เรื่องเด่น ตั้งศาลพระภูมิเอง _ พระราชพรหมยาน วัดท่าซุง

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย NAMOBUDDHAYA, 4 เมษายน 2018.

1. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,003

ตั้งศาลพระภูมิเอง

: พระราชพรหมยาน วัดท่าซุง

ผู้ถาม :- พวกลูก ๆ จะตั้งกันบ้างนี่.ขอบารมีหลวงพ่อช่วยแนะนำบ้างครับ

หลวงพ่อ :- พวกนี้ช่วยเก็บบารมีไว้ซิ. ทำไง...เอางี้ซิวิธีง่าย ๆ ใช้ " #เทปบวงสรวง " ใช้ได้นึกเอาตามนั้นนะ.

อันดับแรกจุดธูปเทียน.

๑ ) อาราธนาบารมีพระพุทธเจ้าก่อน.

๒ ) ทีหลังก็เปิดเทป แล้วน้อมใจไปตามเสียงนั้นนะ. ในเทปนั้นเขาอัญเชิญท้าวมหาราชทั้ง ๔ มี

:- ท้าวธตรฐ.
    :- ท้าววิฬุหก.
    :- ท้าววิรูปักษ์.
    :- ท้าวเวสสุวัณ. พร้อมด้วยอิทกะและบริวาร.

๐ :- ขอให้มาช่วยคุ้มครอง. ว่าเรื่อยเฉื่อยไปแล้วกัน. แต่ว่าถ้าจะตั้งแบบนั้น. ยังมีปลาแป๊ะซะ ๑ ตัวเติมนะ. เรื่องพระภูมิพอจะใช้ได้นะ. ตั้งไว้เยอะแล้ว.

ผู้ถาม :- หลวงพ่อครับ. หลังจากวันที่ตั้งแล้วนี่ครับ. ปลาแป๊ะซะจะถวายอีกไหมครับ. ?

หลวงพ่อ :- ท่านไม่ว่าหรอก. เอาอย่างนี้ดีกว่า เวลาตรุษสารทนะ. ถวายให้ครบถ้วนดีกว่านะ. เพื่อความสบายใจของเรา. คือว่าท่านไม่ทวงเราแน่. แต่เพื่อความสบายใจของเราเอง. เพราะเราทำครบแล้ว. ใช่ไหม. เอายังงั้นดีกว่านะ.

ผู้ถาม :- ของคาวและเหล้า. ก็หมายถึงว่า สมควรตั้งอย่างเดียว. อย่างหลังไม่ต้องตั้งใช่ไหมครับ. ?

หลวงพ่อ :- ถมเถิดไป. ฉันเคยใช้. เทวดาไม่เคยต่อว่า. เหล้านะ. ของคาวนะมีได้. แต่เหล้าไม่ควรจะมี. เทวดาเขาเลิกแล้วไอ้ที่ต้องใช้เหล้านะ. เทวโด่ไม่ใช่เทวดา. จริง ๆ นะ ฉันไม่ใช้เลยนะ.

ผู้ถาม :- ถ้าสมมติจะตั้ง. ควรจะหันหน้าไปทางทิศไหนครับ.?

หลวงพ่อ :- หันหน้าใคร.?

ผู้ถาม :- หน้าศาลครับ.

หลวงพ่อ :- หน้าศาลเขาไม่จำกัด. เอาแค่เราเข้าบูชาสะดวก.

แต่ว่าทิศที่ตั้งศาลนี่จำกัด.

:ที่ว่าพระภูมิก็ไม่ควรตั้งทิศตะวันตก. ถ้าตั้งทิศตะวันตกเอาจริง ๆ หลวงพ่อปานท่านเคยบอกว่า. #ทิศนี้ฉิบหายแล้วตายโหง. ฉันเคยไปพบจังหวัดอุทัยธานี กับ จังหวัดชัยนาท เป็นความจริงตามนั้น. เศรษฐีนะพังไป ๒ ราย และพังในเหตุที่ไม่ควรพัง. ไม่น่าจะพัง.

:- #และอีกทิศหนึ่งก็ทิศใต้ไม่ควรตั้งนะ. ทิศใต้นี่ก็เป็นแต่เพียงท่านบอกว่า.#จะเก็บสตางค์ไว้ไม่อยู่.

:- #ทิศที่ควรตั้ง คือ ทิศตะวันออกเฉียงเหนือ หรือ ทิศเหนือ หรือทิศตะวันออก. #๓ทิศนี่นะ แต่ว่าถ้าบ้านมีดาดฟ้า ตั้งดาดฟ้าเลยดีกว่า สบายใจนะ

ผู้ถาม :- หมายถึงส่วนของดาดฟ้านี่นะครับ. เราก็ตั้งช่วงที่อยู่ด้านทางทิศตะวันออก

หลวงพ่อ :- ใช่ ๆ ให้ถูกทิศ.

ผู้ถาม :- หันหน้าไปทางทิศไหนก็ได้. ใช่ไหมครับ. ?

หลวงพ่อ :- หันหน้าไม่จำเป็น. หันหน้าแค่เราบูชาได้สบายนะ. แต่ว่านึกถึงตำรา. แต่มันก็ไม่มีตำราเขียน. หลวงพ่อปานท่านเคยสั่ง. ก็เลยบอกคนเขาเขียนไว้. พอถึงปีจริง. มีเรื่องตัวเองก็ต้องตาย. เงินทองก็เสียหายมากเลยนะ. ไม่ใช่อย่างน้อย.

#เวลาตั้งศาล ก็อย่าให้ถึงเที่ยงนะ #ใช้เวลาตั้งแต่เช้าไปถึงสายดีกว่า. ถ้าถึงเที่ยงเทวดาไปประชุมหมด

#วันที่เป็นมงคล เอายังงี้ซิ. #เอาฤกษ์พรหมประสิทธิ์ ต้องหาประจำปี #เอาฤกษ์หลวงพ่อปานก็ได้. เอางี้ดีกว่า #เอาฤกษ์ไหนที่เขาว่าดี #ที่เราชอบใจเราชอบใจฤกษ์ที่เขามีอยู่. วันไหนที่เขาว่าดี ทำวันนั้นนะจะไม่ลำบากใจ ดูตามตำรา คือว่าถ้าเราฝืนตำรา. เดี๋ยวคนโน้นพูด. คนนี้พูดฝืนตำรา. ไม่ทำตามตำรา. วันนี้ไม่ดีไม่เป็นมงคลบ้าง. อะไรนี่. ยุ่งไปใจไม่สบาย.

คัดลอกจากหนังสือ : หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม ๕ หน้าที่ ๕ - ๗

ไฟล์ที่แนบมา: