ตอบปัญหาคาใจ เรื่องดวง ๆ และ กรรมฐาน

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย sinsair tavada, 7 มกราคม 2011.

1. blue pooh

blue pooh เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    อาจารย์ ตอนนี้สวดมนต์บ้าง ไม่ได้สวดบ้าง
    อาศัยนอนสมาธิ (อิอิ)จะบาปไหมน๊อ แต่มันทำให้หลับง่ายดี มีบทสวดไหนแนะนำบ้างคะ คือหนูสวดหลายบท มั่วไปเรื่อยค่ะ บางทีก้อ อิติปิโส บางทีอารมณ์ดี(ทีมีน้อยวัน) ก็สวดพาหุง มหากา บางทีก็นอนสวดคาถาเงินล้าน

คือมีแนะนำมั้ยว่าให้ทำยังไงให้เราตั้งมั้่นแบบว่าสวดมนต์ทุกวัน บทไหนดีที่เหมาะกะหนุคะ

ปล รออาจารย์ดุไข่ทุกวันนะคะ ไม่มาซักที รอรอ
    ปล 2 รอ youtube ปฎิบัติธรรมนะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

2. ยอดผธู

ยอดผธู เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2010
    อ.ค่ะน้องมีเรื่องเกี่ยวกับลางสังหรณ์คือมันจริงทุกครั้งค่ะแต่เหมือนจะรู้แต่ก็ยังลังเลและก็ไม่เคยหลีกเลี่ยงได้แบบนี้ดีหรือไม่ดีค่ะและต้องทำยังไงค่ะส่วนมากเกี่ยวกับเรื่องของตัวเองค่ะ

3. maicopy

maicopy Active Member

24 กันยายน 2010
    ^^ อาจารย์ครับ หิวไข่เจียวครับ

4. sinsair tavada

sinsair tavada เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2009
  5. maicopy

maicopy Active Member

24 กันยายน 2010
    ห้าๆๆ อาจารย์ครับผมไม่ได้ถามเรื่องไข่ครับ ผมถามวิธีแก้กรรมอดีตชาติตะหากครับ^^ ผมแซวอาจารย์ตั้งหาก ครับ

6. sinsair tavada

sinsair tavada เป็นที่รู้จักกันดี

ขอชวน เพื่อน ๆ ไป ฝึก กรรมฐาน ทริป หาด วนกร ประจวบ กับสุดยอด กรรมฐาน ชั้นสูง สายสมเด็จ พุฒจารย์ โต หา ที่เรียน ยาก ลงทะเบียน หน้าบอทด์ เจาะกรรมได้ เลย ครับ สิ้นสุดการลงทะเบียน 15 กพ นี้ ครับ ช้าหมด อด บรรลุธรรม และ เมื่อฝึกกลับมารับรองว่าดวง ทางโลก ดีขึ้นแน่นอน ครับ เชิญ ชวน เพื่อนที่ใฝ่ ดี ทุกท่าน ครับ

7. Usha_Siam

Usha_Siam Active Member

ขอบคุณมากๆ ค่ะ :cool:

8. sinsair tavada

เรียน เชิญนักปฏิบัติมือใหม่ มีปัญหาข้องใจ อย่างไร เชิญถามได้ ครับ รู้จะตอบ ไม่รู้ จะถามผู้รู้จริงมาตอบให้วันหลัง ครับเรียน เชิญ ..............

9. i dreamed a dream

i dreamed a dream สมาชิกใหม่

ก่อนสวดมนต์ทำสมาธิควรจะทำยังไงก่อนเพื่อให้จิตใจตั้งมั่น ไม่ฟุ้งซ่าน ให้รู้สึกจากใจที่อยากจะทำจริงๆ ควรเอาอะไรมาพิจารณาบ้างครับ แล้วการนำพรหมวิหาร 4 มาพิจารณาเขาทำยังไงกัน ขอบคุณครับ

10. sinsair tavada

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->i dreamed a dream<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4343590", true); </SCRIPT> ก่อน สวดมนต์ ลองอาบน้ำดูสิครับไม่ได้ แกล้งตอบ ครับ น้ำจะรักษาน้ำ ในร่างกายปรับ สมดุล เวลาสวด แล้วจะนิ่งใส มากกว่า เก่า ส่วนการ เจริญกรรมฐาน กองแรก ที่ ผมสอนเสมอ คือการ ดูร่างกาย พิจรณาร่างกาย เช่น เล็บผม ขน หนัง เหงือ่ เหงือ่ หนัง ขน ผม เล็บ อ่าครับ แล้วจื ตมันจะมอง เห็นเองว่าสังขาร ไม่เที่ยงและไม่ใช่ของเราจะปล่อยวางมันลง ฌาน จะเกิด ปิติ จะเร็วขึ้น และ หาย เร็วทั้ง ปิติ และฌาน ครับ เหลือแต่การ รู้สึกปลง ส่วน พรหมวิหารสี่ นั้น เป็น ศีล พระพรหม ครับ มิได้ เป็น การเจริญกรรมฐานแต่อย่างไร แต่ ถ้าจะ เอามาท่อง ภาวนา ก็ไม่ผิดกติกา ครับทำได้ คือ มี เมตตา ต่อเพื่อน สัตว์น้อยใหญ่ ในโลก 2 มีกรุณา เห็นการช่วยเหลือ เมื่อเห้นผู้ด้อย กว่าเดือดร้อน 3 มุทิตา คือ ยินดี กับเค้าเมื่อเค้าสุข และ เสียใจสงสาร เมื่อเค้ามีทุกข์ 4 อุเบกขา คือความเป็นกลาง ความเป็นกลาง คือ ทุกอารมณ์ ทั้งสามที่กล่าวมา ไม่เอาใจ ไป รับรู้ทุกข์ แค่ รู้สึก เฉย ๆ การเฉย คือเฉยต่อ สิ่งไม่ดี และสิ่งดี แต่ไม่ใช่เฉยทาง กริยา เข้าใจตามนี้ครับ ส่วน ใหญ่มักใช้กับนาย เรา หรือคนที่ต้องปกครองคน ต้องมีพรหมวิหาร 4 ครับ ลูกน้องและบริวาร จะรักใคร่ไม่เกลียดชัง ครับ

11. law of karma

law of karma เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    สาธุด้วยคะ กับกระทู้ดีๆ หวังว่าวันนึงเมื่อเข้ามาจะเจอกระทู้นี้อีก..นะคะ

12. sinsair tavada

เรียนเชิญทุกท่าน ไป เข้ารับการอบรม ทริปกรรมฐาน ฟรี ครับ ไม่มีค่าใช้จ่าย รถขับไปกันเอง ครับ หาเต้นท์ ถุงนอน ไปกัน ครับ รับรอง ได้มากกว่าที่คุณคิด ครับ ไม่ต้องไปอยู่ในกฏ ใดๆ เน้นๆ ปฏิบัติอย่างแท้จริง ครับ เรียนเชิญ ครับที่ยังว่าง ครับ ดีกว่าสามวันที่ ไป ทำตามๆ กัน แล้ว ก็ไม่ได้ อะไร กลับไป นอกจาก ทำตัวรีบๆ ในวัดที่ มี แม่ชีดุๆ อะไรทำนองนี้ ครับ ธรรม ทุกอย่าง ต้องทำตามที่ตัวเอง ไหว และ ไม่มีกฏใดๆ มาทำให้ ทุกสิ่ง ถูกตีเส้น ขอเรือ่ง เดียว ตอนกลางคืน อย่ามานั่งจับเข่าคุย ถ้าจะคุย ๆ กันแต่เรื่องกรรมฐาน ที่วันนั้นๆ สอน พอ ครับ ได้บุญ แน่นอน และ นิ่งกว่าเก่ารับรอง ครับ ยังไม่สาย ครับ ไปเป็นกำลังใจ ให้ กันหน่อย ครับ สิ่งที่มีค่า คือการมีเวลา ให้กัน ครับ

13. sinsair tavada

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->law of karma<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4344861", true); </SCRIPT> ทั้งกะทู้ และคนเขียนกะทู้จะไม่ไปไหน ครับ รอการมาตักดื่มกิน และรอคอย คนที่ต้องการ ความดี เสมอ เฉกเช่น ท้องฟ้า ที่ไม่กลัว ความมืด และความสว่าง คอย วันนึงที่ พระจันทร์ จะได้มาเจอ พระอาทิตย์ในเวลาเดียวกัน วันนั้น ทุกอย่างในโลก คงไม่ มีขาว ดำ คงมี สีใส ๆ ของจิต ใจคนครับ นิวรณ์ คือนาฬิกา ต่างหาก ที่แบ่งเส้นกลางวันกับกลางคืน เพราะในใจ ของ ผู้ปฏิบัติ ย่อมสว่างเสมอทั้งกลางวันและกลางคืน "

14. sinsair tavada

ผมตั้งกะทู้นี้ เพราะมีคนนึง เค้าอยากให้ผม สร้างความดี และ ดีใจที่เห็น กะทู้นี้ และเห็นคนมีธรรมครับ ผม จึงจัดขึ้นมา ครับ เพื่อให้ เค้าเห็นว่า สาระ ยังพอมีบ้างในตัวผม ผมอยากให้เค้ารู้ว่า การให้ ที่ดี คือการให้ในสิ่งที่เค้าพอใจ เพราะเค้าอยากให้ผมเป็นคนดี ผมซาบซึ้งครับ แต่วันนี้ คนที่ขอ ให้ทำกะทู้นี้ กลับ ไม่ส่งเสริม การเจริญกรรมฐาน ในทริปนี้เลย หายจ๋อย ไม่มาให้เห้นเลย ครับ น่าเสียดายจังเลยครับ ที่ คำพูด กับการกะทำของคนขอ ไม่เหมือนกัน ผมได้แต่หวังภาวนาให้เค้ากลับมา พาคนมาสามคนตามเดิม แค่นี้ ผมก็นอน ตายตาหลับ แล้วครับ นู๋ใหม่

15. law of karma

law of karma เป็นที่รู้จักกันดี

คะ..............................ขอบคุณนะคะที่สร้างกระทู้นี้กลับมาให้อีกครั้ง ไม่รู้สร้างเพื่อใครก็ตามแต่... แต่สิ่งดีๆเรื่องกรรมฐาน ยังคงบอกได้ว่า อ ก๋ง ก็ไม่แพ้ใคร.. สำหรับใหม่ถึงการที่รู้ว่าคนๆนึงยังคงปฏิบัติดีเสมอ มันทำให้เรามีความสุขมากเลย เพราะในโลกเรานี้ คนดีสำคัญที่สุดคะ อย่าเล่นเยอะไปนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2011
  16. sinsair tavada

ถ้าจะขอบคุณ ขอบคุณพระธรรมเถิดครับ ที่ทำให้เรามาเจอกัน และ เรียนรู้กรรมฐาน ได้ปฏิบัติธรรมร่วมกันเป็นเนื้อนาบุญ ถ้าจะกล่าวขอบคุณ ขอเปลี่ยน เป็นไปกรรมฐาน ทริปนี้ ดีกว่าครับ เพราะการกะทำ ย่อมดีกว่า การพูด เป็นไหนๆ ครับ ถ้าไป จักขอบคุณอย่างสูงครับ ถ้าไม่ไป ก็ขอบคุณอย่างสูง ครับ เพราะ ทุกอย่างต้องทำตามความพอใจ เเละเลือก เนื้อนาบุญที่เหมาะสมกับตัวเองครับ ห้ามกัน ไม่ได้ ครับ ขอบคุณที่ติดตาม ผลงานครับ จะรับไปปรับปรุงให้ดีขึ้นครับ อ ก๋ง

17. law of karma

แค่วันนี้เจอในเวปนี้ก็แปลกพอแล้วหละคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2011
  18. sinsair tavada

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->law of karma<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4344885", true); </SCRIPT> อาจ จะบังเอิญ หรือโลกกลม หรือว่า เพราะ พรหมลิขิต ครับที่เจอกันครับ แต่ เลขา ผมเคย พูดประโยคนึงไว้ ให้ผมคิด ตลอดว่า " ความบังเอิญในโลกไม่มี มีแต่ เหตุผล ที่เรายังไม่รู้คำตอบ" ครับ ทุกอย่างต้องมีเหตุ และปัจจัยที่ทำให้เจอกันครับ แต่ ไม่รุ้เพราะ กรรม หรือ เนื้อนาบุญครับ จึงต้องมาพบกัน "เพื่อสร้างบารมี"

19. gardin

gardin Active Member

9 มิถุนายน 2010
    คือด้วยส่วนตัวเวลาหนูนั่งสมาธิชอบฟังธรรมไปด้วยและเวลาหนูนั่งสมาธิจะนั่งตอนที่อยากนั่งนะค่ะคือไม่ใช่ก่อนนอนหรือตอนตื่นเช้าถ้าทำแบบนี้จะมีผลกระทบอะไรไหมค่ะ แต่ตอนนี้หนูฝึกพุทโธอยู่ค่ะ รู้สึกว่าหนูเคยฝึกอยู่ครั้งนั่งแบบนอนค้างเรียกว่าบวชชีพราหม์นะค่ะ และมีพระสงฆ์มาสอนมีความรู้สึกว่าลมหายใจเบาลงมาก แต่ตอนนี้ฝึกรู้สึกไม่ก้าวหน้าเลยค่ะเกี่ยวไม่ค่ะที่เราต้องมีอาจารย์

20. gardin

gardin Active Member

9 มิถุนายน 2010
    มีคำถามค่ะคือหนูเวลานั่งสมาธิจะไม่เป็นเวลาไม่สวดมนต์ก่อนด้วยจะไม่ได้นั่งก่อนนอนหรือตอนเช้าแบบนี้มีผลกระทบไหมค่ะที่ทำให้ไม่ก้าวหน้า คือมีอยู่ครั้งหนึ่งมีพระสงฆ์มาสอนที่เขาเรียกว่าบวชชีพราหม์นะค่ะหนูรู้สึกว่าลมหายใจเบามากแต่ปัจจุบันหนูก็นั่งสมาธิแต่รู้สึกไม่ก้าวหน้าเลยค่ะเกี่ยวกันไหมว่าเราต้องมีอาจารย์ถึงก้าวหน้านะคะ ช่วงนี้หนูท่องพุทโธค่ะ