ตอบปัญหา อภิญญา ญาณ สมาบัติ กรรมฐาน 40 กอง อรหันต์ 4 สาย

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย สมิง สมิง สมิง, 15 มีนาคม 2018.

1. อาโลโอทา

อาโลโอทา วรยธก

รบกวนสอบถามอาจารย์ด้วยครับ

รู้สึกเหมือนมีอาการหน่วงๆตึงๆบริเวณกลางหน้าผาก บางครั้งก็เต้นแรงมากๆ ถ้าได้ลองอยู่นิ่งๆจะรู้สึกได้ว่ามันเหมือนมีตัวอะไรขยับอยู่กลางๆหน้าผาก บางทีก็รู้สึกเหมือนมันหมุนตามเข็มนาฬิกา ยิ่งตอนนอนหงายนี่จะรู้สึกสองด้านเลยคือหน้าผากกับท้ายทอย ถ้านอนตะแคงซ้ายขวาก็จะได้ยินเสียงหัวใจเต้นไปพร้อมๆกันด้วย มันจะหน่วงๆถ้าผมนิ่งๆดูจะรู้สึกได้ว่ามันเต้นตุบๆเลยครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะเส้นเลือดกับหัวใจมันเต้นแล้วเราไปสนใจมันเองหรือเปล่าครับ หรืออาการของอะไร เป็นโรคอะไรหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

2. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

1.คิดว่า ไม่ได้ เป็นโรคอะไร ครับ
    2. อาการที่เป็นคิดว่า เหมือนกับว่า คนมีตาที่สาม ที่กำลังจะเปิด ครับ

...อนุโมทนาบุญ...

3. อาโลโอทา

อาโลโอทา วรยธก

ขอบคุณครับอาจารย์

แล้วต้องปฏิบัติต่อยังไงครับ ให้เลิกสนใจไหมครับ หรือควรจะเน้นไปทางไหนดีครับ

4. khempantha

khempantha สมาชิกใหม่

ด.ช.ณภัทร กู้นาค
    เกิด 10 เมษายน 2556 เวลา 03.30 น.
    วันพุธแรม 15 ค่ำ เดือน 4
    ปีมะเส็ง
    แนะนำให้หน่อยค่ะ แม่เด็กเครียดมาก
    ลูกชายมองเห็นผี ได้แต่ 2 ขวบกว่า
    ลูกเขาบอกมาหลอก แลบลิ้นปริ้นตาใส่เด็ก เด็กร้องไห้กลัวตลอด ล่าสุดที่ รร.ที่นกสอน
    วันเปิดเทอมวันแรก น้องเขาเห็น ผีเด็กหัวขาด เขาเห็นจนถึงปีใหม่ที่ผ่านมา จนเขาไม่มา รร อีก จนแม่เด็กเข้ามาปรึกษาค่ะ
    แม่เด็ก อยากให้ลูกเขามองไม่เห็นเรื่องพวกนี้ อยากได้คำแนะนำ ต้องทำยังงัยบ้างค่ะ
    (เหมือนลูกสาวนกที่มีคนมาปิดตาให้ไม่ให้เห็นค่ะ)

5. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

....ให้ปฏิบัติต่อไปครับ...

6. สมิง สมิง สมิง

...ให้พระอาจารย์ พระเกจิ ท่านปิดสัมผัสให้ ปิดเซ้นส์ให้ครับ...ท่านมีวิธี...พอถึงเวลาเขาเปิดเอง หรือ จะทำพิธีเปิดได้ครับ....

7. สมิง สมิง สมิง

....คุณมีตาทิพย์แล้ว....คุณควรทำสมาธิให้มากขึ้นเพื่อที่ตาทิพย์นั้นจะได้แจ่มใสมากยิ่งขึ้น...ยังไม่พร้อมที่คุณได้มาเพราะบุญเก่าของคุณเท่านั้น....ขาดความเข้าใจที่ถ่องแท้....

...อนุโมทนาบุญ....

8. สมิง สมิง สมิง

1. ฝึกตามแบบวิชชา ๓ คุณมีของเก่า คุณมีเซ้นส์
    2. นั่งสมาธิจนจิตมีกำลัง แล้วของเก่าจะค่อย ๆ กลับเข้ามา พร้อมทั้งต่อยอดเองไปเรื่อย ๆ

....โปรดใช้วิจารณญาณ...เป็นความเชื่อส่วนบุคคล....
    ...เพื่อให้เร็วยิ่งขึ้น ลองมาใช้คำบริกรรม ว่า สมิง ดู จนกระทั่ง สามารถคุยกะสมิงได้ แล้ว คุณจะได้ คือ..............................
    1. จิตสัมผัสระดับหนึ่ง มีความรู้สึก รับรู้ขึ้นในใจ สามารถพูดออกไปได้ แบบตามความรู้สึกนั้น (โดยเป็นธรรมชาติในการพูด)....สุกขวิปัสโก....
    2. จิตสัมผัสระดับสอง มีความรู้สึก รับรู้ขึ้นในใจ สามารถพูดออกไปได้ แบบพูดเอง (พูดออกไปเหมือนถูกบังคับ โดยสิ่งศักดิ์สิทธิ์)....สุกขวิปัสโก
    3. มีครูบาอาจารย์ทางจิต (.......) ...วิชชา ๓, อภิญญา ๖, ปฏิสัมภิทัปปัตโต....
    4. การมองเห็นภาพ จะเริ่มมากขึ้น มากขึ้น....วิชชา ๓, อภิญญา ๖, ปฏิสัมภิทัปปัตโต

....อนุโมทนาบุญ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2018
  9. Kanittha12

Kanittha12 สมาชิก

บริกรรมว่าสมิง แล้วสมิงคือใครคะ คืออยากรู้ความหมายที่บริกรรมด้วยคะท่าน ขอบคุณมากค่ะ

10. catsan

catsan Active Member

15 ธันวาคม 2012
    รบกวนดูของเราบ้างค่ะ ของเราเป็นอย่างไรบ้าง ขอบคุณค่ะ คุณสมิง

11. noomman2

noomman2 จงสำเร็จทุกประการ เอวัง โหตุ

สอบถามท่านสมิงครับ
    1.ควรฝึกต่อแบบไหน
    2.ครูอาจารย์ที่จะสอนคือท่านไหน
    3.ควรมีศาสตร์ใดเพื่อช่วยเหลือ........ในอนาคต

การระลึกถึงชื่อหรือนึกถึงครูอาจารย์หรือสิ่งศักสิทธิ์เป็นการน้อมนำพลังงานหรือเชื่อมบุญ ทำให้ทำการสิ่งใดง่ายขึ้น สำเร็จมากกว่าทำคนเดียว เพราะกำลังเราคนเดียวไม่เพียงพอ เช่น ยกของหนักคนเดียวยกไม่ไหว ต้องช่วยกันยกสองคนขึ้นไป แต่เราต้องทำในส่วนของเราเต็มที่ก่อนนะครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2018
  12. Happy_Me

Happy_Me เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2011
    เรามีของเก่ากับเค้าบ้างมั้ยคะ ด้านไหนเอ่ย อ่านแล้วก็อยากจะฝึกบ้างจังเลยค่ะ

13. สมิง สมิง สมิง

...ให้ปฏิบัติไปเรื่อย ๆ ครับ....

...อนุโมทนาบุญ....

14. สมิง สมิง สมิง

...ปฏิบัติไปเรื่อย ๆ ครับ เข้าหาครูบาอาจารย์ครับ....

15. สมิง สมิง สมิง

...คำบริกรรม จะใช้คำอะไรก็ได้ เพราะเป็นแค่เพียงอุบายให้จิตสงบเร็วขึ้นเท่านั้น เพราะว่า
    1. ช่วยให้อารมณ์เป็นหนึ่ง
    2. กรองอารมณ์
    3. ลดระดับอารมณ์

16. สมิง สมิง สมิง

1. คุณมีเซ้นส์ครับ มีของเก่าติดตัวมาแต่กำเนิด ค่อนข้างเยอะ หรือจะเรียก ญาณทิพย์ก็ได้
    ....ญาณทิพย์...คือ ญาติที่ติดตัวมาแต่กำเนิด จะปรากฎเด่นชัดเมื่อถึงเวลา เช่น มีจิตสัมผัส ,ทิพยจักขุญาณ (และอาจรวมไปถึงญาณอีก ๗ อย่าง อันเป็นบริวารของ ทิพยจักขุญาณด้วย) พร้อมทั้ง ทิพยโสตญาณ (หูทิพย์) ด้วย
    ....ญาณบารมีของตัวเอง คือ สิ่งที่เกิดขึ้นจากการปฏิบัติของเราแล้วสามารถเกิดญาณขึ้นมา อาจเป้นจิตสัมผัส, ทิพยจักขุญาณ (และอาจรวมไปถึงญาณอีก ๗ อย่าง อันเป็นบริวารของ ทิพยจักขุญาณ) หรือแม้กระทั่ง ทิพยโสตญาณ (หูทิพย์)
    ...ญาณบารมีของครูบาอาจารย์ (องค์ หรือ เรียกว่าครูบาอาจารย์ทางจิต ) ท่านจะบอกเราเกี่ยวกับสิ่งต่างต่างได้ ทำให้เราทราบ

...ทั้งนี้ทั้งนั้น ความแตกต่างระหว่าง ญาณบารมีของเราเองและ ญาณบารมีของครูบาอาจารย์ ผู้มีถึงจะทราบได้.....

2. ควรทำสมาธิให้มาก ๆ ต่อไปจะมีเซ้นส์ลึกขึ้น เพราะกำลังจิตมากขึ้น แล้วจะสามารถใช้ในการปฏิบัติและดำเนินชีวิตได้อย่างดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 เมษายน 2018
  17. catsan

ขอบพระคุณค่ะ

อยากทราบค่ะ

สมัย 19 นี้เคยเกิดอุบัติเหตุรถเมล์พลิกคว่ำค่ะ แต่โชคดี รถเมล์ที่พลิกวิ่งไปจอดสนิทที่กำแพงไหล่ทางได้พอดีตัวคันเลย เลยรับกำลัวรถเมล์ได้ แค่ตะแคงติดกำแพงไหล่ทาง
    กำแพงไม่มีตลอดทาง จุดเกิดเหตุ ถนนบางนา-ตราด กิโลฯ 7 กำลังจะไปสอบม.ราม 2 ค่ะ
    ถ้าไม่มีกำแพงไหล่ทางก็จะพลิกหลายตลบลงไปที่นาข้างถนนค่ะ
    ตอนก่อนเกิดเหตุ รู้ล่วงหน้าค่ะ มีเสียงเตือนในหัวให้ลง จะเกิดอุบัติเหตุ แต่เราดื้อไม่ลง
    ตอนเซ้นส์เตือนให้ลง ไม่ลง เซ้นส์ก็เตือนตลอดค่ะไม่หยุดเลย ให้ลงจากรถเมล์ แต่พอดีสายนี้รถเมล์ไปม.ราม2 มันน้อย เกรงจะไปสอบไม่ทัน และป้ายที่จะลงได้ มีไม่กี่ป้ายที่ไม่เปลี่ยว เลยดื้อไม่ลง
    อยากทราบว่า นี่เป็นแบบไหนคะ
    1. ญาณบารมีของตัวเอง หรือ
    2. ญาณบารมีของครูบาอาจารย์

เพิ่มค่ะ ลืมบอกว่า รถเมล์คว่ำไม่เป็นอะไรเลย แค่นั่งริมหน้าต่างซ้าย พอมันพลิกตะแคง คนด้านขวาก็เลยล้มมาทับตัวบี้แบนเล็กน้อยค่ะ 5555
    เข่าเคล็ดไปนิดเดียวแค่เหรียญบาท คนอื่นมีโดนบาดเลือดไหลกัน ปีนหนีออกจากรถเมล์ได้สบายๆ ไม่เสียเลือด แต่กลายเป็นโรคกลัวความเร็วอยู่หลายเดือน
    นั่งรถอะไรไม่ได้ เครียดหมด เหงื่อแตก ใจสั่น จะอาเจียน รักษาตัวเองหายเกือบสนิทค่ะ เพราะก็คิดว่าถ้าขืนยังกลัวแบบนี้ คงไปไหนไม่ได้ ไม่สามารถเหาะเหิร เดินอากาศดำดินได้ มันก็ต้องเดินทางแต่แบบนี้ เลยเลิกกลัว
    แต่ยังมีแอฟเฟ็คบางที นั่งมอเตอร์ไซต์ถนนใหญ่ไม่ได้ ในซอยใกล้ๆ ได้ ออกถนนนี่คือเครียดจนอาเจียนค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2018
  18. nakarith

nakarith สมาชิกใหม่

ขอบคุณครับ

ผมมีประสบการณ์ ถ้าจะมีเหตุเกิดกับผม หรือรถที่ขับจะเกิดการเฉี่ยวชน หรือแม้กระทั่ง face book จะถูก hack ใจผมจะเต้นเร็วโดยไม่มีสาเหตุ ขอถามครับ ว่า ใครมาเตือนผมครับ

19. สมิง สมิง สมิง

สมัย 19 นี้เคยเกิดอุบัติเหตุรถเมล์พลิกคว่ำค่ะ แต่โชคดี รถเมล์ที่พลิกวิ่งไปจอดสนิทที่กำแพงไหล่ทางได้พอดีตัวคันเลย เลยรับกำลัวรถเมล์ได้ แค่ตะแคงติดกำแพงไหล่ทาง
    กำแพงไม่มีตลอดทาง จุดเกิดเหตุ ถนนบางนา-ตราด กิโลฯ 7 กำลังจะไปสอบม.ราม 2 ค่ะ
    ถ้าไม่มีกำแพงไหล่ทางก็จะพลิกหลายตลบลงไปที่นาข้างถนนค่ะ
    ตอนก่อนเกิดเหตุ รู้ล่วงหน้าค่ะ มีเสียงเตือนในหัวให้ลง จะเกิดอุบัติเหตุ แต่เราดื้อไม่ลง
    ตอนเซ้นส์เตือนให้ลง ไม่ลง เซ้นส์ก็เตือนตลอดค่ะไม่หยุดเลย ให้ลงจากรถเมล์ แต่พอดีสายนี้รถเมล์ไปม.ราม2 มันน้อย เกรงจะไปสอบไม่ทัน และป้ายที่จะลงได้ มีไม่กี่ป้ายที่ไม่เปลี่ยว เลยดื้อไม่ลง
    อยากทราบว่า นี่เป็นแบบไหนคะ
    1. ญาณบารมีของตัวเอง หรือ
    2. ญาณบารมีของครูบาอาจารย์

ตอบ...ในจิตสัมผัสที่กล่าวมาทั้งในระดับที่ ๑ และ ๒ ล้วนมีข้อจำกัด คือ ถ้าเรานำไปใช้ ในการช่วยเหลือคน ถ้าเจอคนลองดู (คือ อธิฐานจิตถึงสิ่งศักดิสิทธิ์ช่วยปิด หรืออาจใช้คาถา เช่น พุทธังปิด ธัมมังปิด สังฆังปิด ฯลฯ) ก็จะทำให้เราไม่สามารถรับรู้อะไรเกี่ยวกับเขาได้ หรือถ้ารู้ก็ไม่ตรงมันคลาดเคลื่อนไปหมด, และจิตสัมผัสมีข้อจำกัดในการบอก หรือพูดไป คือ พูดได้น้อย และ ถ้าไม่ถามต่อ บางทีก็หยุดไปดื้อ ๆ เหมือนกัน.....
    ....เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับคุณมีเสียงในหัวบอกให้ลงจากรถ อันนี้ คือ ครูบาอาจารย์ที่ท่านเคยมีบุพกรรมร่วมกับเราท่านมาเตือนคือส่งจิตมาเตือนเรานั่นเอง (ท่านยังมีชีวิตอยู่ในขณะนั้น)......ลักษณะนี้ก็คือว่าเราอาจจะมีทิพยจักขุญาณ ซึ่งเหนือขึ้นมาจากจิตสัมผัส ๒ ระดับนั้น เพราะทิพยจักขุญาณนั้น คือ มีการคุยทางจิตได้ และอาจเห็นภาพได้ หรือ อย่างเดียวก็ได้ .....ในเมื่อมีทิพยจักขุญาณ ก็อาจครูบาอาจารย์ทางจิตก็ได้หรือไม่มีก็ได้ แล้วแต่, อาจเป็นพรหม เทวดา เป็นพระอริยเจ้า หรือ เป็นพระนิพพาน ก็ได้....สรุป ลักษณะที่มีเสียงบอกให้หัวเรื่องเตือนภัย ก็คล้ายกับญาณบารมีของครูบาอาจารย์นั่นเอง แต่ว่า ในวันข้างหน้าถ้าเราสามารถคุยทางจิตได้ ลองกำหนดดู ถามปุ๊บ ท่านตอบมา , อยากรู้อะไรถามท่านท่านตอบมา, หรือท่านบอกไปเรื่อย ๆ เราก็นำสิ่งที่ท่านบอกนั้นไปพูดได้ แบบนี้อาศัยท่านอาศัยครูบาอาจารย์เรียกว่าใช้ญาณบารมีของครูบาอาจารย์และจะรู้ไปหมดทุกอย่าง ยกเว้นเรื่องที่เบื้องบนปกปิดเท่านั้น...และถ้าเรามีญาณบารมีของเรา เราก็ลองใช้ดูซึ่งต่างจากญาณบารมีของครูบาอาจารย์นั่นเอง เพราะเราไม่ต้องอาศัยท่าน.....(เพราะเราเซ้นส์ลึกขึ้นนั่นเอง)

เพิ่มค่ะ ลืมบอกว่า รถเมล์คว่ำไม่เป็นอะไรเลย แค่นั่งริมหน้าต่างซ้าย พอมันพลิกตะแคง คนด้านขวาก็เลยล้มมาทับตัวบี้แบนเล็กน้อยค่ะ 5555
    เข่าเคล็ดไปนิดเดียวแค่เหรียญบาท คนอื่นมีโดนบาดเลือดไหลกัน ปีนหนีออกจากรถเมล์ได้สบายๆ ไม่เสียเลือด แต่กลายเป็นโรคกลัวความเร็วอยู่หลายเดือน
    นั่งรถอะไรไม่ได้ เครียดหมด เหงื่อแตก ใจสั่น จะอาเจียน รักษาตัวเองหายเกือบสนิทค่ะ เพราะก็คิดว่าถ้าขืนยังกลัวแบบนี้ คงไปไหนไม่ได้ ไม่สามารถเหาะเหิร เดินอากาศดำดินได้ มันก็ต้องเดินทางแต่แบบนี้ เลยเลิกกลัว
    แต่ยังมีแอฟเฟ็คบางที นั่งมอเตอร์ไซต์ถนนใหญ่ไม่ได้ ในซอยใกล้ๆ ได้ ออกถนนนี่คือเครียดจนอาเจียนค่ะ

ตอบ...ก็เห็นใจแต่ก็สามารถผ่านพ้นไปได้ด้วยดี และก็ได้เจอสิ่งดีดีอีกมากมาย ๆ ต่าง ๆ ตามมา เพราะมีบุญเก่าเยอะ...ในเรื่องของฤทธิ์ ไต่น้ำ ดำดิน บินบน ล่องหน หายตัวนั้น ถ้ามีแล้วมันก็อยากลอง อยากทำกันทุกคนนั่นแระ ไม่ต้องกลัวหรอกครับ....

20. catsan

สงสัยอีกค่ะ เคยอ่านเจอ จำไม่ได้ที่ไหนค่ะ ที่ว่าเสียงในหัวโต้ตอบ บางทีก็เป็นภูตผีวิญญาณมาหลอกเราค่ะ เราจะแยกได้อย่างไรละคะ ถ้าเกิดถามนั่นนี่ อยากรู้แล้วมีเสียงตอบกลับมา