เสียงธรรม ตำนานบทสวด "กรณียเมตตสูตร"

ในห้อง 'ประวัติและนิทานธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย peerayuth, 31 พฤษภาคม 2012.

1. peerayuth

peerayuth เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2009
    จัดทำเสียงอ่านประกอบดนตรีเกี่ยวกับประวัติบทสวด "กรณียเมตตสูตร" มาให้ฟังกันครับ

กรณียเมตตสูตรเป็นบทสวดที่สำคัญบทหนึ่งที่ปรากฏในพุทธประวัติ เป็นบทที่มีอานุภาพเด่นในเรื่องเมตตามหานิยมทั้งจากมนุษย์และอมนุษย์

สำหรับประวัติบทสวดเพิ่มเติม:
    audio.palungjit.org/forums/ตำนานบทสวด-โมรปริตร-7885.html

กะระณียะมัตถะกุสะเลนะ ยันตัง สันตัง ปะทัง อะภิสะเมจจะ
    สักโก อุชู จะ สุหุชู จะ
    สุวะโจ จัสสะ มุทุ อะนะติมานี
    สันตุสสะโก จะสุภะโร จะ
    อัปปะกิจโจ จะสัลละหุกะวุตติ
    สันตินทริโย จะ นิปะโก จะ ​

อัปปะคัพโภ กุเลสุ อะนะนุคิทโธ
    นะจะขุททัง สะมาจะเร กิญจิ เยนะ วิญญู ปะเร อุปะวะเทยยุง
    สุขิโน วา เขมิโน โหนตุ สัพเพ สัตตา ภุวันตุ สุขิตัตตา
    เยเกจิ ปาณะภูตัตถิ
    ตะสาวา ถาวะรา วา อะนะวะเสสา
    ทีฆา วา เย มะหันตา วา มัชฌิมา รัสสะกา อะณุกะถูลา
    ทิฏฐา วาเย จะอะทิฏฐา ​

เยจะ ทูเรวะสันติ อะวิทูเร
    ภูตา วา สัมภะเวสี วา
    สัพเพ สัตตา ภะวันตุ สุขิตัตตา
    นะ ปะโร ปะรัง นิกุพเพถะ
    นาติ มัญเญะกะ กัตถะจิ นังกิญจิ
    พยาโรสะนา ปะฏีฆะสัญญา นาญญะ มัญญัสสะ ทุขะมิจเฉยยะ ​

มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข
    เอวัมปิ สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง
    เมตตัญจะ สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง
    อุทธัง อะโธ จะติริยัญจะ
    อะสัมพาธัง อะเวรัง อะสะปัตตัง
    ติฏฐัญจะรัง นิสินโน วา ​

สะยาโน วา ยาวะตัสสะ วิคะตะมิทโธ
    เอตัง สะติง อะทิฏเฐยยะ
    พรัหมะเมตัง วิหารัง อิธะมาหุ
    ทิฏฐิญจะ อะนุปคัมมะ สีละวา
    ทัสสะเนนะ สัมปันโน
    กาเมสุ วิเนยยะ เคธัง นะ หิ ชาตุ คัพภะเสยยัง ปุนะเรตีติ [.22/CENTER]​

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 พฤษภาคม 2012
  2. Amblecote

Amblecote สมาชิกใหม่

อนุโมทนาสาธุค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

3. aoyleo

aoyleo Active Member

4 มิถุนายน 2010
    ขออนุโมทนาค่ะ กำลังอยากรู้เรื่องและความหมายพอดีเลยค่ะ
    เป็นมหาบุญจริงๆ ขอให้กุศลนี้จงถึงแก่คุณเทอญ

4. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

หลวงปู่สี ฉันทสิริ พระอริยะเจ้า ๗ แผ่นดิน วัดเขาถ้ำบุญนาค ตาคลี จ.นครสวรรค์ ท่านจะทำวัตรเช้าตอนตี ๓ ทำวัตรเย็นเวลา ๑๖.๐๐ น. บทสวมมนต์ที่หลวงปู่สวดเป็นประจำมิได้ขาดคือ "กรณียเมตตสูตร" หลวงปู่ยืนยันว่า เป็นบทสวดที่สำคัญ ให้นั่งภาวนา ทำวัตรสวดมนต์ อย่าให้ขาด

5. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

กราบโมทนา สาธุ ท่านผู้มีใจบุญใจกุศล เสียสละเวลาหาบทความ นำบทความที่ดี มีสาระประโยชน์ ให้ผู้อ่านได้ศึกษา อันก่อให้เกิดปัญญาในการพิจารณา เมื่อปัญญาพิจารณาแล้ว จิตจะเป็นผู้กำหนด เป็นผู้เลือกความถูกต้อง ถือว่าเป็น จาคะ คือการให้และการให้นั้น ให้ โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน อีกทั้ง ถือว่าการให้นั้น เป็นธรรมทาน เป็นบุญใหญ่ สมดั่งพระธรรมคำสั่งสอนของ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงตอบปัญหาท้าวสักกะผู้เป็นจอมเทพยดา ปรากฏใน ตัณหาวรรค ธรรมบท ว่า “การให้ธรรมทาน ชนะการให้ทั้งปวง ผู้ใดให้ธรรมะเป็นทาน ผู้นั้นชื่อว่าให้พระนิพพานแก่คนทั้งหลาย“ ขอโมทนาสาธุ

6. Wongsakorn18

Wongsakorn18 สมาชิก

อนุโมทนา สาธุ ครับ

7. พชรรินทร์

พชรรินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2011
    อนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุค่ะ

8. nunmk

nunmk เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2006
    ขออนุโมทนาด้วยครับ