ตอบปัญหาทางธรรม กฏแห่งกรรม-ภพภูมิ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย tjs, 20 มีนาคม 2017.

แท็ก: แก้ไข
  1. tan4444

tan4444 สมาชิกใหม่

ขอสอบถามหน่อยค่ะ หนูมีครูบาอาจารย์หรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ใดคอยคุ้มครองอยู่บ้างมั้ยคะ?

2. Buddhisatava

Buddhisatava สมาชิก

หนูสวดคาถาเงินล้านมาได้เกือบปีแล้วค่ะ และระลึกถึงหลวงปู่ฤาษีและหลวงปู่ปานเป็นพุทธานุสติเสมอ สังเกตได้ชัดเจนว่าการเงินคล่องตัวมาก
    จึงอยากเรียนถามอาจารย์ว่า อดีตชาติหนูเคยเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ฤาษีและหลวงปู่ปานหรือไม่คะ เพราะหนูเคยฝันถึงหลวงปู่ฤาษีชัดเจนมาก ท่านมาโปรดโดยนั่งลอยอยู่บนก้อนเมฆ แล้วหนูนั่งพนมมือกลัวๆกล้าๆ ใจอยากจะถามท่านว่าหนูจะสำเร็จมั้ยในชาตินี้ ท่านตอบกลับมาทางจิตด้วยใบหน้าอมยิ้มว่าหมั่นเพียรไปเดี๋ยวก็สำเร็จ หนูสะดุ้งตื่นน้ำตาคลอเลยค่ะ หมั่นปลื้มมันสุขใจแบบที่หาอะไรเปรียบไม่ได้
    ..
    หนูมีสิ่งศักดิ์สิทธ์ท่านใดคุ้มครองอยู่บ้างคะ เพราะรู้สึกว่าในชีวิตคลาดแคล้วจากอุบัติเหตุมาหลายต่อหลายครั้ง ตั้งแต่อยู่ในท้องแม่ แม่ตกร่วงลงมาจากรถมอเตอร์ไซค์ หนูก็ไม่เป็นอะไร โดนไฟช็อตตอนเป็นเด็กแบเบาะก็ไม่เป็นไร และอีกหลายต่อหลายเหตุการณ์บางครั้งรอดหวุดหวิดมาแบบเสี้ยววินาที เหตุการณ์เกิดขึ้นต่อหน้าต่อตามีคนเจ็บคนตายมากมาย เลือดนองพื้น แต่เรารอดมาได้แบบไม่เป็นอะไรเลย ยืนร้องไห้ตัวแข็งทื่อเพราะตกใจ
    ..
    มีครั้งหนึ่งในนิมิตครึ่งหลับครึ่งตื่นมีศัพท์คำแปลกผุดขึ้นมาในจิตว่า
    เนวะสัญญา... จึงอยากเรียนถามอาจารย์ว่า มีนัยยะ อะไรหรือไม่คะ
    ..
    กราบขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2019
  3. pathiwat25

pathiwat25 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนคุณ tjs ด้วยนะครับ

ผมอยากสอบถามเกี่ยวกับกรรมเก่าที่ผมได้กระทำไว้ และได้ส่งผลกับผมในปัจจุบัน ว่าพอจะมีอะไรบ้างครับ
    2)บุญกุศลที่ผมได้กระทำจนกระทั่ง ณ ตอนนี้ เพียงพอจะทำให้ผมก้าวผ่านอุปสรรคกับกรรมเก่าได้ไหมครับ
    3)อยากสอบถามเกี่ยวกับคุณพ่อของผม ที่เสียชีวิตไป ไปอยู่ที่ไหนครับ

ผมเกิด วันพุธ ที่ 20 กันยายน 2521
    ขอบพระคุณและอนุโมทนาครับ

4. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขออนุโมทนาครับ สาธุ สาธุ สาธุ

5. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

หนูมีครูอาจารย์เป็นเทพพรหมคือ
    ท่านองค์อินทร์ พระแม่สุชาดาวดี
    และมีนางเทพอัปษรนางหนึ่งไม่ทราบชื่อเคยมีบุญสัมพันธ์กันมาครับ

6. tjs

=====

หนูเคยเป็นศิษย์ ท่าน ลพ ฤษีลิงดำมาก่อนในอดีตชาติ และปัจจุบัน ก็ให้หาตำราท่านอ่าน
    หรือจะไปที่วัดท่านก็ได้มีหลายสาขาครับ ให้ไปฝากกายจิตเป็นศิษย์ท่าน แล้ว หมั่นเพียรปฏิบัติ
    แบ่งเวลาของตนให้ดี เมื่อพร้อมก็ค่อยบวชชี หากตั้งใจจริงและพยายามในปั้นปลายก็จะสำเร็จในชุดผ้าขาวโกนผมนะครับ สาธุ

เทพที่คุ้มครองมีพระแม่ธรณี พระแม่คงคา ท่านองค์อินทร์ และมีฤาษีด้วยครับ
    หากคุณเดินทางธรรม จะมีเทพพรหมช่วยเหลือ และจะก้าวหน้าเร็วครับ

เนวะสัญญา คืออารมณ์ของฌาณ อรูป ของผู้ที่ได้ฌาณสูงเข้าถึงแล้วเจริญได้แล้ว
    หนูมีของเก่า หากหมั่นเพียร ก็ทำได้ครับ แค่มาสานต่อสิ่งที่ทำไว้ครับ
    ทั้งนี้ขอให้มีครูผู้แนะนำที่รู้ทางก็จะช่วยหนูได้ครับ

7. tjs

====
    1 กรรมเก่าที่เกิดจากการฆ่าสัตว์และเบียดเบียนชีวิตผู้อื่นทำให้มีปีญหาร้อนใจและเป็นทุกข์ ต้องทำบุญแก้ไข ด้วยการให้ทานชีวิตสัตว์มากๆ หรือการสสร้างพระใหญ่ ตลอดจนการสวดมนต์ภาวนารักษาศีล และอุทิสให้เจ้ากรรมทุกวัน กรรมก็จะทุเลาลงครับ

2บุญในชาตินี้มี แต่ต้องการกำลังเสริม จึงต้องทำเพิ่ม อนึ่งการเงินไม่มั่นคงให้ทำบุญโลงศพเรื่อยๆจะช่วยได้ ทำทานกับคนพิการคนแก่ชรา คนลำบากด้วยจะดีมาก
    จึงจะผ่านกรรมได้ ให้ทำตามข้อ1ด้วย

3 คุณพ่อผิวดำแดง รูปร่างบางไม่สูง หน้าห้าเหลี่ยมแหลมลงมาคางแหลม ท่านไปสบายครับอยู่ชั้นจาตุมหาราชิกาครับ

8. Buddhisatava

Buddhisatava สมาชิก

..
    ..
    กราบขอบพระคุณมากค่ะท่านอาจารย์
    ที่ช่วยกรุณาชี้ทางสว่างให้หนู

9. tjs

การที่เราจะชำระจิต ซึ่งเกิดดับอยู่ภายใน ควรเริ่มต้นจากการสร้างพื้นฐานให้จิตเข้าสู่สภาวะสงบระงับ เพราะธรรมชาติของจิตคือไม่สงบนิ่ง จิตย่อมส่ายไปมา ตามกระแสอาสวะปรุงแต่ง

การสร้างพื้นฐานดังกล่าว อาศัยสองส่วนคือ
    1 กายสงบนิ่ง คือการสำรวมการอินทรีย์ รวมถึงการปิดทวารทางกายทั้งหมดสิ้น
    2จิตสงบนิ่ง อาศัยศีล สมาธิ คือสติและกรรมฐานเป็นเครื่องกำกับ

การหลับตาเป็นอาการเพียงส่วนหนึ่งเพื่อช่วยนำสู่ความสงบนิ่ง แต่แท้จริง อาการทางกายอื่นๆก็เช่นเดียวกัน ต้องสงบนิ่งด้วย

ดวงตาจึงไม่มีความจำเป็นในการใช้มองอะไร แต่ที่ต้องใช้คือจิต ที่ต้องเขาไปดูจิตภายใน

เมื่อเราสามารถสำรวมกาย ใจ ได้แล้ว ความสงบนิ่งปรากฏแล้ว เมื่อนั้นเราจะเห็นธรรมชาติของกายที่สงบนิ่ง เราจะเห็นสภาวะของจิตที่สงบนิ่ง
    การเข้าไปเห็นธรรมชาติส่วนนี้เอง ย่อมก่อให้เกิดปัญญาในทางธรรมมากมาย

เมื่อเราทรงอยู่ด้วยธรรมดาเช่นนี้ เราย่อมเห็นภูมิธรรมของจิตที่ละเอียดลงไป จนที่สุดคือเราไม่เห็นอะไร และอะไรๆก็ไม่มีให้เราเห็นแม้เราเห็นเราก็ไม่ยึดติดว่าเห็นหรือเป็นอะไร มันคงเป็นเพียงธรรมดาตามสภาวะของมันแค่นั้น

ดังนั้น การฝึกสมาธิจึงมีเหตุที่มาที่ไป ที่เราควรทำความเข้าใจและเรียนรู้ฝึกฝนกายใจของตน เพื่อจะได้ทำได้ถูกต้องและเกิดประโยชน์ที่แท้จริงนั่นเองครับ

10. So_blue_

So_blue_ สมาชิกใหม่

ขอสอบถามค่ะ หนูจะเจอคู่แท้บ้างไหมคะ

11. tjs

ตอนนี้ต้องใช้กรรมเรื่องคุ่ครอง
    ดังนั้นจึงไม่ควรประมาท และควรระวังเงินทอง พยายามเก้บสะสมไว้สร้างตัวเพราะคุ่แท้จะเขามาเมื่ออายุ35ปีไปแล้วครับ
    คนผิวดำแดงผอมบางที่คบอยุ่ไม่ใช่คุ่แท้ไม่ควรทุ่มเทอะไรมากดุแลให้ดีตามสมควร และที่สำคัฐคือห้ามมีบุตรครับให้มีเมื่อเจอคุ่แท้จะดีมากครับ

12. tjs

สรุปยอดร่วมบุญ งานกฐิน ปี2562 สรุปมียอดรวมเป็นเงิน 11,500 บาทครับ โดยผมได้เริ่มทะยอยนำปัจจัยไปร่วมบุญต่างๆแล้วดังนี้เช่น
    -กฐินวัด อุดมมงคล ร่วมสร้าง ลพ โสธร และสร้าางโบสถ์
    -กฐินวัดน้ำสาดกลางเพื่อบูรณะซ่อมแซมส่วนต่างๆของวัด
    -ปล่อยปลาหน้าเขียงแล้วส่วนหนึ่งเป็นต้นครับ

ทั้งนี้ในวันที่9นี้ผมจะนำปัจจัยไปร่วมทอดกฐินที่วัดบ้านโพธิ์เพื่อร่วมสร้างหลวงปู่ทวดและบุญอื่นๆให้ครบครับ

ขอทุกท่านจงอนุโมทนาบุญร่วมกันครับ

ท้ายสุดนี้ กระผมขอกล่าวขอบพระคุณกัลยาณมิตร และสหายธรรมทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
    ขอผลบุญจงอำนวยผลให้ทุกท่าน จงประสพแต่ความสุขความเจริญ ร่ำรวยด้วยเงินทอง ลาภยศ พร้อมบริบูรณ์ด้วยทรัพย์สมบัติและบริวาร มากด้วยสติปัญญา เจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขขะ พละ ธนสารสมบัติ
    คิดประสงค์สิ่งใดขอให้สมปราถนาทุกประการ ขอให้ปลอดภัยจากทุกข์ภัยทั้งปวง หมดเคราะห์หมดโศก เทพพรหมคุ้มครองค้ำชูให้เจริญรุ่งเรืองยิ่งๆขึ้นไป ทั้งทางโลกและทางธรรม ครอบครัวร่มเย็นเป็นสุข ขอให้มีสติปัญญารู้แจ้งธรรม มีที่สุดคือถึงฝั่งพระนิพพานในอนาคตกาลด้วยเทอญครับ สาธุ สาธุ สาธุ
    IMG20191103105602 (Medium).jpg IMG20191103105544 (Medium).jpg IMG20191103105424 (Medium).jpg IMG20191103104849 (Medium).jpg IMG20191103104616 (Medium).jpg IMG20191103091559 (Medium).jpg

13. supachai kiti

supachai kiti สมาชิกใหม่

รบกวนคุณก้องช่วยชี้แนะแนวทางในชีวิตด้วยครับ กำลังอยู่ในช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อครับตอนนี้ รายละเอียดในPM ครับ ขอบคุณมากครับผม

14. tjs

ยินดีครับ

15. kamaslove

kamaslove สมาชิกใหม่

รบกวนสอบถามด้วยค่ะ ดิฉันเกิด 24 ส.ค.2533 เวลา 6.20 น.
    1.ฉันมีกรรมอันใดทั้งในชาตินี้และชาติก่อนๆที่ส่งผลร้ายหรือไม่ครับ และมีวิธีแก้ไขอย่างไรค่ะ
    2.มีเทพหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านใดปกปัก รักษา หรือไม่ค่ะ
    3.ในชาตินี้จะมีคู่แท้หรือไม่ และจะมาเมื่อไหร่
    4.พี่ชายค่ะ เกิดวันที่ 18 เมษายน 2532 ในอนาคตเขาจะเป็นอย่างไรบ้างค่ะ

ขอบคุณค่ะ

16. tjs

1 ในชาตินี้มีกรรมเก่าจากหลายชาติในอดีตตามให้ผลครับ ดวงชะตาขึ้นเร็วลงเร็ว เดี่ยวสุขเดี่ยวทุกข์ ชีวิตจึงไม่ควรประมาทหมั่นทำบุญทาน ถือศีลสวดมนต์ภาวนาแล้วจะดีมากครับ ปีนี้จะพ้นไปดวงชะตาดีพอสมควร แต่ปีหน้ามีศรัตรูมากมีเคราะห์ ควรทำบุญและสะเดาะห์เคราะห์สืบชะตาจะดีมากครับจะได้แก้ไขและหนุนดวง ชีวิตการเงินในบางปีบางช่วงไหลมาดรีแต่ไม่สามารถเก็บเงินได้ได้ ควรวางแผนให้ดีและเก็บเป็นทองหรือทรัพยสิน จะดีมากครับ
    2มีเทพคุ้มครองครับมีท่านฤาษีตนหนึ่งนุ่งขาวห่มขาวครับ
    3 คู่แท้ ยังไม่มี ที่ผ่านมาก็ต้องใช้กรรมคืนเขาไป แต่เมื่ออายุ31ปี2563 จะพบคู่ครับ ซึ่งน่าจะเป็นคู่ที่ดีครับ ต้องถึงเวลานั้นค่อยตรวจชะตาอีกทีครับจะทราบได้ละเอียดครับ

4ชะตาของพี่ชายจะตอบในวันหน้าครับ

17. tjs

1 ในชาตินี้มีกรรมเก่าจากหลายชาติในอดีตตามให้ผลครับ ดวงชะตาขึ้นเร็วลงเร็ว เดี่ยวสุขเดี่ยวทุกข์ ชีวิตจึงไม่ควรประมาทหมั่นทำบุญทาน ถือศีลสวดมนต์ภาวนาแล้วจะดีมากครับ ปีนี้จะพ้นไปดวงชะตาดีพอสมควร แต่ปีหน้ามีศรัตรูมากมีเคราะห์ ควรทำบุญและสะเดาะห์เคราะห์สืบชะตาจะดีมากครับจะได้แก้ไขและหนุนดวง ชีวิตการเงินในบางปีบางช่วงไหลมาดรีแต่ไม่สามารถเก็บเงินได้ได้ ควรวางแผนให้ดีและเก็บเป็นทองหรือทรัพยสิน จะดีมากครับ
    2มีเทพคุ้มครองครับมีท่านฤาษีตนหนึ่งนุ่งขาวห่มขาวครับ
    3 คู่แท้ ยังไม่มี ที่ผ่านมาก็ต้องใช้กรรมคืนเขาไป แต่เมื่ออายุ31ปี2563 จะพบคู่ครับ ซึ่งน่าจะเป็นคู่ที่ดีครับ ต้องถึงเวลานั้นค่อยตรวจชะตาอีกทีครับจะทราบได้ละเอียดครับ

4ชะตาของพี่ชายจะตอบในวันหน้าครับ

18. tjs

ผมขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ที่ร่วมบุญสร้างหลวงปุ่ทวด ครับสาธุ

19. palungjai007

palungjai007 สมาชิกใหม่

10 พฤศจิกายน 2019
    ขออนุญาตสอบถามดังนี้ครับ
    1. ชาติที่แล้วเป็นอะไรครับ ชาตินี้มีสิ่งศักดิ์อะไรคุ้มครองไหมครับ
    2. ปัจจุบันรับราชการอยู่ มาถูกทางไหมครับ แล้วจะมีตำแหน่งใหญ่ในอนาคตไหมครับ
    3. ปัจจุบันอายุ 33 ยังไม่เจอเนื้อคู่ ถามว่าเนื้อคู่จะเจอช่วงไหน และฐานะรูปร่างนิสัยใจคอเป็นยังไง จะได้เจอเนื้อคู่ที่ไหนครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2019
  20. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    ผมเขียนนามท่าน TJS เขียนใส่แผ่นทองเหลือง หล่อฐานพระวัดยายร่มครับ

ไฟล์ที่แนบมา: