ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007

ผม ไม่มีประสพการณ์ เรื่อง พญานาค
    แต่ เรื่อง เวรกรรม ผมเชื่อ และ เคยเห็นครับ
    รีบๆ สร้างความดีกันเถอะ
    ;aa14

2. ทองอุไร

ทองอุไร สมาชิกใหม่

18 ธันวาคม 2008
    สวัสดีค่ะ คุณศศิ

ดิฉันได้อ่านข้อความของคุณศศิแล้วรู้สึกมีกำลังใจมาก ได้รู้เรื่องกฏแห่งกรรม เพราะดิฉันเองก็มีปัญหาในชีวิต จากการดำเนินชีวิตที่ผิดพลาดในอดีตและกำลังได้รับผลกรรมนั้นอยู่ อยากหาวิธีแก้ไขค่ะ รบกวนคุณศศิด้วยนะค่ะ ดิฉันได้ส่งเมลล์ไปหาคุณศศิวันนี้ ไม่รู้ว่าจะได้รับการตอบกลับหรือเปล่าถ้ามีอีเมลล์ถึงคุณศศิช่วงเช้านี้ประมาณ 9โมง ก็เป็นของดิฉันค่ะ อีเมลล์คือ cotton_linin008 ค่ะ ช่วยด้วยค่ะช่วยด่วนเลยนะค่ะ

3. pinkdemon

pinkdemon เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2008
    สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หลานๆ ทุกคน

มีข่าวจากคุณศศิค่ะ เธอฝากบอกว่า ตอนนี้คอมพิวเตอร์เสีย (เพราะใช้งานหนัก..อันนี้ป้าแน๊ตคิดเอาเอง) และคุณน้องก็ยังสอบไม่เสร็จนะคะ ยังไงก็อดทนรอกันนิดนึงนะคะ เท่าที่ทราบมาเมล์ที่คุณศศิได้รับแต่ละวันเยอะมาก หน้าที่การงานประจำวันและประจำบ้านก็ยุ่งหัวฟูแทบทุกวัน แต่เธอก็อุตสาห์หาเวลาที่มีน้อยนิดของเธอมาช่วยพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ในเว็บ ก็เธอน่ารักอย่างนี้แหละค่ะ ป้าแน๊ตถึงร๊ากเธอซะมะมี..อิอิอิ

อ้อ..ทุกอย่างที่คุณศศิเขียนในหนังสือของเธอ ป้าแน๊ตเป็นพยานได้เลยว่า ทุกอย่างที่เธอเขียนคือความจริงค่ะ

4. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007

คุณแน๊ต
    รู้จัก คุณ ศศิด้วย
    ดีจัง
    ผม ยืนยัน ครับ
    ทั้ง คุณแน๊ต และ คุณ ศศิ น่ารักมาก
    เป็น ปิยมิตร และ แนะนำสิ่งดีๆทางธรรมะ ให้ผม ทั้งสองคนครับ
    ;aa14

5. pinkdemon

pinkdemon เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2008
    เห็นมะ คุณศิ นอกจากเราสองคนชมกันเองว่า เราฉวย ยางมีคนอื่นเห็นด้วยนา ว่า เราสองคนน่าร๊ากกกกกก..... (งานนี้คุณศิฟอร์มแตกเพราะป้าแน๊ตแน่ๆ เยย .อิอิอิอิ)

แหม...เขาตาถึงจิงๆ ...ฮ่า ฮ่า

6. littleweb_cs

littleweb_cs เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2008
    วันนี้ไปซื้อหนังสือ ในร้านหนังสือ 2 ร้าน สงสัยว่าหนังสือคงจะขายดีมาก จนหมดหาซื้อไม่ได้
    อยากอ่านมากๆ คงจะต้องซื้อผ่านเว็บไซต์ อิอิ

อยากรู้เรื่องราวเกี่ยวกับท่านพญานาคมาก และเรื่องของน้อง ที่ช่วยคน เปนการสร้างบารมีด้วย

ขออนุโมทนากะคุนแม่ และน้องด้วย สาธุ

ขอให้มีบุญและบารมีสูงๆยิ่งๆขึ้นไป :)

7. mampea

mampea สมาชิกใหม่

28 พฤศจิกายน 2008
    ต้องขอบคุณค่ะ ที่ทำให้เรารู้ว่ากรรมมีจริง อ่านแล้วกัวเลย พอฟังพี่เขาเล่าแล้ว เฮ้อ!!! ทำบุญกันดีกว่า

8. ทองอุไร

ทองอุไร สมาชิกใหม่

18 ธันวาคม 2008
    เรียนคุณศศิ ดิฉันส่งอีเมลล์ไปถึงคุณศศิ รบกวนถ้ามีโอกาสช่วยตอบกลับบ้างนะค่ะดิฉันจะรอคำตอบจากคุณศศิทุกวันค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

9. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากค่ะ ตอนนี้ไทยก็เริ่มเย็น ๆ แล้วเหมือนกัน ดูแลสุขภาพนะคะ
    โชคดีค่ะ

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=30<!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message --><!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message --><!-- / message --><!-- edit note --> <!-- / message --><!-- edit note -->

10. sasiriya

ขอบพระคุณสำหรับกำลังใจที่ทุกท่านมอบให้ศิกับน้องอีกครั้งนะคะ
    หนังสือเล่มนี้ก็มีเป้าหมายเพียงแค่นี้แหล่ะค่ะ ที่ทุกท่านเขียนมา อยากให้ทุกท่านที่ได้อ่าน รับทราบว่าทุกเรื่องราวที่เราไม่สามารถรู้เห็นได้ด้วยตานั้นมีจริง
    จะได้ไม่ตกอยู่ในความประมาทของชีวิต
    เพราะหากท่านมีความเชื่อแล้ว ศรัทธาเกิด
    ทุกท่านก็จะตั้งหน้าตั้งตาสร้างกุศลกรรมที่ดีกันสืบต่อไปด้วยใจที่มั่นคง
    และไปถึงจุดหมายในที่สุด
    ก็ขอให้ตัวหนังสือในเล่มนี้เปรียบเสมือนเสาหลักยึดเหนี่ยวใจผู้คน
    ให้ไปถึงจุดหมายได้แม้หากวันใดวันหนึ่งจะไม่มีศศิริยะกับน้องอยู่ตรงนี้
    หากท่านผู้อ่านเข้าใจในบทความที่เขียนขึ้น ท่านก็จะสามารถเดินไปสู่จุดหมายได้ด้วยตัวเองอย่างปลอดภัย ขอบพระคุณอีกครั้งจากใจค่ะ

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=30<!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message --><!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message --><!-- / message --><!-- edit note --> <!-- / message --><!-- edit note -->

11. sasiriya

อนุโมทนาสาธุ ในการอุทิศเรื่องราวกับคุณจินด้วยนะคะ
    ปาฏิหาริย์...หาซื้อได้ที่ไหน
    คือคำที่เรามักได้ยินกันบ่อย ๆ
    ก็อยากจะบอกทุกท่านว่า ปาฏิหาริย์จริง ๆ นั้นไม่มีวางขายที่ใดหรอกค่ะ ( เอ๊ะ ๆ ลืมไป ที่นายอินทร์ ซีเอ็ด และทุกร้านยังมีวางขายปกเหลือง ๆ อยู่นี่นา ฮา....ขอบคุณคุณลีลาวดีที่เขียนบอกนะคะ ไม่ใช่ ๆ เข้าเรื่อง ๆ ต่อ ๆ )
    ปาฏิหาริย์นั้นมีอยู่ที่จิตสำนึกจากเบื้องลึกก้นบึ้งแห่งจิตของทุกท่านอยู่แล้ว
    ไม่จำเป็นต้องไปร้องเรียกหาซื้อจากที่ใดเลย
    เพียงแค่ท่านตาเห็นธรรม มีจิตสำนึกจากเบื้องลึกที่ดีที่ถูกต้อง ยึดหลักแห่งความเป็นจริงของชีวิต ท่านก็จะได้สัมผัสกับคำว่า ปาฏิหาริย์ แล้วว่าเป็นอย่างไร เหมือนที่หลาย ๆ ท่านมากมายได้พบเจอมาแล้วเช่นกัน

ยากตรงไหนที่จะเจอกับคุณปาฏิหาริย์.....

ขอบพระคุณในคำอวยพรนะคะคุณจิน
    ว่าแต่จะให้อยู่ไปอีกนาน ๆ เลยหรือคะ
    เอางั้นเลยหรอ...พุทโธ ธัมโม สังโฆ
    สาธุ....ลมจับ (ฮา )

12. sasiriya

ถูกต้อง ๆ.....
    การรับรู้ที่เป็นวิธีการที่ฉลาดที่สุด คือ รู้แล้วต้องนำมาเป็นอุทาหรณ์สอนตัวเราเอง และอย่าทำในสิ่งที่ผิดพลาดนั้น ๆ ตาม จึงจะเกิดประโยชน์กับตัวเองมากที่สุดอย่างชาญฉลาด

หาใช่ให้อ่านแล้ว ไปคิดเข้าข้างตัวเองว่าฉันทำถูก เพราะคู่กรณีต้องเป็นเจ้ากรรมฉันแน่ ๆ ต้องจัดการ ๆ ไม่ใช่ แบบนั้นคือการอ่านที่ขาดสติ
    มีตัวอย่างท่านหนึ่ง พยายามหาตัวศิกับน้อง ต้องเจอให้ได้
    ถามว่าเขาเร่งร้อนสิ่งใด คำตอบที่ได้รับจากอชิรญาณ์คือ เขาอ่านหนังสือแล้ว รู้สึกว่าแม่ของตัวเขาเองต้องเป็นเจ้ากรรมจองเวรทำกรรมกันมาแน่นอน เพราะเถียงทะเลาะด่ากันทุกวัน อยากให้น้องช่วย
    ถามว่าจะให้ช่วยสิ่งใดได้รือ ในเมื่อ ท่านอ่านแล้ว ท่านยังไม่เกิดสติพิจารณาในกรรมของตัวเองที่ทำอยู่ทุกวันนี้เลย แล้วท่านจะไปย้อนดูกรรมในอดีตชาติเพื่อผลอันใด แม่ดุด่าว่าเตือน ท่านก็ยังด่าบุพการีกลับอยู่ทุกวัน แค่กรรมชาติปัจุบันนี้ท่านก็หาทางเจริญในชีวิตไม่ได้แล้วอย่างที่เป็นอยู่นั่นแหล่ะ แล้วจะไปรื้อฟื้นกรรมในอดีตชาติใดมาช่วยหาทางแก้บรรเทาให้ชีวิตทำมาหากินดีขึ้นได้ แค่ชาตินี้ที่ทำอยู่ก็รับไม่จบแล้ว ท่านว่าจริงหรือไม่

หากจะคุยกับศศิริยะ กับน้อง
    ท่านต้องยึดหลักแห่งความถูกต้องและเป็นจริง
    หาใช่สร้างความเป็นประชากรเมืองงาย ที่มีอาชีพงมทั้งชีวิตให้ตัวเอง
    อ่านแล้วต้องพิจารณาตัวเองอย่างมีสติจากความเชื่อที่ท่านได้เสียก่อน
    หาใช่อ่านแล้วเข้าข้างตัวเองเสมอไปว่า ตัวเองคือผู้ถูกกระทำ
    จิตสำนึกที่ดีต้องเกิดขึ้นก่อน นั่นจึงเป็นวิธีการอ่านรับรู้เรื่องราวของผู้อื่นอย่างชาญฉลาดและเกิดประโยชน์กับชีวิตนะคะ
    เคสคุณจินน่าจะให้คำตอบอุทาหรณ์สอนใจในเรื่องทำร้ายบุพการี ได้เป็นอย่างดีทีเดียว ไม่ว่าจะทำด้วย กายกรรม วจีกรรม หรือมโนกรรม
    ลองถามตัวท่านเองดูว่าหากเราทำแบบนี้ แล้วได้รับผลเช่นเคสคุณจิน หรือได้รับผลวิบัติทำมาหากินไม่ขึ้นทั้งชีวิต เสี่ยงเกินไปไหม คุ้มไหมที่จะทำ
    แล้วท่านจะทราบด้วยตัวท่านเองว่าควรปฏิบัติตัวเช่นไรต่อบุพการี โดยไม่ต้องให้ศศิริยะหรือน้องช่วยชี้แนะเลยสักนิดค่ะ

สติมาปัญญาเกิด...สติเตลิดจะเกิดปัญหา ท่องไว้ ๆ

บางท่านขอให้น้องช่วยทีเถิด .....ช่วยอะไร...
    ช่วยแก้ไขวิบากกรรมที่ทำให้ตัวเองไม่สามารถมีลูกกับสามีได้สักที
    อยากมีลูกกับผู้ชายคนนี้มาก ๆ ทั้ง ๆ ที่ตัวเองเป็นบ้านที่สองของเขา

อนิจา พุธโธ ธัมโม สังโฆ

ศศิริยะคงต้องกราบขออภัยเคสแบบนี้ไม่บังอาจช่วยท่านได้ แม้สามารถ
    เพราะไม่ใช่อาชีพรับกำจัดความทุกข์ให้ทุกท่านถ้วนหน้าแบบหลับหูหลับตา

การช่วยในทัศศนะของศิกับน้อง ต้องช่วยคนที่ทุกข์จริง และมีจิตสำนึกที่ดีที่ถูกต้องในกรรมนั้น ๆ ของตนเอง ช่วยแล้วต้องเกิดประโยชน์กับชีวิตบุคคลผู้นั้นและบุคคลอื่นรอบข้างในชีวิตเขา โดยไม่ไปกระทำกรรมกระทบทำร้ายผู้ใดไม่ว่าจะเจตนาหรือไม่เจตนา นั่นคือสิ่งที่ถูกต้อง

สิ่งที่ท่านขอมา ท่านทราบและรับรู้อยู่เต็มอก ว่าท่านได้ทำร้ายครอบครัวบุคคลอื่น แล้วท่านยังยืนยันเจตนาที่จะกระทำซ้ำให้มากขึ้น แบบนี้คงต้องขออภัย แม้นยินดีให้ศิเป็นแสนหรือเป็นล้านก็คงต้องกราบขออนุญาตมองผ่านเมลล์ท่านไปเฉย ๆ เพราะศิกับน้องคงไม่สามารถไปพ่วงกรรมทำร้ายผู้อื่นกับท่านได้อย่างแน่นอนค่ะ

สติ.... คือสิ่งสำคัญที่สุด ที่จะทำให้คุณหลุดพ้นจากบ่วงกรรมที่เคยทำ และกำลังทำอยู่ สาธุ

http://palungjit.org/showthrea...129821&page=30<!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message --><!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message --><!-- / message --><!-- edit note -->
    <!-- / message --><!-- edit note -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2008
  13. sasiriya

รบกวนแจ้งเรียนท่านเจ้าของเรื่องนะคะ หากต้องการให้น้องชี้แนะ รบกวนเมลล์ติดต่อเข้ามาด้วยตัวของเขาเองเลยนะคะ
    เพราะเราไม่สามารถไปลักดูเรื่องของผู้ใดที่เจ้าตัวยังไม่เอ่ยปากอนุญาตเปิดให้ดู ผิดจรรยาบรรณและผิดกฏแห่งกรรมค่ะ เหมือนเป็นการผิดศิลไปแอบดูเรื่องราวของผู้อื่นโดยไม่ได้รับอนุญาตจากเจ้าตัวน่ะค่ะ

ตรงนี้นี่ศิอยากให้นักปฏิบัติใหม่พึงระวังด้วยสักนิดนะคะ ขออนุญาตชี้แนะเล็กน้อย หากแม้นว่าเราฝึกปฏิบัติแล้วจะรู้เห็นในระดับชั้นต้น ๆ หรือสูงก็ตาม ต้องระวังสำรวมสักนิดนะคะ อย่าเที่ยวไปใช้สิ่งที่ตัวเองได้แอบดูเรื่องราวของผู้หนึ่งผู้ใดที่ตัวบุคคลผู้นั้นยังไม่เอ่ยอนุญาตถามหรือให้บอกเป็นอันขาด หากท่านทำแบบนั้นถือว่าท่านได้สร้างกรรมให้ตัวท่านเองแล้ว สิ่งที่ไม่ดีต่าง ๆ จะเข้ามาสู่ชีวิตท่านทันที ทำอะไรก็ไม่ขึ้นค่ะ แม้คำถามใดที่เจ้าตัวบุคคลผู้ถามไม่ได้เปิดถามท่าน ท่านก็ไม่สามารถตอบเขาได้แม้ท่านจะทราบคำตอบเรื่องราวนั้น ๆ ก็ตามที เพราะหากท่านไปพูดถูกเรื่องราวที่ตัวบุคคลที่ถามเขาไม่ต้องการให้ท่านรู้ท่านบอกหรือบุคคลรอบข้างรู้ แล้วท่านไปทำนายออกไปไม่ว่าจะเจตนาใดก็ตาม หากผู้รับฟังเจ้าของเรื่องเกิดความรู้สึกที่ไม่ดี ที่อับอายเรา ซึ่งอาจเป็นความลับของเขา กรรมนั้นจะลงตัวนักปฏิบัติผู้นั้นทันทีเช่นกัน ต้องระวังกันสักนิดนะคะ บางท่านที่ศิรู้จัก พอเริ่มฝึกมีญาณทัสสนะต้น ๆ เห็นใครคนรู้จักก็เกิดความอยากรู้อยากเห็นเรื่องราวเขาไปหมด อยากทดสอบความสามารถของตัวเอง ไปแอบใช้ความสามารถดูเรื่องราวชีวประวัติเขาโดยไม่ได้รับอนุญาต น้องบอกว่าไม่ได้เลย กรรมมหันต์นัก ต้องระวัง

ท่านที่เคยได้รับคำชี้แนะจากน้องไปคงเข้าใจกันไปแล้ว ว่า หากไม่มีคำถามเจาะจงมา แม้นน้องรู้น้องก็ไม่สามารถบอกท่านได้ ทุกอย่างยิ่งผู้มีอภิญญาจริงยิ่งต้องสำรวม ถามมาเท่าไรก็ตอบเท่านั้น หากจะให้ตอบมากกว่านั้นโดยไม่ได้รับอนุญาตเปิดถามจากเจ้าตัวผู้ถาม กรรมเกิดทันทีเช่นกัน ฉะนั้นท่านที่เปิดกว้างมาว่ารู้อะไรก็บอกมาได้เลย แบบนี้น้องจะไม่ดูนะคะ เพราะหากพลั้งไปพูดเรื่องความลับของท่านที่ท่านไม่ต้องการให้ศิกับน้องรู้เข้าที่ท่านคิดไม่ถึงว่าน้องจะรู้ คนที่รับกรรมคือน้องกับศิ ขอทำความเข้าใจที่ถูกต้องมา ณ ที่นี้เลยนะคะ

ขอให้ทุกท่านเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมในทิศทางที่ถูกต้องยิ่ง ๆ ขึ้นนะคะ
    โชคดีค่ะ

14. sasiriya

นับว่าคุณหางอึ่งมีบุญนะคะที่ได้มีโอกาสเห็นพญานาคของจริง
    เพราะไม่ใช่ใครจะเห็นพยานาคกันง่าย ๆ
    ขออนุโมทนาบุญที่เกิดจากการสร้างองค์พระพิฆเนศด้วยนะคะ
    น่าเสียดายอยู่ไกลจัง ไม่ทราบเสร็จแล้วจะมีโอกาสไปกราบบ้างไหมหนอ สาธุ

15. sasiriya

บังเอิญทั้งคอมทั้งพริ้นเตอร์มีปัญหาอยู่หลายวัน เพิ่งเสร็จเรียบร้อยค่ะ
    แล้วจะเข้าไปดูเมลล์นะคะ

16. sasiriya

จุ๊ จุ๊ มาเรียกป้งเรียกป้าอะไรแถวนี้ คุณแน๊ต เดี๋ยวคนเขารู้หมดว่าปัจฉิมวัย
    หลายยยยวันก่อนอ่านเจอใครส่งมาทายบอกสงสัยศิคง ห้าสิบอัพ โอ้แม่เจ้า มาเรียกตัวเองป้า แล้วรู้จักศศิริยะ แบบนี้มีหวังทายกันสะพานพระรามหกแน่ พุทโธ ธัมโมสังโฆ ไปอยู่ที่ชอบ ๆ ก่อนป้าแน๊ตนะ (ฮา)

ชื่อ pinkdemon แปลว่าอะไร น้องปิกาจูหรอ ตัวกลม ๆ สีชมพูน่ะ (ฮา )
    ตั้งให้แลดูหรู ๆ หน่อยได้ไม๊คุณแน๊ต สอนธรรมคนแล้วตั้งชื่อเป็นน้องปิกาจู หว่า...เข้ากั๊นเข้ากันนะป้านะ 5555
    เอาแบบเพาเวอร์เรนเจอร์พิ้งค์ อะไรเทือกนี้ดีกว่าไม๊คะป้าแน๊ตขา 55555

อย่าฝัน ๆ .....ฟอร์มแตกกกก......ยากส์ส์ส์ส์ส์ส์ส์ส์ส์ ( 5555555 )

17. sasiriya

ป้าแน๊ต ๆ อย่าเพิ่งลอย ๆ
    นึกภาพนะ แบบน้องปิกาจู (ชื่อไรหนอ)
    ตัวกลม ๆ สีชมพูกำลังลอยขึ้นไปบนฟ้า
    แล้วเกี่ยวกิ่งไม่สูง แตกดังโพล๊ะ
    โอ้ ป้าคงน่าดู ซะไม่มีเลยนะเนี่ย
    พูดจริงนะ ไม่ลวงหลอก 5555

-Happy Smile_ ......บ่ใจ่ข้าเจ้า จะไว้ใจ๋ได้ก่า......55555 อย่าเพิ่งลอย ๆ ป้า
    แหม...รีบ sms มา อุ๊ยย์....มีคนชมเราด้วยแล
    เห็นแร๊ะ ๆ 55555

18. sasiriya

ขอบคุณมากนะคะ ไปตั้งสองร้าน
    มีแต่คนบอกแบบนี้ เอ...ชักสงสัย หรือเขาไม่ได้วางหนังสือเราขายล่ะเนี่ย 5555 ทุกเรื่องในนั้นท่านเป็นผู้เมตตาบอกและทำให้ศิรู้ทั้งนั้น ขอยืนยัน เรื่องจริงจากชีวิตค่ะ แต่หากอยากรู้เรื่องราวเกี่ยวกับท่านและเมืองบาดาล คงต้องรอเจอน้องเล่าเองแล้วล่ะ ศิยังอนุบาลอยู่ รอก่อนนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

หากต้องการซื้อผ่านร้านหนังสือ สามารถสั่งซื้อจากร้านหนังสือนั้นก็ได้ค่ะ

19. sasiriya

;aa8 5555 ใครรู้จักศศิริยะ พูดแบบนี้ทุ๊กคน
    มีคนที่น้องชี้แนะไปอ่านเรื่องภัยพิบัติในอนาคตแล้วบอกกลัวจัง จะรอดไหมคะนี่คุณศิ โถ ๆ ทุกท่านที่รับคำชี้แนะจากน้องไป พอเกิดปาฏิหาริย์ให้ประจักษ์กับตัว ยังไม่มีท่านใดที่ไม่กลัวกรรม ต่างคนต่างวิ่งหน้าตั้งเร่งสร้างกุศลกรรมกันเป็นแถ๊ว น่ารักเชียว ไม่กล้าสร้างบาปสร้างกรรมอะไรเพิ่ม แล้วแบบนี้ เมื่อกรรมเก่าหลุด กรรมใหม่ก็เร่งสร้างแต่กุศลกรรมกันแบบนี้ ถึงวันนั้น จะไม่รอดก็ให้มันรู้กันไป 55555 แม้นนั่งอยู่บนหลังพี่ค๊อค ก็ไม่วายชีวา แต่หากบุญไม่ทำ กรรมก็สร้าง อันนี้ไม่รับประกันจ๊ะ อยู่บนหลังพี่ค๊อค อาจมีน้องค๊อคอีกตัวมาฟาดหางตกลงมาให้เขาหมุนเล่นก็อาจเป็นได้ ชัวร์ ๆ 55555

ขอบคุณมากนะคะ น้อง mampea
    เมื่อคืนน้องฝากบอก ทำไมพี่หนูแหม่มกะพี่เอ ช่างเป็นคนดี เก่ง และน่ารักจริงจริ๊ง

น้องสองคนนี่แหล่ะค่ะ ท่านผู้อ่าน ที่น้องฝากชีวิตคอมไว้ในมือเขามาช้านาน 5555

เก่ง ซ่อมดีมีคุณภาพ รวดเร็วทันใจ ซื่อสัตย์ ราคายุติธรรม ไม่มีย้อมแมว (เพราะคุยกะศศิริยะมากมาช้านาน จากไม่ค่อยรู้เรื่องธรรมะ จนตอนนี้สนใจใฝ่ทางธรรมไปเป็นที่เรียบร้อยโรงเรียนคอม 55555)
    ต้องนี่เลยพันธ์ทิพย์ เดินเข้าประตูจากที่จอดรถ ชั้น 2 A มองตรงไป
    เห็นทันทีมีร้านซ่อมคอม อยู่ร้านเดียว
    คนดี มีคุณธรรม หายาก ต้องช่วยกันเสริมส่ง ๆ สังคมจะได้มีแต่คนดี ๆ

ว่าง ๆ แวะมาบอกชื่อร้านกัลญาณมิตรที่นี่หน่อยนะจ๊ะ พี่จำไม่ได้จ๊ะ
    อย่าถือสา ปัจฉิมก็แบบนี้แลน้องเอ๋ย

20. pgame

pgame เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ผมพึ่งมาใหม่มาตอบ(ถาม)กระทู้นี้กระทู้แรก
    ผมอ่านมาตั้งแต่หน้า 1-17 ตาลาย ก็เลย คิดว่าจะถามดีไหม
    ถามเลยก็แล้วกัน ไหนๆก็อ่านมาเยอะแล้ว

อยากถามว่า อย่างผมนี้ สมควรช่วยไหม?

ถ้ายังไงก็ ตอบกลับหน่อยก็ดี ที่ p_game_mail@yahoo.co.uk
    ขอบคุณในความสงสัยล่วงหน้า