ตายไม่เป็นสัมภเวสีเเน่นอน

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ษิตา, 28 มีนาคม 2018.

1. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230

ถ้าคนป่วยนั้นไม่เคยฝึกจิตตัวเองให้สวดมนต์เลย ให้อยู่ในบุญในกุศล

(เปิดให้ตายยังไง…) เขาจะคิดได้ไหมล่ะ
    (ก็ไม่คิด) (เออ..ก็จริง) ใช่ป่ะ แล้วนี่คือ

เหตุผลว่าตอนที่เรายังแบบร่างกายดี ยังอายุไม่มาก หรือว่าเรายังทำได้อยู่

เราฝึกจิตทุกๆวันเถอะค่ะ

(แล้วคุณบอกว่าจิตไปเกิดแล้ว แต่ถ้าบางคนที่ว่าตายแล้วยังไปไหนไม่ได้)

ก็เกิดแล้ว ในภพภูมิใหม่เป็นสัมภเวสีวนอยู่ตรงนั้น

(อ๋อ..นั้นก็ถือเป็นผี) ค่ะ

(จะไปเกิด เป็นอะไร ณ เสี้ยววินาทีนั้นเลย)

จิตสุดท้ายพาไปเกิด (แสดงว่าผีก็มีจริงๆ?)

ก็มีสิคะ
    แต่ทีนี้อย่างนี้ค่ะ

ประเด็นคือว่าบางคนเขาทำบุญมากใช่ไหม

แต่จิตสุดท้ายเขาหลงตายไปเป็นเดรัจฉาน

ฉะนั้นทุกคนเคยเห็นไหมคะ เดรัจฉานรวย หมาแมวรวยอ่ะ หมาแมวที่แบบเจ้าของดูแลอย่างดี พาไปโรงพยาบาลใส่เพชรเดินกระดุ๊กๆในบ้าน มีคนตามเช็ดอึเช็ดฉี่นี่ไง
    (แสดงว่าหมาตัวนั้นเค้าทำบุญมาเยอะ?) ใช่ เขาทำทานมามาก
    (แสดงว่าโลกนี้ไม่มีคำว่าเหตุบังเอิญ?) ไม่มีค่ะ โลกนี้ไม่มี ไม่มีคำว่าบังเอิญ
    (ทุกอย่างถูกกำหนดมาหมดแล้ว)

ทุกอย่างถูกกำหนดมาจากตัวของเรานี่แหละ

กฎแห่งกรรมที่เราทำ สั่งสมอยู่ในดวงจิตของเรา
    (คนนี้จะจน คนนี้จะถูกหวย คนนี้จะรวย คนนี้จะต้องตายโหง …)

ถูก เพราะกรรมที่เขาทำ ตราบใดไม่หมดกิเลส

คุณก็ยังต้องเวียนว่ายตายเกิด เกิดแล้วก็ตายๆ เกิดแล้วก็เป็นทุกข์อยู่ร่ำไป

-------------------
    ขอบคุณที่มา
    https://thekiller994.wordpress.com/2018/01/02/ตายไม่เป็นสัมภเวสีเเน่/