลกๆ มั๊ย คนที่นับถืออิสลามมาอยู่ประเทศไทยตั้งนาน ตั้งแต่สมัยอยุธยา จนบัดนี้ ก็ไม่เคยมีข้อร้องเรียนว่าขอหยุดวันศุกร์เลย แต่นี่ทำไมพวกโจรถึงมีข้อเรียกร้องนี้

จากที่เคยอ่านเรื่องของคุณฮึ ที่เวปประชาไทย ที่กระทู้ ไฟใต้/จะเยียวยาความเกลียดชังต่อกันอย่างไร ตอนที่อ่านรู้สึกว่าคุณฮึเค้าน่าจะเป็นทหารที่มีหน้าที่หาข่าวใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ ก็มีเรื่องที่พอจะเปิดเผยได้มาให้อ่านกัน แต่น่าเสียดายที่กระทู้นั้นหายไปแล้วเพราะเค้าเปลี่ยนเวปบอร์ดใหม่

ปัญหาเรื่องนึงที่คุณฮึเอามาเล่าให้ฟัง ก็เป็นเรื่องเกี่ยวกับนิกายนิกายนึงของศาสนาอิสลาม ไม่บอกละกันว่านิกายไหน แต่ในกระทู้นี้ http://www.navy.mi.th/navyboard/boarditem.php?id=51439 ก็มีพูดถึงนิกายนี้เหมือนกัน จากกระทู้นั้นจะพอมองเห็นปมปัญหาปมอื่นๆ อีกที่สร้างปัญหาให้ภาคใต้

ต่อจากลิงค์นั้นก็มาต่อลิงค์นี้นะครับ เพราะเนื้อหาต่อเนื่องกัน http://aryaforum.freeforums.org/viewtopic.php?t=126&postdays=0&postorder=asc&start=45

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มกราคม 2008
  11. เด็กเมื่อวานซืน

ที่คุณ Pelegia บอกตรงสมุทรสาคร จริง ๆ ไม่ใช่พม่าทั้งหมดครับ ส่วนใหญ่จะเป็น มอญ(ใหม่)อพยพ ครับ ก็เหมือนกรณี มอญและ กะเหรี่ยงที่สังขละบุรี วัดหลวงพ่ออุตมะ นั่นหละครับ
    เจ้าหน้าที่ไม่ทราบเพราะฟังภาษามอญไม่ออก ก็เลยบอกว่า เป็นพม่าไปหมดครับ
    ---------------------------------------------------------------------

เรื่องที่พวกผู้หลงผิดต้องทำผิดซ้ำ ..เพราะโจรมันเอาข้ออ้างทางศาสนาที่ว่า เมื่อสาบานตนแล้ว ต้องทำตามคำสาบานครับ ไม่งั้นลงนรก

หลัง ๆ มานี่ ต้องปลุกใจกันด้วย ยาเสพย์ติด เช่น พวกสูตร400 (ยาบ้า+ใบกระท่อม)

ซึ่งจริง ๆ ใบกระท่อมเนี่ย เท่าที่ผมคุกคลีกับคนใต้มาพอควร ไม่จำเป็นต้องเป็นอิสลามหรอกครับ คนพุทธนี่ก็สูดกันทั้งนั้น เพราะว่า มันไม่ผิดกฏหมายเท่าพวก เฮโรอีน หรือ ยาบ้า

กฏหมายเรื่องใบกระท่อมนี่ ก็เบาแสนเบา ถ้าไปที่ ฮอลแลนด์นี่ ใบกระท่อมถูกกฏหมายนะครับ เปิดร้านให้สูบกันได้อิสระเลย เหมือนโรงยาฝิ่นสมัยตอนต้นกรุงรัตนโกสินทร์เลยครับ

------------------------------------------------------------------

อีกอย่าง ถ้าลองไปดู ศิลปวัฒนธรรมประเพณี ไทย อย่างที่ผมบอกไปว่า วัฒนธรรมคนสยาม (ก็คนภาคกลางนี่แหละ) มันช่างอ่อนมาก

อาหารการกิน , ดนตรี , ภาษา เรารับของทุกอารยธรรมมาหมด ทุกชาติทุกศาสนา

เราทานโรตี จากแขกปากีสถาน แขกบังกลาเทศได้ ไม่รู้สึกแปลกแยก

ในมวยไทย เราก็มี ปี่ชวา

คนไทยภาคกลาง ก็ชอบ ลิเก ที่มันมีรากมาจาก การแสดง ดิเก ในแถบมลายู

แล้ว ที่นักวิชาเกินทั้งหลายบอกว่า เราไม่เคารพคนอื่น มันไม่เคารพตรงไหน ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน
    เราไปดูถูกวัฒนธรรมชาติอื่นตรงไหน ?

12. เด็กเมื่อวานซืน

ผมมีเรื่องไม่รู้จะตลกหรือเปล่ามาเล่าให้ฟัง

แถวที่ทำงานผม ในตลาดสด มีแรงงานทั้งเถื่อนและไม่เถื่อนเยอะแยะ เป็นกรรมกรแบกหามก็ไม่น้อย

พวกนี้ มีทุกชนชาติและเผ่าพันธุ์ ไทย(ทุกภาค) พม่า ลาว เขมร

ทุกชาติก็เห็นทำงานปกติดี และที่สำคัญ ทุกชาติสื่อสารกันด้วยภาษาไทยกลางนี่หละครับ

13. เด็กเมื่อวานซืน

ก็น่าเห็นใจครับ โรงเรียนประเภทสองภาษา International นี่ ก็คงต้องแล้วแต่ผู้บริหารโรงเรียนหละครับ สมัยผมเด็ก ๆ โรงเรียนแบบนี้ไม่มีสักเท่าไร มีแต่โรงเรียนเด็กญี่ปุ่นเฉพาะ เท่านั้นมั้ง

ก็ต้องขึ้นอยู่กับตัวคุณเองหละครับ อัตตาหิ อัตโนนาโถ

14. เด็กเมื่อวานซืน

รู้ได้อย่างไรครับว่าเขาไม่เกลียดคนภาคกลาง ?

ลองเข้าไปดูในเวป lanna.com ดูก็ได้ครับ บางความเห็น(ถ้าคุณอ่านแล้วเข้าใจ) ก็จะแสดงอาการอย่างที่ผมว่าเหมือนกัน

ก็เหมือนที่คุณบอกว่า คนร้ายอ้างเรื่องปะตานี นั่นหละครับ

ลองพิสูจน์ดูก่อนครับ อย่าเพิ่งเอาความคิดของตัวเองมาวัดว่าจริงหรือไม่จริง ไปพิสูจน์มาแล้ว ก่อนดีกว่าครับ ผมแนะนำในฐานะ คนอายุเยอะกว่าคุณ

15. เด็กเมื่อวานซืน

คนไทยแต่โบราณ (ก็คนสยามภาคกลางนี่แหละ) เขาก็ยอมรับวัฒนธรรม ความเป็นอยู่ของคนต่างชาติ ต่างวัฒนธรรม มานานแล้วครับ

ถ้าคุณว่าง ๆ ลองไปเดินหอสมุดแห่งชาติดูบ้าง อย่าท่องอินเตอร์เนทมากจนเกินไปนัก ลองไปหาข้อมูลดูว่า ตั้งแต่สมัยสุโขทัยลงมาเนี่ย เรารับวัฒนธรรมต่างชาติมามากแค่ไหน

แค่เฉพาะสมัยอยุธยาเองนี่ก็เรียกว่า เป็นประเทศประชาธิปไตยในทางพฤตินัยอยู่แล้ว

เพราะไม่งั้น

คนอิหร่านคงไม่สามารถมาทำงานได้ดิบได้ดี จนเป็นถึง สมุหนายก(เทียบเท่านายกรัฐมนตรี ในปัจจุบัน) ได้หรอกครับ คนอิหร่านที่ว่า ก็คือ เฉกอะหมัด ต้นสกุล บุนนาค ฯลฯ ในปัจจุบันนี่หละครับ

ยังไม่รวมถึง คนจีน , คนญี่ปุ่น (นางามาซะ ยามาดะ) , โปรตุเกส , อังกฤษ, ฮอลแลนด์ , จาม ,มลายู ฯลฯ

ถ้าคุณทำตัวอยู่ภายใต้กรอบกฏหมายที่วางไว้ ก็ไม่มีใครไปทำอะไรคุณ

ผมก็ไม่เห็นคนเหล่านี้ จะเรียกร้องสิทธิอะไรบ้า ๆ บอ ๆ เหมือนอย่างปัจจุบันที่โจรใต้ กำลังเรียกร้องอยู่เลยสักนิด

้----------------------------------------------------------

ถ้าจะโทษจริง ๆ คุณต้องไปโทษ จอมพล แปลก พิบูลสงคราม นั่นถึงจะถูก เพราะหมอนี่ มันบ้า
    มันทำลายประเพณีต่าง ๆ ของ ทุกอารยธรรมหมดเลย ถึงจะถูกต้อง

16. เด็กเมื่อวานซืน

อย่างที่ผมบอกไปครับ ไม่มีใครเขาจะรังเกียจหรอกครับ ถ้าพวกนั้นเขาไม่ทำตัวให้มีปัญหา ทุกอย่างมีเหตุปัจจัยของมันครับ ผลมันต้องมาจากเหตุ ไม่มีเหตุก็ไม่มีผลหรอกครับ

และก็อย่างที่ได้ยกตัวอย่างเปรียบเทียบไป ทำไม พี่น้องไทยอิสลามในภาคกลาง เขาถึงเข้ากันได้กับ คนเผ่าอื่น ๆ คนที่อยู่ใน 3 จังหวัดนั้น ก็ควรลดช่องว่าง (Barrier) ลงมาหน่อยครับ ไม่ต้องถึงกับ ผิดศาสนาของท่านหรอก

อย่างที่ผมบอกไป คนไทยแท้ ๆ นั้นลืมง่ายครับ เขาคงไม่โกรธคุณนาน หรอก

ต้องรบกวนคุณ Hubert เข้าหอสมุดแห่งชาติเยอะกว่านี้หน่อยแล้วหละครับ

ปะตานี ที่คุณมองว่าโดนเราเบียดเบียนตลอดหนะ มันไม่ได้มีภาพพจน์สะอาดใสซื่ออย่างที่คุณเข้าใจหรอกครับ

เมื่อไร ที่เรามีปัญหากับพม่า ก็มาซ้ำตลอด

ลองไปอ่านประวัติศาสตร์ตอน ศึกพระศรีสุริโยไท ดูครับ หลังจาก เสร็จศึก ราชาแห่งปะตานี ยกพวกเข้าปล้นกรุงศรีฯ เฉยเลย

ตอนแรก บอกว่า จะมาช่วยปกป้องกรุงศรีฯ ไป ๆ มา ๆ พอเห็นกรุงศรีฯ อ่อนแอ หลังจากหมดศึกพม่า ก็ไม่กลับบ้านมันมือเปล่าครับ มันปล้นกรุงศรีฯ ต่อเฉยเลย

สมเด็จพระมหาจักรพรรดิ ต้องทรงเสด็จลงเรือ หลีกไปประทับ ณ เกาะพราหมณ์ ก่อนที่ทางการสยามจะจัดการกับพวกปะตานีได้หมด (ตัวราชาหนีกลับไปได้ )

และ ก็อีกหลายครั้ง ที่ สลัดจาก ปะตานี มาปล้นเมืองสงขลา พัทลุง

และ ถ้าไปอ่านแล้ว กรุณาอ่านต่อให้ถึง สมัย ร.2 ด้วย จะรู้ว่า มีกรณี ที่ อิหม่าม อ้างตัวว่าสืบเชื้อสายจากพระศาสดาของเขา มาปลุกปั่น ให้เป็นกบฏ ต่อ กรุงเทพฯ

ถ้าคุณ Hubert ยังไม่รู้ กรุณากลับไปอ่านก่อนครับ

ผมว่า คุณเริ่มวกวนแล้วนะครับ
    เพราะผมได้ชี้แจงไปแล้วว่า

- ถ้าจะยกเรื่อง ความเป็นเอกราชมาก่อน ปะตานี ก็ต้องยอมรับ ด้วยว่า ลังกาสุกะ มีมาก่อนปัตตานี ต้องไม่มีการเลือกปฏิบัติ ในการที่จะเลือกจดจำ อาณาจักรใด อาณาจักรหนึ่งแต่เพียงเท่านั้น พวกเขายอมรับได้ไหมหละครับ ?

โจรใต้จะยอมรับได้ไหม ?

ไม่ใช่บอกให้คนอื่นยอมรับ แต่ตัวเองไม่ยอมรับ มันไม่ถูกนะครับ

2.. คุณขอโทษแล้วมันจะมีประโยชน์อะไรครับ

ขนาด นายกรัฐมนตรีประเทศไทย ท่านสุรยุทธ์ ขอโทษ โจรมันยังไม่กลับใจเลย
    แล้ว คุณ Hubert เป็นใครมาจากไหนครับ ?

หมดศรัทธา ?
    หรือ อยากจะมีอำนาจเป็นของตัวเอง กันแน่ครับ ?

ทำไม พวกหัวหน้าโจร ไม่เอาลูกชายตัวเองมาเป็น โจรบ้างหละครับ ?
    เอาลูกชาวบ้านที่ด้อยการศึกษามาเป็นทำไมหละ ?

มันแสดงให้เห็นว่า ในกลุ่มโจรเอง ก็ยังมีเรื่องของ racism อยู่เลยครับ
    แบ่งชนชั้นเหมือนกัน

ผมว่า คุณ Hubert บริโภคข่าวสารยังไม่ครบ เลยครับ ควรรับมุมมองของทุกฝ่ายให้ครบครับ
    แล้วค่อยมาวิเคราะห์นะครับ

17. เด็กเมื่อวานซืน

คนรู้มีเยอะครับ ไม่ใช่น้อย ๆ และเขาก็ยอมรับกัน อย่างน้อย ๆ เรื่องคนขายโรตีนั่น ถ้าไม่ตาบอดก็คงจะแนกออกหละครับ ว่าคนขายเป็นคนชาติไหน

อย่าเอาความคิดของตัวเองที่ไม่รู้ มายัดเยียดว่า คนอื่นต้องไม่รู้ตามคุณสิครับ

18. เด็กเมื่อวานซืน

1.. เรื่อง โฆษณา มันเป็นไปตาม กิเลส ของคนครับ

คนเขมร คนลาว รับทีวีไทยได้ ก็อยากมีผิวขาวเหมือนดาราไทย ถามว่า คนเขมร หรือ คนลาว ที่มาซื้อไวท์เทนนิ่งเนี่ย คนไทยไปดูถูกตอนไหนครับ ?

มันเป็นเรื่องการตลาดตามกิเลสคนล้วน ๆ คุณ Hubert ศึกษาศาสนาพุทธมา น่าจะมองออกนะครับ !

เหมือนกับ ทำไมคนรวยต้องขับรถยุโรป ไม่ขับรถญี่ปุ่น ฉันใด ก็ฉันนั้นครับ

และ เรื่อง racism ของคุณเนี่ย มันก็มีอยู่แล้วทุกชาติทัั่วโลก เป็นเรื่องปกติครับ

2.. เพราะนักวิชาเกิน ไม่ใช้สมองคิดให้ดีหนะสิครับ (ตอนแรกผมไม่ได้หมายถึงคุณนะ แต่ถ้าคุณจะยอมรับ มันก็เป็นสิทธิของคุณผมไม่ว่ากระไรหรอกครับ)

การที่ทุกอย่างต้องมีความเป็น Centralize เนี่ย เพราะมันจะได้ มีความสะดวก เพื่อการติดต่อสื่อสาร มีแนวคิดไปในทางเดียวกัน

แต่ส่วนของ Minority ตามชาติพันธุ์นั้น ในประเทศไทย ไม่เคยมีใครห้ามเสียหน่อยนี่ครับ
    อย่างที่ผมยกตัวอย่างไปมากมายมหาศาลแล้ว เช่น ลิเก ,การอู้คำเมือง

ปัญหามีอยู่แล้ว

นักวิชาเกินทั้งหลาย พยายามจะยก Minority มาเป็น Centralize ให้ได้

ผมก็เลยถามกลับว่า แล้ว ถ้าอย่างงี้ ทำไม จะต้องเลือกแค่ของ ปะตานีหละ ?

ทำไม คุณไม่เลือก ล้านนา , มอญ ฯลฯ มาด้วยหละ

แล้วแบบนี้ถามว่า คนปะตานีอิสลาม ต้องมาอู้กำเมืองด้วยนะ ยอมไหม ?

มันไม่ใช่ภาษายาวีนะ ? เขายอมรับได้เหรอ ?

ก็แค่ขนาด ความเป็น Centralize อย่าง ตัวอักษรไทย เพื่อการสื่อสาร เพื่อการเข้าถึงแหล่งทรัพยากร และ ชนเผ่าอื่น ๆ ในประเทศไทยนี้ พวกเขายังปฏิเสธเลย

แบบนี้ คุณ Hubert คิดว่า มันเหมาะ มันควรไหมหละครับ ?

19. เด็กเมื่อวานซืน

ดองนี่หมายถึง ดองอะไรครับ?
    ผมว่า ถึงเขาจะอพยพหรือไม่ เขาก็มีจิตสำนึกของการเป็นคนไทย (ไม่ว่าจะเชื้อชาติอะไรก็ตาม)
    มากกว่า โจรใน 3 จังหวัดนั้นเยอะ ครับ

20. เด็กเมื่อวานซืน

เรื่องการศึกษาของโรงเรียนของคุณ ผมไม่ยุ่งครับ ไม่เกี่ยวกันกับประเด็นที่สนทนาเลย