ตอบปัญหาทางธรรม กฏแห่งกรรม-ภพภูมิ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย tjs, 20 มีนาคม 2017.

1. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ทุกข่ จึงเป้นความปรุงแต่งที่เกิดดับเสมอไมจบสิ้น. การมีสติปัญญารุ้เท่าทัน ความปรุงแต่งต่างหากคือเครื่องนำสุ่ความหลุดพ้นทุกข่ นี่จึงเป้นสิ่งที่ควรฝึกฝนตนเองให้มากครับ

2. maxmi

maxmi แม็กคับ

แวะมาดันกระทู้เผื่อจะตอบ อิอิ:)

3. Kanittha12

Kanittha12 สมาชิก

ขอสอบถามนะคะ
    -ชาติที่แล้วเกิดเป็นอะไร
    -เจ้ากรรมนายเวรที่มีมาแล้วต้องปฏิบัติแบบไหน
    -หน้าที่การงานทำเองหรือเป็นลูกจ้างต่อไป
    ขอบพระคุณมากคะ
    เพิ่มเติมคะ เกิด 12 กค. 2517

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2017
  4. ฝึกจิตให้สงบ

ฝึกจิตให้สงบ สมาชิกใหม่

21 กุมภาพันธ์ 2017
    สวัสดีครับอาจารย์ tjs
    ผม เกิดวันอาทิตย์ 27 ตุลาคม 2528 ปีฉลู
    อยากให้ตรวจดูภพภูมิเดิมให้ครับ
    และสิ่งที่ปรารถนา อธิษฐาน ไว้เมื่ออดีต
    พ่อแม่ครูบาอาจารย์ เทพที่รักษาอยู่
    เพื่อเป็นแนวทางในการปฏิบัติตัวให้ได้ตามความปรารภนาให้โดยเร็ว

5. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

คุณเคยเป้นเทพบุตรในป่าหิมพานต่ ด้วยบุญจากการสร้างวัดและการเป้นอภิชาติบุตร ในชาติที่ผ่านมาเคยเกิดในอยุธยา เป้นข้าราชการร่ำรวยมีชีวิตที่ดีครับ. แต่มีวิบากกรรมสองส่วนคือ การฆ่าและการมีคุ่ครอง ครอบครัวไม่มีความสุข เป้นคนมีเสน่ห่ต่อคนรอบข้าง

6. tjs

ชีวิตต้องห่างไกลบ้านเกิด ทำงานต่างที่จะดีร่ำรวย เจริญก้าวหน้า
    ชีวิตปราถนายกจิตตนสุ่อริยะบุคคล แต่ต้องสั่งสมบุญจากการปฎิบัติให้ก้าวหน้าครับ

7. tjs

ครุอาจารย่คือ พระพุทธเจ้ากัสสะปะ ที่เคยนับถือ และมีพระพุทธเจ้าองค่อื่นๆ มีพระอรหันต่ มีองค่อินรท่ มีพระแม่สุชาดา มีพระแม่ธรณีเป้นต้นครับ

8. ฝึกจิตให้สงบ

ฝึกจิตให้สงบ สมาชิกใหม่

21 กุมภาพันธ์ 2017
    ขอบพระคุณอย่างสูงครับผม คุณ tjs

9. V.PAT13

V.PAT13 สมาชิก

21 พฤษภาคม 2017
    สวัสดีครับ รบกวนถามอาจารย์tjsด้วยนะครับ
    ผมเกิดวันอังคารที่ 13 ธันวาคม เวลา12.07 อยากจะทราบว่า
    1.ชาติก่อนๆผมเกิดเป็นอะไร ส่งผลต่อชาติปัจจุบันอย่างไร
    2.ตัวผมเหมาะที่จะปฏิบัติธรรมแนวทางไหนที่จะเหมาะสมและได้ผล
    3.คุณพ่อผมที่เสียชีวิตไปแล้วเกิดวันพุธที่13 สิงหาคม2499 ตอนนี้ท่านเป็นอย่างไรบ้าง สามารถจะอุทิศบุญให้ท่านได้อย่างไรบ้างครับ
    ขอบพระคุณมากๆครับ

10. tjs

============

1 อดีตชาติเคยเกิดและอาศัยในแถบจว ราชบุรีกาญจนบุรี เป็นชาวมอญรามัญครับ เป็นพ่อค้ามีฐานะดี ชอบทำบุญทำทาน
    2 ปฏิบัติแนวทางของพระป่า ให้ยึดหลักเดินตามพระสังฆราชพระญาณสังวร และท่านลพ อุตมะ นะครับ ลองไปศึกษาดูครับ หรือสอบถามเพิ่มเติมที่ผมได้
    3 ผมเจอชายท่านหนึ่งผิวดำแดงอายุมากพอสมควรรูปหน้าห้าเหลี่ยมคางยืนลงมาท่านแต่กายด้วยผ้า่มีสีสรรพ์ เรียบร้อย หน้าตาราศรีดี ครับ ทางครั้งเหมือนท่านใส่แว่นตาในบางโอกาสครับ ท่านมีบุญเก่าทำให้ไม่ลำบากเสวยบุญในชั้นจาตุมหาราชิกาครับ

11. tjs

วันนี้เป็นวันสำคัญมากวันหนึ่ง ที่เราท่านต้องน้อมรำลึกถึง ท่านพ่อ สมเด็จพระเจ้าตากสิน ซึ่งตรงกับวันที่28 ธันวาคม ของทุกปี

การมาเกิดและสร้างบารมี ของพระโพธิสัตว์ ย่อมมีวิถีที่แตกต่างกันออกไป รู้เพียงแต่การมาเพื่อทำงานใหญ่ และต้องพบเจออุปสรรคมากมาย มีเพียงใจดวงเดียวที่ตั้งมั่นหนักแน่นไม่ท้อถอย

ความดีงามที่ท่านมอบให้แก่ประเทศไทยเรา เอกราชที่ท่านกอบกู้คืนกลับมาสู่ชาวไทย เป็นกุศลอันยิ่งใหญ่ที่สร้างไว้ สมควรแล้วที่เราจะกราบไหว้เคารพสักการะท่านสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชสืบไปครับ tak.png tak.png

12. FlashNos

FlashNos สมาชิกใหม่

11 ธันวาคม 2017
    สวัสดีครับท่านอาจารย์ tjs
    ผมเกิดวันเสาร์ที่ 17 ธันวาคม 2531 ปีมะโรง
    -งานที่ทำอยู่ตอนนี้มันเหมาะสมกับตัวเองมั้ย หรือควรทำอะไรเพิ่มเติม งานที่เหมาะสมกับผมที่สุด ทำแล้วจะเจริญก้าวหน้ามากที่สุด ควรจะเป็นงานด้านไหนครับ
    -ก่อนที่จะมาเป็นผมในชาตินี้ แต่ก่อนเคยเป็นอะไรมา
    -ภาระกิจหลักในชาตินี้ของผมคืออะไรครับ ควรเน้นไปในทางไหน
    -สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ที่นับถือบูชาตอนนี้ ผมบูชาถูกต้องหรือบกพร่องอะไรมั้ยครับ
    -ผมมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์หรืออาจารย์ ดูแลมั้ยครับ ถ้ามีท่านคือใคร
    ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

13. V.PAT13

V.PAT13 สมาชิก

21 พฤษภาคม 2017
    ขอบคุณมากนะครับ

14. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    สวัสดีปีใหม่ ๒๕๖๑แด่คุณน้องก้องค่ะ ขอให้เจริญก้าวหน้ามีความสุขทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ

15. สะไบดินแดง

สะไบดินแดง ทุกอย่างอยู่ที่จิตใจ

23 กรกฎาคม 2017
    ได้โพสต์ คำถามไปแล้ว แต่มีท่านหนึ่ง ไม่พอใจคำถามหรือป่าว ได้กดไอคอนโกรธโมโหให้ดิฉัน หากจะคิดประการใด ถ้าขุ่นเคือง ดิฉันได้ลบคำถามไปแล้วนะคะ ขอบคุณมากคะ

16. tjs

===============
    สาธุ สาธุ สาธุ ครับ

17. tjs

===========

อย่าไปกังวลนะครับ กระทู้เปิดกว้าง ครับ ทุกท่านมีสิทธิในการถามได้ทุกคำถามครับ ผมย่อมรู้ดีว่าจะต้องตอบอย่างไรครับ ส่วนหนึ่งต้องขออภัยเพราะที่ผ่านมาไม่ค่อยมีเวลาครับ ตอนนี้เริ่มว่างมากขึ้นแล้วครับ

18. tjs

เล่าสู่กันฟัง

มีสหายธรรม ถามว่า อภิญญาของจิต เกิดได้อย่างไร

จึงได้อธิบายตอบไปว่า อภิญญาของจิตเกิดได้ต้องทำพื้นฐานสามส่วนให้ถึงพร้อมหรือดีพร้อมให้ได้ก่อนนั่นคือ
    1 ศีลสะอาด
    2 สมาธิสะอาด
    3 จิตสะอาด

อธิบายได้ว่า
    ศีลสะอาดได้คือรักษาศีลต้องไม่ขาด ศีลต้องบริบูรณ์ เป็นรากฐานและมีกำลังประคองกายใจ ศีลที่ว่ามีศีล5เป็นพื้นฐาน แต่ต้องมีศีลอุโบสถ ประกอบด้วยจะดีมาก ยิ่งเป็นศีล277 ของพระได้จะดีมากเพราะจะมีกำลังมาก

สมาธิสะอาดหมายถึง กายและจิตต้องตั้งมั่นในสติและสมาธิ สมาธิจะสะอาดได้คือต้องตั้งอยู่ในองค์ฌาณ ฌาณที่ว่าต้องเป็นฌาณสี่ขึ้นไปเท่านั้น ถ้าต่ำกว่าฌาณสี่นั้น สะอาดแต่ไม่เพียงพอคือกำลังไม่พอ กำลังไม่พอเพราะยังไม่มั่นคงยังมีนิวรณ์ยังมีอกุศลปรุงแต่งในบางเวลา ฌาณสี่นี่สะอาดดีแล้วเป็นสภาวะที่เข้าถึงสังขารุเปกขาณาณ เพื่อเป็นกำลังส่งให้จิตสะอาด

จิตสะอาด จะสะอาดได้ด้วยวิปัสสนา คือสะอาดด้วยธรรมที่จิตชำระเข้าถึง สะอาดคือจิตว่างจากอุปกิเลสทั้งปวง สะอาดด้วยจิตไม่รับเอากุศลและอกุศล แต่เป็นอรหันจิตว่างจากกิเลส จึงมีความสะอาด

เมื่อเธอทำสามส่วนนี้ได้บริบูรณ์ ย่อมนำไปสู่อิทธิอภิญญาวิธี ที่ตั้งจิตอธิฐาน กำลังหรือพลังจิตในเวลานั้นย่อมแสดงกำลังของจิตออกมาให้ปรากฏได้ แต่จะมากน้อยหรืออภิญญาแบบไหน ก็ขึ้นอยู่ที่การฝึกฝนและทำให้เป็นวสีได้มากน้อยแค่ไหน ง จึงอยู่ที่เธอต้องฝึกฝนอย่างหมั่นเพียรของเธอ

แต่สิ่งสำคัญสูงสุดคือ ทำไปเพื่ออะไร ในทางปฏิบัติ นั้นขอให้ทำไปเพื่อการชำระกิเลสของตน เป็นหลัก และทำไปเพื่อประโยชน์อันดีงามเพื่อสงเคราะห์ตนเองและผู้อื่น ไม่ใช่ทำไปเพื่อพอกพูนกิเลสของตน หรือเบียดเบียนผู้อื่น อันเป็นอกุศลกรรมครับ สาธุ ....

19. Mdef

Mdef เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ท่านอาจารย์ tjs ครับ ผมขอถามเพิ่มได้ป่าวครับ

สิ่งที่ขอถามท่านอาจารย์ tjs

1. ก่อนหน้านั้นอีก 2 ชาติ ผมเกิดเป็นอะไรครับ ขอประวัติคร่าวๆ พร้อมสถานที่แต่ไม่ละเอียด
    ถึงขั้นถามถนน ถามซอย แถวนั้นอะครับ

ผมจะนำมาพิจารณาเรื่อง โลกธรรม 8 อะครับ
    แล้วก็เผื่อจะได้รู้ตื้นลึกหนาบางทางนิสัยผมมากขึ้นด้วย

20. Kanittha12

Kanittha12 สมาชิก

เคยโพสถามไปแล้วแต่ไม่ได้ตอบอะคะ ท่านคงมองไม่ทันเห็น