ตอบปัญหาคาใจ เรื่องดวง ๆ และ กรรมฐาน

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย sinsair tavada, 7 มกราคม 2011.

1. sinsair tavada

sinsair tavada เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2009
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->gardin<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4347981", true); </SCRIPT> ตอบถูกต้องครับ ต้องมีคนสอน ก่อน จึงจะไปได้สวยครับ หาก ทำเอง มันเหมือนภายเรือ่ในอ่าง ครับ ว่างๆ มาทริปนี้ ครับที่ น้ำตกป่าละอู หัวหิน สอนกลับไปฝึกที่บ้าน ครับคืนเดียว แต่เป็นคืนทีสุดยอด นิ่งที่สุดในชีวิต ครับ การนั่ง บวชชีพรหม ส่วนใหญ่ มันนั่งกันเอง การสอน ตัวต่อตัว เค้าไม่ค่อยสอน ครับ และ ก็สอน แบบ เบื้องต้น แค่สมาธิ ครับ มา ที่ป่าละอู รับรอง ก้าวหน้าทั้ง กรรมฐาน และ ทางโลก ครับ ท่าน

2. gardin

gardin Active Member

9 มิถุนายน 2010
    หนูก็อยากไปค่ะแต่อยู่ต่างประเทศอาจารย์จะสอนช่วงเดือนเมษาประมาณวันที่17 18 19บ้างไหมค่ะ

3. sinsair tavada

sinsair tavada เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวจะอัดวีดีโอ ลงยูทุก ให้ครับ จะได้เรียนกันทั้งโลก ครับ ไม่ต้องกลัว ขอขาไฮเทค ช่วยด้วยนะครับ รบกวนที ลงไม่เป็นครับ ช่วยด้วย เมเด

4. fern_pinkky@hotmail.com

fern_pinkky@hotmail.com Active Member

20 สิงหาคม 2009
    เย้เย้ยยยยย วี้ดดดดดวิ้วววววว จ๊ะอึ่ยกึ๋ยยยยยยยยๆๆๆๆ ดีจายยยย ค้าาา
    อาจารย์ พระบรมสารีริกธาตุที่หนูอัญเชิญมาด้วย เพิขึ้นมาอีก สององค์ธาตุแล้วววววววววววๆๆๆๆๆๆๆๆ์ ค้าาาาาา

5. fern_pinkky@hotmail.com

fern_pinkky@hotmail.com Active Member

สวัสดีค่ะ ขอยกสองมือกับอีกสิบนิ้วน้อยๆๆๆ ขึ้นวันทา ขอบารมี อาจารย์จงคุ้มครอง
    วันนี้หนูมีข้อสงสัย จากการปฏิบัติ วิปัสสนากรรมฐาน จึงอยากเรียนถามอาจารย์ค่ะ
    ๑. ตอนนั่งสมาธิได้สักพัก รู้สึกว่าตัวเบา และ รู้ว่า จิตกับร่าง มันอยู่คนละส่วนโดยสิ้นเชิง แต่ด้วยความที่ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร จึงได้แต่กำหนด รู้หนอๆ ไปเรื่อยๆ จนมันหายไป
    ๒. อันนี้คนละวันค่ะ ตอนนั่งไปได้สักพัก เมื่อจิตนิ่งแล้ว รู้สึกว่า ชีพจรทุจุดหยุดเต้น และสักพัก คำภาวนาก็ขาดหายไป เกิดจากอะไร แล้วต้องทำยังไงต่อคะ
    ๓. ที่นี่อากาศหนาว จะเกี่ยวกันมั้ย หลังจากออกสมาธิแล้ว ทำไมตัวสั่นคะ แต่ไม่รู้สึกหนาวนะคะ
    ๔. พอนั่งนาน เวทนาหายไปสักพัก แล้วก็กลับมาอีก อย่างนี้เรื่อยๆ ทำอย่างไรจะนั่งได้ทั้งคืน เหมือนคนอื่นคะ เพราะนัง่แล้ว ไม่อยากออก แต่เวทนาแรงขึ้นเรื่อยๆ
    ๕. บางทีนั่งอยู่ ตัวจะหมุนเร็วมาก บางที จะรู้สึกเหมือนตัวเอนไปเอนมา เหมือนเรือ อยู่กลางทะเลค่ะ
    หนูอาจจะถามเยอะ (สะสมมาหลายวัน) ฝึกเองที่บ้านก็อย่างนี้ละค่ะ ก็ลยไม่พัฒนา นี่แหละหนอที่โบราณท่านว่า ทำอะไรต้องมีครู ดังสุภาษิต อีสาน(ผญา) หม๊กปลามีครู๊ จี่ปูมีวาด (วาด แปลว่า ลักษณะ หรือวิธีการ)
    ขอบพระคุณค่ะ อาจารย์ ขอให้เจริฺญในธรรมนะคะ

6. ปรกติสุข

ปรกติสุข เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    ดีใจด้วยค่ะ เฟิร์น ปฏิบัติต่อไปนะ ท่านจะได้เสด็จมาเพิ่มอีก อนุโมทนา สาูธุ สาธุ สาธุ ค่ะ :cool:

7. fern_pinkky@hotmail.com

ขอบคุณค่ะพี่หมู เป็นทั้งที่ปรึกษาและกำลังใจ ขอให้เจริญก้าวหน้าทั้งทางโลกและทางธรรมเช่นกันค่ะ

8. หลานย่า

หลานย่า เป็นที่รู้จักกันดี

มาร่วมดีใจด้วยอีกคนจ้า สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ

9. หลานย่า

หลานย่า เป็นที่รู้จักกันดี

คำถามน่าสนใจมากมายค่ะ รอให้อาจารย์เข้ามาตอบ

10. Krisch

Krisch เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ครับ อัดวิดีโอแล้วโหลดเข้าคอมไว้ เสร็จแล้วจะแวะเข้าไปเอาขึ้นยูทูปให้ครับ

11. sinsair tavada

ตอบของนังนู๋ เฟรินทีเดียว เลย แล้วกันครับทุกข้อที่ ถามมานั้น กายมันกำลังจะแยกออก จิตคือทั้งสองส่วน กำลังจะตัดสัมพันธ์ ไมตรี แล้ว จิตไม่ต้องกาย แล้วจิตต้องการหลุดพ้น แต่กายมันไม่ยอม พยายามสร้างเรื่องต่างๆ เช่น ตัวหมุน เบา ลอย มาล่อหลอกจะ ต้องเพิ่มการพิจรณา ร่างกายเช่น เล็บผมขนหนังเหงื่อ เหงื่อ หนัง ขนผม เเล็บ พิจรณาให้เห็นว่า หากแม้ ร่างกาย ไม่มีสิ่งเหล่านี้ห่อหุ้ม ก็ไม่น่ามอง และน่ารังเกลียด ดังนั้น ที่มัน บอกรักเรามันรักที่ ผิวหนังหุ้มห่อเท่านั้น ดังนั้น ร่างกายคือหนังหุ้มขี้ หาสาระมีไม่ ย่อมไม่ยึดติด อยากตาย ก็ตาย ไม่สนใจ ขอแค่ กิน ทำงาน นั่งกรรมฐาน เลี้ยงดู พ่อแม่ ลุกเมีย ผัว เป็นพอ เรื่อง อื่นช่างมัน ไม่มีอะไรน่าสนใจ ครับ การเป็นแบบนี้ กรรมฐาน กำลังเดิน น่าเสียดายครับหากมาทริปนี้ได้หล่ะ ก็ รับรอง ครับ นิ่งและไม่มี ตัว รบกวน ที่เรียกว่า นิมิตมาร มาทำร้าย ลืมทุกอย่างทุกอาการ ที่เกิดขึ้น อย่าไปใส่ใจมันครับ แล้ว นั่งต่อให้เห็น เกิด ดับ เห็นอย่างไร เกิดดับ หลายคน เคยฟังพระพูด แล้วก็ทำเหมือนว่าจะเข้าใจ่แ ต่ หาคนเข้าใจ วิธีเห็นเกิดดับได้ ถูกต้องและผ่องแท้ พรุ่งนี้ จะมาสอนวิธี เห็นเกิดดับชัดเจนครับ ส่วน คนไป จะบอกหมด เปลือก ไม่เก็บภูมิไว้เลย ครับ ดังนั้น เชิญชวน เพื่อนๆ มาเถิดครับหยุด งาน หยุดการ สักวัน เพื่อการหลุดพ้น ดีกว่า ทุกข์ เป็นปี ทุกข์ เป็นชาติ เสียหายงาน วันนึงอาจขาดทุน 10000 บาท หรือ แสน แต่ ถ้า ไม่เพิ่มบุญบารมี ที่มาพอที่จะต่อสู้กรรมได้ อย่างกรรมฐาน วันนึงข้างหน้ากิจการ อ่าจ สูญเสีย สิบล้าน ก็ได้ คิดดีๆ เรือมาจอดแล้ว ไม่ขึ้น ลำนี้ จะต้องรอ อีกนานนน ครับ อ ก๋ง

12. fern_pinkky@hotmail.com

ขอบคุณค่ะ คุณหลานย่า สาธุ

13. fern_pinkky@hotmail.com

ขอบคุณค่ะ อาจารย์ จะนำมาใช้ให้เป็นประโยชน์สูงสุด

14. sinsair tavada

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->fern_pinkky@hotmail.com<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4367431", true); </SCRIPT> ส่วนสาเหตุ ที่ตัวภาวนา มันหาย กรรมฐาน มันกำลังจะเข้า ตัว ไม่ยึด คือทิ้งตัว ภาวนา หลายคน พอถึงจุดนี้ เสือกกลัว กลัวตาย กลัวลมหายใจหาย กลัวกลับไม่ได้ กลัวสารพัด แท้จริงแล้ว พอไม่ภาวนา แล้ว มันจะนิ่งไม่มี ภาระทางจิต ของการภาวนา เพราะสุดท้าย ภาวนา ก็เป็นกิเลสละเอี่ยด เรียกยึด ครับ พอมันทิ้ง แล้ว จะนิ่งๆ ไม่คิดอะไรเลย นั่งเฉยๆ ไม่มีความคิดว่าง เรียก อุเบกขา คือเข้า ฌานพรหม พอถึงตรงนี้ หลายคน ดีใจ บ้างแอบปลื้ม ถามว่าดี มั้ย ถ้ามาถึงจุดนี้แล้วดี ครับ แต่ห้ามหลงในอารมณ์ พรหม ครับ เพราะถ้าหลงแล้วจะคิดว่า นิพพาน แล้ว บ้างคิดว่า นิโรทด้วย ซ้ำ ไป จากที่ผมเคยคิด แต่ไม่ใช่ เพราะถ้านิโรท จะไม่ถ่าย ครับ แต่ ถ้า ฌานพรหมจะมี ความรู้สึก อยาก ขี้ ถ่ายเบา ต่างๆ เกิดอยุ่ เพราะมันแค่ เฉย ครับ แต่ ความรุ้สึกทางกาย ยังคงเท่าเดิมครับ ดังนั้น มาถึงตรงนี้ แล้วขอน้องเฟริน เดินหน้าต่ อครับ ไปได้สวย กำลังมาแรง ครับ ฝึกทุกวันอย่าหยุด ๆ เมื่อรัย จะถอยหลังทันที ครับ เหมือนผม ที่พระธาตุ ไม่เสด็จมา มีแต่เสด็จ ไป จาก กล่องใหญ่ๆ เหลือแค่ กล่อง นม ครับ ต้องเร่งปฏิบัติ ครับ ส่วน ใครที่อยากได้ และมีบารมีพอ จะนำไปให้เองครับ ส่วนไอ้ที่เป็น แก้วๆ สีๆ ต่าง ๆ นั่นมันของเก๊ ครับ อย่าไปหลงเชื่อ ผมมีเยอะ เห็นขายกันทางเวป ยังขำ เพราะคนทำ ผมรู้จักดี เพชรพยานาค บ้างเพชร เจ็ดสีมณี เจ็ดแสงบ้าง แก้ว กาหลงบ้าง ของแท้ วันหลังจะเอามาให้ชมกันครับ ไว้สวดมนต์ให้ท่านเสด็จกลับมาก่อน ครับ ตอนนี้ ท่านคงเซงผมที่ ไม่ค่อยซ้อม ครับ ดังนั้นทริปนี้นอกจากสอนท่าน แล้วยังเป็นซ้อมใหญ่ของผมด้วย ครับ ใครมีบุญ ในวัน นั้น จะให้ พระธาตุ สิวลี (ของแท้) หนึ่ง องค์ครับ บูชาแล้วเห็นผลชัดเจน เรื่อง ลาภทั้งปวง ครับ ตอนนี้ท่านเสด็จมา องค์เดียวว่าจะให้คนที่ มีบุญ ที่สุด ใตทริป นี้ครับ ..........ราคา ค่างวด ไม่ต้องพูด ถึง เคยมีคนอยากได้จัด มาฟิน เรื่อน แสน มาแล้ว สวย ขาว น่าครอบครองใคร มีบุญพอ ไปทริปนี้ ได้ แน่ นอน ครับ ให้ ทุกอย่างที่ท่าน อย่ากได้ ยก เว้น ความชั่ว ครับ

15. fern_pinkky@hotmail.com

ขอบคุณค่ะ อาจารย์สำหรับคำแนะนำ แต่ตอนนี้หนูพลาดนิดเดียว โดนตัวกิเลสเล่นงาน ทำให้ต้องเริ่มต้นใหม่อีกแล้ว ตอนแรกก็เร่ง แต่ยิ่งเร่ง จิตยิ่งไม่นิ่ง ต้องกลับมาพิจารณาตามรู้ใหม่อีก เฮ้อ ท้อออออออ ค่ะ

16. sinsair tavada

ท้อ ได้ ครับ แต่ อย่าไปถอย ถอยได้ ครับ แต่ถอยมา ตั้งหลักกะโดด ไม่มีอะไรสายถ้าหัวใจอยากทำดี สิ่งที่สาย คือยังไม่เริ่มต้นทำความดี ณวันนี้วินาที นี้ เพราะพรุ่ง อาจสายเกินไป ทุกข์ ที่น้องเฟริน เป็นอยู่ ก็ เกิดขึ้น และตั้งอยู่ สุดท้าย ก็ดับ ครับ จะดับ ด้วยปัญญา หรือ เวลา ขึ้นอยู่กับความสามารถ ของคนๆ นั้น ว่าจะ เก่ง สักเพียงรัย ครับ สู้ต่อ ครับ เป็นกำลังใจ เสมอ สำหรับ คน กรรมฐาน ครับ

17. sinsair tavada

สวัสดีค่ะหนูชื่อ น้องชมพู่พี่เฟรินน่ารักจังหนูอยากเจอจังดูแลสุขภาพด้วยนะค่ะแอบเล่นคอมค่ะ

18. West Wind

West Wind เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2005
    :cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

19. fern_pinkky@hotmail.com

ขอบคุณค่ะอาจารย์ ตอนนี้ ซำบายแล้วค่ะ มื่อคืนสู้ทั้งคืน ไปยึดความอยาก คืออยากให้มันดับ ก็เลยแพ้ราบคาบ แต่พอหันมาใช้จิตพิจารณาจิต ตามรู้จิต สติเลยกลับมา ตอนนี้เห็นตัวทุกข์แล้ว อิอิๆๆๆ ละแล้วเราก็เป็นเฟิร์นคนสวยคนเดิมเแล้ว อิอิๆๆๆๆ เอิ๊กๆๆๆๆ(k)

20. fern_pinkky@hotmail.com

ขอบคุณค่ะ น้องชมพู่เนี่ยตาถึงนะคะ หุหุหุ ๆๆๆๆ ระวัหน่อยนะคะ อย่าโพสของคุณพ่อผิดอีกนะคะ ฮ่าาาาๆๆๆ