ตอบปัญหา ธรรมชาติ สัญชาตญาณสัตว์เลี้ยง สัตว์มงคล ชีวิตสัตว์

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย สมิง สมิง สมิง, 15 มีนาคม 2018.

1. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

...น้องหมา ชื่อ " ปลาย " นิสัยซุกซน เพราะมีความสุขจากการที่เจ้าของดูแลเอาใจใส่เป็นอย่างดี จึงเกิดความรักเจ้านายเป็นอย่างมาก รักทุก ๆ คนในครอบครัว เพราะคิดว่าตัวเองเป็นส่วนหนึ่งของครอบครัวนี้ด้วย จึงยอมและคิดที่จะป้องกันระวังภัยให้กับเจ้านายของตน เพื่อแสดงถึงความซื่อสัตว์นั่นเอง...
    ...หลายครั้งน้องหมามีความเป็นห่วงเมื่อเจ้านายไม่อยู่ และสั่งให้ตนเฝ้าบ้านระวังภัย ขโมยขโจน จึงต้องทำหน้าที่เป็นอย่างดี น้องหมา เขามีเวลาที่เป็นเวลาพักผ่อนของเขาเฉพาะ คล้าย ๆ กับเป็นสัญชาติญาณอย่างหนึ่ง...ไม่ใช่เขาขี้เกียจ หรือชอบนอน...
    ...ปัจจุบันน้องหมาได้เสียชีวิตแล้ว และตอนนี้เขาก็ได้ไปเกิดอีกแล้วเช่นเดียวกัน เพราะได้ไปเกิดเป็นน้องหมาอีกเช่นเดิม เพราะยังไม่หมดกรรมของเขา...
    ...ยังไม่ใช่ภพภูมิที่ดีขึ้นเพราะยังไม่หมดกรรม....
    ...น้องหมา ตายตามอายุขัย ไม่ได้ตายก่อนกำหนด...

...อนุโมทนาบุญ....

2. Poobpub

Poobpub ศรัทธา

31 พฤษภาคม 2018
    รบกวนถามหน่อยค่ะ

แมว ชื่อ มันนี่ ค่ะ เพศผู้ สีขาวออกนวลๆ ถูกเอามาปล่อยยกครอก
    ลุงร้านขายอาหารเลยเก็บมาเลี้ยง หนูเลยขอเขามา 1ตัว รับเขามาเลี้ยงเมื่อปีที่แล้ว 1 ก.ย.60 เลี้ยงดูอย่างดีเลยค่ะ ขนาดเขากินอาหารอยู่ยุงบินมาตอมก็ยังคอยปัดกลัวยุงกัดเขา นอนด้วยกัน กินขนมด้วยกัน เจ็บป่วยก็รีบพาไปหาหมอ ช่วงที่เขาป่วยหนูตกงานอยู่ค่ะ แต่ไม่เคยเกี่ยงหรือคิดเล็กคิดน้อยเรื่องค่ารักษาเลยเพราะตอนนั้นพอมีเงินเก็บอยู่บ้าง คิดแค่ว่ารับเลี้ยงเขาแล้วก็ต้องดูแลเขาให้ดีที่สุด รักเขามากๆเลย(ไม่รู้ว่าเพราะอะไรเหมือนกัน) หรือเพราะเป็นสัตว์เลี้ยงตัวแรกของหนูด้วยมั้งค่ะ เพราะไม่เคยเลี้ยงอะไรมาก่อน
    เขาถูกรถชนตายวันที่ 26 เม.ย. ที่ผ่านมานี่เองค่ะ
    อายุเขาน่าจะยังไม่ถึง 1 ปี
    ร้องไห้อยู่หลายวันค่ะ (ยอมรับค่ะจนทุกวันนี้นึกถึงเขาทีไรน้ำตาคลอจนต้องร้องไห้ทุกที)
    หลังจากเขาตายหนูก็ใส่บาตรอุทิศบุญให้เขาตลอด ก่อนนอนก็สวดมนต์แผ่เมตตาแล้วก็อุทิศบุญให้เขาเสมอ
    อยากรู้ว่าตอนนี้เขาเป็นยังไงบ้าง ที่อุทิศบุญไปให้เขาได้รับไหม เขาไปสู่ภพภูมิที่ดีหรือยังค่ะ
    .....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 พฤษภาคม 2018
  3. Dozily

Dozily สมาชิกใหม่

น้ำตาซึมขอบพระคุณ คุณสมิง สมิง สมิง มากๆ
    เขาไปเกิดใหม่ในครอบครัวที่ดูแลดี ที่รักเขา เหมือนที่ครอบครัวหนูรักใช่ไหมคะ
    ถ้าเขาดูแลไม่ดีหรือคนในครอบครัวหนูอยากนำมันมาเลี้ยงดูใหม่ได้ไหมคะ
    อนุโมทนาบุญ ขอให้คุณสมิง สมิง สมิง มีสุขภาพร่างกายแข็งแรงนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 พฤษภาคม 2018
  4. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

...สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม...

...อนุโมทนาบุญ...

5. สมิง สมิง สมิง

...น้องแมวอาภัพ ชื่อ มันนี่ เพศผู้ มีแม่ที่น่ารักนำมาเลี้ยง หลังจากถูกปล่อยทิ้งยกครัว นำมาเลี้ยงอย่างดีรักเหมือนลูก เหมือนสมาชิกคนหนึ่งในครอบครัวก็ว่าได้ เพราะว่า ให้ กิน อยู่ หลับ นอน เหมือน คนดีดี นี่เอง นับว่าเป็นโชคดีของเจ้าเหมียวอย่างหนัก แต่ละแล้ว ชีวิตผ่านมาไม่ทันไร ก็ต้องมาจบชีวิตด้วยการประสบอุบัติเหตุทางรถยนต์ อ้อ ถูกรถชนนั่นเอง ได้เสียชีวิต แม่ที่ได้รับมาเลี้ยงดูได้ทำบุญ สวดมนต์ แผ่เมตตาให้ตลอด ปัจจุบันนี้ เปลี่ยนภพภูมิไปแล้ว ได้ไปเกิดเป็นมนุษย์ ผู้หญิง บุญอุทิศให้ไปทั้งหมดได้รับ ก่อนไปเกิดเขายังแวะเวียนมาดูเราอยู่เลย เหมือนมาลา (ไม่เชื่ออย่าลบลู่)...

6. Poobpub

ได้รู้อย่างนี้แล้วก็ดีใจค่ะ ดีใจมากๆเลย สบายใจขึ้นมากที่บอกว่าเขาแวะเวียนมาดู คงจริงดั่งอาจารณ์ว่า..มีครั้งนึงตอนจะนอนภาวะกึ่งหลับกึ่งตื่นเห็นเป็นภาพแมวสีขาวมานอนบนอกค่ะแล้วหนูเห็นก็สดุ้งตื่นภาพนั้นหายไป อีกครั้งนึงภาวะเดียวกันค่ะ
    ได้ยินเสียงแมวร้องดังมากแล้วก็สดุ้งตื่นเสียงเงียบไป ลงบ้านไปถามย่าว่ามีแมวมาร้องที่บ้านเรามั้ยเมื่อกี้ ย่าว่าไม่มี ตอนแรกคิดว่าคงเป็นเพราะเราคิดถึงเขามากก็เลยทำให้เห็นและได้ยิน แต่ตอนนี้เชื่อแล้วค่ะว่าเป็นเขาจริงๆ เวลาใส่บาตรหรือสวดมนต์หนูก็อุทิศให้หลายๆท่าน แต่พอมาถึงท่อนที่จะอุทิศให้เจ้ามันนี่พอเอ่ยขึ้นขนลุกทุกครั้งเลยค่ะ ตอนแรกจะบอกเขาก่อนว่ามันนี่เจ้าแมวอ้วนตั้งใจโมทนาตามนะลูกแล้วก็แผ่กุศลให้เขาแบบเจาะจงเอ่ยชื่อเลยค่ะ ตอนนั้นตั้งใจมากอยากให้เขาได้ปรับภพภูมิที่ดีขึ้นได้เร็วๆ ตอนสวดมนต์ก้เช่นกันค่ะบอกให้เค้าตั้งใจฟังนะลูกแม่จะสวดมนต์ เขาได้ทั้งหมดก็ดีใจค่ะ เขาได้เกิดเป็นคนแล้วขอกุศลผลบุญช่วยให้เขามีอายุที่ยืนยาวกว่านี้ ไม่ต้องมาตายแบบนี้อีก ให้เขามีความสุขมากๆด้วยค่ะ ถ้ามีโอกาสเราคงได้พบกันอีกในสถานะใดสถานะนึงนะ
    ปล.ตอนที่เปิดให้แฟนอ่านแฟนหนูยังน้ำตาคลอเลย(แฟนถือคริสค่ะ)เค้าดีใจด้วยค่ะ เวลาหนูเล่าให้ฟังเค้าก็รับฟังเค้าไม่เคยคิดลบหลู่เค้าบอกว่าถึงเป็นความเชื่อของต่างคนต่างศาสนาแต่ท้ายที่สุดคำสอนของทุกศาสนาก็สอนให้คนเป็นคนดีเหมือนกันค่ะ

ขอบคุณอาจารณ์มากๆค่ะ ที่ช่วยบอกเรื่องราวทั้งหมดนี้ ต่อไปนี้หนูคิดถึงเขาเมื่อไหร่หนูจะไม่ร้องไห้อีกจะมีแต่ความยินดีที่เขาไปดีค่ะ แต่หนูก็จะคอยทำบุญอุทิศไปให้เขาอยู่เรื่อยๆค่ะ จากที่คิดมากกังวนตอนนี้ปลงได้มากเลยค่ะ ขอบคุณอาจารณ์มากจริงๆ การช่วยบอกเรื่องราวนี้นับว่าเป็นบุญมากค่ะ. ช่วยให้หนูได้พ้นจากความทุกข์ ขอให้บุญกุศลจงสนองคืนแก่อาจารณ์ร้อยเท่าทวีคูณนะค่ะ(หนูไม่รู้จะพูดยังไงดี)

**อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ

7. สมิง สมิง สมิง

....อนุโมทนาบุญ....

8. พันปักษา

พันปักษา สมาชิกใหม่

8 มิถุนายน 2018
    รบกวนถาม อาจารย์หน่อยครับ
    1. ผมเป็นคนที่หลงไหล คลั่งไคล้ พวกนกและสัตว์ปีกมาก มาตั้งแต่เด็กๆ ชอบในรูปทรง สีสัน ความสวยงาม กิริยาท่าทาง รู้สึกผูกพันบางอย่าง ห้องที่ผมอยู่เองก็มีนกมาทำรังบ่อยๆ แบบนี้จะมีความเกี่ยวพันบางอย่างกับพวกครุฑ กินนรต่างๆบ้างรึเปล่าครับ
    2. ตอนนี้ผมเลี้ยงนกอยู่ 3 ตัว อยากทราบความเป็นมาของเค้า ตอนนี้มี 2 ตัวสุขภาพไม่ค่อยจะดี ผมได้พาไปรักษากับสัตว์แพทย์แล้วเป็นห่วงเค้ามาก อยากได้วิธีสื่อจิตถึงเค้า พูดคุยโต้ตอบให้มากกว่านี้อะครับ รวมถึงนกทั่วไปตัวอื่นๆด้วย มีตัวหนึ่งผมเลี้ยงมาตั้งแต่เด็ก เหมือนมีสายใยบางอย่างเชื่อมกัน เอาออกมาข้างนอกเค้าก็ไม่บินหนีไปไหน
    3. การงานที่ผมทำตอนนี้ สถานที่นี้ ผมควรจะยังทำต่อไปดีหรือไม่ พอดีผมอยากจะเปลี่ยนงานนะครับ

ขอบคุณในความกรุณา ขออนุโมทนาครับ

9. BKC

BKC สมาชิก

16 กันยายน 2012
    ขอรบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ

- สุนัขเพศผู้ชื่อบ๊อบบี้ ตอนนี้อยู่ภพภูมิใดคะ

- แมวเพศเมียชื่อแม่แมว ตอนนี้อยู่ภพภูมิใดคะ

ขอบพระคุณค่ะ

10. สมิง สมิง สมิง

1. น้องหมา ชื่อ บ๊อบบี้ เป็นน้องหมาแสนรู้ ซื่อสัตย์ต่อเจ้านาย นิสัยขี้เล่น แบบชวนทะเลาะ ปัจจุบัน ได้ไปเกิดเป็นมนุษย์แล้ว
    2. แมวเพศเมีย ที่เลี้ยงไว้ ก็สบายดี

11. BKC

BKC สมาชิก

16 กันยายน 2012
    ขอบพระคุณอย่างยิ่งค่ะ

12. Poobpub

สวัสดีค่ะ รบกวนด้วย

น้องแมว ชื่อ ตัวน้อย เพศเมีย สีส้มลายริ้วปนสีขาวนิดหน่อย หายออกจากบ้านตั้งแต่ประมาณ 6 โมงเช้า วันอาทิตย์ 13/01/62 ตามหาเท่าไหร่ก้ไม่เจอ รบกวนอาจารย์หน่อยนะค่ะ

อยากรู้ว่า..เขายังมีชีวิตอยู่รึเปล่า เป็นตายร้ายดียังไง หนูจะหาเขาเจอไหมค่ะ เขาหายไปอยู่ที่ไหน ใจไม่ดีเลยตามหาเขาทั้งคืนป่านนี้คงหิวแย่แล้ว ช่วยหนูหน่อยนะค่ะ T_T