ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. shesun

shesun เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2005
    สมัครเข้าเรือนเล็กนานแล้ว ตอนนั้นมีปัญหาเข้าไม่ได้ ภายหลังมีผู้บอกว่าเข้าได้แล้ว ปัญหาตอนนี้คือยังเข้าไม่ได้ค่ะ จำชื่อและรหัสเข้าไม่ได้แล้วด้วย รบกวนช่วยเหลืออีกทีนะคะว่าต้องทำยังไงต่อ ขอบคุณค่ะ

2. ศักยิ์กมล

ศักยิ์กมล เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
    ผมเองก็กรรมเยอะจริงครับ ชาติที่แล้วคงทำกรรมหนักไว้มากมาย หนี้สินใช้เท่าไหร่ไม่หมด บ้านก็ยังไม่มีเป็นของตนเอง รบกวนช่วยหน่อยครับ ในภาพนั้นเป็นผมกับลูกชายคนโตครับ

3. paemzaa

paemzaa สมาชิกใหม่

ผมมีกรรมเยอะมากเลยครับ วันนี้เหยียบมดไป 100 กว่าตัว

ไม่รู้มันจะมาเอาชีวิตผมคืนไหม

4. newpuang

newpuang สมาชิก

18 สิงหาคม 2011
    เข้าไม่ได้ค่ะ
    ขอบพระคุณมากๆๆ ค่ะ

5. jirarad

jirarad เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2009
    แวะมาเยี่ยมเยือนเรือนใหญ่ค่ะ

6. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    สมัครเข้าเรือนพญานาคไม่ได้ครับช่วยด้วยครับแหะๆ mo30168@gmail.com ขอบคุณครับ

7. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    พยายามต่อหลายๆๆๆครั้งครับ ถ้ามีบุญวาสนากับเรือนพญานาคก็จะเข้าได้ครับ
    อาจจะถูกทดสอบอยู่ก็ได้ ลองอธิษฐานและตั้งใจขอกับท่านดู (จากส่วนลึกครับ)อาจจะเข้าได้ง่ายก็ได้ครับ ขอให้โชคดีครับ

8. markdee

markdee เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2010
    เข้าได้แล้ว...แต่หาทางเข้าอีกไม่ได้ ต้องกลับมาหน้านี้อีก จะต้องทำอย่างไรค๊ะ?

9. momogo

momogo เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    เจอน้องคนหนึ่งในเกมส์อสุรา(เป็นเกมส์ออนไลน์)
    ชื่อ น้ำตาล อายุ 17 ปี อยู่น่าน หรืออาจเป็นคนน่าน
    มีความสามารถทางจิต รู้ความคิด ของคนอื่นได้ เห็นเหตุการณ์ล่วงหน้า

ชอบพูดความคิดของคนอื่นออกมาให้เขารู้ว่าตัวเองรู้ โดยเฉพาะที่คิดไม่ดี
    บอกว่า อายุ 17 ปี แต่ก็มีหัวคิดมากกว่าคนอายุ 32 (อันนี้ยอมรับ เพราะเขาด่าเราเอง) แต่ที่ติดใจคือ ถ้ามีอภิญญาแล้ว เห็นเรามิจฉาทิฐิ เหตุใดจึงซ้ำเติมและไม่ใช้เหตุผล (ทุกคนอยากเลวเหรอ ทุกคนอยากคิดไม่ดีเหรอ แล้วทำไมไม่มองย้อนไปก่อนเราเลว ว่าเราเป็นแบบนี้แต่เกิดไหม)

คำพูดคำจาเป็นคำหยาบเวลามีเรื่อง ไม่สุขุมเยือกเย็น ทำผิดไม่ขอโทษ ด่าคืน หรือไม่ก็หนี

คบหาเป็นแฟนกับเพื่อนวัยเดียวกัน 17 ปี ในเกมส์ (เจอกันเดือนเดียวในเกมส์)
    เขียนฉายาว่า "พี่เพชรอยู่ไหน ตาลก็อยู่นั่น"
    (มีสัมมาคารวะกับแฟนเพราะอายุมากกว่า 6 เดือน ขอเรียกพี่ ส่วนคนอื่นอันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกัน)

เวลามีคนมาหาเรื่องแฟน เธอก็จะอาสาออกหน้าช่วยตามไปด่าถึงที่ พากันไปด่าคืน
    (แฟนเขาก็เคยสักยันต์ เลี้ยงกุมาร มีแม่เป็นร่างทรง)
    เวลาลงแบท(เป็นการท้ากันลงไปต่อสู้ เวลามีเรื่องทะเลาะเบาะแว้งกัน)

แล้วคนที่ท้าเธอแบท ว่าเธอว่า "กาก" (ถ้าให้เดาศัพท์วัยรุ่น ก็เหมือนกับไม่เอาไหน ต่ำชั้น ฯลฯ) (ก็อย่างว่าคนพวกนั้นก็คนธรรมดา ไม่ได้มีอภิญญาทางจิตนี่เนอะ จะให้เรียบร้อยคิดดี พูดดี ทำดีตลอดเวลา มันคงไม่ได้หรอก)

เธอกลับตอกกลับไป เมื่อชนะอย่างโอ้อวดว่า "นี่ขนาดของแค่ +10 นะ ถ้า +12 จะขนาดไหน"

ใช่คนเดียวกันไหมคะ หวังว่าจะไม่ใช่นะ

(สุดท้ายนี้ ขอยอมรับว่าเป็นคนเลว ถึงได้มาเขียนถามแบบนี้ แต่แค่สงสัยว่า ขนาดคนดี ที่มีอภิญญายังมีพฤติกรรมเยี่ยงนี้ แล้วคนมิจฉาทิฐิแบบเรานี่ จะทำยังไง คงไม่ต้องไปแก้ไข ไปสู้อะไรเพื่อจะดีแล้ว เพราะขนาดคนมีญาณพิเศษยังทำแบบนี้ คนเลวๆจะเหลืออะไร)

** ยอมรับว่าที่โพสต์นี้ เป็นมิจฉาทิฐิ และใช้อารมณ์ล้วนๆ ขาดสติ และไม่ควรเอาเป็นเยี่ยงอย่าง แต่เห็นหลายรายมากที่มีอภิญญา แล้วชอบมาว่าอะไรแรงๆ เห็นอนาคตแล้วมาด่า อยากถามว่า (มีใครอยากทำเลวไหม มีใครอยากคิดไม่ดี พูดไม่ดีไหม แค่นี้ก็ทุกข์พอแล้ว ทำไมถึงต้องมาคอยซ้ำเติม หรือคนเลวเสียใจไม่เป็น และก่อนหน้านั้นก็ยังไม่ได้เลว ยังไม่ได้ทำ มาพูดให้เสียกำลังใจ แล้วก็มาด่าซ้ำ ๆ ให้ไม่อยากลุกขึ้นยืนใหม่) **

--ส่วนท่านใดเห็นการโพสต์นี้ไม่สมควร และเห็นควรถูกประณาม ก็สามารถกระทำได้เต็มที่ ขอยอมรับในความผิดของตน แล้วจะมารับฟังค่ะ--

10. อ้างว้าง

อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ..

ไม่ได้เข้ามาที่พลังจิตเสียนานเลย...

วันนี้มีโอกาสได้อ่านกระทู้ต่าง ๆ ..ก็ทำให้ทราบว่า ยังมีหลาย ๆ ท่านที่ยังไม่ได้ทราบเรื่องราวความจริง ที่ถูกต้องในโลกธรรมใบนี้เสียมากมาย..

ก่อนอื่นคงต้องบอกว่า..สิ่งที่คุณ momogo ได้พบมานั้น..ไม่ใช่ เด็กอภิญญา 13 นะครับ..

เด็กอภิญญา 13 และ คุณศศิริยะ...เป็นชาวกรุงเทพโดยกำเนิด และยังอยู่ที่กรุงเทพครับ..

ผมมีโอกาสได้รับทราบเรื่องราวความเป็นจริงที่ถูกต้องในเส้นทางธรรมนี้..และสามารถพูดได้เต็มความศรัทธา ถึงเด็กอภิญญา 13 แล คุณศศิริยะ ว่า ของจริงนั้นเป็นเช่นไร

... ผู้มีอภิญญา ที่แท้จริง ของจริง นั้น ท่านก็เป็นคนธรรมดาเช่นเราทั่วไป..มิได้แตกต่างกันเลย..ยังดำเนินชีวิตเช่นคนทั่วไป

ไม่จำเป็นต้องนุ่งขาวห่มขาว พูดช้า ๆ ดูน่าเลื่อมใส เสียทุกผู้คนที่เราเรียกว่า ผู้มีอภิญญา

เปล่าเลย..สิ่งนั้นก็เป็นเพียงการปรุงแต่งภายนอกที่จะทำเช่นไรก็ได้..ให้เรามองเห็น

แต่ว่าผู้มีอภิญญาจริงแท้นั้นจะรู้ชัดในเรื่องกฏแห่งกรรมดี..ไม่ใช่ว่ารู้เห็นสิ่งใด ล่วงรู้ความคิดผู้ใด แล้วจะสามารถพูดออกมาได้หมดทุกเรื่องราว ตามอำเภอใจ ให้กลายเป็นผู้วิเศษเหนือผู้อื่นใดเลย..เพราะนั้นหมายถึงการล่วงละเมิดกฏแห่งกรรมที่ทุกชีวิตต้องชดใช้ ไม่เว้นแม้ผู้มีอภิญญาเอง..

ในเรือนพญานาคคุณศศิริยะ..ได้กล่าวให้พี่น้องในเรือนพญานาคทุกคนได้ทราบชัดเจนในสิ่งที่ถูกต้องแล้วว่า..

ผู้มีอภิญญาจริงแท้นั้น ย่อมรู้ดีถึงความละเอียดอ่อนของกฏแห่งกรรม
    ที่ผู้มีญาณทัสสนะระดับต้น ๆ หรือชั่วแว๊ปว๊าปไม่อาจรู้ได้
    ฉะนั้น ผู้มีอภิญญาจริงแท้ ย่อมไม่กล้าแม้แต่จะสร้างกรรมใด ๆ ไม่ว่าทางมโนกรรม กายกรรม หรือวจีกรรม
    เพราะย่อมรู้ดีแห่งโทษทัณฑ์ของกฏแห่งกรรม ที่ไม่เคยละเว้นผุ้ใดแม้แต่ผู้มีอภิญญา

ส่วนผู้ที่มีญาณทัสนะระดับต้นๆ นั้น เมื่อไม่รู้จริงแท้ในความละเอียดอ่อนของกฏแห่งกรรม ย่อมอาจพลาดพลั้งสร้างกรรมใด ๆ ได้อย่างง่ายดาย

...

นี่คือสิ่งที่ถูกต้อง เป็นจริง ในโลกธรรมใบนี้ จึงนำมากล่าวไว้ ณ ที่นี้ให้ได้ทราบกันอีกครั้ง...

ไม่มีผู้ใดประณามครับ..ดีเสียอีก ผู้คนจะได้ทราบและแยกแยะให้ออก ให้เห็นความจริง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2012
  11. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    สวัสดีครับคุณอ้างว้างสบายดีหรือครับ ขอบคุณที่มาช่วยอธิบายให้กระจ่างครับ
    อย่าว่าแต่พูดเลยแค่คิดไม่ดีก็เสร็จไปแล้วครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ
    ป.ล คุณมากดีรองใหม่ซิครับ ถ้าเข้าไม่ได้ก็เขียนชื่อuser name ที่สมัครไว้มาใหม่แล้วจะถามคุณปุ๊กให้

12. prakit20583

prakit20583 Active Member

อยากจะรบกวนพี่คุณศศิริยา ช่วยดูให้หน่อยได้ไหมครับ

ทำไมผมถึงปวดที่สะโพกขาข้างซ้ายไปหาหมอที่ไหนๆก็ไม่สามารถรักษาได้เลย

ผมปวดมานานมากแล้วนะครับ

จนเวลาที่ผมไปทำบุญทุกครั้งก็กรวดน้ำให้เจ้ากรรมนายเวรทุกครั้งน่ะครับ

แต่ผมกลับมาคิดในสิ่งที่ พี่คุณศศิริยา เคยพูดเอาไว้ว่า เราอาจจะทำให้กับเจ้ากรรมนายเวร

ไม่ตรงกับที่เค้าต้องการ

ผมพร้อมและตั้งใจจริงที่จะหลุดพ้นจากกรรมนี้ รบกวนหน่อยน่ะครับ

ผมชื่อ นายรัชวิศว์ โรจน์อัครฐากูร

ปล.ผมส่งรูปถ่ายไปที่เมล์ พี่คุณศศิริยา แล้วน่ะครับ

13. Tua-Lek

Tua-Lek Active Member

29 พฤษภาคม 2009
    ตัวเล็กเป็นหนึ่งในสมาชิกเรือนพญานาคค่ะ .. ได้รู้เรื่องราวของเด็กอภิญญา 13 ก็จากเวปพลังจิต .. วันนี้แวะกลับมาอ่านที่นี่ และได้เห็นข้อความที่คุณ prakit20583 ลงไว้ เลยขออนุญาตชี้แจงว่าขณะนี้ น้องอภิญญาได้หยุดการช่วยเหลือเรื่องการเจาะอดีตกรรมแล้วนะคะ เนื่องจากน้องอภิญญาทำตรงนี้ก็เพื่ออยากให้เห็นเป็นตัวอย่าง ให้คนเราได้ตระหนัก และคิดได้ว่า เรื่องของบุญกรรมนั้นมีจริง ..

อย่างไรแล้ว .. ลองติดตามเข้าไปในเรือนพญานาคดูนะคะ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ-แรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง :: ศศิริยะ จะได้พบกับสาระธรรมดี ๆ มากมายที่หาไม่ได้จากตำราใด หรือที่ไหน .. ของจริงและของไม่จริง ต่างกันอย่างไร .. ลองค้นหาด้วยตัวเองดูนะคะ .. (y)

14. phonphat26

phonphat26 สมาชิก

ชอบธรรมมะที่พี่ ศศิอธิบาย ค่ะ เข้าใจง่าย เพิ่งเข้ามาอ่านครั้งแรกก็ ซึ้งใจในรสพระธรรมค่ะ ขอสอบถามพี่ศศิหน่อยค่ะ มีข้อสงสัย ค่ะ ระหว่างการนั่งสมาธิหลับตา ปล่อยจิตว่าง รู้ลมเข้าออกเฉยๆ กับการ ทำสมาธิ แบบปล่อยจิตว่าง ดูลมหายใจไปสักพักแล้วเราเริ่มพิจารณาขันธ์5 ตัดขันธ์5 แบบทั้งสองอย่างนี้เรียกว่าสมาธิ หรือวิปัสสานากรรมฐานค่ะ แล้ว เราควรปฏิบัติอย่างไรให้เป็นไปตามขั้นตอน ค่ะ ขอบคุณค่ะ

15. Tua-Lek

ขอเล่าเพิ่มเติมเกี่ยวกับประสบการณ์ที่ตัวเองได้รับการช่วยเหลือจากน้องอภิญญามา ณ ที่นี้อีกครั้งนะคะ

ตัวเล็กเองเมื่อประมาณ 10 ปีก่อนได้เกิดยกของผิดท่า จนทำให้หมอนรองกระดูกแตกและเคลื่อนไปทับเส้นประสาท .. ได้รับความทุกข์ ทรมาน เจ็บปวดมากก ๆ ค่ะ .. ในช่วงปีที่หมอนรองแตกนั้น .. คุณหมอได้ให้ทานยา+กายภาพบำบัดอย่างต่อเนื่อง ห้ามนั่งนาน ห้ามนั่งบนพื้น คุกเข่า ขับรถ เอี้ยวหลัง ฯลฯ สิ่งเหล่านี้คุณหมอห้ามทั้งหมด ..

จากนั้นมา แม้อาการจะค่อย ๆ ดีขึ้นบ้าง .. แต่ตัวเล็กก็ไม่สามารถใช้ชีวิตได้อย่างปกติเหมือนคนทั่วไป .. จนกระทั่งต้องลาออกจากงาน กลับมาทำงานกับครอบครัว .. เพราะร่างกายเรามันแย่ .. พออาการปวดหลังกำเริบแต่ละครั้ง จะเจ็บปวดทรมานมากก ๆ .. เดินในระยะใกล้ ๆ ก็ลำบากแล้ว กว่าจะแต่งตัวใส่เสื้อผ้า เป็นอะไรที่ยากลำบากจริง ๆ ค่ะ .. ทุกคนรอบข้างที่รู้ข่าว จะพูดเหมือนกันหมดว่า อายุแค่นี้ยังมีปัญหาเรื่องหลังขนาดนี้แล้ว แย่นะ แก่ตัวไปจะเป็นอย่างไร .. เราก็ได้แต่ทำใจ หมอก็บอกให้ทำใจอยู่กับอาการนี้ไป เพราะมันไม่มีวันที่จะหายขาด .. ทำอะไรให้ระวังอย่างเดียว .. หากโชคไม่ดีเผลอยกของหนัก หรือเจออากาศเย็น ๆ อาการปวดหลังก็จะกำเริบ .. ตลอดเวลาที่ผ่านมา ต้องไปพบหมอฉีดยา กินยา ทำกายภาพ ปีละ 4-5 ครั้ง จนเป็นเรื่องปกติ ..

จนเมื่อประมาณ 3 ปีที่แล้วได้มาพบเจอเรื่องราวของเด็กอภิญญา 13 ลูกสาวของพี่ศศิริยะ .. และถือเป็นโชคดีมากกกก ๆ ที่สุดในชีวิต ที่ได้รับการช่วยเหลือจากน้องอภิญญา .. น้องอภิญญาได้เมตตาดูและบอกเล่าว่า อดีตกรรมที่ส่งผลทำให้ตัวเล็กต้องได้รับความทุกข์ทรมานจากการปวดหลังนั้น เป็นเพราะในชาติอดีต น้องเห็นตัวเล็กเกิดเป็นผู้ชาย รูปร่างใหญ่ สมัยนานแล้วนะคะ เพราะดูออกจะโบราณ ๆ .. ในชาตินั้นเหมือนตัวเล็กเป็นผู้คุมนักโทษหรืออะไรซักอย่าง .. และตัวเล็กได้ใช้เครื่องมือที่มีด้ามถือแต่ตรงปลายเหมือนเป็นเชือกและมีลูกกลม ๆ หนักตรงปลายเชือกห้อยอยู่อีกที .. ฟาดไปที่หลังของชายคนหนึ่งอยู่หลายครั้ง จนได้รับบาดเจ็บและทรมานมาก .. กรรมตัวนี้เองที่ตามและส่งผลมาค่ะ ..

ตัวเล็กได้เริ่มทำตามวิธีที่น้องอภิญญาได้แนะนำมา ช่วงเดือนกันยายน 2552 ใช้ระยะเวลาทั้งสิ้นสองเดือนครึ่ง .. ซึ่งพี่ศศิริยะได้อธิบายมาว่า ให้ตั้งใจกระทำตามอย่างดี และขอให้สำนึกในการกระทำในครั้งนั้นจากจิตเบื้องลึก .. วิธีการนั้นมิใช่น้องอภิญญาเป็นผู้กำหนดมานะคะ .. แต่เป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เป็นอาจารย์ของน้องได้เมตตาเปิดบอกมา ..

หลังจากปฏิบัติตามครบกำหนดสองเดือนครึ่ง .. จำได้ว่าตัวเล็กมีอาการปวดหลังจนต้องหยุดงานอีกครั้งเดียวในช่วงที่ใกล้จะครบสองเดือนครึ่ง .. แต่จากนั้นมาจนถึงวันนี้ ณ ปัจจุบันนี้ .. อาการปวดหลังของตัวเล็กก็ดีขึ้นจนไม่น่าเชื่อ .. ตัวเล็กยังไม่เคยไปพบหมอเพราะอาการเจ็บปวดที่หลังอีกเลยนับแต่นั้น ซึ่งเป็นระยะกว่า 2 ปีครึ่งมาแล้วค่ะ .. ทุกวันนี้ใช้ชีวิตได้เหมือนคนปกติทั่วไป .. เดินเหินคล่อง นั่งพื้นได้ ขับรถนาน ๆ ได้ เอี้ยวหลัง ฯลฯ

ก็หวังว่าเรื่องราวของตัวเล็กคงพอจะทำให้ทุกท่านที่ได้อ่าน ได้รับรู้ถึงเรื่องบุญและบาป และเชื่อว่ากฎแห่งกรรมนั้นมีจริง ๆ .. ไม่มีใครหนีรอดพ้นไปได้ และจะติดตัวเราไปไม่ว่าจะภพไหน ๆ .. รอเวลาส่งผลด้วยกันทั้งสิ้น ไม่ว่ากรรมดี หรือกรรมไม่ดี .. อย่าใช้ชีวิตด้วยความประมาทกันนะคะ ..

16. prakit20583

คุณตัวเล็กครับ

คุณตัวเล็กยังถือว่ามีบุญเก่าอยู่บ้างที่ได้ น้องอภิญญา แนะนำวิธีการแก้ไขให้

ซึ่งผมเชื่อว่าน่าจะมีอีกหลายๆคนที่ยังต้องการความช่วยเหลือตรงนี้อยู่เหมือนกัน

รวมถึงตัวของผมด้วย

แต่ไม่เป็นไรครับ กรรมของใครก็ของคนนั้น

มันอาจจะยังไม่ถึงเวลาของผมก็ได้เนอะคุณตัวเล็ก

แต่ผมก็จะไม่ล้มเลิกความตั้งใจที่จะทำความดีนะครับ

ขอบคุณ คุณตัวเล็กมากน่ะครับ ที่ช่วยตอบข้อความให้กับผม ขอบคุณมากจิงๆ

17. Tua-Lek

:cool:เป็นกำลังใจให้อีกแรงนะคะ ..
    ตัวเล็กเชื่อมั่น หากคุณรัชวิศว์ ตั้งมั่นในความดีและหมั่นทำบุญสร้างกุศล
    สิ่งเหล่านั้นไม่หายไปไหน แต่จะย้อนมาเกื้อกูลให้ชีวิตดีขึ้นแน่นอนค่ะ ..
    ยังไงลองแวะไปที่เรือนพญานาคดูนะคะ ..

18. นายน้ำ5

เข้าเรือนพญานาคไม่ได้ครับ สงสัยบุญไม่ถึง

19. prakit20583

ติดปัญหาตรง

ผู้เขียน ปาฏิหาริย์ แรงบุญ-แรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง คือ :

ถ้าใช่ พี่ต้องใส่คำว่า "ศศิริยา"

ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยน่ะครับ

20. นายน้ำ5

ลองแล้วแต่ก็ยังไม่ได้ครับ ขอบคุณครับ