ตอบปัญหาทางธรรม กฏแห่งกรรม-ภพภูมิ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย tjs, 20 มีนาคม 2017.

1. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

รบกวนส่งคำถามกลับมาใหม่ครับ

2. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขอตอบดังนี้คือ ในชาติก่อนหน้านั้นเคยเกิดในสมัยทราวดีตอนปลาย เป้นทหารแต่มีหน้าที่ส่งเสบียงและเก้บเสบียง และติดตามนายทหารผุ้ใหญ่อยุ่ทางเหนือครับมีครอบครัวกับสาวชาวสุโขทัย ส่วนอีกชาติถัดมาเคยเกิดในอินเดีย เป้นลูกพ่อค้า ค้าขายที่ชายฝั่งแม่น้ำเนรันชารา เป้นคนชอบทำทานนับถือทั้งพราหมและพุทธ ชอบการเดินทางค่ับ อดีตเป้นเพียงสิ่งที่ผ่านมา ขอให้อยุ่กับปัจจุบัน สร้างและสั่งสมบุญให้ยิ่งๆขึ้นไปก้อจะดียิ่งๆขึ้นไปครับ

3. Mdef

Mdef เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบคุณท่านอาจารย์ tjs มากครับ

4. Kanittha12

Kanittha12 สมาชิก

ขอสอบถามนะคะ
    -ชาติที่แล้วเกิดเป็นอะไร
    -เจ้ากรรมนายเวรที่มีมาแล้วต้องปฏิบัติแบบไหน
    -หน้าที่การงานทำเองหรือเป็นลูกจ้างต่อไป
    ขอบพระคุณมากคะ
    เพิ่มเติมคะ เกิด 12 กค. 2517

5. maxmi

maxmi แม็กคับ

สวัสดีคับ เกิด 5 เม.ย.2531
    1. ชาตินี้ทำไมต้องเป็นเกย์คับ
    2. ผมต้องอยู่คนเดียวจนตายหรือเปล่าคับ
    3. การงานควรทำงานด้านไหนที่พอเลี้ยงตัวเองได้ไปตลอดจนกว่าจะตายคับ เงินเดือนปัจจุบันนี้น้อยมากไม่พอกินพอใช้เลย
    4. จะสอบไปทำงานต่างประเทศจะดีมั้ยคับ
    5. เรื่องโชคลาภถูกรางวัลใหญ่ๆพอจะมีบ้างมั้ยคับ
    5. กรรมที่ต้องแก้ไขคืออะไรคับ
    ขอบคุณคับ

6. FlashNos

FlashNos สมาชิกใหม่

11 ธันวาคม 2017
    สวัสดีครับท่านอาจารย์ tjs
    ผมเกิดวันเสาร์ที่ 17 ธันวาคม 2531 ปีมะโรง
    -งานที่ทำอยู่ตอนนี้มันเหมาะสมกับตัวเองมั้ย หรือควรทำอะไรเพิ่มเติม งานที่เหมาะสมกับผมที่สุด ทำแล้วจะเจริญก้าวหน้ามากที่สุด ควรจะเป็นงานด้านไหนครับ
    -ก่อนที่จะมาเป็นผมในชาตินี้ แต่ก่อนเคยเป็นอะไรมา
    -ภาระกิจหลักในชาตินี้ของผมคืออะไรครับ ควรเน้นไปในทางไหน
    -สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ที่นับถือบูชาตอนนี้ ผมบูชาถูกต้องหรือบกพร่องอะไรมั้ยครับ
    -ผมมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์หรืออาจารย์ ดูแลมั้ยครับ ถ้ามีท่านคือใคร
    ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

7. tjs

=============
    1 ปีนี้จะมีคู่เข้ามา เพราะทุกอย่างเป็นตามไปตามวาระของกรรมครับ
    2คู่แท้จะอยู่นาน คู่ที่เข้ามาไม่แท้ ปั้นปลายควารวางแผนเพื่อตนเองให้ด้จะได้ไม่ลำบากไม่เหงา หลานๆน่ารักหลายคนก็ควรดูแลเขา วันหน้าจะพึ่งพิงได้
    3ต้องค้าขายหรืองานห้างครับ จะค่อยๆดีขึ้น
    4ต่างประเทศยังไม่มีดวงชะตาได้ไปครับ ถ้าไปก็จะไปได้ไม่นานต้องกลับ
    5ปีนี้มีลาภลอยแต่ไม่มาก แต่จะมีญาติๆช่วยเรื่องการเงินถ้าจำเป็นจริงๆ
    6 การแก้ไขกรรมหนักคือการผิดลูกเมียเขาในอีตชาติและการฆ่าสัตว์ การพูดปด การดื่มของเขา ให้พยายามแบ่งเวลาถือศีล8ครับจะแก้ไขกรรมได้มาก และถวายพระพุืทธรูป ทำบุญโลงศพ ปล่อยปลาบ่อยๆจะดีมากครับ

8. tjs

==============

ผมตอบในข้อความให้แล้วครับ
    ขออนุโมทนาในจิตที่ตั้งปราถนาในการจะสละเพศเพื่อบรรชิตในอนาคตเพื่อช่วยสืบทอดศาสนาครับ ให้ค่อยๆทำทุกๆอย่างตามวาระตามหน้าที่ให้ดีครับ

9. tjs

========

อีตชาติเป็นนางสนอง ไปเบียดเบียนทำร้ายเขาไว้มาก ทำให้ครอบครัวเขาเดือดร้อน ตลอดจนให้ร้ายทำลายผู้อื่น กรรมจากการฆ่าด้วย มีศรัตรูมาก และโรคภัยเบียดเบียน

การแก้ไขคือต้องถือศีลบวชพราหมจะดีมากครับ และให้ถวายสังฆทานยา พระพุทธรูปมารวิชัย ปล่อยปลาหน้าเขียงบ่อยๆ ทำทุกปีนะครับจะดีมาก

อีกเรื่องเพื่อเสริมด้านการเงิน เพราะการเงินไม่ดีให้ทำบุญโลงศพบ่อยๆครับจะช่วยได้
    ส่วนการงาน ให้เป็นลูกจ้างเขาไปก่อน รออายุเลย45ไปแล้วจะทำเองได้ครับ กรรมเก่าได้ล่วงพ้นแล้ว กรรมใหม่จะดีช่วยให้ดีขึ้นครับ

10. Kanittha12

Kanittha12 สมาชิก

ขอบคุณมากเลยคะ พอฟังแล้วก็ใจคอไม่ดี ที่ผ่านมาด็ทำตามแบบที่ท่านบอกคะ

11. FlashNos

FlashNos สมาชิกใหม่

11 ธันวาคม 2017
    ผมขอบคุณสำหรับคำตอบทุกข้อครับ ผมรับรู้แล้วกระจ่างในทุกข้อครับ

12. Sirin.T

Sirin.T สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะท่านอาจารย์ tjs
    ขอเรียนสอบถามเกี่ยวกับ
    - การสวดมนต์แผ่เมตตา ที่ได้กระทำอยู่ทุกวันผู้ที่เราได้แผ่เมตตาไปให้ได้รับอานิสงค์บางหรือไม่ เราจะทำอย่างไร ให้พวกท่านเหล่านั้นได้รับทั่วถึง รวมถึงเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย
    - อยากทราบเกี่ยวกับองค์บารมีประจำกายของตนเองค่ะ

ขอคุณพระคุ้มครองค่ะ

13. tjs

=============
    การแผ่เมตตา เป็นพลังบุญอย่างหนึ่ง สงบเย็น อาศัยสมาธิที่มีกำลังแน่วแน่ จิตทั่วไปย่อมรับรู้และอนุโมทนารับ รวมทั้งเจ้ากรรมนายเวรครับ
    การสวดมนต์ภาวนา เมื่อเราปฏิบัติการภาวนา ย่อมเกิดบุญสว่างใส จากจิตที่ชำระสะอาด ผลแห่งบุญนี้ เราอุทิศให้สรรพสัตว์ จะดีมาก เขาจะอนุโมทนาและมีปิติสุขไป7ราตรีเป็นบุญที่เกิดจากเราภาวนานั่นเองครับ

ครูอาจารย์ มีท่านพระแม่อุมาเทวี ปู่ฤาษีนารายน์ องค์อินทร์ พระแม่สุชาดาวดี นางไม้ท่านหนึ่งไม่ทราบชื่อครับ

14. maxmi

maxmi แม็กคับ

งวดนี้ผมถูกหวยด้วยหล่ะนิดหน่อยเอง ผมต้องทำงานอยู่ที่เดิมตลอดไปหรือเปล่าคับ ค้าขายไม่เป็นนะคับพูดไม่เก่ง งานห้างยิ่งแล้วใหญ่ ปกติก็ไม่ค่อยพูดกับใครอยู่แล้ว

15. Wichokita

Wichokita สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะ ท่านอาจารย์ tjs ดิฉันได้ส่งข้อความไปทางอินบล็อก ไม่ทราบว่าท่านเห็นหรือไม่ กรุณาตอบให้ดิฉันหน่อยนะค่ะ ขอบคุณอย่างสูงค่ะ:)

16. euro2004

euro2004 Active Member

สวัสดีครับอาจารย์ tjs

อยากให้ตรวจดูภพภูมิเดิมให้ครับ.....
    และสิ่งที่ปรารถนา อธิษฐาน ไว้เมื่ออดีต.....
    พ่อแม่ครูบาอาจารย์ เทพที่รักษาอยู่...ท่านคือผู้ใดครับ
    ผมปฏิบัติอยู่นี่ถือว่าจิตเป็นระดับไหนครับ ......ควรจะปฏิบัติทางไหนต่อครับ.......
    ตอนนี้ไม่มีงานทำอยากทราบว่าควรทำอะไรดีครับ ....
    บ้านที่อยู่ตอนนี้ เจ้าที่เจ้าทางท่านดีไหมครับท่านต้องการอะไรเพิ่มไหมครับ.......
    ความฝันที่ฝันเห็นเรื่อยๆๆ เป็นส่วนของจิตหรือความบังเอิญครับ ...

ขอบคุณครับเมื่อรุ้แล้วจะนำไปประยุกต์กับกับการปฏิบัติและส่งบุญต่อให้สิ่งที่รู้โดยตรงครับ ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2018
  17. Sirin.T

Sirin.T สมาชิกใหม่

ขอบพระคุณท่านอาจารย์ ที่กรุณาตอบคำถามค่ะ

18. tjs

อุเบกขา คือธรรมข้อใหญ่ ข้อสำคัญ เพราะเหตุใด

เพราะพรหมวิหารธรรมก็ดี ธรรมฝ่ายกรรมฐานก็ดี หรือธรรมฝ่ายวิปัสสนา ก็ดี ล้วนอาศัยอุเบกขาฌาณ และอุเบกขาญาณ เป็นเสาหลักเสาเอกให้จิตยึดเกาะ ดำรงตั้งมั่นไว้

อุเบกขา แปลย่นย่อ คือ อุ คือความที่จิตเป็นหนึ่งเดียว
    ส่วน คำว่า เบกขา หรือ เปกขา แปลย่อๆคือ ความปล่อยวางในธรรมารมณ์ทั้งปวงลง ไม่เอาจิตเข้าไปยึดถือ จิตมีความเป็นกลาง
    อุเบกขาจึงแปลรวมๆสั้นๆว่า ความที่จิตที่รวมลงเป็นหนึ่งเดียวด้วยอาศัยการปล่อยวางในธรรมารมณ์ทั้งปวงลง

ในการปฏิบัติแบ่งอุเบกขาออกเป็นสามแบบคือ

1 อุเบกขาในพรหมวิหารธรรม คือจิตดำรงตั้งมั่นด้วยความเป็นกลาง ไม่แส่ส่ายไปข้างใดข้างหนึ่ง จิตมีความเป็นกลางไม่รับเอาส่วนใดๆมาเป็นอารมณ์ มีเมตตาธรรมเป็นเครื่องค้ำชูอุเบกขาไว้ เป็นกุศลจิตที่ไม่รับเอาอกุศลมาแปดเปื้อนจิต จิตดำรงตั้งมั่นในความดีขั้นพิเศษเพราะความเป็นกลางปล่อยวางได้ทั้งกุศลและอกุศลที่ปรุงแต่งจิต มีสติเป็นเครื่องประคองอุเบกขาธรรมเอาไว้

2 อุเบกขา ในสมาธิกรรมฐานหรือสมาธิที่เข้าสู่รูปฌาณและอรูปฌาณวิถี ถึงแล้วซึ่งรูปาวัจรและอรูปาวัจระภูมิจิต คือความตั้งมั่นของจิต ที่เป็นกลางจาก นิวรณ์5 เป็นกลางคือไม่รับเอา ไม่เข้าไปปรุงแต่ง เป็นสภาวะที่จิตสลัดออกจากความปรุงแต่งของสมาธิ ทั้งหยาบ ปานกลางและละเอียด แม้ปิติ สุข ทุกข์ จิตก็สลัดออก ทำให้จิตเสวยด้วยเอกอุแห่งธรรมารมณ์ของสมาธิ ตั้งอยู่ในฌาณ4 ว่างเปล่าสะอาดสดใสตั้งอยู่กลางใจกลางของสมาธิ

3อุบกขา ในสมาธิวิปัสนา หรือเรียกว่า สังขารุเปกขาญาณ เป็นญาณวิปัสนาสมาธิที่จิตเสวยปัญญาญาณ ละปล่อยวางในรูปนาม สลัดออกจากความปรุงแต่งทั้งหยาบ ปานกลางและละเอียด เป็นจิตที่ว่างเปล่าเป็นกลางโดยธรรม จำแนกรู้แจ้งในความปรุงแต่งแห่งรูปนาม ทำลายสิ้นสังขารที่ปรุงแต่งจิต จิตจึงก้าวพ้นสภาวะแห่งปุถุชน ขึ้นสู่อริยะบุคคล อุเบกขาญาณข้อนี้ ผู้ใดชำระกระทำได้มาก ย่อมทำลายสิ้นกามภพรูปาวัจระภูมิ สำเร็จเป็นพระอานาคามี และมีที่สุดคือก้าวสูงขึ้นสู่ อาสวักขยะญาณ ทำลายสิ้นอุปกิเลส น้อยใหญ่ทั้งปวง จิตสะอาดบริสุทธิ์เป็นอรหันตจิตได้ในที่สุด

นอกจากนี้ในฝ่ายโลกียะอิญญาก็ล้วนต้องอาศัยอุเบกขาจิตเป็นพื้นฐานสำคัญแห่งการกระทำซึ่ง อภิญญาอิทธิฤทธิ์วิธีเช่นกัน

อุเบกขาจิต ย่อมอาศัยอุเบกขาธรรม ท่านผู้ฝึกอบรมจิต ไม่ควรมองข้าม และอุเบกขาธรรม นี้เองเป็นหัวใจสำคัญมากสำหรับนักปฏิบัติ ขอให้หมั่นฝึกฝนอบรมจิต ยกจิตให้ถึงซึ่งความเป็นอุเบกขาจิต ให้สูงยิ่งๆขึ้นไปด้วยครับ สาธุ

19. tjs

==========

ชาติที่แล้วเกิดในต้นรัตนโกสินทร์ มีอาชีพ เกษตรกรรมและค้าขาย รายได้ดีมีฐานะดี ชอบทำบุญทำทานครับ

เจ้ากรรมนายเวร มีหลายส่วน ตามอายุไข กรรมจากอดีตชาติเก่าก่อนตามมาให้ผลด้วย ขอให้ไม่ฆ่าสัตว์ตลอดชีวิตจะดีมากครับ ให้ทานชีวิตสัตว์บ่อยๆ ทำทานคนพิการบ่อยๆจะดีมากครับ

พรหมเทพที่ดูแลคุณมีท้าวธตรส พระนารายน์ และปู่ฤาษีครับ

สถานที่ที่ไปมา คือทิพยวิมานแห่งหนึ่งครับ ด้านหน้าเป็นม่านเมฆสีขาวยาวสุดลูกตา เมื่อไปถึงอีกฝั่งจะเป็นแดนยามาวดีสวรรค์ครับ สวยงามมากครับ

ที่ปฏิบัติคือได้สมาธิฌาณแต่เป็นระดับที่2และ3ครับ ถอยไปถอยมาอยู่ครับ

20. tjs

==========

ครับจะตอบให้ครับ