หมดแล้ว ตะขอช้าง "คชกุศ"...หลวงพ่อเล็ก , หลวงตาวัชรชัย และ ตุ๊พ่อพระมหาสิงห์ เป็นประธานพุทธาภิเษก!!!

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย solopao, 8 พฤศจิกายน 2015.

1. solopao

solopao เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ตะขอช้าง "คชกุศ"... หลวงพ่อเล็ก , หลวงตาวัชรชัย และ ตุ๊พ่อพระมหาสิงห์ เป็นประธานพุทธาภิเษก!!!

นี่คืออีกหนึ่งในวัตถุมงคล ที่จะเป็นตำนาน !!!

{{{ คชกุศ...ตะขอช้าง }}} วัตถุมงคลที่ หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน,
    หลวงตาวัชรชัย วัดเขาวง และ ตุ๊พ่อพระมหาสิงห์ วัดพระพุทธบาทถ้ำป่าไผ่
    ร่วมเป็นประธานพุทธาภิเษก เสกให้ลูกหลาน !!!

ในวาระครบรอบอายุวัฒนะมงคล ๗๘ ปี ของตุ๊พ่อมหาสิงห์ วิสุทโธ
    ณ วัดพระพุทธบาทถ้ำป่าไผ่ เมื่อวันเสาร์ที่ ๒๙ สิงหาคม ๒๕๕๘
    ได้มีการพุทธาภิเษกเครื่องรางวิเศษ หนึ่งในทำเนียบวัตถุมงคล ๘ ประการ*
    อันเป็นของมงคลที่หาได้ยากยิ่งขึ้นมาชุดหนึ่ง นั่นคือ "คชกุศ...ตะขอช้าง"
    (*อัฎฐพิธมงคล วัตถุมงคล ๘ ประการ คือ กรอบหน้า (เครื่องประดับเศียรและพักตร์),
    ตะบอง, จักร, สังข์, ธงชัย, ตะขอช้าง, โคอสุภราช และบาตรน้ำมนต์)

แม้แต่ตะกรุดมหาสะท้อน "เนื้อทองคำ" ก็พุทธาภิเษกในพิธีนี้

(เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนกันยายน ๒๕๕๘)
    พระอาจารย์กล่าวว่า " ตะกรุดมหาสะท้อน "ทองคำ" รุ่น ๕ เพิ่งจะเข้าพิธีพุทธาภิเษกล่าสุด
    ที่วัดพระพุทธบาทถ้ำป่าไผ่มา ในงานก็มีตุ๊พ่อสิงห์ กับหลวงตาวัชรชัยร่วมพิธีด้วย
    ต้องบอกว่านาน ๆ ทีจะมีตะกรุดมหาสะท้อนเข้าพิธีใหญ่สักครั้งหนึ่ง
    เพราะปกติเขียนเสร็จ ก็เสกในตัวใช้ได้เลย..."

พิธีอื่นไม่ทราบว่าเป็นประการใด...แต่พิธีนี้ไม่ธรรมดาแน่นอนครับ !!!

"คชกุศ...ตะขอช้าง" เป็นวัตถุมงคลศักดิ์สิทธิ์ของ วัดพระพุทธบาทถ้ำป่าไผ่
    ที่ตีเหล็กขึ้นรูปเป็นขอสับช้าง ตามพิธีกรรมโบราณของช่างเมืองสุรินทร์
    ที่สืบเนื่องกันมา โดยตุ๊พ่อมหาสิงห์ วิสุทโธ จารึกอักขระยันต์พระคาถามงกุฎพระพุทธเจ้า
    พระคาถาพระเจ้าสิบชาติ พระคาถาบารมีสิบทัศ ยันต์บัวแก้ว ยันต์บัวขวัญฯ บนตะขอเหล็ก

ส่วนด้ามทำด้วย "ไม้คันจ้อง" (ไม้เถาวัลย์รัดเกลียว อันเป็นไม้มงคลจากเมืองสุรินทร์)

ส่วนที่เป็นตะขอ ไม่ใช่การหล่อ แต่เป็นการตีเหล็กขึ้นรูปทีละชิ้น
    ลักษณะภายนอกผิวเผินอาจดูคล้ายคลึงกัน แต่ในรายละเอียด เช่น ความโค้ง ความงุ้ม
    จะแตกต่างกันเล็กน้อย ทำให้กลายเป็นเอกลักษณ์เฉพาะ (Identity) ของแต่ละเล่ม
    เช่นเดียวกับพระสมเด็จ ที่แม้จะพิมพ์เดียวกัน แต่ละองค์ก็มีลักษณะเฉพาะที่ต่างกัน

และยิ่งชัดเจน ในส่วนที่เป็นด้ามไม้คันจ้อง
    เพราะจังหวะการบิดเกลียวของไม้แต่ละเล่ม
    ธรรมชาติได้รังสรรค์ไว้แตกต่างกัน
    วัตถุมงคลรุ่นนี้ จึงมีบุคลิกของแต่ละเล่ม เป็นของตัวเองทั้งสิ้น

โดยตุ๊พ่อมหาสิงห์ ยังเมตตาเสกด้าย ๗ สี มัดตรงตะขอช้าง ๗ สี ๗ ปม
    เพิ่มให้เป็นมิ่งมงคลอีกด้วยครับ (ว่ากันว่าเส้นด้ายหนึ่งเส้น จะมีเทวดาอารักษ์อยู่หนึ่งองค์ครับ)

"คชกุศ" ที่จัดสร้างขึ้นนี้มี ๒ แบบ
    คือ แบบเล่มใหญ่ และ แบบเล่มเล็ก / โดยสร้างเพียงแบบละ ๑๐๘ เล่ม
    เมื่อทางวัดเปิดให้บูชา ศรัทธาสาธุชนและญาติธรรม ต่างจองกันจนหมดจากวัดในเวลาอันรวดเร็ว

"คชกุศ" แบบเล่มใหญ่จะมีขนาดประมาณ ตะขอช้างที่ใช้จริงของควาญช้าง
    ซึ่งส่วนตัวผมเอง ชอบขนาดสั้นแบบเล่มเล็ก เพราะเหมาะแก่การนำมาบูชา
    ร่วมกับวัตถุมงคลอื่นๆ โดยไม่เทอะทะเกินไป

"คชกุศ" ตะขอช้างเล่มเล็ก ที่นำมาลงให้บูชานี้
    มีขนาดความยาวประมาณ ๒๗ ซม.ครับ

วัตถุมงคลนี้ เด่นในทางโภคทรัพย์ ในลักษณะขอเกี่ยว เหนี่ยวทรัพย์
    ขอโชคลาภ วาสนา ความสำเร็จ ได้ตามประสงค์ และช่วยเสริมบารมี
    ด้านการควบคุม บังคับ จัดการอีกด้วย (รวมถึงการใช้แก้ ใช้กัน คุณไสยต่างๆ)

คชกุศ...ตะขอช้าง ยังได้ถูกอัญเชิญเข้าพิธีพุทธาภิเษกเสาร์ ๕
    ณ วัดธรรมยาน เมื่อวันที่ ๑๗ ตุลาคม พ.ศ.๒๕๕๘ อีกหนึ่งวาระ
    โดยมีพระสงฆ์ทั้งหมด ๓๐๐ กว่ารูป ร่วมอธิษฐานจิตในพิธีตามแบบวัดท่าซุง

เรื่องฤทธานุภาพ จึงเต็มอัตราศึกแบบ ๓๖๐ องศากันเลยทีเดียวครับ

หากท่านเคยพลาดการบูชา "ช้างเอราวัณเทพบุตร" อันเป็นตำนานวัตถุมงคล
    ของวัดพระพุทธบาทถ้ำป่าไผ่ ที่โด่งดังจนใครต่อใครพากันแสวงหา
    ขอเรียนท่านว่า อย่าได้พลาดโอกาสแบบนี้ เป็นครั้งสอง !!!

{{{ อีกหนึ่งในวัตถุมงคล ที่จะเป็นตำนาน }}}
    ตะขอช้าง "คชกุศ"...หลวงพ่อเล็ก , หลวงตาวัชรชัย และ ตุ๊พ่อพระมหาสิงห์ เป็นประธานพุทธาภิเษกวัตถุมงคล !!!

[โอนธนาคารกสิกรไทย สาขาสาทร / วีระ ศรีอำนวยไชย / เลขบัญชี 038-2-64088-8 / โทร.086-386-6306]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2016
  2. ธรรมาวุธ

ธรรมาวุธ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบูชา ๑เล่มครับ

3. solopao

solopao เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รับทราบการจองของ คุณธรรมาวุธ ครับ สาธุๆๆเน้อ ^^

4. solopao

ในฐานะที่ คุณธรรมาวุธ จองบูชาเป็นท่านแรก
    ผมขอมอบ "จีวร ๑๗ ปีหลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน + ธงชัยเกราะแก้วสารพัดนึก"
    เพิ่มให้อีกหนึ่งชุด ตามบุญสัมพันธ์ครับ สาธุๆๆครับ ^^

.....................................................................

{{{ จีวร ๑๗ ปีหลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน + ธงชัยเกราะแก้วสารพัดนึก }}}

จีวรนี้เป็นจีวรที่หลวงพ่อเล็ก ใส่ครองมา ๑๗ ปีครับ
    ชมรมโมทนาบุญได้ประมูลมาในราคาสองแสนบาท
    เพื่อร่วมบุญสร้างพระทองคำ แล้วตัดแบ่งเป็นขนาดเล็ก
    ๑ x ๑ ซม. แนบมาคู่กับ "ธงชัยเกราะแก้วสารพัดนึก" ครับ

ชื่อธงนี้ หลวงพ่อเล็ก เมตตาตั้งชื่อให้ครับ

บนธงมี "ยันต์เกราะเพชร และ ยันต์แก้วสารพัดนึก"
    เข้าพิธีพุทธาภิเษก วันไหว้ครู (เสาร์ ๕ วัดท่าขนุน
    ๑๖ มีค. ๒๕๕๖ ครับ) โดยได้ขออนญาติเข้าพิธี
    อย่างถูกต้องด้วยครับ...ยินดีด้วยครับผม ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2015
  5. solopao

คุณ (ไม่ให้เอ่ยนาม) จองทางกล่องข้อความ ๑ เล่มครับ
    ขอบคุณมากครับ ^^

6. ธรรมาวุธ

ขอบพระคุณและอนุโมทนาครับ

7. stream_sunshine

stream_sunshine เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2008
    บูชา 1 เล่มค่ะ

8. solopao

รับทราบการจองของ คุณ stream_sunshine ครับ ^^
    ขอบพระคุณมากครับ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2015
  9. solopao

วันนี้ ส่งให้เรียบร้อยทั้งสองท่านแล้วครับ ^^

คุณ (ไม่ให้เอ่ยนาม) ep398653268th
    คุณ stream_sunshine ep398653245th (ส่งพร้อมแก้วกรรมฐาน เซ็ทใหญ่)

ถ้าได้รับแล้ว โปรดแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2015
  10. solopao

วันนี้ ส่งไปรษณีย์สองท่านครับ
    คุณ (กล่องข้อความ/ชาย) ep398676003th
    คุณ (กล่องข้อความ/หญิง) ep398675997th

นัดรับอีกหนึ่งท่าน

ผมส่งตามโอนนะครับ ท่านที่จองและโอนก็จะได้รับของก่อน
    ตอนนี้ใกล้หมดแล้วครับ หมดแล้วก็จบกัน ตามวาสนา ตามวาระเนาะ ^^

ขนาดไฟล์:
      497.9 KB
      เปิดดู:
      112
  11. stream_sunshine

stream_sunshine เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2008
    ได้รับแก้วกรรมฐานเซ็ทใหญ่ และ ตะขอช้าง คชกุศ เรียบร้อยแล้วค่ะ

12. solopao

ขอบพระคุณที่แจ้งให้ทราบครับ สาธุๆๆ ^^

13. ธรรมาวุธ

สวัสดีครับ ผมโอนเงินเรียบร้อยครับ วันนี้ยอด 2750.07 ขอบคุณครับ
    ที่อยู่จัดส่ง ขอแจ้งทางพีเอ็มครับ

14. solopao

จองอีกหนึ่งเล่ม ทางกล่องข้อความ (เวลา 06.31 น.)
    รับทราบรายการจอง ของท่านแล้วครับ ^^

15. solopao

วันนี้ จัดส่งให้เรียบร้อยแล้วครับ ^^

คุณธรรมาวุธ ep398694695th

ถ้าได้รับแล้ว โปรดแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ

16. solopao

ยังจองได้ครับ แต่โค้งสุดท้ายแล้วเน้อ ^^

17. solopao

วันนี้จัดส่งให้ท่าน ที่แจ้งเข้ามาทางข้อความ เรียบร้อยแล้วครับ ^^
    en230949426th

ขอบคุณมากครับ ^^

18. solopao

ขอบคุณครับ...เล่มสุดท้าย เก็บเข้ากรุเน้อ ^^