ตอบปัญหาคาใจ เรื่องดวง ๆ และ กรรมฐาน

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย sinsair tavada, 7 มกราคม 2011.

1. sinsair tavada

sinsair tavada เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2009
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ปรกติสุข<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4237912", true); </SCRIPT> ก็มิงว่ามะล่ะ เรื่องนี้ กุยิ่งไม่ค่อยเก่งอยู่ดันมา ปรึกษา ผิดชาเนล อิๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อันนั้นมั้นอยู่ เดลินิว มิใช่หรา........5555555555

2. ปรกติสุข

ปรกติสุข เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    ไม่มีวีต้าให้ดื่มที่นี่ แต่ไปนอนแล้ว หลับสบายดีค่า ขอบคุณค่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มกราคม 2011
  3. sinsair tavada

sinsair tavada เป็นที่รู้จักกันดี

ปรกติสุข ดื่มวีต้าแล้วนอนซะ"

4. smmetwarun

smmetwarun สมาชิก

15 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณมากคะ หนูจะพยายามนั่งสมาธิให้ได้นะคะ .. เมื่อไหร่ที่คุณลงวีดีโอในยูทูป หนูขอลิงค์ด้วยนะคะ

5. ending

ending เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2010
    อ.สอนทางเน็ตเลยครับ เดี๋ยวผมสนับสนุนช่วย ตกอับมานานและ เครียด ปวดหัวrabbit_eating

6. koongKTM

koongKTM เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2010
    อาจารย์แนะนำเรื่อง มรณานุสติ + อสุภกรรมฐานหน่อยได้ไหมคะ
    เค๊าปฏิบัติกันยังไงถึงจะถูกคะ แบบว่ารู้สึกถูกจริตเป็นพิเศษน่ะค่ะ

7. sinsair tavada

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->koongKTM<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4246695", true); </SCRIPT> แบบ เก่า เค้า ก็ภาวนา ว่าตายแน่ ตายหนอ ไปเรื่อย แต่ แบบ ที่กุใช้แล้วได้ ผล คือให้มอง พิจรณาร่างกาย ก่อน เล็บผมขนหนังเหงื่อ แล้วก็เหงื่อ หนั้ง ขน ผมเล็บ แล้ว ก็ค่อยๆ มองไปข้างใน ร่างกาย เห็น ปอดม้าม กะเพาะ ไปเรื่อย ๆ แล้ว ก็คิดว่า ร่างกาย ค่อยๆ เห็น กล้ามเนื้อ โครงกะดูก แล้ว ก็ ย่อย เป็นฝุ่น มีลมพัดฝุ่น ปลิวไป แล้ว ก็ เอาฝุ่นกลับมาประกอบ เป็น ร่างกาย ใหม่ การพิจรณาความตาย มันไม่ตาย จริง ต้อง คิดว่า ถ้าเราตายแล้ว จะ รู้สีกอย่างไร ตอบ ไม่รู้สึก ดังนั้น ต้องคิดว่า เราตายไปแล้วตลอดเวลา ครับ หรือ คิด ถึงความตายทุกวัน สามเวลา หรือ คุยเรื่องความตายทุกวัน แค่นี้ จิต จะ ไม่ระรึกเรื่องอื่น จะเห็นความตายทุกวัน จะรีบเร่ง ทำความดี เพราะ พรุ่งนี้ ก็ตาย แล้ว หรือ วินาที หน้า ก็ตายแล้ว ทำให้ จิต อยากทำดี มากๆ จน ไม่กลั้ว ความตาย คุยเป็นเรื่องสนุก ติงต๊อง ได้ เลย ครับ หรือ ง่าย ลองนอน แล้ว ให้คน รดน้ำที่มือ แล้วให้คนๆ นั้น พร่ำพรรณนา ต่างๆ ว่ารักเรา แล้วเราก็หลับตา ฟัง ยิ่งเป็นคนรักเรายิ่งดี ถ้า เราคิดว่าเราตายแล้ว ต้องไม่รู้สึก เศร้า หงอย เหงา หรือน้ำตาซืม เพราะเราตายแล้ว พอฟังจบ ป๊าป ก็บอกเลย ว่า " กูเข้าใจมิงแล้ว อิๆๆๆๆๆๆๆ" เพราะเวลาตายจริงๆ คนพูดอะไร เราก็ไม่รู้สึกแล้ว ถ้ายังไม่ตาย พูดแล้วไม่รู้สึก ถือว่า ผ่านนนนน นี่เป็น เคล็ด ชั้นสูง ไม่เคยเปิดเผยที่ไหน แต่ เพื่อให้ มิงรู้จักว่า อันความตาย มีทุกขณะจิต ไม่รอมิงว่า จะ ทำดี หรือไม่ เมื่อมีลมหายใจอยู่ เร่งปฏิบัติ เถิด กูก็ขอร้องให้ไปอบรมกรรมฐาน หลายทริปแล้วแต่คนยังไม่สนใจเลยยยยยยทุกคน รอ ว่าง แล้ววันทีมิงว่างคือวันทีมิง ไม่มีลมหายใจแล้ว วันนั้น กู สอนไป พวกมิง ก็ไม่รู้อยู่ดี ........อนิจจัง

8. ปรกติสุข

ปรกติสุข เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    อยากไปจริงๆนิ แต่ไม่มีปัญญาอ่ะ ไหนจะติดหนี้ ไหนจะขาดทุนทรัพย์ ค่าตั๋วกลับบ้าน ยังไม่มีเลย ถ้ายังไม่ตายซะก่อนแล้วได้กลับเมืองไทยปีหน้านะ จะไปทริปกรรมฐานกับอาจารย์นะ และที่สำคัญ ตอนกลับไป อาจารย์ยังไม่ตาย แล้วจัดทริปต่อไป ให้หนูไปด้วยคนค่ะ ขอให้เพื่อนๆที่อยู่เมืองไทยและมีโอกาส รีบเร่งทำกุศล ก่อนจะไม่มีโอกาส สาธุค่ะ :d

9. koongKTM

koongKTM เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2010
    กราบขอบพระคุณอาจารย์ค่ะ
    แจ้ง+กระจ่างขึ้นเยอะเลยค่ะ สาธุ
    เมื่อก่อนกุ้งแค่คิดอยู่ตลอดว่า
    "ตายแน่ๆ กุตายแน่ๆๆ" แต่ไม่ได้
    พิจารณาจนถ่องแท้แบบที่อาจารย์
    อธิบาย ขอบพระคุณค่ะอาจารย์
    เริ่มเห็นแนวทางรำไรแล้ว
    แต่โอกาสไปทริปกับอาจารย์ยังช่างมืดมนนัก
    วันที่ 29 นิมนต์พระทำบุญบ้านไว้แล้วน่ะเจ้าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2011
  10. maicopy

maicopy Active Member

24 กันยายน 2010
    สวัสดีครับ กระทู้ตรวจกรรมหายไปไหนครับ พอดีโอนเงินเข้าบัญชีไปตั้งแต่เดือนกันยายน โน้น

ไม่รุ้ดูให้ผมรึยัง หาไม่เจอครับอาจารย์ ^^

11. sinsair tavada

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->maicopy<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4263503", true); </SCRIPT> อ้าววววววววหรา โอนมาเท่ารัย กะทู้ยังอยู่นี่ ดูดวงเจาะกรรม วีไอพี 500 ได้ รหัส นามยังหล่ะ ตามคิวตอนนี้ รออีก 9 คน อิๆ ทำใจแล้วกันช่วงนี้ มันระบมหลังจากการจัดกะดูก รอสักนิด หายดี พอมีสมาธิ จะดูให้ ซี้ซั้วไม่ได้ ครับเป็นกรรม ครับ ใจเย็น ๆ นิดนึง ได้ดูแน่นอนครับ ทุกคน

12. maicopy

maicopy Active Member

24 กันยายน 2010
    ตอนนั้นมันมีกระทู้อีกอันน่ะครับ แบบโอน100นึง แต่ผมโอนไปเลย200 ครับ ดับเบิ้ลไปเลย

^^ ไม่เป็นครับอาจารย์ ให้อาจารย์ว่างจริงๆแหละครับ หายไวไวครับ

13. sinsair tavada

สนใจอยาเรียน กรรมฐาน ฟรี ไม่เสียค่าใข้จ่าย ลงชื่อหน้าบอทด์ ขับรถไปกันเอง หาดวนกร ประจวบ สอน คืนเดียวที่เต็มรูปแบบ จบแล้ว นิ่งกว่าเก่า สร้างบารมี ให้ตัวเอง ผ่อน หนี้เจ้ากรรมนายเวร ให้ผู้ล่วงลับได้อีกต่างหาก แถมกลับมาทางโลก รุ่ง รวย สวย ดี ครับ เชิญ ได้ ครับ

14. sinsair tavada

วันนี้วันพระใครมีปัญหา ติดขัดเรื่องกรรมฐาน เชิญยินดี ตอบ เต็มใจตอบ ไม่ อั้น ครับ เชิญ

15. Usha_Siam

Usha_Siam Active Member

จารย์คะ ทําไมชีวิตหนูถึงมีปัญหาตลอด ไม่ว่างาน ครอบครัว ความรัก เเถมไม่มีดวงโชคลาภกะเค้าบ้างเลยย เฮ้ออออ

16. fern_pinkky@hotmail.com

fern_pinkky@hotmail.com Active Member

20 สิงหาคม 2009
    สวัสดีค่ะ อาจารย์
    หนูรบกวนขอถามปัญหา สองข้อ นะคะ
    ๑. เมื่อวานหนูได้ไปพบนักการเมืองต่างชาติ ท่านหนึ่งซึ่งหนูได้รู้จักกับท่านมาเกือบปีแล้ว ท่านเป็นผู้ใหญ่ใจดีท่านหนึ่ง และทุกครั้งที่ทำบุญก็จะระลึกถึงและ ขออโหสิกรรม พร้อมกับแผ่เมตตาให้ท่านด้วย และปีที่แล้ว หนูได้สร้างพระประธานถวายที่วัดแห่งหนึ่งทางภาคอีสาน และท่านก็ช่วยด้วย(คนละครึ่ง) แล้วหนู ก็ได้กลับไปเยี่ยมบ้านในช่วงปีใหม่
    และจัดผ้าป่าไปทอดถวายที่วัด ดังกล่าว แล้วหนูได้อธิฐานจิตต่อหน้าพระประธานว่า ถ้าในอดีตชาติเคยมีกรรมผูกพันธ์กันมา ก็ขออโหสิกรรมจากท่านนักการเมืองท่านนี้ ขอให้กรรมชั่วทุกประการที่ผูกแค้นอาฆาตกันมา จงสิ้นสุดตั้งแต่บัดนี้วันนี้ ให้เหลือไว้แต่กรรมดี และถ้าเกิดหมดเวรหมดกรรมต่อกันแล้วก็ขอให้มีเหตุให้จากกันโดยเร็ววันด้วยเทอญ
    และเรื่องก็มีอยู่ว่า เมือ่หนูได้ไปพบท่านแล้ว หนูรู้สึกว่า เขามีกลิ่นเหม็นแปลกๆ บอกไม่ถูกค่ะ เหมือนกลิ่นสาปแรงๆ ยิ่งอยู่ใกล้ ยิ่งทวีความรุนแรงขึ้นเรือยๆ ปกติแล้วท่านจะมีกลิ่นตัวหอม และเนี้ยบมากค่ะ
    อาจารย์ว่าเกิดจากอะไรคะ ถ้าว่าหนูอุปทานไปเองก็ไม่น่าจะใช่ เพราะหนูทนกลิ่นนั้นไม่ไหว จนต้องขอตัวกลับบ้านก่อน
    ถ้าว่าเกิดจากแรงอธิษฐาน อานุภาพแรงขนาดนั้นเลยหรือคะอาจารย์

๒. หลังจากกลับมาแล้ว หนูก็ทำความสะอาดบ้านเพราะเป็นวันหยุด และได้ทำความสะอาดจัดหิ้งพระใหม่ พอดีช่วงกลับบ้านได้อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุมาบูชาด้วย ก็เลยต้องจัดใหม่ให้ดูเหมาะสม แล้วก็รู้สึกเหนื่อย ก็งีบหลับไปตอน บ่ายสามโมงครึ่ง และได้สะดุ้งตื่นขึ้นมาเพราะเสียงๆหนึ่ง เป็นเสียงผู้ชายใจดี นุ่มนวล และรู้สึกอบอุ่นเป็นภาษาอังกฤษ ซึงแปลเป็นไทยว่า เฟิร์นผู้น่ารัก สวัสดี สาวน้อยผู้น่ารัก ดิฉันตกใจ วิ่งตามเสียงนั้น คิดว่ามีขโมยเข้าบ้าน แต่ก็ไม่พบต้นเสียงนั้น สำรวจดูประตู หน้าต่างก็ล็อกหมด(ใจยังสั่นอยู่เลย)ค่ะ
    หนูใคร่ขอรบกวนท่านอาจารย์อธิบายให้ศิษย์เข้าใจด้วย ด้วยว่าศิษย์นี้โง่เขลาเบาปัญญา ไม่สามารถรู้แจ้งได้ด้วยตัวเอง
    รบกวนด้วยนะคะ ท่านผู้รู้ ขอบพระคุณมากค่ะ

17. sinsair tavada

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->usha<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4291668", true); </SCRIPT> เรื่องปกติ ครับ เพราะเขาให้เราเกิดมาใช้กรรม ไม่ดี เสวย ทุกข์ มีทุกข์ เป็นสมบัติมีทุกข์ เป็นเจ้าของ ครับ ดังนั้น เรื่องไม่ดี มันจริงเยอะกว่าเรื่องดี ครับ วิธี แก้ คือกรรมฐาน หาความเป็นจริง แล้ว ทิ้งลายละเอียด ของชีวิตลงบ้าง เอา เฉพาะ แค่ กิน ทำงาน เลี้ยงลูก ทำบุญ กรรมฐาน สวดมนต์ ตาย เป็นตาย ไม่รวยช่างมัน ขยันอย่างเดียว เป็นพอ ตายแล้ว ก็เผา หาก จิต คิดถึงความตายได้วันละ สามเวลา ปัญหา ต่างๆ จะหมดไป ครับ เพราะต้องรีบสร้างความดี นั่น เอง ครับ อย่าคิดมาก สู้ไปตามเกมส์ ดวงไม่ดี แก้ดวง กรรมไม่ดี แก้ไขกรรม ทำดี ทำได้ ทุกวัน การทำจิตให้ นิ่ง คือการสั่งสมบุญที่ดี ที่สุด ครับ เพราะถ้าจิตนิ่งแล้วย่อมไม่ยินดี ทั้ง ดี และชั่ว และตัวตน นั่นย่อมหมายถึง "พระนิพพาน " ครับ ท่าน

18. sinsair tavada

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->fern_pinkky@hotmail.com<!-- google_ad_section_end --> เรือ่งแบบนี้ มันก็เคยเกิด ขึ้นกับตัวผม จึงบอกได้ เลย ว่าข้อแรก เกิดจากแรงอธิษฐาน แน่นอน ครับ ดังนั้น การอยากจะเลิก กับใคร ไม่ จำเป็น หรือเดือดร้อน สุด ๆ อย่าไปอธิษฐาน เด็ดขาด การไปเร่งทุกอย่าง ย่อมมีผลเสีย ต่อเครื่องยนต์ แน่นอน เฉกเช่น ไปเร่งส่งกรรม ให้ครับ หรือ ใช้แรงอธิษฐานช่วย ย่อมมีผล ที่รุนแรง เช่นกลิ่นต่าง ๆ รวมถึงเกลียด โดยไม่ทราบสาเหตุ ครับ ดังนั้น เคทนี้ควรปล่อยไปตามกรรม และ ไปบอกพระที่เราไปอธิษฐาน มาว่า สุดแต่กรรม ที่มีต่อชายคนนี้จะดีกว่าครับ หรือพูดง่ายๆ ถอนอธิษฐาน ครับ ส่วน ข้อสอง เป็นเสียงของ เทวดาที่ปกปักรักษา พระธาตุ มาอนุโมทนา บุญที่นำมา บูชา ครับแค่นี้ ไม่มีอะไรครับ ดื่มวีต้าแล้วนอน ซะ ครับ

19. gardin

gardin Active Member

9 มิถุนายน 2010
    อยากถามว่าแล้วการนั่งสมาธิแบบไหนถูกจริตกับหนูมากที่สุดค่ะคือหนูไม่ได้อยู่เมืองไทยนะค่ะ

20. sinsair tavada

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->gardin<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4300399", true); </SCRIPT> อัน จริต ของภาวนา นั้น ท่านว่าต้องหาเอาเอง แต่ วิธี ที่ดีที่สุดของการเริ่มต้น คือ " พองหนอ ยุบหนอ " เพราะมันภาวนา ตามอกับกริยา ของปอดที่พอง การควบคุมลมหายใจจึงง่าย แล้วได้ ผล เร็ว ครับ พอ ฝึกไปสักพัก จะเจอ ภาวนาที่ถูกจริต แต่ระคนเอง แต่สุดท้าย ก็ต้องทิ้ง ภาวนา เมื่อ จิต มันเข้มขึ้น ไม่ยึด แม้ คำภาวนา ลอง ค่อยๆ ฝึกไปตามนี้ก่อน นะครับ ........