ตอบปัญหา ธรรมชาติ สัญชาตญาณสัตว์เลี้ยง สัตว์มงคล ชีวิตสัตว์

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย สมิง สมิง สมิง, 15 มีนาคม 2018.

1. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

1. น้องหมาชื่อ โชค ที่ตายไปแล้ว ปัจจุบันนี้ ยังอยู่ในภพภูมิน้องหมาเหมือนเดิมเพราะยังไม่หมดกรรมครับ
    2. น้องแมวจร สาเหตุที่ร้องกวนมาก ๆ เพราะว่า เขาป่วยนะครับ เกี่ยวกับโรคลำไส้ เขาปวดท้อง ควรพาไปพบแพทย์นะครับ
    3. สาเหตุที่จิ้งจกทัก ในเวลาบำเพ็ญบุญนั้นแสดงว่า ภพภูมิทุกภพภูมิเขารับทราบในการแผ่บุญกุศลของเรา และได้รับกันถ้วนหน้า

...อนุโมทนาบุญ...

2. tunyaluck

tunyaluck สมาชิก

ขอบคุณค่ะหนูยังไม่มีปัจจัยพาเค้าไปเลยค่ะแต่หาตำแยแมวให้กินอยู่

3. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

....ครับ.....อนุโมทนาบุญ.....

4. noomawang789

noomawang789 สมาชิก

ขอสอบถามบ้างได้ไหมคะ อยากรู้
    1.หมาออมสินที่ตายไป เกิดมาพิการมีแค่ 3 ขา เลยเลี้ยงไว้
    แต่เขาเป็นหมาที่ดุร้าย อารมณ์ฉุนเฉียว กัดเจ้าของ
    แต่ตายไปปีกว่าแล้ว เขาเปลี่ยนภพภูมิหรือยังคะ
    หรือยังวนเวียนอยู่
    2.แมวถุงเงิน แมวตัวนี้มีที่มาที่ไปที่เหมือนไม่ใช่เหตุบังเอิญ
    เหมือนถูกกำหนดให้มาอยู่ร่วมกัน แต่แค่ 6-7 เดือน เขาถูกวางยาตาย
    เขามาจากไหนคะ เป็นญาติเราหรือเปล่า เปลี่ยนภพภูมิหรือยังคะ

3.แมวตัวใหม่ ชื่อแสบ คลอดมา 4 ตัว บนบ้าน
    วันที่ 16 มกราคม 2561
    นอกนั้นก็โดนวางยาบ้าง ตายบ้าง เหลือเขาตัวเดียว
    เขาคงหิวมาก อายุ 3 เดือน เดินขึ้นมาบนบ้านมาขอข้าวกิน
    และเนียนมาอยู่ด้วยเลย เขามาจากไหนคะ

5. สมิง สมิง สมิง

1.หมาออมสินที่ตายไป เกิดมาพิการมีแค่ 3 ขา เลยเลี้ยงไว้
    แต่เขาเป็นหมาที่ดุร้าย อารมณ์ฉุนเฉียว กัดเจ้าของ
    แต่ตายไปปีกว่าแล้ว เขาเปลี่ยนภพภูมิหรือยังคะ
    หรือยังวนเวียนอยู่
    ...หมาออมสินน้อยใจเจ้าของ เพราะว่าไม่รัก เลยขอลาตาย เพราะว่า อยู่ไปก็เป็นภาระ ปัจจุบัน เปลี่ยนภพภูมิแล้ว ครับ ไปเกิดเป็นมนุษย์ทางภาคเหนือของไทยเรา....

2.แมวถุงเงิน แมวตัวนี้มีที่มาที่ไปที่เหมือนไม่ใช่เหตุบังเอิญ
    เหมือนถูกกำหนดให้มาอยู่ร่วมกัน แต่แค่ 6-7 เดือน เขาถูกวางยาตาย
    เขามาจากไหนคะ เป็นญาติเราหรือเปล่า เปลี่ยนภพภูมิหรือยังคะ
    ....แมวถุงเงิน ไม่ใช่เหตุบังเอิญแน่นอน สาเหตุที่ถูกวางยาเพราะบุพกรรมของเขานั่นแหละ
    เขาเป็นแมวเร่ร่อนครับ หนีออกจากบ้านเจ้าของมาเพราะเหตุอังเอิญ จริง ๆ แล้วเจ้าของเขายังรักอยู่นะ เคยเป็นบริวารของเรา ปัจจุบันเปลี่ยนภพภูมิแล้ว ไปเกิดเป็นมนุษย์ ทางตอนใต้ของไทย......

3.แมวตัวใหม่ ชื่อแสบ คลอดมา 4 ตัว บนบ้าน
    วันที่ 16 มกราคม 2561
    นอกนั้นก็โดนวางยาบ้าง ตายบ้าง เหลือเขาตัวเดียว
    เขาคงหิวมาก อายุ 3 เดือน เดินขึ้นมาบนบ้านมาขอข้าวกิน
    และเนียนมาอยู่ด้วยเลย เขามาจากไหนคะ

....แมวตัวใหม่ ชื่อ แสบ คลอดมา 4 ตัว บนบ้าน เหลือเขาคนเดียว หิวจริง ๆ ชอบเพราะว่า บ้านน่าอยู่ เลย ขออยู่ด้วยซะเลย.....ถูกคนเอามาปล่อยทิ้ง....

.....อนุโมทนาบุญ....

6. noomawang789

noomawang789 สมาชิก

ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ:):):):):):):D:D:D:D:D:D:D

7. สมิง สมิง สมิง

....สัตว์มีบารมี....
    ...ในอบายทั้ง ๔ (นรก, เปรต, อสุรกาย, สัตวดิรัจฉาน) ในภพภูมิของสัตว์ดิรัจฉานถือว่า กรรมเริ่มเบาที่สุดแล้ว เมื่อพ้นไปแล้วก็จะไปเกิดในภพภูมิที่ดีต่อไป นอกจากนี้ในระหว่างที่มีชีวิตอยู่ในภพภูมิสัตว์ดิรัจฉานยังสามารถกระทำความดีได้ เช่น การบำเพ็ญเพียร การถวายทาน , การบำเพ็ญเพียร มีสัตว์หลายชนิด เช่น ปลา กบ งู นก หมี ฯลฯ การถวายทานในครั้งพุทธกาลก็เคยมีประวัตกล่าวไว้ ตอนที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านทรงหลีกเร้นความวุ่นวายไปอยู่ในป่า มีบรรดาสัตว์ต่าง ๆ มากมายมาอุปฐาก เช่น ช้าง ลิง กระต่าย ฯลฯ .............
    ...ช้าง เป็นสัตว์ใหญ่ที่มีบารมี มีพญาช้างเป็นผู้นำ พญาช้างนี้อาศัยอยู่ในโลกใบนี้ ช้างจึงเป็นรูปลักษณ์ตัวแทนของผู้มีบารมีใหญ่ด้วย...............
    ...งู เป็นสัตว์ที่ญาณหยั่งรู้ มีการบำเพ็ญเพียร เป็นลูกหลานของพญานาค จึงไม่แปลกเลยที่งูจะรู้อะไรดีดี และมีหลายอย่างที่เราไม่สามารถรู้ได้ นั่นเอง พญางู อยู่ในอีกมิติหนึ่ง.........

....................................ฯลฯ..................................

...อนุโมทนาบุญ....

8. sarah11

sarah11 สมาชิกใหม่

อาจารย์คะ
    -ตอนเด็กๆหนูเคยต้องรับหน้าที่เลี้ยงสุนัขของที่บ้านชื่อโดโด้ แต่ด้วยความเป็นเด็กก็ขี้เกียจให้อาหารจนที่บ้านให้เขาไปค่ะตอนนั้นเสียใจมากค่ะแต่รู้ว่าเราเลี้ยงเขาให้ดีไม่ได้ ตอนโตอยู่ดีๆก็คิดถึงเขา ตอนที่ทรมารเป็นกรดไหลย้อนก็คิดถึงเขาว่าเราทำไม่ดีกับเขาเลยค่ะ อยากทราบว่าตอนนี้เขาได้ปรับภพถูมิยังคะ ถ้าหนูทำบุญให้เขาจะทำบุญให้แบบไหนดีคะ
    -หนูไม่เคยคิดเลยค่ะว่สชีวิตนี้จะต้องเลี้ยงแมว ไม่เคยชอบแมวเลยค่ะ จนเพื่อนมีแมวมาเกิดในบ้านแล้วเขาจะเอาไปปล่อยในไร่แล้วจะไม่มีคนดูแลเลยเอามาเลี้ยงเอง1ตัวค่ะ ตอนนี้รักมาก บางครั้งมองหน้าเขาแล้วหนูก็คิดว่านี่เราจะต้องอยู่ด้วยกันไปตลอดเลยหรอ แต่บางทีก็คิดว่าถ้าแกไม่อยู่แล้วชั้นจะทำยังไง ทั้งชีวิตตอนนี้ก็มีแต่แกเป็นเพื่อนต้องอยู่ไม่ได้แน่ๆค่ะถ้าเกิดอะไรกับเขา

9. สมิง สมิง สมิง

1. ได้เกิดเป็นคนแล้วครับ ไม่ต้องเป็นห่วงครับ ถ้าจะทำบุญก็อุทิศไว้ให้ได้ครับ พอเขาอยู่ในภพภูมิที่สามารถอนุโมทนาบุญได้เขาจะอนุโมทนาบุญครับ หรือถ้าเขาเป็นคนเขารู้ว่าเราทำบุญเขาก็อนุโมทนาบุญกับเราได้ครับ
    2. แมวตัวนี้ ในจิตใจซุกซนนัก มีความรู้สึกว้าเหว่ภายในจิตใจเพราะไม่มีเพื่อนจะมีก็เป็นเจ้านายคือ มนุษย์ มันจึงรู้สึกว่า เรา คือ แม่ของมันเลยทีเดียว เวลาเราไปไหน มันจะตามตลอด และจะร้องบอกทางตลอดเหมือนบอกว่า " ระวัง " ระวัง" เป็นสัญชาตญาณในการระแวดระวังภัยของมันนั้นเอง ซึ่งมันปกป้องเราไปในตัว

....อนุโมทนาบุญ....

10. aorsuay

aorsuay เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนถามอาจารย์ค่ะ

1.สุนัขชื่อ "ไข่หวาน" ตัวเองกับสามี รักมาก เลี้ยงมาได้ 12 ปี แต่ตอนนี้เสียชีวิตไปได้ 2 ปีกว่า ป่วยแค่ 2-3 วันแล้วเสียชีวิตค่ะ
    ตอนนี้ไข่หวานไปที่ที่ดีหรือยังคะ จะได้เจอกันอีกไหม
    เพราะทุกวันนี้ยังคิดถึง ยังอาลัย และร้องให้เวลาคิดถึงกันอยู่เลย
    2.ตอนไข่หวานเสียชีวิตใหม่ ฝันว่าไข่หวานมาหา และบอกว่า ไม่ต้องตาม ไม่ต้องพยายามมองหาหนู แล้วไข่หวานก็มุดใต้เตียง แล้วเดินออกมาเป็นน้องหมาสีดำสนิท แล้วน้องหมาก็วิ่งออกห้องไป (เป็นคอนโดค่ะ) เราวิ่งตามออกไป
    ในฝันนั้น บนทางเดินในคอนโด กลับเจอผู้หญิงอุ้มเด็กผู้หญิงผมหน้าม้า หน้าตาน่ารัก เดินไกลออกไปเรื่อยๆ ตามไม่ทันค่ะ
    - ไข่หวานกลับมาหาจริงไหมคะ
    - ฝันสื่อถึงอะไร

ขอบคุณค่ะ

11. สมิง สมิง สมิง

1. น้องหมาแสนน่ารัก นามว่า " ไข่หวาน " ปัจจุบันนี้ไปดีแล้ว เพราะเปลี่ยนภพภูมิไปเกิดในที่ดีขึ้น คือ เกิดเป็นมนุษย์นั่นเอง , ได้เจอครับ แต่ก็คงอีกนานไม่รู้ภพชาติไหน
    2. ตอนที่ไข่หวาน ตายใหม่ ๆ มาเข้าฝัน จริงๆ เขามาเข้าฝันจริง ครับ ต้องการมาสื่อว่า เขาได้กำลังบุญพอสมควรแล้ว จากการที่คุณและแฟนพาเขาไปทำบุญด้วย และเขาได้อนุโมทนาในบุญนั้นทุก ๆ ครั้ง จนกระทั่งเขาเสียชีวิต และแน่นอนว่า ท่านผู้เป็นใหญ่ในยมโลก ท่านได้ให้นิมิตว่าจะได้ไปเกิดเป็นมนุษย์แน่ ๆ เลยมานิมิตฝันให้เห็นครับ

.....สิ่งดีดี ที่อยากให้รู้....
    1. น้องหมา เขาผูกพันธ์กะเรานะครับ เพราะคุณเป็นคนรักสัตว์มาก รักเหมือนลูกจริง ๆ เขาขอบคุณที่เดียว
    2. เขานึกว่าเขาจะไม่ได้มีโอกาสได้สัมผัสกับบุญในภพภูมิที่เขาเกิด แต่ว่าโชคดีที่เจ้าของนั่นรักเขาจริง ได้พาเขาไปทำบุญด้วย เขารู้นะว่า เป็นบุญ เขาจึง อนุโมทนบุญกับเจ้าของ

...........อนุโมทนาบุญ............

12. aorsuay

ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ อ่านแล้วน้ำตาซึม
    อยากบอกอย่างหนึ่งว่า ใครจะแคลงใจในคำตอบทั้งหลายของอาจารย์ แต่ตัวเองไม่เคยแคลงใจเลยค่ะ
    ไม่เคยบอกอาจารย์เลยว่า รักเค้าเหมือนลูก
    ไม่เคยบอกว่า พาสุนัขไปทำบุญด้วย
    ไม่เคยบอกอาจารย์ว่าพร่ำบอกเค้าว่าให้โมทนาในบุญ นี่คือการทำบุญ
    อาจารย์ก็ยังทราบทุกอย่างได้

ขอบคุณจริงๆค่ะ

13. Happy_Me

Happy_Me เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2011
    ฝันถึงกระต่ายที่ได้เลี้ยงไว้มะคืนนี้ค่ะ (กระต่ายเรายังมีชีวิตอยู่อายุ 9 ขวบแล้ว) ในฝันเราเห็นงูเหลือมเลื้อยอยู่ที่พื้น แต่กรงกระต่ายเราอยู่ชั้นที่สูงประมาณ 1.5 เมตร เราเลยคิดว่าคงไม่เป็นอะไรเพราะกระต่ายอยู่ที่สูงและงูเหลือมก็ตัวใหญ่เกินกว่าจะเข้าซี่กรงกระต่ายได้

พอเราหันหลังกลับไปอีกที เห็นงูเหลือมเข้ากรงกระต่าย (ไม่รู้เข้าไปได้ไง) แล้วกัดฝังเขี้ยวที่หน้าอกกระต่ายเรา กระต่ายเราตายนอนนิ่งไม่ไหวติงเลย เราเสียใจมาก เอากระต่ายใส่ตะกร้าจะพาไปหาหมอที่คลีนิคเจ้าประจำ แต่เราเดินผ่านคลีนิคสัตว์ร้านนึงเลยเดินเข้าไปและโวยวายใส่หมอ (ตรงนี้จำเรื่องราวไม่ได้ว่าทำไมต้องไปโวยวายคุณหมอเค้าด้วย - -*) แล้วเราก็นึกขึ้นได้ว่าต้องพากระต่ายไปที่คลีนิคเจ้าประจำ แต่คุณหมออีกคนกลับอุ้มกระต่ายเราไป เราก็เดินตามคุณหมอไป พบว่าเค้าอาบน้ำให้กระต่ายเราอยู่ กระต่ายเรานั่งให้อาบน้ำแต่โดยดี เราก็เลยเรียกชื่อกระต่าย กระต่ายก็เดินมาหาเรา เราลูบหัวกระต่ายแล้วถามว่าเป็นอย่างไรบ้าง กระต่ายเรากลายร่างเป็นมนุษย์ผู้ชายหน้าตาไปทางพวกฝรั่งแนวตะวันตก ผิวขาว ร่างกายกำยำ เขาเอามือชี้ไปที่หน้าอกแล้วบอกเจ็บตรงหัวใจ

ปล. ตอนกระต่ายเราตัวนี้อายุ 3-4 ขวบ เราเคยฝันถึงเขาแล้วเขาก็กลายร่างเป็นมนุษย์ผู้ชายหน้าตาไปทางพวกฝรั่งแนวตะวันตก ผิวขาวแบบนี้แหละ แต่ตอนนั้นผอมกว่านี้ แต่ตอนนี้หน้าตาไม่แก่ขึ้นเลย แต่ร่างกายดูกำยำขึ้น

เราอยากทราบว่าความฝันนี้ต้องการสื่ออะไร ใจคอไม่ดีเลย แต่ก็เข้าใจว่า เกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นเรื่องธรรมดา พยายามคิดแบบนี้ T^T

14. สมิง สมิง สมิง

....กระต่ายกับคุณ....
    ...ทั้งกระต่ายและคุณเคยมีบุพกรรมร่วมกันมาแต่อดีต ย้อนไปในอดีตชาติเมื่อหลายชาติที่แล้ว ในสมัยขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระกัสปะ (ก่อนองค์ปัจจุบัน) ในภัทรกัปนี้ มีพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ คือ พระพุทธเจ้าพระกกุสันโธ, พระพุทธเจ้าพระโกนาคมโน, พระพุทธเจ้าพระกัสสปะ พระพุทธเจ้าพระสมณะโคดม (องค์ปัจจุบัน) และองค์สุดท้ายในอนาคต คือ พระพุทธเจ้าพระศรีอาริยเมตไตย..............
    ...ในสมัยพระพุทธเจ้าพระนามว่ากัสสปะ คุณได้เกิดเป็นบุตรของคฤหัสถ์คนหนึ่งผู้นับถือพระพุทธศาสนา เกิดเป็นผู้ชาย ยังไม่เกิดความเลื่อมใสในพระพุทธศาสนาเท่าที่ควร มีเพื่อนอยู่คนหนึ่ง สนิทกันมากในแต่ละวันจะชวนกันไปเที่ยวดูการละเล่นต่าง ๆ (ชอบเที่ยว) บุญกุศลก็ไม่ค่อยสนใจจะได้ทำกัน
    ทีนี้พออายุมากเข้า เลยพากันเข้าวัด
    เพื่อนก็พูดว่า : " ถ้าหากว่าเราตายไปแล้ว เราจะมีโอกาสได้เจอกันอีกไหม "
    คุณก็เลยตอบว่า : " ได้เจอสิ "
    เพื่อนคุณก็เลยพูดว่า : " เอางี้ เรามาทำข้อตกลงกันว่า ถ้าหากว่าชาติใดก็ตามถ้าเราได้เจอกัน ขอให้เรามีสื่อสัมพันธ์ถึงกันบ้าง จะเป็นความรู้สึกต่างๆ หรือ ความฝันอะไรก็ได้ "
    คุณก็เลยตอบว่า : " ได้ เอาสิ เอาไง เอากัน "
    เพื่อนคุณก็เลยพูดว่า : " งั้น เราทำบุญอะไรก็อธิฐานร่วมกันแบบนี้ตลอดไปจนกว่าจะตายจากกันก็แล้วกัน "
    คุณ "ตกลง "

...ความฝันทั้งสองครั้ง ตอนที่กระตายน้อยอายุ 3 - 4 ปี และ ตอน 9 ปี นั้นไม่มีอะไร เพียงแต่ว่าแสดงถึงความผูกพันธ์ที่เคยให้สัญญาแก่กันไว้เท่านั้นไม่ต้องเป็นห่วง....ทางที่ดีเวลาทำบุญทุกครั้งบอกให้เขาอนุโมทนาบุญด้วย หรือถ้ามาทำที่บ้านก็บอกเขาด้วย เขาจะได้อนุโมทนาบุญกับเรา บางที อาจเกิดสิ่งดีดีกับเขาได้นะ .....

....อนุโมทนาบุญ....

15. Happy_Me

อ่านแล้วน้ำตาคลอเลยค่ะ ~T_T~
    เวลาเราสวดมนต์หรือทำบุญจะอุทิศผลบุญให้กับบริวารด้วย กระต่ายถือเป็นบริวารไหมคะ แล้วเขาได้รับบุญไหม
    ถ้าเราสวดมนต์หรือไปทำบุญข้างนอกควรบอกเขาให้อนุโมทนาบุญก่อนไปหรือบอกทีหลังตอนสวดมนต์เสร็จหรือตอนกลับถึงบ้านคะ

เพิ่งนึกออกว่าก่อนที่จะฝัน เราไปทำสังฆทานมากลับมาบ้านก็พูดกับกระต่ายค่ะ "วันนี้ไปทำสังฆทานมาด้วยล่ะ" แต่ไม่แน่ใจว่าได้บอกให้อนุโมทนามั้ย

อนุโมทนาบุญค่ะ _/\_

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2018
  16. aorsuay

ขอรบกวนอีกครั้งนะคะ อันนี้ถามแทนเพื่อน
    แมวของเพื่อน หาย 25 หรือ 26 ตุลาคม 2560
    เป็นแมวตัวผู้ ชื่อ ชาลี ทำหมันแล้ว (ไม่น่าจะติดสัด)

หายในหมู่บ้านจัดสรรแห่งหนึ่งที่โคราช หาทั่วหมู่บ้าน ติดประกาศยังไงก็ไม่เจอ
    บนเจ้าที่ สวดมนต์ ก็ไม่เจอ
    ตอนนี้เค้าเป็นยังไงบ้างคะ จะกลับบ้านไหม จะได้เจอกันกับเพื่อนอีกไหมคะ

17. สมิง สมิง สมิง

...อุทิศฝากไว้ให้เขาได้ พอเขาอยู่ในภพภูมิที่สามารถอนุโมทนาบุญได้ เขาจะอนุโมทนาบุญทันที...แต่บางทีสัตว์บางตัวก็เขาใจว่าเราทำอะไรนะ เขาอาจยินดีกับเรานั่นแสดงว่าเขาพลอยยินดี และอาจอนุโมทนาบุญด้วยก็ได้....(เพราะอาจมีสิ่งดีดีบอกเขาอยู่ในใจเขาเอง)....
    ...อุทิศไปครับแผ่ไปเลยทั้ง ๓ แดนโลกธาตุ หรือจะเจาะจงก็ได้นะครับ....

...ภพภูมิที่สามารถอนุโมทนาบุญกับเราได้....
    ...ภพ ๓......( ๓ แดนโลกธาตุ ๓๑ ภพภูมิ)
    กามภพ
    ๑. อบาย ๔
    ....๑.๑ นรก ได้แก่สัตว์นรก ที่ได้รับโทษอยู่ในนรก ในหลุมลึก ๆ ไม่สามารถอนุโมทนาบุญได้ ได้แก่ มหานรก อุทสทนรก และโลกันตนรก ส่วนยมโลกนรก นั่นสามารถรับได้เลย และจะทำให้โทษนั้นเบาบางลง (แต่บุญที่อุทิศไปก็ไม่สูญไปไหนก็ยังรออยู่)
    ....๑.๒ เปรต มีบางจำพวกอนุโมทนาบุญบางจำพวกไม่สามารถอนุโมทนาบุญได้
    ....๑.๓ อสุรกาย ไม่สามารถอนุโมทนาบุญได้ (มีบ้างบางกรณี)
    ....๑.๔ สัตว์ดิรัจฉาน ไม่สามารถอนุโมทนาบุญได้ (มีบ้างบางกรณี)
    ....บุญที่อุทิศไปไม่ได้สูญหายไปไหนก็ยังรออยู่....
    ๒. มนุษย์ (อนุโมทนาบุญได้)
    ๓. สวรรค์ (อนุโมทนาบุญได้) สวรรค์ทั้ง ๖ ชั้น

รูปภพ
    ...รูปพรหม ๑๖ ชั้น สามารถอนุโมทนาบุญได้

อรูปภพ
    ...อรูปพรหม ๔ ชั้น สามารถอนุโมทนาบุญได้

...บอกตอนสวดมนต์จะดีที่สุด แล้วอุทิศไป ครับ....

18. สมิง สมิง สมิง

...สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม....

19. Happy_Me

ขอบคุณค่ะ *^O^*
    อนุโมทนาบุญ...

20. Dozily

Dozily สมาชิกใหม่

รบกวนถามอาจารย์ค่ะ

สุนัขชื่อ "ปลาย" เพิ่งเสียชีวิตวันนี้ เขาเป็นหมาที่ดื้อกับหนูมาก่อนค่ะกว่าจะเข้ากันได้ เหมือนหมาอารักขาคนในครองครัวเลยทำให้หนูผูกพันและร้องไห้หลังรู้หนูพอทราบสาเหตุที่เขาเสียชีวิต

- ตอนนี้เข้าได้ไปอยู่ในภพภูมิไหน เป็นยังไงบ้าง

- เขาเปลี่ยนภพภูมิที่ดีขึ้นไหมคะ
    - มันถึงเวลาของเขาแล้วใช่ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ - อนุโมทนาบุญ อาจารย์สมิง สมิง สมิง -