ตอบปัญหาเรื่อง ภพภูมิต่าง ๆ จักรวาล เพื่อนต่างมิติ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย สมิง สมิง สมิง, 11 มีนาคม 2018.

1. มิราอิ

มิราอิ สมาชิกใหม่

เรียน อาจารย์สมิง
    สิ่งที่อยากสอบถามคือ
    1. ตัวผมเองมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ใดคอยคุ้มอยู่ไหมครับ
    2. ผมควรสวดมนต์บทใดเป็นพิเศษมั้ยครับ
    ขอบคุณครับ

2. เวียงพิงค์

เวียงพิงค์ สมาชิกใหม่

14 พฤษภาคม 2018
    ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ

3. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

1. มีบูรพกษัตริย์ไทยทุกพระองค์ มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ในพระพุทธศาสนา และมีครูบาอาจารย์ เช่น หลวงปู่ศุข สมเด็จพุฒาจารย์โต เป็นต้น ดูแลคอยคุ้มครองอยู่...
    2. สวดบทที่คุณชอบ และมีความหมายที่ดี พร้อมทั้งมี พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ เต็มเปี่ยม หลายบทนะครับ ลองไปศึกษาดู

...อนุโมทนาบุญ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2018
  4. เด็กน้อย...

เด็กน้อย... สมาชิกใหม่

15 กุมภาพันธ์ 2018
    อาจารย์ครับ ผมมีเรื่องรบกวนถามอาจารย์ครับ คุณปู่ คุณย่า คุณตา คุณยาย ผมท่านเสียไปหลายปีแล้ว ผมอยากรู้ว่าตอนนี้ท่านเป็นอย่างไรบ้างแล้วอยู่ภพภูมิไหนครับ
    ขอบพระคุณอาจารย์นะครับ _/\_

5. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

1. คุณปู่ ปัจจุบัน ท่านไปเกิดเป็นมนุษย์แล้ว สบายดี
    2. คุณย่า ปัจจุบัน ท่านไปเกิดเป็นมนุษย์แล้ว สบายดี
    3. คุณตา ปัจจุบัน ท่านไปเกิดเป็นมนุษย์แล้ว สบายดี
    4. คุณยาย ปัจจุบัน ท่านไปเกิดเป็นมนุษย์แล้ว สบายดี

...อนุโมทนาบุญ...

6. เด็กน้อย...

เด็กน้อย... สมาชิกใหม่

15 กุมภาพันธ์ 2018
    :)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2018
  7. Sunnymonk

Sunnymonk สมาชิกใหม่

20 พฤษภาคม 2017
    สวัสดีค่ะอาจารย์ สมิง
    รบกวนสอบถาม
    1.ภพภูมิเดิมของหนูนั้น มาจากไหนเป็นใครกันค่ะ
    2.มีคนทำนายทายทักว่าเป็นคนมีบุญเก่า จริงรึเปล่าค่ะ ถ้าจริง บุญเก่าที่ว่าคืออะไรค่ะ
    3.1ปีย้อนหลังมานี้ทำไมเหน็ดเหนื่อยสาหัสมากกับชีวิตทางโลกค่ะ สิ่งที่เคยสัมผัส เคยปรากฎ ก้อไม่ค่อยสัมผัสได้อีก ทำไมเป็นแบบนี้ค่ะ เมื่อไหร่ จึงจะดีขึ้นบ้างค่ะ

ขอขอบพระคุณอาจารย์ที่เมตตามา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

8. สมิง สมิง สมิง

...ให้ถามในกระทู้ทำนายฝันนะครับ (ถามทั่วไป)...

9. สมิง สมิง สมิง

1. ภพภูมิเดิมนั้น เกิดเป็นเทพธิดา อยู่ชั้นจาตุมหาราชิกา
    2. เป็นคนมีบุญเก่าจริง บุญที่นี้หมายถึงบุญใหญ่ที่คอยส่งผลอยู่ตลอดเวลา เมื่อได้โอกาส นั้น คือ บุญที่เราได้เคยสร้างพระบรมธาตุเจดีย์ ขอเล่านิทานนิดหนุง ย้อนอดีตไปอีกหลายภพชาติ ในสมัยขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนามว่า กัสสปะ พระพุทธศาสนายังไม่เสื่อมไป คุณได้เกิดเป็นบุตรของเศรษฐี มีความเลื่อมใสในพระพุทธศาสนาเป็นอันมาก ได้บริจาคทรัพย์ร่วมสร้างพระบรมธาตุเจดีย์ อันยิ่งใหญ่มหาศาลบรรจุพระบรมสารีริกธาตุขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระกัสสปะ นั่น เอง บุญนี้เลยส่งผลให้
    2.1 เกิดมาเป็นคนผิวพรรณดีละเอียดสะอาดสะอ้าน
    2.2 สติปัญญาดี
    2.3 และเกิดในตระกูลที่ดี มีฐานะ
    2.4 และอาจจะได้สำเร็จอะไรบางอย่างตามความตั้งใจก็ได้
    ......ฯลฯ....
    3. อย่าท้อแท้ ให้ตั้งใจสู้ ซักวันจะมีวันนั้น เป็นวันของเรา

....อนุโมทนาบุญ...

10. Sunnymonk

Sunnymonk สมาชิกใหม่

20 พฤษภาคม 2017
    สาธุ ขอกราบอนุโมทนาบุญ ด้วยค่ะอาจารย์
    ได้ยินได้ฟังเช่นนี้แล้ว เหมือนมีแรงกำลังใจต่อเติมชีวิตให้อดทนสู้ต่อไปอีกมากเลยค่ะ

สาธุๆๆ

11. ตนบุญ

ตนบุญ สมาชิกใหม่

สวัสดีครับ อาจาร์ย สมิง ผมรบกวนถามอาจาร์ยหน่อยครับ
    1ภพภูมิที่เเล้วกระผมเป็นอย่างไรบ้างครับ ชาตินี้ถึงรู้สึกชอบองค์เทพและองค์ฤาษีมากๆครับ
    2.การปฎบัติของกระผมเป็นอย่างไรบ้างครับในปัจจบันองค์เทพพยดารับรู้มั้ยครับ ถูกต้องหรือเปล่า
    3ขณะนี้มีองค์เทพหรือเทวดาคุ้มครองข้าพเจ้ามั้ยครับ
    4ปู่ย่าตายาย ที่ข้าพเจ้ายังรู้สึกเหมือนท่านอยู่ใกล้ๆตลอดท่านไปเกิดในภพภูมิที่ดีมั้ยครับ
    กราบขอบคุณและรบกวนอาจาร์ย สมิง ช่วยชี้ทางให้กระผม ด้วยครับ
    ขอบคุณมากนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2018
  12. NatthaponJ

NatthaponJ Active Member

เรียนถาม อ.สมิง ครับ
    1.ชาติที่แล้วผมเกิดเป็นอะไรครับ แล้วผมทำกรรมอะไรไว้ครับจึงทำให้ชาตินี้ ผมมีนิสัยเกียจคร้าน เฉือยชา และก็หลงไหลในกาม มีหมอดูเคยบอกผมว่า ผมจะตายด้วยไฟ ไม่ก็ไฟราคะ คือตอนนี้พ่อแม่ยังเลี้ยงผมอยู่ไม่ขัดสน แต่ในอนาคตชีวิตคงตกต่ำเป็นแน่ โดยเฉพาะนิสัยเกียจคร้านสู้ด้วยยากเหลือเกิน

2. มีวิธีแก้ให้ชีวิตดีขึ้นไหมครับ ถ้าผมจะตั้งใจบริจาควันละ 5 บาท ให้เป็นสังฆทาน พอครบซักเดือนก็เอาไปโอนเงินเข้าวัด แบบนี้จะถือเป็นสังฆทานจริง ๆ ได้อนิสงฆ์เท่าสังฆทานจริง ๆ ไหมครับ
    3. คือผมอยากจะทำทานแบบข้อ 2 กับภาวนาไปด้วย ตอนนี้ผมอยากรวยเลยจะภาวนาด้วยคาถาเงินล้าน คือว่าควรภาวนาแบบไหนดีครับ เช่น หายใจเข้า ว่าไป 1 พยาง ออก 1 พยาง พร้อมจับลมหายใจไปด้วย หรือ เข้า 2 พยาง ออก 2 พยาง หรือ ว่าไล่คาถาในใจไปยาวๆ เลย พร้อมรู้สึกลมหายใจไปดวย แบบไหนจะดีกว่ากันครับ

4. การสร้างบุญแบบข้อ 2 กับ 3 พอใจช่วยให้ผมเอาหลีกเลี่ยงกรรมในข้อ 1 ได้ไหมครับ

อาจารย์ช่วยผมหน่อยนะครับ มีครั้งหนึ่งผมไปให้อาจารย์ทายตายให้ ผมขอโทษในครั้งนั้นด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

13. picko

picko เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    97
    สวัสดีค่ะคุณสมิง รบกวนสอบถามถึงเจ้าที่บ้านเลขที่ 383 ถ.ราเมศวร์ จ.พัทลุงค่ะ อยากทราบว่า
    1. เจ้าที่เป็นมุสลิมหรือไทยพุทธคะ จะได้ตั้งไหว้ให้ถูกต้อง
    2. เจ้าที่พอใจ หรือ ไม่พอใจ สิ่งใดที่เราทำบ้างมั้ยคะ ต้องการให้เราทำอะไรให้คะ
    3. สิ่งศักดิ์สิทธิ์ในบ้านที่เราบูชาอยู่ มีสิ่งใดที่เราจัดวางหรือบูชาไม่ถูกต้องบ้างมั้ยคะ
    4. รูปปั้นพญานาคหน้าบ้าน มีความศักดิ์สิทธิ์จริงหรือเป็นแค่รูปปั้นธรรมดาคะ
    ขอบพระคุณ คุณสมิงมากๆนะคะ ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

14. สมิง สมิง สมิง

1. เจ้าที่เป็นคนไทย
    2. พอใจมาก เพราะว่าเป็นคนดีน่ารัก รู้จักรักผิดชอบต่อหน้าที่การงาน ที่สำคัญดูแลบุพการีได้ดีมาก
    3. ถูกต้องหมด เพราะมีความเชื่อที่มั่นคงและแน่วแน่
    4. มีความศักดิ์สิทธิ์จริง ทำถูกวิธีแล้ว

15. picko

picko เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    97
    ขอบพระคุณ คุณสมิงมากๆๆค่ะ...ดีใจจัง อ่านแล้วขนลุกเลยค่ะ ขอให้คุณสมิงเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะคะ สาธุๆๆค่ะ

16. ตนบุญ

ตนบุญ สมาชิกใหม่

สวัสดีครับ หลังจากได้ตามอ่านบทความอาจาร์ยมา วันนี้กระผมขออนุญาติ กราบเรียนถามอาจาร์ยสมิงครับ
    1.กระผมมีความเกี่ยวข้องใดกับองค์เทพที่ผมบูชาหรือพระเกจิมั้ยครับ เพราะจะนึกถึงตลอดครับ
    2.เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านกระผมเป็นอย่างไรบ้างครับ เห็นมีคนทักว่าค่อนข้างเเรงครับ
    3.อาการเจ็บป่วยของกระผมเกิดจากสิ่งที่มองไม่เห็นหรือไม่ครับ
    4.ภพภูมิของกระผมเป็นอย่างไรบ้าง กาลข้างหน้าต่อไปกระผมจะต้องปฎิบัติเช่นไรครับและเป็นอย่างไรบ้าง
    กราบขอบพระคุณอาจาร์ยครับ

17. สุวรรณาคิณ

สุวรรณาคิณ สมาชิกใหม่

รบกวนสอบถามคุณสมิงคะ
    เรื่องควรแผ่บุญให้เจ้ากรรมนายเวรที่มาเกิดเป็นคนแล้ว ให้เค้ากับเราลาจากกันไป
    ควรแผ่บุญแบบไหนคะ
    ขอบคุณคะ
    (ถ้าเข้าห้องผิด ต้องขอโทษด้วยนะคะ)
    อนุโมทนาบุญคะ

18. ปรกติ

ปรกติ Active Member

สวัสดีค่ะ ไม่ได้เข้ามาที่นี้หลายปีมาก หาจนเจอ
    คุณสมิงค่ะ ขอสอบถามบ้างนะค่ะ
    1.เจ้ากรรมนายเวร ถ้าเราอุทิศบุญกุศลแผ่เมตตาให้เวลาสวดมนต์ เขาจะไปจากเราจริงไหมค่ะ
    (เจ้ากรรมนายเวร เป็นคน)
    2.อยากทราบว่าชาติที่แล้วเคยเกิดเป็นใคร แล้วทำอะไรไว้กับผู้นี้บ้าง
    3.เคยเห็นคนใส่ชุดขาวเหมือนฤาษีใส่ชุดขาวมีหนวดคราวยาว ถือไม้เท้า สพายย่าม เดินมาจากข้างเตียง แล้วมาจับมือ ตอนนั้นกระดิกตัวไม่ได้ ท่านเป็นใครค่ะ
    4.ปัจจุบันสวดมนต์นับถือหลวงปู่ดู่ หลวงตาม้า สวดจักรพรรดิ์ทุกวัน แต่ยังทำไม่เต็มที่คือไม่สามารถสวดยาวๆๆหรือนั่งสมาธิได้นานๆๆ มีวิธีไหนที่ช่วยเรื่องการนั่งสมาธิบ้างค่ะ
    ขอบคุณค่ะ อนุโมทนาบุญค่ะ

19. สมิง สมิง สมิง

1.เจ้ากรรมนายเวร ถ้าเราอุทิศบุญกุศลแผ่เมตตาให้เวลาสวดมนต์ เขาจะไปจากเราจริงไหมค่ะ
    (เจ้ากรรมนายเวร เป็นคน)

..สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม...

2.อยากทราบว่าชาติที่แล้วเคยเกิดเป็นใคร แล้วทำอะไรไว้กับผู้นี้บ้าง

...ในอดีตชาติย้อนไปอีกนานแสนนาน ในสมัยขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนามว่า กัสสปะ คุณกับเขาเกิดเป็นคู่รักกัน รักกันมาก แต่ได้ทำบาปร่วมกันคือ ร่วมมือกับคนอื่น แยกคู่รัก คู่หนึ่ง สุดท้าย กรรมนี้มันเลยส่งผลมาถึงคุณ (ละไว้ในฐานที่เข้าใจตรงกัน)....

3.เคยเห็นคนใส่ชุดขาวเหมือนฤาษีใส่ชุดขาวมีหนวดคราวยาว ถือไม้เท้า สพายย่าม เดินมาจากข้างเตียง แล้วมาจับมือ ตอนนั้นกระดิกตัวไม่ได้ ท่านเป็นใครค่ะ

....ท่านเป็นปู่ฤาษีท่านหนึ่งอยู่ทางภาคเหนือปัจจุบันยังมีชีวิตอยู่....

4.ปัจจุบันสวดมนต์นับถือหลวงปู่ดู่ หลวงตาม้า สวดจักรพรรดิ์ทุกวัน แต่ยังทำไม่เต็มที่คือไม่สามารถสวดยาวๆๆหรือนั่งสมาธิได้นานๆๆ มีวิธีไหนที่ช่วยเรื่องการนั่งสมาธิบ้างค่ะ
    ขอบคุณค่ะ อนุโมทนาบุญค่ะ

...ก็ต้องขยันนั่ง และเดิน หรือจะ ยืน นอน ด้วยก็ได้ ไม่ผิดหรอก ครับ...

20. ปรกติ

ปรกติ Active Member

คุณสมิงค่ะ
    ท่านปู่ฤาษียังมีชีวิตอยู่คือใครบอกได้ไหมค่ะ แล้วท่านอยู่ที่ไหน ทำไมถึงเห็นท่านค่ะ