ตามรอยธรรม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย NARKA, 17 กันยายน 2014.

1. NARKA

NARKA เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    ผมไปวัดไม้ขาว(ธรรมยุต) จ.ภูเก็ตบ่อยๆเพราะอยู่ใกล้ๆสนามบินภูเก็ตที่ผมทำงานอยู่ จนผมเกษียณแล้ว และท่านอาจารย์แดง วัดไม้ขาว ละสังขารแล้ว
    ล่าสุดไปวัดไม้ขาว เจออาจารย์ เวทย์ ศิษย์ของศิษย์อาจารย์ เขียวๆเป็นศิษย์อาจารย์แดงฯ
    ท่านฝากข่าวว่า วันที่๑๙ ต.ค.๕๗นี้ จัดงานทอดกฐินสามัคคีเชิญร่วมบุญและออกโรงทานได้ ติดต่อเบอร์๐๘๐ ๕๓๗๐๗๓๓ หรือ ๐๘๐ ๕๘๑๓๗๙๗และวันที่ ๑๗-๑๘ มค.๕๘ จัดงานฉลองมณฑปอาจารย์แดงฯมีรูปเหมือนบูชาด้วย ติดต่อที่เบอร์ดังกล่าว
    ผมรับคำแล้วมาบอกบุญให้ทราบ ว่าง มีเวลา โอกาส เชิญ
    ณ วัดนี้นอกจากอาจารย์แดงฯผมพบ หลวงปู่ผาง(คนละผางขอนแก่น)ท่านมรณะภาพแล้ว(ศิษย์พระอาจารย์มั่นฯ) พบหลวงปู่ เหรียญ หนองคาย(มรณะภาพแล้ว)พบ หลวงปู่ ท่อน สกลนคร(ยังอยู่สกลฯ)พบหลวงปู่ เขียน เพชรบูรณ์ (ศิษย์หลวงปู่ เทศก์ฯ)พบอาจารย์ เช้ง เ้พชรบูรณ์(ศิษย์อาจารย์แดงฯ)และครูบาอาจารย์สายธรรมยุต( พระป่า)อีกหลายๆองค์
    ผมเข้าวัดเที่ยวนี้ได้ของดีมาฝาก
    คือหลวงพี่ เวทย์ฯอบรมธรรม เรื่อง ของทำบุญ ดังนี้
    ทาน ที่ทางวัดได้มา ต้อง เพื่อ พระและเณร หนึ่ง
    สองคือแม่ชีและผู้ทรงศีล
    ต่อมาคือญาติโยมที่มาวัดทำบุญ
    ต่อมาคือ ผู้ด้อยโอกาสและทุพลภาพ
    ต่อมาคือสัตว์เดียรัจฉาน
    ไม่ใช่เอาไปให้สัตว์ก่อนพระหรือคน
    เหล่าบรรดาแม่ชีและผ้าขาวและศิษย์ฆาราวาส(มี๔-๕คนนั่งเงียบเพราะถือ
    สิทธิ์เอาไปให้หมาและแมวก่อนคน จนมีเสียงเล่าลือกัน)
    นี่เห็นไหม เจตนาดี มีเมตตาต่อสัตว์ แต่ทำผิดขั้นตอนทางธรรม
    เรื่องแบบนี้ผมเคยถามท่านอาจารย์แดงฯเมื่อครั้งท่านมีชีวิตอยู่ ท่านสอนทำนองว่า มนุษย์เป็นสัตว์สังคม จึงต้องมี กฏ กติกา มารยาท ในการอยู่ด้วยกัน เมื่อนั้น มันจะยุ่งหากไม่มีระเบียบวินัย
    เรื่องนี้คล้าย ทิศทั้ง หก ว่าซ้ายใคร ขวาใคร เบื้องสูงใครเบื้องต่ำใคร แล้วจัดลำดับไปอย่างนั้น ไม่ใช่บูชาเทวดาก่อนบูชาบิดา และมารดา ไม่ใช่ให้หมาก่อนคน เป็นต้น
    ทำเนียมทางธรรมนี้เหมือน หลัก อาวุโส ซึ่ง จะขัดกับหลัก ความรู้ความสามารถของฝรั่ง เอ๊า ใครเป็นเจ้าคนนายคน การยึดหลักนี่ ผมแนะนำหลักทางธรรม ดีกว่านะ ขอให้ใช้ดุลยพินิจด้วยนะ สวัสดี

ทธิ์๋เอาไปให้หมาแมวก่อนคน)

2. NARKA

NARKA เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    หลวงปู่เขียนอยู่สุรินทร์มั๊งครับ