ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    ช่วงนี้เทศกาลค่ะ
    คุณศศิกับน้องช่วยส่องเรื่องนายเวรให้ ไม่ใช่เฉพาะตัวกลมๆคนเดียวเท่านั้น
    แต่เพื่อนๆที่พ่วงไปด้วย ถือว่าเป็นโชคดีมาก ได้วิธีแก้ แถมใจดีลดให้ทุกทีเลย
    น้องเขาก็หวังไว้ว่า เรื่องที่บอกไปจะเอาไปปฏิบัติกัน ให้คุ้มกับที่คุณศศิกับน้องได้เสียสละ
    และใครทำแล้วเป็นอย่างไร แจ้งผลกลับไปบ้างนะคะ ส่วนใครที่ไม่ได้ติดต่อกลับ
    อาจจะต้องทำใจ เพราะทั้งสองท่านได้ช่วยให้คนรู้จักวิบากกรรมและการแก้
    ไปพอสมควร ต่อไปอาจจะเผยแพร่ธรรมะด้านอื่นแทน

การบอกวิธีแก้ไขวิบากกรรมให้บุคคลอื่น เป็นบุญกับตัวคนนั้นและนายเวร
    จะได้ไม่จองเวรกันต่ออีกหลายๆชาติ แต่ก็จะผลต่อทั้งสองท่าน ฉะนั้นใคร
    ที่ได้คำตอบแล้ว ขอให้ตั้งใจปฏิบัตินะคะ

หากเราไม่แก้ในชาตินี้ ชาติหน้าโดนนายเวรตามจองเวรต่อ คราวนั้นอาจ
    ไม่มีใครมาบอกว่า นายเวรคือใคร แก้ยังไงจึงจะหายทุกข์นะคะ

แต่กรรมนี้บางทีเหมือนมันจะไม่ยอมให้ขาด อย่างกรรมของพ่อตัวกลม เคยฆ่า
    ปลาดุก เอามันมาบั้ง เผาไฟทั้งเป็นในชาติก่อน มีวิธีแก้แล้ว ตัวกลมเลยไปบอก
    ที่บ้าน ปรากฏว่า แม่ข้าน้อยเป็นประธานกองทุนSML ทำโครงการเลี้ยงปลาดุก
    ตอนนี้ซื้อโอ่งมาแล้ว รอแจกลูกปลา ได้ยินแล้วจาเป็นลม สงสัยเก็บตังค์ไว้ซื้อ
    ปลาดุกนี่แหละ ไม่อยากให้เขาก่อเวรกันต่ออีกเลย

ขอบคุณคุณศศิกับน้องอีกทีนะคะ ตัวกลมก็กำลังส่งหนังสือให้เพื่อนอ่านเหมือนกัน
    ถ้าหาซื้อได้อีกก็จะเอาไปแจกเป็นของขวัญธรรมปีใหม่เหมือนกันค่ะ

2. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ระหว่างรอคุณศิ....

วันนี้มีเรื่องมาเล่า update กันค่ะ - เรื่องอาการคืบหน้าของลูกสาวที่เป็น ออทิสติก+สมาธิสั้น ...จินโชคดีได้รับการชี้แนะจากน้องอภิญญา หลังจาก mail ไปขอความช่วยเหลือไม่นาน

หนึ่งใน 3 ประการที่น้องให้ทำคือ ให้พาลูกสาวไปไหว้องค์ฮก ลก ซิ่ว (ให้ไหว้องค์ซิ่ว-เทพแห่งการมีอายุยืน) ที่วัดจีนบ่อยๆ ....จินก็ทำตามด้วยความตั้งใจ ลูกสาวอาการดีขึ้นเรื่อยๆค่ะ และที่น่าแปลกคือ จินเริ่มสังเกตว่า เวลาเราอธิษฐานขออะไร - ลูกสาวก็มักจะเป็นไปตามนั้น (เหมือนท่านได้ยินที่เราอธิษฐาน).... เช่น ขอให้เขาสงบนิ่งขึ้น
    เขาก็สงบนิ่งทันทีหลังไหว้ ขอให้เขาเชื่อฟังพ่อแม่ - เขาก็เชื่อฟังมากขึ้น (เมื่อก่อนไม่ฟังเลย แถมตีเราอีก) ล่าสุด ..ขอให้เขาพูดเก่งขึ้น -ก็ดูเขามีคำศัพท์ใหม่ๆมาพูดมากขึ้น

จินบอกไม่ถูกว่าดีใจขนาดไหน ที่ได้(บังเอิญ)คลิกมาเจอกระทู้นี้ และได้รับความช่วยเหลือจากคุณศศิริยะ และน้อง..

ส่วนท่านที่ยังรอความช่วยเหลืออยู่
    อยากแนะนำว่า ท่านต้องพยายามค่ะ
    อย่าทำเพียงแค่ทิ้ง e-mail ตัวเองไว้ในกระทู้
    ท่านต้อง mail ติดต่อไปหาคุณศิเอง
    แล้วเล่าเรื่องทุกข์ร้อนให้เธออ่าน แล้วเธอจะพิจารณาเองว่า
    ควรจะช่วยเหลือใคร ก่อน - หลัง
    (จินคิดว่าน้องเขามีความสามารถรู้ได้ ว่าใครทุกข์จริง)

เราเป็นคนไข้ ต้องวิ่งไปหาหมอนะคะ
    ไม่ใช่เรียกให้หมอมารักษาเราที่บ้าน

โชคดีทุกท่านค่ะ

3. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007

อนุโมทนา
    และ ดีใจ กับคุณ ครับ
    ที่ ลูกสาวดีขึ้น

คุณ ศศิ งานมากครับ และ อีกอย่าง ที่มา ก็ ไม่ใช่อาชีพ ครับ
    ที่เข้ามาแนะนำ ก็
    เป็น กุศล ครับ

4. Taksamun

Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจด้วยนะคะ หัวอกคนเป็นแม่
    คงไม่มีความสุขใด ที่เห็นลูกเรามีพัฒนาการที่ดีขึ้น

พยายามต่อไปนะคะ เป็นกำลังใจให้กับทุกกัลยาณมิตรทุกท่านค่ะ

5. หางอึ่ง

หางอึ่ง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยู่นราธิวาสอยากให้คุณศศิริยะช่วยแนะนำหน่อยว่าจะมีวิธีใดบ้างที่จะช่วยให้3จังหวัดนี้สงบหรือให้เบาบางลงบ้าง5ปีมานี้มีคนตายไป7พันกว่าคนแล้วผมสงสารถ้ามีวิธีที่จะช่วยได้ผมยินดีที่จะทำให้เพราะที่ผ่านมาผมสร้างวัตถุมงคลแจกมาไม่น้อยกว่า200000ชิ้นแล้วแต่ก็ไม่รู้จะทำอย่างไรให้มันสงบถือว่าช่วยเหลือแผ่นดินให้ร่มเย็นก็เป็นมหากุศลหวังว่าคงได้รับคำตอบหรือถ้าไม่สะดวกที่จะพิมพ์ลงก็กรุณาโทรมาได้ที่0864814693มาร่วมกันช่วยชาติบ้านเมืองผมและเพื่อนยินดีที่จะทำ.......เจริญในธรรม

6. chattrg

อนุโมทนา ครับ;aa14

7. mampea

mampea สมาชิกใหม่

28 พฤศจิกายน 2008
    ยินดีด้วยกับคุณ Pawanrat-jin ค่ะ

8. คีตา

คีตา เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005

[​IMG] สาธุ อนุโมทนาด้วยครับ

9. house072

house072 เป็นที่รู้จักกันดี

เพื่อนหนู ชื่อ บี เป็นมะเร็งปากมดลูก ตอนนี้กำลังนอนรักษาตัว อยู่ที่โรงพยาบาลสวนดอกที่เชียงใหม่ค่ะ ดูเขาทุกข์ทรมานมากมาก ร้องขอมอฟีน ตลอดเวลา ตลอดวันตลอดคืน ขณะนี้ลุกเดินไม่ได้แล้วค่ะ พูดก็เสียงอยู่ในลำคอ เบามาก หนูไม่รู้จะช่วยเขายังงัยค่ะ ไปเยี่ยมมาแล้ว สงสารมาก ดูเขาเจ็บปวดมากค่ะ พอจะช่วยได้ไหมคะ

10. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะ

ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่
    ขอให้คุณศศิริยะ / คุณ chattrg / คุณ Taksamun / คุณ mampea
    และกัลยาณมิตรทุกท่าน มีความสุข + ความเจริญ ทั้งในทางโลก และทางธรรม
    ตลอดไปค่ะ

11. Pawanrat-jin

" เวลาที่ชีวิตต้องเตือนเราแรงๆ
    จนเหมือนเอาเท้าถีบเราจนกระเด็น
    ก็เพราะถ้าส่งสัญญาณเบากว่านั้น
    เราจะไม่รู้สึก "
    ...ฐิตินาถ ณ พัทลุง

บางครั้งเราก็ต้องขอบคุณความทุกข์
    ที่มาเยี่ยมเยียนชีวิตเรา
    เพราะมันทำให้เราหันเข้าหาธรรมะ
    ไม่เช่นนั้น
    เราก็จะหลงระเริงกับชีวิต
    จนทำให้ตัวเองต้องตกต่ำลง
    ในชาติภพถัดไป
    โดยไม่รู้ตัว ...

12. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

ขออภัยที่หายไปหลายวันนะคะ เนื่องจากติดภาระกิจส่วนตัวหลายอย่างค่ะ

หลายคืนก่อน บังเอิญน้องเปิดยูบีซีดู ก็มีภาพยนต์เก่ามาฉายใหม่
    " ไททานิค " คืนนั้นก็ดูได้นิดหน่อย แต่เป็นการดูที่ไม่เหมือนวันวาน

วันวานช่วงที่ภาพยนต์เรื่องนี้เข้าฉายใหม่ ๆ
    ศิเชื่อว่าหลาย ๆ ท่านอาจจะคิดเหมือนศิ
    วันนั้นเราอยากดูความอลังการของการสร้างฉาก
    อยากเห็นเทคนิคใหม่ ๆ ในการทำภาพยนต์
    อยากรู้เรื่องราวเรือไททานิคที่คนกำลังกล่าวขานถึงทั่วทิศ
    จำได้ว่าครั้งแรกที่ดู รู้สึกแบบนั้นจริง ๆ
    และก็ได้ความรู้แค่นั้น

ครั้งที่สองที่ดูซ้ำ
    ความคิดมันคงมุ่งไปที่อยากดูความสวยความหล่อของพระเอกนางเอกอีกรอบ
    ความตื่นเต้นไปกับเนื้อเรื่อง อย่างสนุกสนาน
    เพราะเราดูแบบมีสตังค์ซื้อหนังดูแต่ขาดสติ
    จึงไม่ได้สาระอะไรเหมือนครั้งแรก

แต่วันนี้ครั้งที่สาม คือการดูอย่างมีสติ
    ความรู้สึกในสองครั้งแรกมันหายไปหมดแล้ว
    เราสองคนดู และคุยกันว่า
    หากวันนั้นมาถึง และเรือไททานิคเปรียบเสมือนบ้าน
    วันนั้นเราจะทำเช่นไร (เพราะก่อนหน้าไม่กี่วัน น้องยังยืนยันเหมือนเดิม )
    เลยทำให้ความรู้สึกรับรู้มันเหมือนอยู่ในภวังค์ ที่เราต้องคุยกัน

คืนนั้นทำให้ศิรู้ว่า หนังเรื่องนี้เขาไม่ได้สร้างมาเพื่อความเพลิดเพลิน
    แต่เขาให้สติกับเราต่างหาก
    เขาทำให้เราเห็นว่า คนที่มีสติมากที่สุดคือพระเอกของเรื่องนั่นเอง
    คือสิ่งที่เราควรจดจำ

ไม่ว่าสิ่งใดเกิดขึ้น หากขาดสติตัวเดียว
    ทุกคนจะวิ่งวุ่นแก่งแย่งกันเหมือนหนูติดจั่นอยู่ในวังวน ด้วยความขลาดกลัว
    สุดท้ายก็ไปไหนไม่รอด

ชีวิต...ท้ายที่สุดก็ไม่สามารถนำสิ่งใดติดตัวไปได้
    แม้กายสังขาร นอกจากความทรงจำของคนที่เหลือ
    หากจุดสุดท้ายยังมาไม่ถึง เรามักเพลิดเพลินกับชีวิต
    จนหลงลืมว่า มันไม่ได้อยู่ค้ำฟ้า
    วันเวลา เพียงแค่พริบตา
    ก็ผ่านไปอีกแล้วหนึ่งปี
    ไม่ใช่เวลาที่ยาวนานเลยกับวันนั้นที่ไม่อยากรอคอย....หากเรามองด้วยสติ

ก็ไม่ต่างจากชีวิตที่สุข....มักจะมองไม่เห็นสัจจธรรมแห่งสังสารวัฏ
    พอความทุกข์มากระทบ...เลยเหมือนโดนกระแทกให้รู้สึกตัว
    หันเข้าหาแสงสัจจธรรมโดยอัตโนมัติกันถ้วนหน้า

จงภูมิใจที่มีทุกข์ เพราะหากเขาไม่มาเยี่ยมเยือนชีวิต
    เราคงเหมือนคนที่วิ่งหนีวนไปมาในไททานิค
    สุดท้ายก็หาเรือสำรองลงไม่ได้ ทั้งที่เห็นอยู่ตรงหน้า

"ไททานิค" น่าจะเป็นภาพยนต์ที่ทุกท่านน่าจะหามาดูกันอีกครั้ง
    ดูอย่างพิจารณาด้วยสติ ไม่ใช่ความเพลิดเพลิน
    แล้วมันจะเกิดประโยชน์กับชีวิตอย่างมหาศาลในภายหน้า...กาลอันใกล้

การเตรียมเสบียงทางโลก....น้องบอกไม่สามารถทำให้ทุกคนรอด
    แต่การเตรียมเสบียงทางธรรมต่างหาก...ที่จะนำความรอดมาสู่ทุกคน

สุดท้ายไม่ต้องพกพาตระเตรียมสิ่งใดให้ยุ่งยาก...
    ต้องไปแต่ตัวอยู่ดีเหมือนในหนัง
    นกหวีด...อันเดียวคือตัวช่วยที่ทำให้โรสรอดตายด้วยสติ

สติมา....ปัญญาเกิด

ขอให้ทุกท่านโชคดี
    พบแสงธรรมแห่งปัญญาและชีวิต
    ไร้ทุกข์โศกโรคภัย
    และถึงซึ่งพระนิพพาน

ส่งท้ายปีเก่า สวัสดีปีใหม่ 2552

ด้วยรักและห่วงใย

ศศิริยะ + น้อง

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=30<!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message --><!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message --><!-- / message --><!-- edit note --> <!-- / message --><!-- edit note -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ธันวาคม 2008
  13. bakarap

bakarap สมาชิกใหม่

31 ธันวาคม 2008
    คุณ ศศิริยะครับ
    ผมป่วย ไม่สบาย ได้ลองปฎิบัติธรรมดูบ้าง
    อยากลองให้คุณศศิริยะ และน้อง แนะนำครับ
    รบกวนติดต่อด้วยนะครับ
    bakarap@gmail.com
    ขอบคุณครับ

14. chattrg

สุขสันต์วันปีใหม่ ครับ
    ขอให้ คุณศศิ และ น้อง
    สุขภาพดี ครับ
    ;aa14

15. คีตา

คีตา เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    สวัสดีปีใหม่ครับพี่

ขอคุณพระรัตนตรัย ดลบันดาลพรอันประเสริฐทุกสิ่งในโลกจงเป็นของพี่ศศิริยะและครอบครัวทุกท่าน รวมถึงท่านผู้อ่านด้วยครับ

16. Twin Hearts

Twin Hearts Active Member

22 สิงหาคม 2008
    สวัสดีปีใหม่ค่ะ พี่ศศิและน้อง
    ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะคะ และขออนุโมทนากับการชี้แนะทางธรรมด้วยค่ะ

17. Sawiiika

Sawiiika เป็นที่รู้จักกันดี

18. JobJab^-^

JobJab^-^ สมาชิก

1 พฤศจิกายน 2008
    สวัสดีปีใหม่ค่ะ พี่ศศิและน้อง และทุกๆท่าน
    ขอให้สุขภาพแข็งแรงทั้งกายและใจ เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะคะ

19. Pawanrat-jin

คัดธรรมะดีๆมาฝากค่ะ

พรปีใหม่จากท่าน ว. วชิรเมธี
    นัยอันลึกล้ำของคำ " ขอบคุณ "

ขอบคุณความไม่มี ที่ทำให้รู้วิธีลุกขึ้นสู้
    ขอบคุณความยากจน ที่ทำให้เป็นคนมุมานะ
    ขอบคุณความล้มเหลว ที่ทำให้เกิดความเชี่ยวชาญ
    ขอบคุณความผิดพลาด ที่ทำให้ฉลาดยิ่งกว่าเดิม
    ขอบคุณความริษยา ที่ทำให้กล้าสร้างสรรค์สิ่งใหม่
    ขอบคุณคำวิพากษ์วิจารณ์ ที่ทำให้ผลิบานอย่างไร้ข้อตำหนิ
    ขอบคุณความไม่รู้ ที่ทำให้รู้จักครูชื่อประสบการณ์
    ขอบคุณความผิดหวัง ที่ทำให้ตั้งสติเพื่อลุกขึ้นมาใหม่
    ขอบคุณศัตรูที่แกร่งกล้า ที่ทำให้รู้ว่าเรายังไม่ใช่มืออาชีพ
    ขอบคุณมหกรรมคอร์รับชั่น ที่ทำให้เราอยากสร้างสรรค์การเมืองใหม่
    ขอบคุณความป่วยไข้ ที่ทำให้เราตั้งใจดูแลสุขภาพ
    ขอบคุณความทุกข์ ที่ทำให้รู้ว่าความสุขมีค่าแค่ไหน
    ขอบคุณความพลัดพราก ที่ทำให้เราสละจากความยึดติดถือมั่น
    ขอบคุณเพลิงกิเลส ที่ทำให้เรามีเหตุอยากถึงพระนิพพาน
    ขอบคุณความตาย ที่ทำให้ฉากสุดท้ายของชีวิตสมบูรณ์แบบ

20. mampea

mampea สมาชิกใหม่

28 พฤศจิกายน 2008
    สวัสดีปีใหม่ค่ะ

ทั้งพี่ศศิและน้องและทุกคนชาวเว็บพลังจิต