ตอบคำถามเรื่อง**กรรมที่ทำบนอินเตอร์เน็ต**โดย พี่ดังตฤณ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ศดานัน, 23 กุมภาพันธ์ 2005.

1. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    คุณจิตใจคะ เรื่องที่คุณจิตใจฝากถามไว้
    ถ้าเราคิดดี หรือไม่ดีก็ตาม แต่ยังไม่ได้ลงมือกระทำหรือพูดตามที่คิดนั้น
    มโนกรรมนั้น ย่อมตกกระทบแก่ใจเราเพียงผู้เดียว
    คิดร้าย ก็มีผลให้ใจเร่าร้อน ก่อกิเลสเพิ่มพูน
    คิดดี ใจก็สุขเย็น มีปีติ

แต่เมื่อคิดแล้ว ไม่หยุดเพียงความคิด ได้ขับออกมาทางวาจา ตัวอักษร
    และการกระทำ นั่นหมายถึงย่อมกระทบทั้งกายใจตน และกายใจผู้อื่น จะมากจะน้อยแล้วแต่เหตุปัจจัย

เมื่อกระทบต่อผู้อื่นมากเท่าใด ก็จะสะท้อนกลับมายังผู้ก่อกรรมมากเท่านั้น
    และจะยิ่งทวีคูณอย่างน่าตกใจ ถ้าพลั้งเผลอไป กระทำไม่ดีต่ออริยะบุคคล หรือผู้ประพฤติธรรม
    ถ้าเป็นกรรมดี ก็จะสะท้อนกลับมาในทางดีอย่างแน่นอนค่ะ
    เพียงแต่จะช้าเร็ว ก็ขึ้นอยู่กับระยะของรอยกรรม และวิบากของผู้นั้น
    ว่าสร้างสมมาในทางบวกหรือลบมากกว่ากัน

ดังนั้น เราทั้งหลายจึงควรมีสติสำรวม กาย วาจา ใจ ระมัดระวังกรรมปัจจุบันของตนอยู่เสมอค่ะ

2. jit_jai

jit_jai Active Member

ขอบคุณค่ะคุณแก้ว..........จะพึงสำรวม ทั้งกาย วาจา ใจ .......
    ขอนำไป ให้เด็ก ๆ ๆได้อ่านกันค่ะ .......คงไม่ว่านะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2005
  3. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ดีจังเลยค่ะ เด็กๆที่ไหนเหรอคะ คุณจิตใจ
    ด้วยความยินดีมากๆค่ะ..ขออนุโมทนาด้วยนะคะ

และขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

(bb-flower

4. jit_jai

jit_jai Active Member

เด็ก ๆ ในเวบ อื่นค่ะ ที่ชอบ ใช้นามแฝง ปะทะคารมกัน ค่ะ

เผื่อจะได้คิดบ้างค่ะ

เอากลอน มา ฝาก ในฐานะที่อ่าน แล้ว get อารมณ์ กลอน กระฉูด.......
    อาจไม่ดีเท่าไหร่ แต่พอใจ

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=560 border=0><TBODY><TR align=middle><TD class=font-thai-8 width=500>@!@......กรรม Online ....@!@ </TD><TD class=font-thai-8 width=30 rowSpan=4> </TD></TR><TR align=right><TD class=font-thai-8 width=500></TD></TR><TR><TD class=font-thai-8 width=500>ใครว่ากรรม ตามไป ถึงชาติหน้า
    แต่ตัวข้า คิดว่า ไปไม่ถึงไหน
    แค่คิดมา มโนกรรม ก็นำไป
    กรุ่นกรุ่นให้ คิดเลย เผยกระทำ

วจีกรรม ตามต่อ ออกจากจิต
    ไม่แค่คิด จำนรร ที่ถ้อยคำ
    พรั่งพรุสู่ โลกา วจีกรรมทำ
    ถ้อยทีซ้ำ ซ้ำซาก ยากแก้ไข

วจีกรรม นำให้ เกิดกายต่อ
    สำแดงส่อ กริยา อัฌาศัย
    กริยานำ บอกสกุล ของผู้ใด
    ยากแก้ไข หากทำ เป็นอาจิน

กายกรรม ทำตาม เท่าใจคิด
    เติมต่อติด จากวจี ไม่มีศีล
    กายกรรม หลงทำ หมองราคิน
    คนดุหมิ่น เกิดกรรม ซ้ำซากเธอ

ใครไม่เชื่อ กรรมตามทัน ในชาตินี้
    ต้องดูที่ กรรม ที่ยามเผลอ
    กรรมออนไลน์ ตามทางที่ ตั้งใจไว้
    จะตัวตน หรือไร้สิ้น หรือแค่เงา

กรรมเกิดได้ ตามที่ได้ ตั้งใจไว้
    มีตัวไม่ หรือ แต่ เงา ก็ เงากรรม
    สร้างสมเอง ด้วยจริต ที่คิดทำ
    มโนกรรม วจีกรรม กายกรรม

จงสำรวม มโนกรรม วจีกรรม
    อีกทั้งทำ กายกรรม อย่าให้เผลอ
    สำรวมตน ตั้งอยู่ ในธรรมเธอ
    ได้ผลเลิศ สร้างศรี แต่ตัวตน........

๒๕ มีนาคม ๒๕๔๘

</TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2005
  5. Reader

Reader บุคคลทั่วไป

ขอถามท่านผู้รู้ท่านใดก็ได้ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญ กับธรรมทานที่ทุกท่านได้นำมาให้อ่านกันนะคะ

แต่ยังติดใจสงสัยข้อหนึ่งค่ะ หวังว่าคงมีผู้รู้ท่านใดก็ได้จะช่วยกรุณาตอบ

แล้วสำหรับคนที่คิดไม่ดีละคะ
    อาจเป็นเพียงแค่มโนกรรม แต่ไม่ได้แสดงออกมาทางวจีกรรม
    คือคิดร้าย อิจฉาริษยาผู้อื่น แต่ไม่ได้แสดงออกมาทางตัวหนังอักษร
    คือบนตัวอักษรอาจแสดงอีกอย่าง หรือไม่แสดงความรู้สึกอะไรเลย
    คนผู้นั้นจะได้รับกรรมแตกต่างกันกับผู้ที่แสดงความรู้สึก
    ออกมาทางตัวอักษรอย่างเปิดเผยหรือไม่คะ

ขอโทษนะคะ ที่อยู่ๆ ลุกขึ้นมาถาม
    ปรกติจะแค่อ่านน่ะค่ะ แต่อยากรู้คำตอบในเรื่องนี้จริงๆ
    อาจเป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่สงสัยท่านอื่นด้วย
    ขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ

6. NUI

NUI เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    กระทู้นี้ดีจัง..อนุโมทนาด้วยจ้ะ..ทำให้หลายๆคนได้รับรู้และเข้าใจ จะได้ไม่ก่อวจีกรรมที่ไม่ดีโดยไม่รู้เท่าทัน...

7. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    ดีนะเนี่ย ที่ก้อยยังไม่ทำสิ่งที่เป็นอกุศลลงไป เหอะๆ มาอ่านกระทู้นี้ดักกิเลสตัวเองไว้ได้ดีมาก THanKZๆๆ พี่ศดานัน

8. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ..พี่ดังตฤณ แกใช้ภาษาง่าย คนเข้าใจดี.... สละสลวยดี ...........โมทนาเด้อ พี่อ้ายดังตฤณ .. หุหุ

9. amee

amee สมาชิกใหม่

คับป๋ม

10. ไก่น้อยหัวใจเวอร์จิ้น

ไก่น้อยหัวใจเวอร์จิ้น บุคคลทั่วไป

ลบทำไมครับ

ผมถามที่อยุ่ของโยคีตาทิพย์เพราะผมเดือดร้อนบางอย่าง แต่ไม่รู้ว่าเหตุใด websnow จึงลบคำถามผมออก

11. Devil_Bitch!

Devil_Bitch! บุคคลทั่วไป

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=8866

โพส: 2,758
    Rep Power: 200 รายงานข้อมูลเว็ปหายไปและวิธีกู้ข้อมูลกระทู้ที่คุณชอบด้วยตัวเอง

สวัสดีครับ สมาชิกทุกๆท่าน

ตอนนี้เราประสบปัญหาเรื่องเว็ปโหลดช้าเป็นระยะๆ

วันที่ 13 เดือนนี้ ประมาณช่วงบ่ายๆ ทางเว็ปได้ปรับปรุง server เรื่องความเร็ว ร่วมกับ ทาง host ต้องขอขอบคุณ น้อง puang ที่ช่วยโทรและคุยติดต่อประสานระหว่างทาง host แล้วแปรมาทาง msn กับผมเป็น ทำการทดลองต่างๆเป็นเวลานาน ต้องขอขอบคุณทางโฮส

พบว่าที่เว็ปโหลดช้าเนื่องมากจาก เว็ปเราไฮเทก ใช้ทรัพยากร server เยอะมาก
    ทำให้การ โหลดของ processor สูง ค่าเฉลี่ยโหลดประมาณ 60-70 %

ตอนนี้ผมได้เปลี่ยนแปลง script บางส่วน เพื่อจะทำให้เว็ปโหลดเร็วขึ้น ตอนนี้พบว่า เว็ปโหลดได้เร็วขึ้นกว่าเดิม
    ขอให้ช่วยกันสังเกตุการหลังจากการเปลี่ยนแปลงนี้ว่าช่วงไหนเว็ปโหลดร็วช้าหรือมีปัญหาอย่างไร
    --------------------------------------------------------------

Processors 1
    Model Intel(R) Pentium(R) 4 CPU 2.26GHz
    Chip MHz 2259.40 MHz
    Cache Size 512 KB

--------------------------------------------------------

ตอนประมาณเวลา 18.00 ของประเทศไทย ผมกับทางโอสได้ทำการสิ้นสุดการทดสอบ

เว็ปโหลดเร็วและทำการเปิดได้สักแป๊บเดียว
    ตอนประมาณเวลา 18.19 ของประเทศไทย
    แล้วพบว่าข้อมูลของ webboard และ พุทธศาสนา photo gallery, web directory หายไป ด้วยเหตุบางประการ ผมต้องขออภัยด้วยนะครับ
    ที่หายไปคือส่วนที่อยู่ mysql แต่ พวกเพลงและรูปจริงๆยังไม่หายเพราะว่าอยู่ใน file system

ข้อมูลหายไปตั้งแต่วันที่ 13 เดือนนี้ ย้อนหลังไปถึงวันที่ 20 เดือนที่แล้ว

ส่วน webboard นี้เป็นข้อมูลเก่าที่ทำ backupไว้

คุณสามารถดึงกระทู้หรือโพสที่คุณชื่นชอบหรือตองการ
    แล้วมาโพสใหม่ ทำได้โดย
    เนื่องจาก computer ของคุณได้ทำการเก็บข้อมูลเว็ปต่างๆเป็น temporary internet files
    สามารถเรียกหน้าเก่าๆ มาดูได้โดย

IE > TOOLS >Internet Options > setting > view files

คุณจะเห็น file ต่างๆเยอะมาก แล้วให้หาดู ไฟล์ชื่อ showthread แล้วดูทาง ขวามือจะพบ ชื่อเว็ปพลังจิตนั่นคือมาจากเว็ปพลังจิต เมื่อคุณเปิดขึ้นมาจะพบหน้าเว็ปที่คุณเคยเปิด

การกู้กระทู้เก่า

เพิ่มเติม
    ต้องกด file > work offline
    จึงจะเห็น กระทู้เก่าๆ

12. tamma_numtang

tamma_numtang สมาชิก

14 กรกฎาคม 2005
    ขอโมทนา อย่างแรงค่ะ
    เป็นกระทู้นี้ให้ประโยชน์มากค่ะ
    เพิ่งไปมีประสบการณ์ในเวปsanook มาค่ะ คือว่าชอบเขข้าไปเล่นโพสรูปในนั้นเป็นประจำ แล้ววันนึงรูปดันได้ไปขึ้นหน้าแรก มีทั้งคนด่าและคนชม(แต่ส่วนใหญ่จะด่ามากกว่า อิ อิ) ตอนแรกก็พยามทำใจเย็น ให้เค้าใส่ความคิดเห็นต่อไป ไม่ว่าจะติหรือชมก็ยินดี แต่พอหลังๆเค้าพากันเริ่มแรงขึ้น ใช้คำหยาบคายมาก มากๆ ก็เลยโต้กลับ ไปในข้อความใต้ภาพบ้าง เพราะ เครื่องที่ใช้ไม่สามารถโพสแสดงความคิดเห็นได้ คราวนี้โดนด่ากลับมายิ่งกว่าเก่า เฮ้อออ ถ้าเล่าให้ใครฟังเค้าก็คงบอกว่า "อยากเอารูปไปโพสเอง แล้วจะมาบ่นทำไม" ก็จริงอ่ะ ค่ะ แต่ที่อยากบ่นก็คือว่า ทำไมคนที่เค้าชอบโพสด่าคนอื่นเนี่ย เค้าคิดยังไง คำพูดแต่ละคำบนอินเทอร์เน็ต นี้สุดทนมาก ไม่รู้ไปสรรหาหรือไปโกรธกันมาแต่ชาติไหน ทั้งทั้งที่ไม่เคยรู้จักกัน แต่ก่อนก็ไปอ่านความเห็นที่เค้าลงสำหรับรูปภาพดารา หรือ รูปคนที่เล่นโวตบ่อยๆ ก็สงสารเค้านะคะ แล้วก็ไม่เคยไปลงความเห็นไม่ดีเลย แต่ตอนนี้มาโดนกับตัวเองเลยเข้าใจคนที่เค้าโดน แล้วก็ยิ่งไม่เข้าใจพวกนั้นใหญ่เลย ไม่รู้ว่าสนุกตรงไหน การใส่ข้อความให้ร้ายผู้อื่นเพื่อความสะใจ ยังไงก็ขอแผ่เมตตา ให้พวกเค้าค่ะ ไม่อยากไปโกรธ เพราะรู้ว่าใจคนเรานั้นต่างกัน ถูกเลี้ยงมาไม่เหมือนกัน อยากให้พวกเขาเข้ามาอ่านกระทู้นี้มากๆ แต่ถึงอ่านไปก็ไม่รู้จะสำนึกหรือเปล่า
    แต่ครั้งนี้ก็เป็นประสบการณ์ที่ดีอ่ะค่ะ ว่าควรนิ่งให้มาก ไม่ว่าเค้าจะว่าอะไร พอไปนึกเปรียบเทียบกับ คนอื่นๆ หรือคนดัง แล้วเรายังนับว่าโดนน้อย อย่างแม่ชีธนพร ท่านมีบุญแค่ไหน ท่านยังโดนวิจารณ์ในแง่ลบและคำหยาบ นับประสาอะไรกับคนที่ยังมีบาปอย่างดิฉันจะอยู่รอดจากคำร้ายๆของผู้อื่น

ปล. ขอโทษด้วยนะคะที่มาบ่นและระบายในเวปพลังจิตแห่งนี้ แต่ดิฉันรู้สึกว่าเว้ปนี้จะมีแต่คนจิตใจดีและมองโลกในแง่ดี คงหวังว่าท่านผู้ที่ได้อ่านจะไม่คิดอะไรมากกับข้อความนี้

ขอบคุณเว็ปพลังจิต สมาชิกทุกคน และ ทีมงานเว็ปมาสเตอร์ค่ะ ที่มีส่วนร่วมให้เว็บนี้ได้ช่วยให้คนหลายคนรู้สึกดี ได้ความรุ้และได้บุญค่ะ(ไม่รู้จะพูดไง)

รักเว็บพลังจิตมากค่ะ
    รู้สึกดีใจและโชคดีมากที่ได้รู้จักและเป็นสมาชิกของเว็บนี้

13. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    นิกเชื่อว่ากรรมคือสิ่งที่เราทำไปแล้วแม้ไม่มีใครเห็นมันก็ไปสะสมในจิตใจเรานั้นละครับ

14. ดาวจัง

ดาวจัง สมาชิก

14 สิงหาคม 2005
  15. ดาวจัง

ดาวจัง สมาชิก

14 สิงหาคม 2005
    อนุโมทนาด้วยค่ะ กระทู้ดีมากเลยค่ะ อ่านแล้วได้ความรู้ดีค่ะ อ่านเตรียมเสบียงไว้เลี้ยงตัวของพี่ดังตฤน ในบางกอกด้วยนะค่ะ ดีมากเลย

16. dongtan

dongtan เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยครับ

[b-wai]

17. chue27

chue27 เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างนี้แปลว่าถ้าเราโพสข้อความดีๆ ความรู้ทางธรรมเราก็ได้บุญมากด้วยเหมือนกันใช่ไหมครับ เพราะมีคนอ่านมาก คนที่เกิดปัญญาจากเราก็มากขึ้น

18. poramase

poramase เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2005
    อนุโมทนาด้วยครับ วันนี้ซื้อหนังสือพี่ดังตฤนมาอ่าน อืมอยากทราบครับว่าพี่เขาไปมาอย่างไร ถึงมาเขียนหนังสือธรรมมะละครับ อยากทราบ ใครบอกได้ช่วยที

19. sao-wanee

sao-wanee เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" width="100%" UNSELECTABLE="on"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ดีนะเว็ปนี้มีน้อย แต่เว็ปอื่น ๆ ที่เป็นเว็ปแรง ๆ เหอ ๆ สารพัดภาษาขุดมาใช้...
    หากย้ำคิดย้ำทำบ่อย ๆ ถือ ว่าเป็นอาจิณกรรม น่ากลัวค่ะ กฎแห่งกรรม
    </TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

20. Forest_Sa

Forest_Sa เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2005
    ครับ คงไม่มีอะไรมากไปกว่าการขอบคุณ จริง ๆๆ
    ได้รู้ครับและผมจะระลึกไว้ตลอดครับ
    ^_^เคโต้