ตามหาคุณยายที่รักคะ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย PPPP, 9 มกราคม 2005.

1. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    ช่วยอธิษฐานด้วยค่ะ ขอให้คำอ้นได้ไปงานเป่ายันต์นะคะ

2. mikky

mikky เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    - ขอให้คำอ้นได้ไปงานเป่ายันต์ต์นะ แล้วมาเล่าให้ฟังด้วย
    - ยายผีป่ารักษาสุขภาพด้วยนะ อย่าหักโหมนัก เป็นห่วง

สวัสดีปีใหม่ทุก ๆ คนครับ

3. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ

4. dearestguardian

dearestguardian เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้เข้าหลายวันเหมือนกันค่ะ สวัสดีปีใหม่กับเมอรี่คริสมาสต์ค่ะยายขใหทุกคนทุกชีวิตอยู่เย็นเป็นสุขสบายกายใจตลอดปีและตลอดไปและขอให้ทุกคนได้เข้าถึงพระธรรมแห่งพระพูทธนะค่ะ

5. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] [​IMG]

ขออนุญาติ ครับ

ปีใหม่ 2551 ที่กำลังก้าวย่าง ขอพร จาก สมเด็จองค์ปฐม จนถึงองค์สมณะโคดม เสด็จปู่พระอินทร์องค์อมรินทร์ เสด็จพ่อ พระศรีอริยะฯ หลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ หลวงปู่สมเด็จอาจารย์โต หลวงปู่ปาน หลวงพ่อฤาษีลิงดำ และ สมเด็จ พระอริยะเจ้า อริยะสงฆ์ หลวงปู่สุภา

พระศิวะ ..ทวยเทพ..ทุกท่าน
    บรมครูปู่ฤาษี และปู่ฤาษี 108 พระองค์

โปรดประทาน พร แด่ ทุกท่าน ชาวพลังจิต และ เพื่อน ที่มาเยี่ยมชม ทุกท่าน กระทั่ง เพื่อนร่วมโลก ทุกท่าน ญาติธรรม ต่างมิติ ทุกดวงจิต

ประสบแต่ ความสุข ..

สัพพุทธา นุภาเวนะ
    สัพธัมมา นุภาเวนะ
    สัพสังฆา นุภาเวนะ

พุทธรัตนะ ธัมรัตนะ สังฆรัตนะ สัตถา โสถี ภะวันตุเต ฯ

** ยาย ดูแล สังขาร บ้างครับ ***
    มีโอกาส จะใด้เข้าวิเวก ปักกลด ในถ้ำอีกครั้ง ครับยาย

นาคา นาคี นาคิน

โมทนา

6. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
    สวัสดีปีใหม่นะคะคุณยายและทุกๆคน โชคดีมีสุข เดินทางปลอดภัยนะค้า

7. sorboonsongsil

sorboonsongsil เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    สวัสดีปีใหม่ครับ คุณยายคนสวย ขอให้สุขภาพแข็งแรง ให้พี่ผู้ชายหนุ่มขึ้นหล่อขึ้นครับ ให้มีเงินเยอะๆนะครับ

8. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ครับกระผม

คิดฮอดยายและทุกๆท่านเด้(จำคุณหงสนาถได้ดีสุด)..... พรุ่งนี้สอบ ยังไม่ไปอ่านหนังสือเลย

ปรารถนาสิ่งใดขอให้สำเร็จทุกประการ..บุคคลใดสร้างบุญบารมีก็ขอให้เต็มโดยฉับพลันทันใจทุกประการ.. ขอมีกำลังดังเช่นพระบรมไตรโลกนาถเพื่อประโยชน์ เพื่อความสุข

9. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้ทิ้งร้างห้องหับไปไหนนักนะคะ ห้องนี้เป็ฯบ้านเก่าบ้านเกิดก็ว่าได้

ตอนนี้อากาศหนาวเย็นครอบคลุมไปทั้วทุกภูมิภาคของประเทศไทย

วันนี้ยังไม่ไปขายของเพราะว่าต้องปรับเปลี่ยนร้านใหม่ เอาไม้ฝาเทียมมาปิดรอบสามผนังด้านบน เอาเสื่อลำแพนมาปิดส่วนล่าง เอาไม้มอบมาแต่งให้เข้าทีเหมือนฝ้าเพดานบ้านยายผีป่า ใช้เสื่อลำแพนอัดและอบแล้ว มอดไม่กล้ากัดกิน ก็สวยอีกแบบมันได้บรรยากาศไทยเดิม ทีนี้ต้องสั่งชั้นไม้สัก ที่แถวบ้านยายผีป่าราคาชั้นไม้สักพอๆ กับไม้อัดยางพาราที่เขาทำขายกันนะคะ อย่างชั้นไม้สองเมตร(ยาว) สูงสามชั้น ไม้สักแท้ สองพันนิดๆ แต่ที่เคยซื้อชั้นไม้ที่พัทยา ขนาดอย่างนี้ราคาแพงกว่าเสียอีก

ชั้นติดผนังกำลังสั่งทำ เย็นนี้ต้องไปดูแบบ

ร้านขายน้ำผัก ผลไม้เพื่อสุขภาพ จะเปิดขายพร้อมๆ กับสมุนไพร เน้นขายต่างชาติเวลาทัวร์ลง ราคานั้นไกด์เขากำหนดให้เองค่ะ ไกด์เขาขายเรามีหน้าที่ลงบิลล์ให้ตรง ขาดไม่ได้ ไกด์เค้าจิกน่าดู เพราะเป็นผลประโยชน์เขา

ใครสนใจร่วมทุนก็ยินดีนะคะ เพราะเงินยายมีน้อย การลงของมันจะไม่มาก อาจทำให้ลูกค้าไปร้านที่มีมากกว่า

พื้นที่ของร้านเชื่อมกับของน้าสาวแฟนก็กว้างมากๆ ค่ะ

เดี๋ยวจะรอให้เจ้าอ้นได้มาร่วมงานเป่ายันต์

คุณหงสนาถส่งค่ารถไปให้พระโพธิสัตว์มาก็ได้เนาะคุณหงสนาถเนาะ สาธุล่วงหน้าค่ะ

10. DevilBitch

ตอนนี้เอาลูกชาย(ฟ้าประทาน) มาเลี้ยงคนหนึ่งค่ะ น้องรอว์ฟ อายุ ๑๔ พี่เจ้าป้อง(ไอ้แสบ) น้องเจ้าหมี(แฮรี่พ็อตเตอร์)

น้องรอว์ฟอายุแค่นี้แต่สูงกว่าผัวยายผีป่า รองเท้าใส่เบอร์ ๔๕ ถุงเท้านักเรียนทั่วทองผาภูมิไม่มีไซด์เจ้าเด็กคนนี้เลย

เขาเป็นเด็กน่ารักมาตั้งแต่เกิด ยายเอามาเลี้ยงตั้งแต่แบเบาะ ส่งคืนแม่เค้าตอนเข้าประถมแล้ว แต่ก็ยังเทียวไปเทียวเลี้ยงอยู่

เจ้ารอว์ฟเคยรักการเรียน และด้วยความที่สนใจกีฬาจึงไปเล่นช่วยโรงเรียนและเขต เก็บตัวต่างจังหวัดนานเป็นห้าหกเดือน โดยครูพละนำทีมไป แต่เมื่อได้เหรียญทองกลับมาให้เป็นชื่อเสียงโรงเรียน เจ้ารอว์ฟกลับรู้สึกไม่อยากเล่นกีฬาอีกเลย เมื่อครูที่โรงเรียนให้เจ้ารอว์ฟติด ๐ หลายตัว และวิชาเรียนที่ไปเข้าค่ายเก็บตัวนั้นก็ไม่ให้ ทำให้เวลาเรียนไม่พอ แถมไม่ผ่านหลายๆ วิชา

น้องรอว์ฟเลยขอย้ายไปเรียน ม. ๒ ที่นาเกลือ ตรงน้แหละที่ทำให้สาวๆ ตุ๊ดๆ มาเหล่

แต่ถ้าใครเห็นเจ้าลูกชายคนนี้ของยายผีป่า จะบอกว่ามันโตแต่ตัว

แม่เอื้อมซื้อขนม อมยิ้ม น้ำหวานตุนไว้ให้เลย กินยิ่งกว่าน้องเกรซ น้องออมกินเสียอีก

ครั้งที่ยายเล่าให้ฟังว่าเขาชอบการแข่งรถ รบเร้าจนได้รถมาแต่ง มาขับ

เหตุมานเกิดเม่อขับแว๊นๆ ไปลิ่วๆ ดีๆ ได้ยินเสียปืนพร้อมๆ กับเห็นเพื่อนที่ขัยคู่กันมาล้มลง

น้องรอว์ฟฟังที่แม่เอื้อมเคยเล่าให้ฟังสมัยแม่อื้อมเป็นสาวเปรี้ยวจอมบิดที่สุรินทร์ว่า ถ้าได้ยินเสียงอะไรหรืออะไรมากระทบตัวหรือรถ อย่าหยุด ให้หนีทันที และให้น้อมตัวลงให้ติดเบาะที่สุด

เพราะว่าเราอาจโดนไล่ยิง โดนเอาลวดดักหน้า แล้วอย่าไปทางตรง หาทางเข้าซอย แล้วเบาเครื่อง จึงค่อยหาทางกลับบ้าน

เขาเชื่อแม่เอื้อมผู้เคยบ้าบิ่น

จึงรอดมาได้ แต่เพื่อนนอนเป็นเจ้าชายนิทรา บ้างตายคาที่ บ้างบาดเจ็บ เมื่อวานไอ้แสบโทมาหาพี่มันว่า อยู่งานศพเพื่อนพี่รอว์ฟ (ไอ้นี่เพื่อนพี่มันเป็นเพื่อนมันหมด)

ยายต้องรีบบึ่งรถไปรับลูกคนนี้กลางดึก เพราะว่าพ่อเขากลัวลูกเขาตาย เนื่องจากว่ามีสาวกลุ่มหนึ่งมาสนใจเจ้ารอว์ฟ แต่เค้าไม่สนใจ แต่ก็เป็นเรื่องจนได้เมื่อเจ้ารอว์ฟสอบเก็บคะแนนแล้วเลี่ยงไปนั่งริมสระน้ำวัด โดนจิ๊กโก๋มารุมทำร้ายข้างหลัง ๗ คน เกือบสลบ แต่ดันทุรังยันตัวขึ้นมา แล้วไล่ตามอัดไอ้เจ็ดคนนั้นกระเจิงไป กลับมาบ้านก็ไม่มีอะไร จนกระทั่งพี่ชายเจ้ารอว์ฟซึ่งเรียนนานาชาติที่เดียวกับน้องเอริทลูกสาวยายผีป่า กลับบ้านวันหยุดช่วงคริสมาสต์ เอารถเจ้ารอว์ฟอีกคันไป รถโดนลูกปืนถากนิดเดียว เจ้านี่คิดว่ากรวดกระเด็นมาใส่ ที่ไหนได้ลูกปืน

เด็กพัทยาโหดจริงๆ

เจ้าหมีเรียบร้อย ใส่แว่น ไม่สุงสิงใคร คงโดนเพราะเข้าใจว่าเป็นเจ้ารอว์ฟ หน้าตามันคล้ายๆ กันค่ะ

ไปเอาลูกมาแบบไม่มีอะไรมาเลย ก็มาย้ายเข้าโรงเรียนร่มเกล้า ตำบลใกล้เคียง ทาง ผอ. ก็โอเคมากๆ ยินดีช่วยให้เด็กได้มีที่เรียน

วันเคาน์ดาวน์นั้นลูกอยากไปนับย้อนฉลองปีใหม่ที่แหลมบาลีฮาย พัทยา เขาจัดงานกันที่นั่น แต่ยายผีป่าบอกน้องสาวว่า หาเรื่องให้พวกมันเพลีย แล้วหลับ ข้ามวันก่อนไม่ต้องตามใจมาก

เป็นอันว่าโชคดีที่ไม่มีใครได้ไป แต่พ่อเขาไป เพราะไปเป็นแขกผู้ใหญ่ และพานักข่าวไปทำข่าวรับปีใหม่

ได้ข่าวสิจ๊ะ

วัยรุ่นยกพวกมารมไล่ล่า ฆ่ายิงกัน คนโดนลูกหลงหลายคน เห็นว่าโดนยิง ๘ คน

ยายผีป่าเลยถามลูกรอว์ฟว่า

ถ้าหนูไปที่นั่น ต้องรวมกลุ่มกับเพื่อน พอเข้ากลุ่ม กลุ่มอื่นก็ต้องเตรียมพร้อมมาลุย กลุ่มหนูก็ต้องเตรียมลุย

ถ้าคนที่เจ็บที่ตายคือหนูจะทำอย่างไร

ลูกตอบแม่เอื้อมว่า

ก็ตายไป คงไม่รู้อะไร

แต่ถ้าเจ็บละคะลูก

ถ้าพิการละลูก

ถ้าเป็นเจ้าชายนิทราสมองไม่รู้อะไร นอนเหมือนคนตายทั้งเป็นทำอย่างไร แล้วยายก็ยกตัวอย่างให้เข้าใจ

เขาก็อึ้งคิดไปนิดหน่อย

แล้ววันศุกร์เป็นวันแรกที่เขาไปเรียน เขาขี้อยมากๆ และการแต่งตัวเขานี่ต้องดี คือไม่มีเศษอะไรติดเสื่อกางเกงเลย อันนี้เป็นการสอนจากยาย เมื่อก่อนยายเลี้ยงเขา ทำให้เรียบร้อย ดูดีเสมอ เสื้อผ้ารีดกลีบงาม เอาที่ลอกเศษด้ายเศษขาวๆ มาลอกให้ เขาเห็นแม่เอื้อมทำตลอด เลยต้องทำจนชิน นี่แม่เอื้อมกลุ้มใจเพราะว่าหาที่ลอกขนติดเสื้อผ้าไม่ได้ มันเป็นแปรง แต่ก่อนเอามาจากนอกเยอะ เลยบอกเขาไปว่า

อยู่บ้านนอกไม่ต้องเนี๊ยบมากก็ได้ลูก

พอเขาไปวันแรกก็กลับมาเล่าว่า

แม่เอื้อม...โรงเรียนี้ทำไมผู้หญิงมันกระตี้กันเยอะจังเลย น้องรอว์ฟเดินเลี่ยงแล้ว ก็มาแอบที่มุมบันได้ จ๊ะเอ๋แล้วก็มาเกาะแขน ถามเพื่อนว่าสมกันไหม มาถามว่า น้องมีแฟนยัง พี่ยังว่าง บ้างก็ถามว่าอยู่ที่ไหน ไปหาที่บ้านได้ไหม น้องรอว์ฟอายมากแม่

ยายเลยกระเซ้าว่า แล้วมีตุ๊ดไหมแม่

เขาบอกมี แต่น้อย

ที่โรงเรียนเขาจะมีกีฬาสี ด้วยความที่เขาเข็ดขยาดกับการเสียเวลาเรียนเพราะเล่นกีฬา เขาจึงปฏิเสธการร่วมกิจกรรมของกลุ่ม ของโรงเรียน

เขาบอกว่า

น้องรอว์ฟกลัวติด ๐ เพราะมัวแต่เข้ากิจกรรม

เฮ้อ...เดี๋ยวต้องคิดหาวิธีก่อนค่ะว่าจะบอกเขาอย่างไร

ที่จะให้เขารักการเรียนพร้อมๆ กับร่วมกิจกรรมอย่างมีความสุขได้

มีลูกชายโตเกินอายุก็อย่างนี้ละเนาะ

11. ยี่สิบเอ็ดมิถุนา

ยี่สิบเอ็ดมิถุนา เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณยายผีป่า
    ขอมาอ่านด้วยครับ
    เด็กผู้ชายเดี๋ยวไม่ต้องไปห่วงไปหวงให้มากครับ
    ฮี่ๆเหมือนผมที่มามี๊กำลังคิดจะตัดหางปล่อยวัดแล้ว
    เพราะชอบแย่งเน็ตมามี๊เล่นทู๊กที
    ก็เด็กมันแนวนี่ขอรับ

12. ยี่สิบเอ็ดมิถุนา

ยี่สิบเอ็ดมิถุนา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเรียนกับเล่นไปพร้อมกันครับแต่หนักไปทางเล่นมากกว่าครับ
    การเรียนก็ดำน้ำไปได้เรื่อยๆไม่ดีไม่ร้าย
    ที่โรงเรียนยิ่งสบายกว่าที่บ้าน
    เพราะครูที่บ้านผมโคตรดุกว่าที่โรงเรียนหลายพันเท่าฮี่ๆๆ

13. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ด้วยสมาชิกกลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติได้ร่วมกันสร้าง "ปรียนันท์ธรรมสถาน" ขึ้น ณ อำเภอพยุหะคีรี จังหวัดนครสวรรค์ เพื่อเป็นสถานปฏิบัติธรรมและเพื่อใช้เป็นสถานที่พักพิงและหลบภัยแก่ประชาชนทั่วไปเมื่อเกิดภัยพิบัติขึ้น (รองรับคนได้ประมาณ 200 คน) รายละเอียดความเป็นมาและความคืบหน้าในการก่อสร้างติดตามอ่านรายละเอียดได้จากลิงค์ข้างล่างนี้

http://palungjit.org/showthread.php?t=100889

และ

http://palungjit.org/showthread.php?t=81557

เนื่องจากการสร้างสถานปฏิบัติธรรมแห่งนี้ต้องใช้งบประมาณในการก่อสร้างทั้งตัวอาคารและระบบต่างๆ อาทิ ระบบระบายอากาศ ระบบน้ำใช้และระบบพลังงานภายในตัวอาคาร จำนวนประมาณ 5 - 7 ล้านบาท แต่ยังขาดปัจจัยอยู่เป็นจำนวนมาก

กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติจึงได้จัดทอดผ้าป่าสามัคคีขึ้นเพื่อรวบรวมปัจจัยสำหรับเป็นค่าก่อสร้าง และได้นมัสการเรียนเชิญพระครูธรรมธรเล็ก สุธมฺมปญฺโญ เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ เพื่อขอบารมีของท่านในการสร้างปรียนันท์ธรรมสถานให้สำเร็จลุล่วงสมดังเจตนารมย์ที่ตั้งไว้

กำหนดวันทอดผ้าป่าสามัคคีในวันอาทิตย์ที่ 16 มีนาคม 2551 ณ ปรียนันท์ธรรมสถาน อำเภอพยุหะคีรี จังหวัดนครสวรรค์
    โดยกำหนดศรัทธาในการร่วมทำบุญครั้งนี้ดังนี้

ประธานกรรมการ 2,000 บาท ขึ้นไป

รองประธานกรรมการ 1,000 บาท ขึ้นไป

กรรมการ 500 บาท ขึ้นไป

และทำบุญตามศรัทธาโดยไม่จำกัดจำนวน ทำได้ตั้งแต่ 1 บาท ขึ้นไป

ท่านที่มีจิตศรัทธาจะร่วมบุญในการสร้างปรียนันท์ธรรมสถาน ขอเชิญร่วมลงชื่อเป็นประธาน รองประธาน และกรรมการผ้าป่า พร้อมโอนเงินเข้าบัญชีข้างล่างนี้ได้เลยครับ

ชื่อบัญชี นายณัฐพัชร จันทรสูตร และ นางสุธาทิพ ภมรประวัติ
    ธนาคารกรุงไทย จำกัด สาขาย่อย มธ.ศูนย์รังสิต
    เลขที่บัญชี 475 - 0 - 14569 - 6

โดยเข้าไปโพสต์แจ้งร่วมทำบุญได้ที่กระทู้ที่ลิงค์มานี้

http://palungjit.org/showthread.php?p=911460

ขออานิสงส์ผลบุญที่ได้ร่วมกระทำกันในครั้งนี้ จงส่งผลให้ท่านและครอบครัวประสพความสุข ความเจริญ ในหน้าที่การงาน มีอายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิภาณ ธนสารสมบัติทุกประการ ถ้ามาดแม้นท่านผู้ร่วมกระทำกุศลในครั้งนี้ปรารถนาซึ่งพระโพธิญาณก็ดี หรือพระโลกุตรธรรมในปัจจุบันชาติก็ดี ขออานิสงส์ผลบุญที่กระทำร่วมกันนี้จงให้ความมั่นคงเป็นพลวะปัจจัยหนุนนำให้ทุกๆท่านจงสมปรารถนาทุกประการอย่างสะดวกสบาย ไร้อุปสรรคทั้งปวง ในฉับพลันทันทีด้วยเทอญ

.

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2008
  14. KomAon11

สวัสดีครับ
    ซะงั้นเลย

ยาย ตอนนี้ผมชมรมพุทธปณิธาน ครบรอบ 1 ปี แล้วในวันที่ 10 มค 51 ที่ผ่านมา ผมรวบรวมสรุปผลงานสาธารณประโยชน์ไว้ที่นี่...

อยากฝากไว้ที่กระทู้นี้ด้วย ประชาสัมพันธ์อีกทางครับ ...

ขอเชิญร่วมส่งมวรสารศักดิ์สิทธิ์ เข้าร่วมในการสร้าง พระผงของชมรมพุทธปณิธาน เภสัชฯ มมส.

http://palungjit.org/showthread.php?t=72266&page=11

@

15. KomAon11

สาธุๆ ไว้จะเร่งงานเก่า แล้วช่วยบอกบุญงานนี้ พอดีอยากเป็นประธานกรรมการ :love:

16. เถรี

เถรี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2006
    สวัสดีค่ะยาย ไม่ได้เจอมานมนาน สบายดีไหมคะ
    วันนี้รู้สึกคิดถึง เลยเข้ามาทัก
    น้องเกรซกับน้องออม โตเป็นสาวหรือยังเอ่ย... ฝากความคิดถึงไปหาน้องๆด้วยนะคะ (ping-love ถ้าวันหลังมีโอกาสได้เจอจะไปเล่นกับน้องๆอีก ^-^

----------------------------------

อ้าวคำอ้น....อย่ามัวแต่ทำกิจกรรมกับเรียนหนังสือ จนลืมสัญญาที่บอกกับเพื่อนไว้ว่า ภายในหนึ่งปีจะหาทางมากราบหลวงพ่อเล็กให้ได้ อย่าลืมล่ะ !!! :555:

17. DevilBitch

หวัดดี ...

นั่งเฝ้ารอดูเจ้าคำอ้(ว)น จะไปงานเป่ายันต์กะเค้ามั้ย

เจอแต่สาวน้อยฉบับพกพา น้องแนน

น้องเถรีทำไมไม่เห็น

ลูกๆ ยายมันฉบับกระเป๋าพกพาเหมือนน้องแนน มันโตยาก

ส่วนน้องเอริทสูงจะเท่าแม่แล้ว อีกปีสองปีคงโดนหนุ่มๆ บอกว่า
    ไปไกลๆ...

เพราะปากมันช่างกระไรเสียนี่

18. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

น้องเถรีไม่ได้ไปกั๊บ

19. KomAon11

ผมไม่ได้ไปครับ

แต่เงินงอกเข้าบัญชีผมแหนะยาย สงสัยเป็นค่ารถ .. จะเก็บเงินนี้ไว้ไปหาหลวงพี่เล็กกะยายโอกาสหน้าครับ.. (rose) จะเอาพระที่ทำไปถวายหลวงพี่เล็กด้วย(ได้ฤกษ์สร้างตรงกะวันเป่ายันต์เลย - 12 มค 51) .. ตามคำที่พี่เต้ย(GARU) ได้แนะนำมา และขออนุญาติหลวงพี่ไว้แล้ว...แต่สร้างได้ทีละไม่มากครับ

หาอะไรนะ น้องเอิร์ทจะสูงเท่ายายแล้วเหรอ..ป๊าดดด คือสิคักแท้ อิหล่า..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มกราคม 2008
  20. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

คุ้นๆจังเลยเน๊อะ คุณยายเจ้าขา เหมือนใครน๊อ?
    แต่เราว่า ลูกไม้หล่นไม่ไกลต้นหรอก เชื่อหนมกินได้เยยยยย...

คริ๊ คริ๊ คริ๊