ตอบปัญหา ภพภูมิ โลกวิญญาณ เรื่องผีผี

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย สมิง สมิง สมิง, 1 เมษายน 2018.

1. ปรกติ

ปรกติ Active Member

สวัสดีค่ะ
    อยากสอบถามถึงพ่อที่เสียชีวิตไปแล้ว คือพ่อแท้ๆๆกับพ่อที่เลี้ยงมา ตอนนี้ท่านเป็นอย่างไรบ้างค่ะ
    แล้วลูกที่เสียไปหลายปีตอนนี้ไปเกิดหรือยังค่ะ

2. ธรรมรัตน์4541

ธรรมรัตน์4541 สมาชิกใหม่

ขอถามคุณสมิง ผมโดนอาการที่เรียกว่าผีอำ ลักษณะเป็นคล้ายหนอนดำใสรัดรอบตัว ผมจึงนึกตะโกนว่า พระพุทธเจ้าช่วยด้วย แล้วมันก็คลายตัวและหายไป อยากรู้ว่าเขามาทำไม ต้องการอะไร หรือเป็นอาการร่างกายธรรมดา ขอบคุณมากครับ

3. jamevv

jamevv สมาชิกใหม่

26 กันยายน 2010
    ขอความเมตตาอาจารย์ตอบเรื่อง
    1ก่อนจะมาเกิดเป็นมนุษย์ มาจากภพภูมิใด มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านใดที่เกี่ยวพันหรือค่อยคุ้มครอง และท่านต้องการให้กระทำสิ่งใดให้มากที่สุด
    2ชาติก่อนได้ทำบุพกรรมอะไรไว้ที่เด่นๆจะส่งผลให้ชาตินี้เป็นอย่างไร
    3บ้านเลขที่ 44 ม.12 ต.ทุ่ม อ.เมือง จ.ศรีสะเกษ เจ้าที่เป็นสัมมาทิฏฐิหรือไม่และต้องการบุญกุศลด้านใดมากที่สุด
    อนุโมทนาสาธุ

4. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

1. ก่อนมาเกิดเป็นมนุษย์เป็นเทพอยู่ชั้นที่ ๒ (ยามา), พระโพธิสัตว์ท่านหนึ่ง ท่านอยากให้สร้างบารมี เพราะเป็นลูกศิษย์ท่าน
    2. เป็นอันว่ากรรมที่จะส่งต่อไปแล้วกัน คือ จะได้ลาภจากการงานในการเลี้ยงชีพ แบบฟลุ๊ค ๆ เพราะเกิดจากบุพกรรมในอดีตชาติที่ผ่านมานานแล้วมาส่งผล เพราะทำงานให้หลวง เกิดเป็นชนชาติจีน ก็เลยมีผลบุญเกิดขึ้น
    3. เจ้าที่เป็นสัมมาทิฏฐิมาก ต้องการให้สร้างบารมี ให้มาก ๆ จะเกิดประโยชน์กับตัวเองและส่วนรวม

...อนุโมทนาบุญ...

5. ตนบุญ

ตนบุญ สมาชิกใหม่

สวัสดีครับ อาจาร์ย ผมรบกวนขอบความเมตตาสอบถามหน่อยครับ
    1. ชาติภพภูมิที่แล้วผมเป็นอย่างไรครับ เป็นมนุษย์มั้ยครับ
    2.ปู่ย่าตายายของกระผมตอนนี้ท่านไปเกิดหรือยังครับ หรือยังอยู่ที่บ้านครับ ได้รับบุญที่ผมส่งให้บ่อยตอนสวดมนต์มั้ยครับ
    3.เจ้าที่และสิ่งศักสิทธิ์หรือเทวดที่อยู่ที่บ้านนี้ ต้องการอะไรบ้างครับที่ผมสวดมนต์บูชา เค้าได้รับหรือไม่ครับ ต้องการให้กระปมเพิ่มเติมอะไรมั้ยครับ
    รบกวนอาจาร์ยหน่อยครับผม กราบอนุโมทนาครับ ขอบคุณมากครับ

6. อินทกะใหม่

อินทกะใหม่ สมาชิกใหม่

ชาติก่อนเกิดเป็นใครครับ เวลาสวดมนต์จะอุทิศให้เจ้าที่ บ้านหนองจอก ท่านได้รับไหมครับ รบกวนอ.สมิงด้วยครับ

7. พุทธรักษา

พุทธรักษา สมาชิกใหม่

10 กุมภาพันธ์ 2017
    สวัสดีค่ะคุณสมิง สมิง สมิง
    ขอรบกวนสอบถามหน่อยค่ะ เวลาดิชั้นนั่งในห้องคนเดียวมักจะรู้สึกขนหัวลุกทางฝั่งซ้าย (ไม่ได้เป็นบ่อยทุกวัน) อยากทราบว่ามันเกิดจากอะไรคะ มีบางสิ่งหรือใครอยากจะสื่ออะไรหรือเปล่า ตั้งแต่คุณสมิงเมตตาแนะนำ ดิชั้นก็สวดมนต์และนั่งสมาธิทุกคืนค่ะ แต่ยังข้องใจเรื่องขนหัวลุกซู่นี่แหละค่ะ กราบขอบพระคุณในความเมตตาล่วงหน้าค่ะ

8. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

...จิตที่เป็นทิพย์สามารถสัมผัสพลังงานได้...
    1. ในอริยาบถต่าง ๆ เมื่อจิตมีความเป็นทิพย์สามารถสัมผัสพลังงานต่าง ๆ ได้
    2. เมื่อทำสมาธิจิตเกิดความเป็นทิพย์ขึ้น ก็สามารถสัมผัสพลังงานต่าง ๆ ได้
    3. เวลาเคลิ้ม ๆ ครึ่งหลับครึ่งตื่น จิตเป็นทิพย์สามารถสัมผัสพลังงานต่าง ๆ ได้
    4. เวลาสวดบทพุทธมนต์ต่าง ๆ จิตมีความเป็นทิพย์สามารถสัมผัสพลังงานต่าง ๆ ได้

...ลักษณะการสัมผัสพลังงานที่เป็นทิพย์ เช่น มีอาการขนลุก ขนลุกตามส่วนต่าง ๆ จนกระทั่งถึงศรีษะ มีอาการเหมือนมีพลังอะไรมากระทบ หรือพลังงานผ่านลงมาที่ตัว และอยู่ภายในกาย ฯลฯ.....

...การที่คุณรู้สึกขนหัวลุกซู่ เนื่องจากจิตไปสัมผัสเอาพลังงานของภพภูมิเทวดาที่ท่านมาอนุโมทนาบุญในการบำเพ็ญกุศลของคุณนั่นเองครับ ไม่มีอะไรนะครับ...เพราะฉะนั้นให้เราตั้งใจทำความดีครับ เบื้องบนท่านรับรู้ครับ....

อนุโมทนาบุญ

9. Poobpub

Poobpub ศรัทธา

31 พฤษภาคม 2018
    สวัสดีค่ะ อ.สมิง

- อยากรู้อดีตชาติค่ะ
    - เจ้ากรรมนายเวรในอดีตชาติ กับปัจจุบันชาติ หนูทำกรรมอะไรกับเขาไว้ บุญที่อุทิศไปเขาได้รับบ้างมั้ยค่ะ
    - เทวดาประจำตัว,พระภูมิเจ้าที่ ค่ะ ช่วงนี้ท่านเป็นยังไงสุขสบายดีมั้ย หรือท่านต้องการอะไรเพิ่มเติมรึป่าว
    - พ่อของหนู เสียชีวิตไป 10 กว่าปีแล้ว(ผูกคอตายค่ะ)ตอนนี้ท่านอยู่ที่ไหน เป็นยังไงบ้าง เพราะก่อนหน้านี้หนูแทบไม่ได้ทำบุญให้พ่อเลย เพิ่งจะเริ่มทำช่วง 2 เดือนมานี้เองแล้วพ่อได้รับบ้างมั้ยค่ะ

รบกวนด้วยค่ะ

10. สมิง สมิง สมิง

1. อดีตชาติชาติที่แล้ว เคยเกิดเป็นมนุษย์เป็นคนไทย ทางด้านทิศเหนือ ของประเทศ เป็นคนภาคเหนือ พอตายแล้วมาเกิดเป็นคุณเลย
    2. ถามแบบนี้ตอบยาก เอาเป็นว่า กรรมที่ส่งผลอยู่ปัจจุบัน คือ เกี่ยวกับ ความรู้สึก มันเกิดจาก อดีตชาติ ที่เคยไปทำเขาไว้ เพราะว่า ไปทำร้ายจิตใจเขา เขาก็เลยมาทำร้ายจิตใจเราเหมือนกัน
    กรรมในอนาคตที่จะเข้ามา คือ มันจะทำให้เรา คิดฆ่าตัวตาย (มันจะแว๊บ แว๊บ) อันนี้ ก็เกิดจากบุพกรรมอันเดิมนั่นแระ เพียงแต่มันจ่อ ต่อคิวให้ผลอยู่
    3. สุขสบายดีครับ
    4. คุณพ่อเสียงชีวิตไปแล้ว เป็นเวลา ๑๐ กว่าปี ด้วยการผูกคอตาย ปัจจุบัน นี้ ก็ยังไม่ได้หลุดขึ้นมาจากภพภูมิเบื้องล่าง เพราะมีกรรมที่ต้องชดใช้อยู่ แต่ว่าในใน ยมโลกนรก ในยมโลกนรกนี้ เป็นบุพกรรมที่เบาบางแล้ว ถ้าเรามั่นทำความดีอุทิศไปให้ตลอด มันจะทำให้โทษมันเบาลง เบาลง ได้ เพราะฉะนั้นแล้วคือหน้าที่ของเราที่ต้องมั่นทำความดีแล้วล่ะ แต่ทีทำบุญไปนั้นถึงนะ โดยเฉพาะที่เป็นสังฆทาน ทำให้โทษเบาลง อยู่

....อนุโมทนาบุญ.....

11. Poobpub

Poobpub ศรัทธา

- ณ ปัจจุบันก็อยู่ภาคเหนือค่ะ
    - ถ้าเป็นช่วงนี้ก็มีความทุกข์ที่เกี่ยวกับความรู้สึกจริงๆ ค่ะ ด้วยเหตุหลายอย่าง บางทีก็รู้สึกว่า..ทำไมไม่มีใครเข้าหนูบ้าง แม้กระทั่งคนในครอบครัว น้อยใจไปหมด(ส่วนตัวเป็นคนค่อนข้างSensitiveค่ะ)ท้อไปหมด
    เรื่องคิดฆ่าตัวตาย ถ้าโยงกับความรู้สึกช่วงนี้อาจเป็นไปได้ค่ะ แต่จะไม่ทำเด็ดขาด(แค่คิดก็พอเนาะ
    ) *จะหมั่นทำบุญอุทิศไปให้เจ้ากรรมนายเวรให้มากๆค่ะ
    - ..เสียใจที่หนูไม่ค่อยได้ทำบุญไปให้เลยสนใจแต่ตัวเองมากไปจนแทบไม่เคยนึกถึงเลย ต่อไปนี้หนูทำความดีสร้างบุญส่งไปให้พ่อมากๆเท่าที่จะทำได้ค่ะ จะหาเวลาไปทำสังฆทานบ่อยๆ ต่อไปจะไม่ละเลยอีกแล้ว (ร้องไห้เลย)

ขอบคุณ อ.สมิง มากค่ะ
    ขออนุโมทนาบุญนะค่ะ

12. Happy_Me

Happy_Me เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2011
    สวัสดีค่าท่านสมิง

อยากทราบว่าคุณพ่อ กับคุณยาย ที่เสียไปนานหลายปีแล้วเป็นอย่างไรบ้างคะ สุขสบายดีไหม

บุญกุศลที่เราทำ สวดมนต์ สมาธิ ตักบาตร สังฆทาน ทำทานต่างๆ พวกท่านได้รับหรือไม่คะ

อนุโมทนาบุญค่ะ...

13. สมิง สมิง สมิง

1. คุณพ่อที่เสียชีวิตไป ปัจจุบันนี้เป็นเทพอยู่ชั้นจาตุมหาราชิกา และ คุณยายที่เสียชีวิตไป ก็อยู่ชั้นเดียว กัน (ยังเจอกันทักทายกันอยู่เลยนะ) สุขสบายมาก เสวยผลบุญอย่างเดียว
    2. ท่านมาอนุโมทนาบุญด้วยตลอดเลย

14. Charinya

Charinya สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะ อ.สมิง หนูขอรบกวนสอบถามค่ะ
    1. ชาติภพภูมิที่แล้วหนูเคยเป็นอะไรค่ะ
    2. แล้วเคยไปทำกรรมไว้กับผู้ใด้ไว้บ้างค่ะ ส่งผลในด้านไหนค่ะ นอกจากทำบุญบ่อยๆแล้ว ควรทำอย่างไรบ้างค่ะ
    3. เรื่องบ้านที่อาศัยอยู่ในปัจจุบันนี้ด้วยค่ะ รู้สึกอยู่แล้วร้อนอกร้อนใจของคนในครอบครัวค่ะ และนอกจากเรา พ่อ แม่ และหนูแล้ว มีใครอาศัยอยู่อีกมั้ยค่ะ เพราะเป็นบ้านมือ2 คะ และแม่มักทำบุญให้เจ้าของเดิมอยู่บ่อยๆๆตามโอกาสคะ เค้าได้รับกันบ้างมั้ง หรือเค้ามีไม่พอใจที่ครอบครัวหนูเข้ามาอยู่รึป่าวค่ะ **ขอคำแนะนำให้หนูด้วยคะ
    4.หนูมีวิญญาณตามมั้ยคะ เป็น ญ/ช คะ

ขอบคุณค่ะ

15. Happy_Me

Happy_Me เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2011
    ดีใจจังที่พวกท่านสุขสบาย แต่ที่ว่ายังเจอกันทักทายกันอยู่เลยนี่หมายความว่ายังไงหรอค๊า

อนุโมทนาบุญค่ะ...

16. สมิง สมิง สมิง

...ก็อยู่ชั้นเดียวกัน ก็เจอกัน ก็คุยกันซิครับ ....เพราะว่าเขาจะจำได้ว่าเขาเป็นใคร ทำอะไรไว้นะ ในส่วนบุญกุศลเขาถึงได้มาเกิดตรงนี้ เสวยบุญตรงนี้....

17. BKC

BKC สมาชิก

16 กันยายน 2012
    ขอรบกวน อ.สมิง ด้วยค่ะ

1. ในอดีตชาติ ดิฉันเคยเกิดเป็นอะไรมาก่อนคะ
    2. มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านใดคุ้มครองอยู่บ้างไหมคะ
    3. พ่อ , พี่ชาย , ยาย , ปู่ย่า , ลุง ตอนนี้อยู่ภพภูมิไหนคะ

ขอบพระคุณค่ะ

18. นะ จัง งัง

นะ จัง งัง Active Member

ยืนตรงขอบหน้าต่างมองไปทางเตียงคนป่วยเห็นอะไรบางอย่างเป็นสีน้ำตาล แล้วขนลุกไปทั้งตัว คืออะไรหรอครับ

19. สมิง สมิง สมิง

...ไม่มีอะไร ครับ แค่ตาฝาด....

20. Rabbitt

Rabbitt สมาชิก

สวัสดีค่ะ อ.สมิง
    1กรรมอะไรคะที่ทำงานไม่นานก็ต้องออกต้องย้าย จะมีปัญหาทำให้อยู่ยากนะคะ
    2.เมื่่อไหร่จะมีงานที่มั่นคงเลี้ยงตนเอง แม่น้อง หลานได้นะคะ
    3 เดี๋ยวนี้ทำไมไม่อยากกลับไปบ้าน อยากอยู่ที่พักคนเดียวนะคะ
    4.นอนที่ห้องพักทำไมรู้สึกกลัวตลอดต้องเปิดไฟนอน มีอะไรที่ห้องหรือเปล่าคะ
    ขอบคุณค่ะ