ตั้งหิ้งพระในห้องนอน

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย มงคล, 5 พฤศจิกายน 2004.

1. มงคล

มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผู้ถาม
    อยากเรียนถามหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง คือว่าลูกมีความจำเป็น จึงต้องทำหิ้งพระไว้ในห้องนอน แต่มี คนบอกว่า การที่ทำหิ้งพระไว้ในห้องนอนจะมีบาปมีกรรม เพราะเวลาผัดหน้าแต่งหน้าหรือนอน ทำให้พระพุทธรูปกำลังใจเสีย ทีนี้จะย้ายไปก็ไม่สะดวก จะทำจิตทำใจอย่างไร...เมื่อมีความจำเป็นอย่างนี้เจ้าค่ะ?

หลวงพ่อ
    ปัดโธ....เอ๋ย! ท่านมีเนื้อท่านยังไม่เสียเลย ดี....เป็นมงคลให_่ ไม่เป็นไร ทำตามปกติ พระพุทธเจ้าท่านว่าใครล่ะ ดิ้นเป็นเรอะ พระพุทธเจ้าดิ้นเป็นสงฆ์ไม่เหลือแล้ว....ดี พะอยู่ในห้องนอนน่ะดี เห็นทุกวัน ตื่นขึ้นมาก็มองเห็น ไปทำงานก็มองเห็น จิตเป็น [b[พุทธานุสสติ[/b] อันนี้มันลงนรกไม่ได้อยู่แล้ว จะแต่งเนื้อแต่งตัว แก้ผ้าอย่างไรก็ตามเถอะ นิมนต์พระดูก็ได้...นานๆ ที

จากหนังสือ หลวงพ่อตอบปั__าธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม 8

http://www.praruttanatri.com/member/htm/thp.html

2. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ขอบคุณครับหลวงพ่อ /\

3. gosheen

gosheen สมาชิกใหม่

2 กุมภาพันธ์ 2007
    อนุโมทนาค่ะ มีรูปพระพุทธรูปอยู่ในห้องนอนเหมือนกันค่ะ ^^" ดีนะที่หลวงพ่อท่านบอกว่าดีเสียอีก เป็นมงคล

4. Pateleven

Pateleven Active Member

อนุโมทนาครับ ผมก็เป็นคนนึงที่มีพระพุทธรูปอยู่ในห้องนอนเหมือนกันครับ ก็กลัวบาปเหมือนกัน แต่ใจก็อยากจะให้ท่านอยู่ที่นี่ คิดมากจนเครียดครับ วันนี้ความเครียดหมดไปแล้วครับ
    ขอบคุณหลวงพ่อและเจ้าของกระทู้มากครับ.... อนุโมทนาสาธุครับ

5. noi88

noi88 Active Member

ขออนุโมทนาสาธุมีหิ้งพระอยู่ในห้องนอนเหมือนกันอยากรู้อยู่พอดีเลย

6. akep

akep เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2005
    สาธุครับ ผมไม่มีหิ้งแต่มีทั้งโต๊ะหมู่เลยครับ ในห้องนอน

7. Pikzy

Pikzy เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2008
    ของผมอยู่บนหัวนอนเลยครับ ก่อนนอน เห็นท่านยิ้มให้

ตื่นมาท่านก็ยิ้มให้ จะออกไปไหน ก็ต้องเข้ามาเห็นหน้าท่านก่อน สบายใจมากๆ

8. AUGUST ENTANEER

AUGUST ENTANEER สมาชิก

อนุโมทนา สาธุ ครับ ผมก็เป็นอีกคน อยู่คอนโดห้องเดี่ยว เคยคิดอยู่ว่าจะบาปหรือเปล่า จะทำอะไรก็คิดถึงแต่ว่ามีพระในห้อง ได้รู้อย่างนี้โล่งใจมากครับ เป็นพุทธานุสติด้วย

9. พุทธรัตนา

พุทธรัตนา เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2008
    ของผมก็มีหิ้งพระ และรูปหลวงพ่อ ตื่นมาก็เห็นท่านมองแบบยิ้ม ยิ้ม
    ก่อนไปทำงานต้องไหว้และยิ้มให้ท่านก่อน ดีนะ แต่วันไหนทำบาปผิดศีลมา
    กลับเข้าห้องนอนหรือตื่นตอนเช้า จะมีความรู้สึกเหมือนโดนท่านดุเลย
    ขออนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

10. แพ้สะกดยังงัย

แพ้สะกดยังงัย Active Member

ดีเห็นดีด้วยนะจะดีมากขึ้นหากตั้งให้ถูกทิศถูกทางอย่าหันเท้าไปทางหิ้งพระแล้วก็พระพุทธองค์เวลาท่านตรัสรู้นะหันหน้าไปทางทิศตะวันออกดูหน้าโบลส์สิถ้าไม่ได้ก็ทิศเหนือนะจ๊ะสองทิศที่เหลือไม่สนับสนุนนะจ๊ะจะเป็นมงคลกับชีวิต เอวัง โหตุ

11. ซุปเปอร์แมน

ซุปเปอร์แมน เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2008
    ห้องผมเป็นห้องเช่าพระนี่อยู่หัวนอนเลย จะทำอะไรแต่ละทีก็รู้สึกละอายกระดากใจอยู่เหมือนกัน โชคดีที่ยังไม่มี ผบ.

12. Dragon_king

Dragon_king เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่มีพระในห้องนอน ครับ เพราะว่า ก่อนนอนก็จะนั่งสมาธิครับ ถ้าจะหลับผมก็ หลับเลย ตื่นมาก็ ไหว้พระก่อนทุกเช้า อะครับ

13. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ
    อยู่ในห้องนอนเหมือนกัน
    ก็คนกลัวผีนี่นา

14. misty

misty Active Member

ขออนุโมทนาค่ะ ขอบพระคุณท่าน จขกท.ที่นำมาโพสให้ทราบทั่วกัน สบายใจเช่นกันค่ะเพราะโต๊ะหมู่บูชามีขนาดเล็กเลยต้องอาราธนาพระพุทธรูปบางองค์และเหรียญบูชาต่างๆมาตั้งในห้องนอน

15. para007

para007 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2009
    สว่างครับตาสว่างอืดอัดมานาน มันบอกไม่ถูก ได้อ่านแล้วสบายใจกลัวบาบมาตั้งนานเกรงครับตอนนี้สบายใจ สาธุ สาธุ สาธุ

16. thanatpongl

thanatpongl เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ!สาธุ!สาธุ! ขออนุญาติขำนิดน่ะครับ หลวงพ่อตอบโดนใจมากเลยครับ

17. คนบรรพต

คนบรรพต เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ด้วยครัับผม

แต่เพื่อความเหมาะสมและได้โปรดพิจารณา คนที่ีมีครอบครัวแล้ว (สามีภรรยา) ก็มิควรที่จะนำหิ้งพระ หรือโต๊ะหมู่บูชาไว้ในห้องนอนครับผม

18. 072DMC

072DMC สมาชิกใหม่

ผมว่าไม่เหมาะสม ครับ ถ้าจำเป็นต้อง การตั้งจริงๆ น่าจะเป็นมุมที่เหมาะสมครับ

19. ธัมมัง

ธัมมัง เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2011
    เมื่อก่อนก็กลัวบาปและเครียดเหมือนกันเพราะจำเป็นต้องตั้งในห้องนอน หลังจากอ่านเจอคำพูดของหลวงพ่อแล้วตอนนี้สบายใจมาก

20. Banlangchok

Banlangchok สมาชิกใหม่

30 มิถุนายน 2011
    หิ้งพระ สมัยใหม่ ออกแบบโดยอิงพุทธประวัติ และหลักฮวงจุ้ย

หิ้งพระ สมัยใหม่ ออกแบบโดยอิงพุทธประวัติ และหลักฮวงจุ้ย
    รอรับสิทธิบัตรคำขอเลขที่ 1102001111

[VDO][ame="http://www.youtube.com/watch?v=KKsOgPtoqZ4"]หิ้งพระ สมัยใหม่ ตามหลักฮวงจุ้ย - YouTube[/ame][/VDO]

เหมาะสำหรับ
    ท่านที่มีพื้นที่จำกัด โดยไม่สามารถมี ห้องพระ เพื่อนำโต๊ะหมู่บูชา มาตั้งได้ เช่นห้องผู้บริหาร อาคารสำนักงาน คอนโด บ้านพักอาศัย เป็นต้น หรือใช้เป็นของขวัญสำหรับงานขึ้นบ้านใหม่ รับตำแหน่งใหม่ และองค์พระหรือองค์เทวะที่ต้องการบูชาเป็นพิเศษ

บัลลังก์โชค ที่สุด...แห่งการบูชา
    www.banlangchok.com