ตามครรลองธุลีดิน(ความตายบนเส้นทางโจรสลัด..ของอดีตนักเลงบ้านนอก)

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย toplus99, 8 กุมภาพันธ์ 2013.

1. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=22172

2. toplus99

toplus99 เป็นที่รู้จักกันดี

ป๋ามิงค์นี่ยอมรับว่า..มิเบาๆ

จริงดังว่าซะด้วย...ครั้งแรกแม่ผมเขามาพาลโทษว่า ของอาถรรพ์บางอย่างในห้องผมเป็นต้นเหตุ
    เช่นเสียงเหมือนคนจัดโต๊ะหมู่บูชาพระ ..เสียงคนจัดของไปมา..เสียงเลื่อยถูหิน

ทำให้ให้แกป่วย นับแต่วันบุญที่วัดถ้า แกก็ป่วยมาเรื่อย เจ็บปวดเมื่อยเนื้อ
    กล้ามเกร็ง เดินได้ไม่กี่ก้าวเพียงห้องน้ำใกล้ๆเท่านั้น

พยายามอธิบายอย่างไรแก็ไม่ยอม...แกปักใจว่าเพราะมีของไม่ดีในห้อง จนผมก็น้อยใจเหมือนกัน
    อยู่มาตั้งเป็น 7-8 ปี ไม่เห็นมีอะไรเลย..ทำไมมาโทษของ ของเราทำไม!!

"นี่แกจะปล่อยให้แม่ตายก่อนใช่มั๊ย..ถึงจะมาดู"
    เล่นวางหูโทรศัพท์หนีเลยหัวใจลูกงี้เจ็บแปล๊บบ!!

ช่วงนั้นผมยังยุ่งๆเรื่องานมาก แทบประสาทกินอยู่แล้ว..ยังไม่สะดวกกลับไปดูจริงๆ

แต่หลังจากผมนำเอาวัตถุธาตุที่แกหวั่นออกจากบ้าน...เสียงนั้นก็ยังไม่หาย..
    ยังมีเสียงตอน ตี4-5 เหมือนเดิม ตรงกับเวลาในช่วงปกติที่เคยลุกทำอาหารตักบาตร

ธรรมดาแม่ผมในช่วงเข้าพรรษา เขาไม่เคยขาดการทำบุญแม้แต่วันเดียว (ธรรมดาก็ใส่บาตรเป็นประจำ)
    ฝนจะตกหนักปานใด..ต้องตื่นเช้าตี 4
    ทำอาหารตักบาตรพระทุกวันให้ได้..ตลอดพรรษา วันไหนวันพระ พระไม่ออกบิณ

แกก็เดินไปวัดเอง ไปกลับ 2 กิโลกว่าก็ไม่ย่อท้อ ธรรมดาที่ไหนสำหรับคนวัย 70 กลางๆ
    นี่คือสัญญาใจที่ให้ไว้กับตัวเอง
    หัวใจแม่ผมแกแกร่งมาก..ไม่เจ็บไข้ได้ป่วยจริง..ไม่เอ่ยปากบอกใครง่ายๆ

แต่ครั้งนี้ป่วยจนขยับตัวแทบไม่ได้...กินข้าวไม่ลง ซูบผอมลงมาก หายใจแบบแผ่วๆเท่านั้น
    จิตใจห่อเหี่ยวชอบกล จะลุกไปทำอาหารใส่บารก็ไม่ไหวแล้ว...

ก่อนหน้านี่ไม่นาน แม่เคยไปหาพระอาจารย์ท่านหนึ่ง ทำพิธีน้ำมนต์รดให้ พระท่านก็ทักว่า

" เสียงที่ได้ยิน..ไม่ใช่เขาต้องการจะสื่อสารบอกอะไรบางอย่างกับโยมหรือ!!
    ...ให้โยมมาทำบุญต่อชะตาซะนะ จะครบรอบเดือนหน้าแล้ว
    ...ดวงช่วงนี้ไม่ค่อยดี ผ่านไปได้ก็อยู่อีกนาน
    "

เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา ก็ได้ฝากเงินไว้ให้แม่ได้ ทำบุญเลี้ยงอาหารพระ ถวายสังฆทาน
    ถวายองค์พระพูทธรูปไปแล้ว กรวดน้ำอุทิศบุญกุศลเรียบร้อย
    เสียงประหลาด..ก็หายไปแล้ว

สุขภาพแข็งแรง..น้ำเสียงก็สดใสยังกะสาววัย20 ลุกเดินเหินทำอาหารตักบาตรได้แล้ว
    บอกอะไรก็เชื่อฟังดี น่ารักมาก

...เหมือนท่านก็รู้สึกผิดที่หลงมาโทษ..ว่าป่วยเพราะวัตถุธาตุของเราของในห้องไม่ดี

ให้ทายว่าสิ่งนั้นคืออะไร?????

(ทั้งที่ในห้องนั้นอัครมโหฬาร ด้วยพระเครื่องมงคลอื่นๆ ระดับท็อปเท็น ไฮเอนด์ของไทยทั้งนั้นใครจะไปรู้)

...ตอนนี้แม่ก็ หมั่นนอนดูลมหายใจ..ต่อยอดกุศลของแกไป ตามที่ผมแนะนำ
    ก็พอได้พื้นฐานการดูลมหายใจเข้าออก ทำตามที่พระอาจารย์ท่านเคยสอนกรรมฐานไว้
    ถามดูก็บอกว่า..ตอนนี้แม่ไม่ทิ้งการพิจารณาลมหายใจ..
    ว่างั้นคุยซะด้วย

ไม่เจ็บป่วยหนัก..ขั้นเฉียดตาย ไม่สำนึกอ่ะคนเรา

คนเรานี้..หากขยันหมั่นทำบุญทำทาน บ่อยๆเมื่อยามจะหมดอายุไขย..

เทวดาท่านยังมาเตือนบอกเหตุล่วงหน้าเน๊อะ!!!

ดูอย่างแม่ผม..เป็นตัวอย่าง พูดแล้วจะหาว่าคุย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ตุลาคม 2014
  3. raming2555

raming2555 เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยพระเมตตาบารมีของพระท่านสงเคราะห์น่ะครับ
    ลำพังตัวผมเองยังขี้หมูขี้หมาอยู่เลยครับ
    ที่ยังมิเบาอยู่ก็เห็นจะเป็นน้ำหนักตัวนี่แหละครับ
    80โลเชียวนะไม่รู้จะไปแข่งกับครูติงทำไม...

บุญกุศลที่ป๋าทำมาก็ได้เกื้อกูลถึงแม่ด้วยนะครับ...ตรงนี้เป็นเรื่องที่ดีมากสมควรโมทนา
    ตอนนี้ผมกำลังทำวิชาต่อจากที่คุณ Nopphakan สอนเอาไว้
    ถ้าพลาดท่าเสียทีขึ้นมาจะไปขอให้ช่วยบ้างนะครับ

ปล.สำหรับท่านที่มีปัญหาอะไรประมาณนี้ ขอได้โปรดอย่าถามผมเลยนะครับ
    เพราะคำตอบแบบนี้คนดีๆเขาจะด่าหาว่าผมนี้บ้า...
    แต่ป๋าtoplus99แกบ้าๆบอๆเลยไม่ด่าผม...
    แต่การที่ไม่ด่าก็อาจจะอยากทุ่มผมด้วยโพเดี่ยมก็เป็นได้ถ้ารู้ว่าผมเล่าไม่หมดแต่ที่ไม่เล่าเพราะมันไม่ได้มีอะไรเป็นสาระ
    ดังนั้นเพื่อความปลอดภัยและเหตุผลส่วนตัวผมก็ว่าจะขอตัวไปดาวอังคารสักพักนึงนะครับแต่ก็ยังแอบมาให้กำลังใจทุกคนเสมอๆ...แบบว่ารักนะจุ๊บๆ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2014
  4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เด็กๆถามว่าคุณครูอายุเท่าไร
    ครูติงตอบว่า ๘๐ ค่ะ
    เด็กบอกว่าคุณครูมาทำงานเล่นๆฆ่าเวลา
    เฮ้อ! เด็กๆว่าครูใจร้าย...

5. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

169
    เอ สรุปแล้ว ๘๐นี่ อายุหรือ นํ้าหนักเนี่ย ......ล้อเล่นนะคะ ({)

6. supatorn

169
    จะไปดาวอังคารหรืีอคะท่านอ ระมิงค์ โลกเราสวยกว่าเป็นไหนๆ
    https://www.youtube.com/embed/6v2L2UGZJAM?rel=0

7. raming2555

เห็นเค้ากำลังนิยมเล่นเรื่องทุ่มโพเดี่ยมกับไปดาวอังคารกันอ่ะจ่ะแม่ต้อย...
    เลยเอามุกมาเล่นกะเค้าบ้าง..จะได้ไม่ตกกระแส...
    ว่าแต่ 80 โลเนี่ย...แม่ต้อยจะเอาเรื่องจริงมาพูดเล่นใช่ป่าวเนี่ย...
    เดี๋ยวครูติงจะเปลี่ยนจากฆ่าเวลา มาฆ่าแม่ต้อยซะดีไม๊เนี่ย...

ไฟล์ที่แนบมา:

8. toplus99

มุกนี้....ยังเดินทางมา..ไม่ถึงเมืองโคราชครับ

น่าจะตกหล่นอยู่แถวๆมวกเหล็ก จ,สระบุรี...เลยตามไม่ทัน

ครวหน้ากรุณา แจ้งที่มาของมุกด้วยครับ

..กระพ้ม มันคนบ้านนอก ใสซื่อ(บื้อ) ตามใครเขาไม่ค่อยทัน...จริงๆนะ!!!

9. toplus99

จาก บอร์ดอภิญญา-สมาธิ

จากการเกริ่นเรื่องพื้นที่หลุมหินทราย เขตปักธงชัย-สูงเนิน สีีคิ้ว เขตธรรมปู่อินทร์ตาทิพย์ แดนเมืองบังบดลับแล

ที่แม้กระทั่งหลวงตาม้าท่านก็เดินทางมาเพื่อบูชา รอยพระพุทธหัตถ์ ตามญาณวีถี

และเรื่องราวบางส่วนของเขื่อนลำมูลบน อ.ครบุรี จ.โคราช และเรื่องราวของหลวงปู่อภิญญา พลังเมตตาดุจสายน้ำเย็น

กับท่าน อ.Nopphakan

http://palungjit.org/threads/%E0%B8%81%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%93%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B8%9D%E0%B8%B6%E0%B8%81%E0%B8%87%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%AD.534235/page-16

แล้วก็มีเรื่องราว ของอดีตพื้นที่ สีแดง..คอมมิวนิสต์เมื่อหลายสิบปีก่อน

ผมก็มีเรื่องเล่าที่น่าตื่นเต้นเยอะแยะเลยของวิถีชีวิตของคนแถบนั้น...
    ยุคนั้น...เลือดกระจาย

เรื่องพวกนี้บางทีผมก็คิดว่านี่ตัวเอง..มันมีเรื่องเล่าเชื่อมโยงกันเยอะแยะไปหมด

นี่เพราะตัวเอง...ชอบไปหาเรื่องมาใส่ตัว

หรือเรื่องราวพวกนี้....มันดันมาหาตัวเองกันแน่???
    ++++++++++

ใครตอบได้บ้างว่า อำเภอใดในประเทศไทยที่มีรอยพระพุทธบาทมากที่สุดในประเทศไทย
    สำรวจตรวจสอบโดย คณะลูกศิษย์พระเดชพระคุณท่านพระมหาวีระ ถาวโร(หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)ด้วยนะครับ

.. ไม่ใช่ว่ามั่วยกเมฆเอง ไปค้นหาดูกันได้

ใครตอบได้เก่ง!!! แล้วทำไมพื้นที่บริเวณนี้จึงมีรอยพระพุทธบาทมากที่สุดในประเทศไทย เพราะเหตุใด????

เรื่องแบบนี้มันก็น่าคิดนะเอ่อ!!!!

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2014
  10. supatorn

169
    ครูติงตัวจริงนี่ สะโอดสะองค่ะ แต่เห็นเอาใครไม่ทราบราวๆ๑๕๐กิโลมาลง นี่ยังลดลงไปถึง๘๐ จุ๊ๆๆๆเดี๋ยวคุณครูมา

11. supatorn

169
    เนื่องในวันคล้ายวันเกิดของท่าน อ toplus99ขออํานาจคุณพระศรีรัตนตรัยได้โปรดดลบรรดาลให้ท่าน อ มีความสุขและสมหวังในสิ่งที่ปรารถนาตลอดปีและตลอดไป จากครอบครัว"toplus99"ค่ะ
    https://www.youtube.com/watch?v=ztoSUhbNntQ&list=PLC754BFBBB9E2195E
    The Beatles - Happy Birthday
    (^)HBDs;aa39;aa56;aa44;aa13:z9

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2014
  12. raming2555

อ้าว...ครบรอบวันคล้ายวันเกิดของท่านอาจารย์ใหญ่ Toplus99 แล้วหรือนี่
    ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ...ท่านอาจารย์ใหญ่ได้มีประสบการณ์เพิ่มมากขึ้นอีก 12 เดือนแล้วครับ...

ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย ได้โปรดดลบันดาล ให้ท่านอาจารย์ใหญ่ Toplus99 ได้มีจิตเมตตา เอาธาตุกายสิทธิ์และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ตลอดจนวัตถุมงคลทั้งหลาย มาแจกจ่ายให้กับลูกศิษย์ลูกหา เพื่อนพ้องน้องพี่ ทุกถ้วนหน้าด้วยเทอญ...สาธุ...สาธุ...สาธุ...

13. raming2555

ภาษิตประจำวันนี้...
    ต้องนี่เลย...​

14. supatorn

169
    จําได้ว่าคุณน้องภิศรณ์ไปค้นคว้ามาครั้งนีงนะคะ คนแก่อาจจะหลงลืมก็เป็นได้catt1

15. supatorn

169
    อ้าวๆๆ ท่านอ ระมิงค์ เอาข้าเจ้ามาแฉแล้วไหมล่ะ :'(ยังกะตาเห็นเชียวนา สงสัยใช้ จักขุญาณ เมื่อก่อนไม่ค่อยมีคนจีบหรอก เพราะเป็นแบบนั้นจริงๆ เขากลัวเราเอาขาไปกระทบเขา อิอิ

16. toplus99

ขอบคุณสำหรับทุกคำอวยพรจากแม่ต้อย.. และจากทุกๆท่านครับ

ปกติก็ไม่ได้ให้ความสำคัญอะไรกับวันเกิดตัวเองเท่าไร..
    .พิจาณาแล้วก็แก่ลงไปอีกปี..จะเหลือเวลาอยู่ได้อีกเท่าไร..ก็ไม่รู้
    ชีวิตก็ยังไปไม่ถึงไหนเลย

ประมาทไปวันๆก็สูญค่าเวลาไป..ไม่ควรค่ากับการได้เกิดมาเป็นมนุษย์

คำว่า "อาจารย์ใหญ่."..นี่บางทีก็อดคิดว่า เรียกแบบเหน็บเล่นหรือเปล่า

"อาจารย์" คำๆน่าจะใช้กับเรียกผู้มีทักษะความรู้อย่างใด อย่างหนึ่งที่ชัดเจนและเป็นผู้ให้คำแนะนำ สั่งสอนให้แก่ผู้อื่นได้..อันนี้จึงจะสมควร

อย่าใช้กับกระผมเลย ผมละอายใจเหลือเกิน...

รู้ตัวดีว่าไม่ได้เรื่องในเชิงทักษะวิชาอะไรจริงๆซักเรื่อง
    ..อาศัยแค่เป็นคนชอบจดจำเหตุการณ์ ขี้สงสัย ชอบสังเกตุ เลยโม้ๆ มั่ว ดำน้ำ
    จับแพะ.ชนแกะ เล่าได้ไปเรื่อยเปื่อยไปงั้นเอง

"อาจารย์ใหญ่.".. คำนี่คุ้นๆว่า นักศึกษาแพทย์เขาก็ใช้เรียกเหมือนนะ
    ในห้องเรียนวิชา<WBR>กายวิภาคศาสตร์

แหมนึกถึงตัวเองกลายเป็น "อาจารย์ใหญ่"แล้ว จักกะจี้พุง..ชอบก๊ล

17. raming2555

ภาษิตว่า..
    ผิดเป็นครู....ใช่ป่ะครับ ครูติง...
    ผิดหลายทีเข้า ก็เป็นครูใหญ่...
    ผิดเสมอๆ...ก็ให้เป็นอาจารย์ใหญ่...
    อิอิ..

18. ติงติง

อาจารย์ใหญ่...
    ทำไมรู้สึกคุ้นๆชื้อนี้น้า...
    :cool::cool::cool:

19. ติงติง

มาแล้วค่ะ ครูติงคนสวยมาตามเสียงเรียกร้องแล้ว ^-^

ไม่อยากบอกเลยว่าอยู่รุ่นเฮฟวี่เวท ^______^

20. ติงติง

แหะๆ ...ไม่หรอค่ะพี่ระมิงค์ ช่วงนี้ติงกำลังสร้างภาพค่ะ
    ต้องทำตัวดีๆ กำลังสมัครไปเป็นครูที่ดาวอังคารค่ะ
    (ถือโอกาสโหนกระแสกะเขามั่ง)