ตอบปัญหา ภพภูมิ โลกวิญญาณ เรื่องผีผี

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย สมิง สมิง สมิง, 1 เมษายน 2018.

1. nakarith

nakarith สมาชิกใหม่

อนุโมทนาสาธุ

เพิ่งโอนเงินร่วมบุญ สร้าง สมเด็จองค์ปฐม แจกตามวัดต่างๆ มีผลเหมือนกันมั๊ยครับ หรือเราต้องเป็นประธานในการสร้าง

2. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

...เหมือนกัน....

...อนุโมทนาบุญ...

3. nakarith

nakarith สมาชิกใหม่

รบกวนเพิ่มครับ ประมาณปีที่แล้ว ผมฝันว่า ยายที่เสียไป ประมาณ 20 กว่าปี ที่แล้ว มาหา แล้วบอกว่า ไอ้น้อยตายแล้ว(น่าจะชื่อนี้แหละครับ) ในฝันผมยังคิดว่า ควายตายแล้ว เป็นครั้งแรกที่ผมฝันถึงยาย จากนั้นประมาณ 1อาทิตย์ มีข่าวออกมาว่า มีควายชื่อนี้ ถูกขายเข้าโรงฆ่าสัตว์จริง อยากทราบว่า ยายต้องการบอกอะไร

4. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

...ยายต้องการบอกว่า ยายหมดห่วงแล้วนะ...แค่นี้ครับ...

5. rooney10

rooney10 สมาชิกใหม่

ขอความเมตตาอาจารย์สอบถามครับ
    1. ตัวผมมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองตัวบ้างไหมครับ
    2. เรื่องงานตอนนี้ยังตกงาน อยากถามอาจารย์ว่าจะได้งานเป็นประเภทไหนเกี่ยวกับด้านไหน แล้วจะไปได้ดีในสายงานนั้นๆไหมครับ
    3. อันนี้นอกเหนือ อยากรู้เรื่องอดีตชาติของตนครับ
    ขอบคุณครับ

6. สมิง สมิง สมิง

1. มีนะครับ อยู่ในโลกทิพย์ (ป่าหิมพานต์)
    2. เรื่องงานก็สมัครให้ตรงกับสายงาน วุฒิการศึกษาที่เรียนมานะครับ สมัครไปเรื่อย ๆ ครับ อย่าท้อ ..ซักวันจะเป็นของเรา
    3. อดีตชาติ เอาเป็นชาติที่แล้ว แล้วกัน คุณเกิดในประเทศทางยุโรป ไม่ใช่คนทางเอเชียนะครับ และปัจจุบัน คุณก็เหมือนจะมีอะไรคล้าย ๆ ทางนั้นอยู่ ไม่ใช่คนนับถือพุทธศาสนา เป็นคนคริสต์ พอตายจากตรงนั้น คุณก็มาเกิดที่นี้ และก็เป็น คนหน้าตาดี ออกไปทางลูกครึ่ง ๆ นั่นเอง

....แค่นี้คงพอเนอะ....อนุโมทนาบุญ....

7. rooney10

rooney10 สมาชิกใหม่

สาธุขอบคุณมากครับ

8. plawarnsai

plawarnsai สมาชิกใหม่

1.คุณพ่อชื่อ สุพจน์ ที่เสียชีวิตไปหลายปี ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ
    2.ชาติก่อนที่ส่งผลต่อชีวิตในชาตินี้ของผม เป็นใคร ยังไงครับ ยากจนมากมั้ย ชาตินี้ถึงได้ไม่ค่อยมีทรัพย์
    3.ภรรยาคนปัจจุบัน เกี่ยวข้องกับผมมายังไงในอดีต ชาตินี้ถึงได้มาเจอกัน
    4.กุมารทองที่ดูแลอยู่เป็นยังไงบ้างครับ มีอะไรฝากบอกหรือไม่
    5.ผมอยู่คอนโดครับ ที่ระเบียง มีนกมาทำรังทุกปีเลยครับ มาทีติดกัน3 รัง (ห้องอื่นก็ไม่ไป) ระเบียงก็ไม่ได้รกนะครับ
    บางทีก็มีต่อแตนมาพยายามทำรังตรงกันสาด ช่วงกลางวัน ก็มักจะมีนกแวะมาหลบแดด
    มีคนบอกว่า มีสัตว์มาทำรังอยู่ ฮวงจุ้ยไม่ดี เป็นเพราะห้องรกเกินไป
    บางคนก็บอกเพราะเราร่มเย็น เค้าเลยมาอยู่ ตกลงเป็นเพราะอะไรครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤษภาคม 2018
  9. สมิง สมิง สมิง

1.คุณพ่อชื่อ สุพจน์ ที่เสียชีวิตไปหลายปี ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ
    ...ตอบ คุณพ่อสุพจน์ปัจจุบันเปลี่ยนภพภูมิแล้ว เกิดเป็นเทพชั้นที่ ๑

2.ชาติก่อนที่ส่งผลต่อชีวิตในชาตินี้ของผม เป็นใคร ยังไงครับ ยากจนมากมั้ย ชาตินี้ถึงได้ไม่ค่อยมีทรัพย์
    ...ตอบ ชาติที่แล้วเกิดเป็นชายชาวจีน อาชีพทำนา ไม่ค่อยได้ทำบุญเท่าไรนัก ชาตินี้จึงอัตคัต...

3.ภรรยาคนปัจจุบัน เกี่ยวข้องกับผมมายังไงในอดีต ชาตินี้ถึงได้มาเจอกัน
    ...ตอบ ภรรยาในอดีตชาติ ย้อนไปช่วงต้นพุทธกาล ในสมัยนั้นพระพุทธเจ้ายังทรงพระชนม์ชีพอยู่ คุณกับภรรยา เกิดที่อินเดีย ได้ร่วมกันถวายทานกับพระอริยเจ้ารูปหนึ่ง อธิฐานให้ได้ครองรักกัน เลยได้มาอยู่ด้วยกัน (ถวายข้าวยาคู)

4.กุมารทองที่ดูแลอยู่เป็นยังไงบ้างครับ มีอะไรฝากบอกหรือไม่
    ...ตอบ กุมารทองบอกขอขนมกินหน่อย ใส่บาตรถวายทานให้ด้วย

5.ผมอยู่คอนโดครับ ที่ระเบียง มีนกมาทำรังทุกปีเลยครับ มาทีติดกัน3 รัง (ห้องอื่นก็ไม่ไป) ระเบียงก็ไม่ได้รกนะครับ
    บางทีก็มีต่อแตนมาพยายามทำรังตรงกันสาด ช่วงกลางวัน ก็มักจะมีนกแวะมาหลบแดด
    มีคนบอกว่า มีสัตว์มาทำรังอยู่ ฮวงจุ้ยไม่ดี เป็นเพราะห้องรกเกินไป
    บางคนก็บอกเพราะเราร่มเย็น เค้าเลยมาอยู่ ตกลงเป็นเพราะอะไรครับ

...ตอบ นกเขามาอาศัยอยู่ใกล้ ๆ ไม่มีไรมาก เมตตากัน

10. อาโลโอทา

อาโลโอทา วรยธก

อาจารย์ครับ ผมมักฝันเห็นยายที่เสียชีวิตไปแล้วบ่อยๆ ล่าสุดเมื่อวานก็พึ่งฝันถึงอีก คุณยายเลี้ยงผมมาตั้งแต่เด็กจนโต ผมจึงรู้สึกรักและผูกพันมากกว่าพ่อแม่ แต่ตอนท่านเสียผมไม่ได้ไปงานศพยายเลย เพราะตอนนั้นเป็นทหารอยู่ ติดปัญหาในการลา ผมเสียใจมากที่ไม่ได้ไปงานศพท่าน แต่ผมก็ตั้งใจถือศีลทำดีแล้วแผ่ให้ท่านตลอดนะครับ ไม่ทราบว่าท่านได้รับไหม ต้องการบอกอะไรรึเปล่า แล้วท่านเปลี่ยนภพภูมิไปเป็นอะไรครับ ค้างคาใจมากเกือบๆ7ปีได้แล้วครับ ขอรบกวนท่านอาจารย์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

11. สมิง สมิง สมิง

1. บุญกุศลที่ทำท่านมาร่วมอนุโมทนาบุญทุกครั้ง
    2. ท่านเปลี่ยนภพภูมิแล้ว (เป็นเทพชั้นที่ ๑)
    3. ท่านเป็นห่วง ยังมาดูแลอยู่ ครับ

12. อาโลโอทา

สาธุ ขอบคุณครับท่านอาจารย์
    อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

13. สมิง สมิง สมิง

...เรื่องที่เกิดขึ้นกับแฟนของคุณเป็นเรื่องจริง ปกติแล้วจิตเราจะเป็นทิพย์และสามารถสัมผัสพลังงาน สิ่งลี้ลับ ภพภูมิต่าง ๆ ได้ คือ
    1. ทรงอารมณ์เป็นทิพย์อยู่
    2. ช่วงครึ่งหลับครึ่งตื่น
    3. ขณะสวดพุทธมนต์ที่ทำให้จิตเป็นทิพย เช่น คาถาเมฆจิต คาถาจักรพรรดิ์ ฯลฯ
    4. ตอนทำสมาธิ (ปฏิบัติ)

...ผู้หญิงผอมบางไว้ผมสั้น เกาะอยู่ที่หลังแฟนของคุณ เขา คือ เจ้ากรรมนายเวรของแฟนคุณนั่นเอง เขาอยู่ในภพภูมิของโลกวิญญาณ เขามาเตือนว่า ให้ทำความดีให้มาก ๆ และอุทิศบุญให้เขาด้วย และเขาจะอโหสิกรรมให้ กรรมมันก็จะเบาบางลงไประดับหนึ่ง.....

...บุพกรรม ในอดีตชาติ ย้อนไปเป็นเวลานานมาก ในศาสนาของพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน แฟนคุณเกิดเป็นผู้หญิง และมีน้องสาวคนหนึ่ง จะไม่ค่อยถูกกัน ชอบกลั่นแกล้งน้องสาวอยู่เป็นประจำ จนอยู่มาวันหนึ่ง น้องสาวจะออกเรือน แฟนคุณก็เลยแกล้งโดยการเอา วัสดุอะไรบางอย่างที่ใช้แล้วทำให้มีอาการเจ็บปวด ตามร่างกาย เหมือนคล้าย ๆ กับ ผ้าแพรที่มันคม เป็นเกล็ดแก้ว พอใช้เช็ดตัวถูแล้วมันจะทำให้เลือดไหลซิบ ๆ น้องสาวโกรธแค้นพอสมควร เพราะจะทำให้ผิวเป็นแผลมีสะเก็ด เลยจองเวรไว้ ว่าจะเอาคืนเหมือนกัน แต่ว่ามาครั้งนี้มาเตือน ถ้าทำอย่างที่บอกก็จะผ่อนหนักเป็นเบา....

...อนุโมทนาบุญ....

14. อาโลโอทา

ขอบคุณครับท่านอาจารย์ โล่งอกเลย

15. Sunnymonk

Sunnymonk สมาชิกใหม่

20 พฤษภาคม 2017
    กราบรบกวนอาจารย์อีกครั้งด้วยค่ะ
    มาถึงเรื่องนี้ ดิฉันเคยมีประสบการณ์เกี่ยวกับเสียง ที่ประหลาดๆพวกนี้ค่ะอาจารย์ ยินเสียงประหลาด ช่วงกลางดึก สมัยยังเด็กยังเล็กนัก เสียงประหลาดนั่นปลุกหนูตื่นมากลางดึก ตื่นมาคนเดียว ได้ยินอยุ่คนเดียว ทั้งที่บนเรือนนอนกันอยุ่ตั้งหลายชีวิต แต่ทุกคนกลับไ ม่ได้ยิน, เหตุการณ์เสียงประหลาดเหล่านั้นเกิดขึ้นไม่บ่อย ต่างกรรมต่างวาระ ครั้งล่าสุดเมื่อไม่กี่ปีก่อนนี่เองค่ะ เสียงนี่ยิ่งน่ากลัวกว่าทุกครั้ง เสียงหวีดร้องแสบแก้วหูมากๆเลยค่ะ แรกๆเสียงมันแว่วมาแต่ไกล ใจหนูก้อได้แต่คิดว่าคงเป็นแมลงอะไรสักอย่าง จนเสียงมันใกล้เข้ามาๆ ดังแสบหู เปนเสียงกรีด หวีดหวิว อารมณ์โมโหโกธา แล้วมันก้อมาหยุดตรงชั้นล่างตรงหน้าต่างของหนู ซึ่งตรงกับประตูรั้วพอดี มีเสียงกระแทกๆกระโดดๆ พร้อมหวีดๆเป็นจังหวะเดียวกันดีแท้ๆ หนูได้แต่ภาวนา ว่าหนูหลอนคิดมากไปเอง แล้วหนูก้อลุกไปดูตรงหน้าต่าง อาจารย์ค่ะ หนูเหนมันคือเงาค่ะ ร่างๆหนึ่ง ที่กระโดดๆเปนจังหวะเดียวกันกับเสียงที่แผดร้อง หนูเลยหันหลังกลับ ได้แต่ภาวนาคิดว่าเราบ้าไปแล้วแน่ๆ เลยเปิดประตูจะเข้าห้องนอนไปอีกห้อง น้องชายหนูมาโผล่อยุ่หน้าห้องพอดีแล้วถามว่า พี่ๆนั่นคือเสียงอะไร...!!อาจารย์ตอบให้หนูกระจ่างทีเถอะค่ะ สิ่งที่หนูเห็น หนูได้ยินมันคืออะไรกันแน่ค่ะ ไขข้อข้องใจให้หนูทีด้วยเถอะค่ะ
    สาธุ ขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะ

16. สมิง สมิง สมิง

...เสียงที่ได้ยินเป็นเสียงหวีดร้อง เสียงกรี๊ด หวีดหวิว เหมือนคนมีอารมณ์โกรธ นั้น จริงๆ แล้วเขาเป็นสัมภเวสี ผีผู้หญิงที่ตายแล้วยังไม่ถึงเวลาที่เขาจะต้องได้ไปเกิด เลยมาแสดงอาการของคนเป็นทุกข์ที่อยู่ในลักษณะของสัมภเวสี เมื่อตายไปนั่นเอง จะว่าถึงบุพกรรมแล้วไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องอะไรกับเรา หรือครอบครัวเรา แต่ถ้าเราจะทำบุญอุทิศไปให้เขาก็จะเป็นการดีอยู่ที่เดียว...

...การได้ยินเสียงที่เป็นทิพย์แบบนี้ ต้องอาศัยจิตที่เป็นทิพย์ด้วย เพราะฉะนั้น ผู้ที่ได้ยินจะได้ยินคนเดียว ถ้าเขาอยากให้ได้ยิน แต่ว่ากับมีน้องชายได้ยิน อันนี้คิดว่า น้องชายจะไม่ได้ยินหรือเปล่า (ขอสงวนความเข้าใจไว้คนเดียว)แต่ที่เล่ามาทั้งหมด ถูกต้องอยู่ เป็นจริง...

...อนุโมทนาบุญ....

17. Sunnymonk

Sunnymonk สมาชิกใหม่

20 พฤษภาคม 2017
    สาธุค่ะ อาจารย์ หนูเองก้อพึ่งจะเคยได้ยินได้พบเสียงแบบนี้ จากครั้นตอนเด็กเสียงน่ากลัวแต่ก้อยังไม่ถึงขั้นนี้ แต่น้องชายคงได้ยินจริงเพราะเขาเปนฝ่ายถามหนูขึ้นมาก่อน แต่เวลานั้นหนูเองก้อได้แต่ภาวนาส่งกระแสจิตบอกเสียงนั้นไป ว่าหนูจะทำบุญไปให้ แล้วก้อไม่เคยเจอรึได้ยินอีกเลยค่ะ อิอิ และภาวนาขออย่าได้ยินอย่ามาอีกเลยค่ะ
    ขอให้เขาได้ไปเกิดภพภูมิที่ดีด้วยเทอญนะคะ หนูคงไม่ประสาทหลอนไปหรอกนะคะ แต่ทำบุญแล้วจิตใจก้อดีตามขึ้นมาบ้าง

ขอขอบพระคุณค่ะอาจารย์ สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

18. ธรรมรัตน์4541

ธรรมรัตน์4541 สมาชิกใหม่

ขอเรียนถามคุณ สมิง ครับ ผมได้ย้ายมาอยู่บ้านใหม่สองอาทิตย์ แฟนผมฝันเห็นผู้หญิงและลูก2คนบอกว่าพวกเขาอยู่มาปีก่วาแล้ว แฟนผมบอกให้ออกเพราะอยู่สองครอบครัวไม่ได้ อีกคืนก็ฝันเห็นอีกสองคืนติด อยากให้ช่วยดูให้ว่าจะทำอย่างไรให้อยู่กันได้แบบเกื้อกูลกัน และมีอยู่จริงไหม
    อีกข้อ กรณีที่เราส่งบุญให้คนที่ยังมีชีวิตอยู่โดยกำหนดส่งไปที่กายทิพย์ของเขา จะมีผลต่อชีวิตเขาอย่างไร
    ขอบพระคุณมากครับ

19. สมิง สมิง สมิง

1. แฟนฝันเห็นผู้หญิงและลูก ๒ คน หลายครั้ง เขาเป็นสัมภเวสีที่อาศัยอยู่บ้านหลังที่คุณมาอยู่ใหม่นั่นแหละครับ แต่ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง เพราะว่าเขาชอบความสงบ รักสันติ เหมือนครอบครัวคุณ การที่เขามาสื่อแสดงให้รับรู้ รับทราบนั้น ก็เพียงแต่มาบอกว่า เขาก็อยู่ที่นี้นะ เพราะฉะนั้นการจะอยู่กันอย่างสงบสันติสุข คือ ต้องมีการทำบุญ สร้างบารมี และคิดถึงเขาให้เขามาอนุโมทนาบุญกับเราก็จะดีมากครับ
    2. การอุทิศบุญการส่งบุญให้กับผู้ที่ยังมีชีวิตอยู่ นั้น การที่เขาจะสามารถรับได้ คือ เขาต้องอนุโมทนาบุญกับเรา พลอยยินดีกับบุญที่เราได้กระทำนะครับ ถ้าไม่มีการอนุโมทนาบุญ ยังไงก็ไม่สามารถได้รับบุญที่เราทำไป

20. GiftKati

GiftKati สมาชิกใหม่

18 พฤษภาคม 2018
    สวัสดีค่ะ คุณสมิง สมิง สมิง

อยากทราบว่าดวงวิญญาณของปู่ ย่า ตา ยาย น้าของดิฉัน และพ่อของสามี ปัจจุบันแต่ละท่านอยู่ในภพภูมิไหน สุขสบายดีหรือไม่คะ
    ขอบคุณค่ะ